หมากเกมส์ SSC + OISHI ....... เหนือมั้ย !!??

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
คัดท้าย
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

หมากเกมส์ SSC + OISHI ....... เหนือมั้ย !!??

โพสต์ที่ 1

นางสาวสุนิสา สุขพันธุ์ถาวร   รองกรรมการผู้จัดการ บริษัท โออิชิ กรุ๊ป จำกัด (มหาชน)  OISHI เปิดเผยว่า บริษัท โออิชิ เทรดดิ้ง จำกัด มีกำหนดลงนามในสัญญาแต่งตั้งบริษัท เสริมสุข จำกัด(มหาชน) เป็นผู้จัดจำหน่ายสินค้าพร้อมดื่ม โออิชิ กรีนที ในวันที่ 2 พฤศจิกายน 2548 ณ โรงแรม เชอราตัน แกรนด์ สุขุมวิท   ซึ่งการลงนามในสัญญาดังกล่าวมีวัตถุประสงค์ เพื่อเพิ่มช่องทางการจัดจำหน่ายให้ครอบคลุมทั่วทุกพื้นที
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
Belffet

โพสต์ที่ 2

โหยยย

เหนือจริงๆครับท่าน

ดันปล่อยของ ssc ไปหมดแล้ว มิน่า 2-3 วันนี้มันวิ่งแปลกๆแฮะ
worapong
ผู้ติดตาม: 2

ปีนึงโออิชิขายได้เท่าไรครับ

โพสต์ที่ 3

อยากทราบว่าปีนึงโออิชิขายได้กี่ขวดครับ แล้วเป็นยอดขายในกรุงเทพและปริมณทลเท่าไร เพราะว่าเค้ารับจัดจำหน่ายคาราบาวแดง ในราคาขวดละบาทครับ โออิชิขวดใหญ่กว่า น่าจะได้เยอะหน่อยนะครับ
margin of safety
circle of competence
waiting for the perfect pitch
pong
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ตันเจอตอชาเขียว
พาณิชย์ไล่บี้ลดราคา 1เดือนต้องเหลือ15บ. ค่ายอื่นรับลูกยอมจำนน
โพสต์ทูเดย์ พาณิชย์ ขีดเส้นตาย โออิชิ 1 เดือน ต้องลดราคาเหลือขวดละ 15 บาท หลังค่ายอื่นรับลูกหมดแล้ว ย้ำถ้าดื้อเจอขึ้นบัญชีสินค้าควบคุม พร้อมให้บีโอไอเลิกให้การส่งเสริม เก็บภาษีได้เต็มที่ในฐานะสินค้าฟุ่มเฟือย

นายปรีชา เลาหพงศ์ชนะ รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงพาณิชย์ เปิดเผยภายหลังนายตัน ภาสกรนที ประธานกรรมการและประธานเจ้าหน้าที่บริหาร บริษัท โออิชิ กรุ๊ป เข้าพบเพื่อชี้แจงต้นทุนในการผลิตชาเขียวโออิชิที่ตั้งราคาจำหน่ายขวดละ 20 บาทว่า ได้ขอความร่วมมือในการปรับลดราคาลงมา เนื่องจากที่ผ่านมาได้รับการร้องเรียนจากประชาชนจำนวนมากว่า ราคาที่จำหน่ายขวดละ 20 บาทสูงเกินไป โดยให้ระยะเวลา 1 เดือนในการให้คำตอบ

ได้บอกไปว่า ถ้าลดราคาไม่ได้ก็ไม่เป็นไร แต่ถ้าพบว่ามีการเอากำไรเกินควร ก็จะเสนอให้คณะกรรมการกลางว่าด้วยราคาสินค้าและบริการ (กกร.) พิจารณาให้เข้ามาอยู่ในบัญชีควบคุม เมื่ออยู่ในบัญชีควบคุม การจะตั้งราคาจำหน่าย เคลื่อนย้ายสินค้า วัตถุดิบ จะต้องแจ้งและต้องได้รับความเห็นชอบก่อน นายปรีชา กล่าว

รายงานข่าวแจ้งว่า ระหว่างการหารือนายตัน ยืนยันว่าไม่สามารถลดราคาลงได้ เนื่องจากหากลดราคาลงจะขาดทุนทันที ซึ่งนายปรีชาโต้แย้งว่า ที่ผ่านมาบริษัทไม่ต้องเสียภาษีต่างๆ เนื่องจากได้รับการส่งเสริมการลงทุน (บีโอไอ) พร้อมกับระบุว่า ขณะนี้กรมสรรพสามิตอยู่ระหว่างปรับปรุงอัตราภาษีสรรพสามิต และชาเขียวเป็นหนึ่งในรายการสินค้าฟุ่มเฟือย เข้าข่ายที่ต้องเสียภาษีสรรพสามิตอัตรา 22% ของยอดขายปลีก เหมือนกับที่น้ำอัดลมโดนเรียกเก็บภาษีสินค้าฟุ่มเฟือยอัตรา 20% มาตั้งนานแล้ว ทำให้นายตันมีสีหน้าไม่ค่อยดีนัก

ขณะเดียวกัน นายปรีชา เสนอว่า หากไม่สามารถปรับลดราคาลงทันที 5 บาท ก็ให้ทยอยปรับลดคราวละ 1-2 บาทก็ได้ อย่างไรก็ตาม ในการหารือ นายตันชี้แจงว่า บริษัทได้ปรับลดราคาโดยขาย 2 ขวด 30 บาท ในร้านสะดวกซื้อเซเว่น-อีเลฟเว่น และในวันที่ 16 พฤศจิกายนนี้จะจัดกิจกรรมดังกล่าวร่วมกับเทสโก้ โลตัส แต่ก็ถูกแย้งกลับว่า เป็นการจัดโปรโมชั่นชั่วคราว ไม่ใช่การปรับลดราคาเพื่อผู้บริโภคโดยรวม

ด้านนายตัน กล่าวว่า ต้นทุนต่อขวดชาเขียวอยู่ที่ 10-12 บาท เมื่อหักค่าใช้จ่ายด้านต่างๆ แล้ว มีกำไรสุทธิขวดละ 2 บาท หากปรับโครงสร้างราคาตอนนี้จะขาดทุนทันที โดยเฉพาะในช่วงที่กระทรวงพาณิชย์ออกมากดดันให้ผู้ประกอบการชาเขียวปรับลดลงราคาลง ยอดขายของบริษัทลดลงประมาณ 50% โดยมียอดขายวันละ 5 แสนขวด จากก่อนหน้านี้วันละ 1 ล้านขวด ทั้งนี้ โออิชิเป็นผู้นำตลาดในเครื่องดื่มประเภทชาเขียว โดยมีส่วนแบ่งการตลาด 50-60% จากมูลค่าตลาดรวมปีละ 6 พันล้านบาท

ด้าน พล.ร.ต.พิศิษฐ์ กลิ่นเฟื่อง ประธานที่ปรึกษา บริษัท ยูโรเปี้ยน ฟู้ด ผู้ผลิตและจำหน่ายชาเขียว โตเซน ได้เข้าพบนายปรีชาเพื่อยืนยันว่า บริษัทจะยังคงจำหน่ายชาเขียวขนาดบรรจุ 500 ซีซี ขวดละ 15 บาทต่อไป โดยในช่วง 1 เดือนที่ผ่านมา ยอดขายเพิ่มขึ้น 4% มีส่วนแบ่งทางการตลาด 5-6% กำลังการผลิตเดือนละ 30 ล้านขวด ต้นทุนอยู่ที่ขวดละ 7-8 บาท

นอกจากนี้ ยังได้รับการยืนยันจากนายจุตินันท์ ภิรมย์ภักดี ผู้บริหารบริษัท บุญรอดบริวเวอรี่ ผู้ผลิตและจำหน่ายชาเขียว โมชิ ว่า พร้อมให้ความร่วมมือกับรัฐบาลในการปรับลดราคาจำหน่ายลงมาอยู่ที่ขวดละ 15 บาท จากที่ขายอยู่ 20 บาท สำหรับ สินค้าล็อตใหม่ที่จะออกวางจำหน่าย
คัดท้าย

โพสต์ที่ 5

ผมว่ากรณี Oishi นี่มันแปลกนะ

... Nike ... Addidas .. Recbok ... ชีวาส .. สตาร์บัค .. บ้านไร่ ...  ต้นทุนเท่าไหร่ ขายเท่าไหร่ ? รู้แล้วจะหนาว

... น้ำมัน ... ค่าไฟ ... ดอกเบี้ย ... ค่าไฟเพิ่มขึ้นเพื่อดันเข้าตลาด พานิชย์ไปซุกหัวอยู่ไหนครับ

ไม่เห็น พาณิชย์ จะดูแลเลย ผมว่าชาเขียวนี่ทำไมโดนตลอดนะ แปลก

อืม ว่าแต่ SSC กระตุกดีแท้ครับ ผมไม่มีทั้งคู่เลย แย่จริง  :P
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
worapong
ผู้ติดตาม: 2

น่ากลัวจัง

โพสต์ที่ 6

ถ้าลดราคาแล้วยอดขายไม่เพิ่มนี่ น่ากลัวนะครับ สมมุติว่ายอดขายชาเขียวประมาณ 6000*0.6 เท่ากับ 3600 ล้าน(ราคาขายปลีก) หรือเท่ากับ 180ล้านขวด หายไปทันทีขวดละ 5 บาท เท่ากับ กำไรหายไป 900 ล้านทันที น่ากลัวนะครับ ที่จริงถ้าคนคิดว่าแพงก็ไม่ต้องซื้อก็ได้ หรือไปกินยี่ห้ออื่นก็ได้ มันควรเป็นไปตามกลไกตลาดมากกว่า เราไม่ใช่คอมมิวนิสต์ซะหน่อย อีกหน่อยใครจะมาลงทุนกันละครับ ที่จริงค่าโทรมือถือก็แพงนะครับ ปีนึงคนไทยกินชาเขียว 6000 ล้านเอง แต่จ่ายค่าโทรมือถือแสนกว่าล้าน น่าจะลดค่าโทรลงสัก 25% บ้างนะครับ เพราะมันก็ฟุ่มเฟือยเหมือนกัน ค่าใช้จ่ายก็ไม่มีแล้วเพราะเครือข่ายติดตั้งไว้แล้ว กำไรเงินสดปีนึงเกิน2หมื่นล้านนะครับ ผมเองไม่มีหุ้นโออิชิก็เลยไม่เดือดร้อน เพียงแต่รู้สึกสงสารคุณตันเท่านั้นเอง ถ้าผมเป็นเค้าคงพยายามขายหุ้นออกไป แล้วใช้ชีวิตอย่างสุขสบายดีกว่า :twisted:  :twisted:  :twisted:
margin of safety
circle of competence
waiting for the perfect pitch
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 7

แผนสกัดดาวรุ่งมั้ง

เดี๋ยวเสี่ยเจริญอาจจะเทคโอเวอร์โออิชิ ทำ backdoor listing
เบียร์ช้างซะเลย ไหนๆ ก็จะเจอสรรพสามิตอยู่แล้ว

ให้มันรู้ไป เหอๆ
atsu
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 8

ผมก็ว่ามันแปลกๆนะ
ดูเหมือนตามจองล้างจองผลาญกันยังไงชอบกล

คู่นี้เค้ามีอะไรไม่สมประโยชน์กันรึเปล่าครับ :?:
neelajee

โพสต์ที่ 9

มีอะไรอยู่เบื้องหลังการพยายามกำหนดราคาขายของท่าน รมต.อ้ะปล่าว
เช่น ขอค่ารูดซิบปากแล้วไม่ได้ (ไม่อยากคิดทางร้ายเล้ย แต่อาการส่อจัง เล่นแต่กับ oishi)
เล่นอย่างงี้ ใครจะอยากทำมาหากินในประเทศสารขัณฑ์นี้ หรือคนกระทรวงพาณิชย์มีมากเกินไป ว่างงานมากเกินไป อย่างที่ ดร.ไสว บุญมา พูดใน กท ธุรกิจเมื่อกลาง ตค./48
:kq:  :x  :x
tummeng

โพสต์ที่ 10

คิดคล้ายๆๆกันเลยครับ

ชาเขียว มันเป็นสินค้าจำเป็นที่ต้องควบคุมราคาขนาดนั้นเลยหรือครับ อย่างอื่นน่าควบคุมกว่าเยอะดันไม่ทำ เขาขายแพง 20 บาท เจ้าอื่นขาย 15 บาท เขาขายไม่ได้เขาก็ลดราคาเองล่ะครับ

โดนไม่เลิกจริงๆๆ oishi นี่
neelajee

โพสต์ที่ 11

เดี๋ยวเสี่ยเจริญอาจจะเทคโอเวอร์โออิชิ ทำ backdoor listing
เบียร์ช้างซะเลย ไหนๆ ก็จะเจอสรรพสามิตอยู่แล้ว
ไอเดียเก๋ไก๋สุดยอด คิดได้ไงเนี่ย
อยากให้เสี่ยตันเอาไปใช้จริงๆ ให้รู้แล้วรู้แรดไปเล้ย :B
ฐิติ

โพสต์ที่ 12

[quote="คัดท้าย"]ผมว่ากรณี Oishi นี่มันแปลกนะ

... Nike ... Addidas .. Recbok ... ชีวาส .. สตาร์บัค .. บ้านไร่ ...
atsu
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 13

ตอบไปตอบมาชักจะไม่ตรงกับหัวเรื่องที่พี่คัดท้ายถามซะแล้ว  :lol:

ผมว่าได้รายได้ส่วนนี้มาเพิ่ม(โดยค่าใช้จ่ายน่าจะน้อยมาก
เพราะมีช่องทางจัดจำหน่ายพร้อมอยู่แล้ว)
ปีหน้าน่าจะเป็นปีที่ดีของเสริมสุขพอสมควร
zolomon
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 14

อย่างนี่เรียกข่าว insider ใช่ไหมครับ มิน่า สองสามวันนี้ วิ่งขึ้นทั้งสองตัว
แต่ผมว่าเป็น deal ที่ดีมากเลยกับทั้งสองฝ่าย (แต่ไม่แน่ใจว่าทางเสริมสุขได้เท่าไหร่แน่) เสริมสุขก็ได้เงินเพิ่มมาเฉย ๆ เลย โออิชิก็จะได้กระจายของได้เพิ่มขึ้นโดยไม่ต้องพึ่งแค่สองรายเดิม
“If we wait for the moment when everything, absolutely everything is ready, we shall never begin.”
Ivan Turgenev
Jeng
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 15

เมื่อไรเมืองไทย จะเลิกรังแกกันซักที

ทำไมชอบทำอะไรกันแบบนี้

ชาเชียวจะขาย 40 บาทก็เรื่องของเขา

เฮ้อ

ดูอาหารเสริมดิ ตั้งราคา 2500 - 3000 แถมเอาสมุนไพร แล้วเอาแม่บ้านมานั่งกรอกน้ำสมุนไพรใส่ขวด แต่ละขวดคุณภาพก็ไม่เท่ากัน

แต่ตั้งราคา 2500 บาท

พวกที่มีอำนาจนี่ เขาต้องมีวิชาหน้าหนาหรือเปล่า คือ ฉันมีสิทธิ์ ทำ ฉันก็ทำ ประมาณนั้นหรือเปล่า
tt
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 16

ใครอยากทดสอบจิตใจในการถือหุ้นแนะนำให้ถือ OISHI
สารพัดข่าวเดี๋ยวดีเดี๋ยวร้าย เมื่อไรจะ stable ซะทีหนอ
hot

โพสต์ที่ 17

ลองชิม อะมิโน ok  รสมะนาว ผมว่าอร่อยดีเหมือนกันนะ

ฮิ
ztep

โพสต์ที่ 18

:o   กรณีเช่นนี้ฟ้องศาลปกครองได้ไหมครับ  นักกฏหมายช่วยบอกที  

ผมเคยพูดว่าจะขายหุ้นโออิชิตอนที่ตาย  ตอนนี้ยังไม่ตาย  ไม่ขายครับ  แฮะๆๆ  แต่ก็ไม่ซื้อเพิ่ม    :P
nano

โพสต์ที่ 19

ที่ สน. 075/2548
                                                                                 2 พฤศจิกายน 2548

เรื่อง      บริษัท โออิชิ เทรดดิ้ง จำกัด ลงนามในสัญญาร่วมมือกับบริษัท
             เสริมสุข จำกัด (มหาชน) เพิ่มผู้จัดจำหน่ายสินค้าอีก 1 ราย
เรียน     กรรมการและผู้จัดการ
             ตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย

บริษัท โออิชิ กรุ๊ป จำกัด (มหาชน) ขอรายงานแผนความร่วมมือทางุธุรกิจ
ของบริษัทในเครือ โดยมีรายละเอียดดังนี้
     บริษัท โออิชิ เทรดดิ้ง จำกัด มีกำหนดลงนามในสัญญาแต่งตั้งบริษัท เสริมสุข จำกัด(มหาชน) เป็นผู้จัดจำหน่ายสินค้าพร้อมดื่ม โออิชิ กรีนที ในวันที่ 2 พฤศจิกายน 2548ณ โรงแรม เชอราตัน แกรนด์ สุขุมวิท   ซึ่งการลงนามในสัญญาดังกล่าวมีวัตถุประสงค์เพื่อเพิ่มช่องทางการจัดจำหน่ายให้ครอบคลุมทั่วทุกพื้นที่ในประเทศไทย โดยเริ่มตั้งแต่วันที่ 4 พฤศจิกายน 2548 ยกเว้น เขตกรุงเทพฯ และปริมณฑล จะสามารถจัดจำหน่ายได้ตั้งแต่วันที่  1 เมษายน 2549  เป็นต้นไป

จึงเรียนมาเพื่อทราบ

ขอแสดงความนับถือ

( นางสาวสุนิสา สุขพันธุ์ถาวร )
                                                                 รองกรรมการผู้จัดการ

.........................................................

สัญญามีผลตั้งแต่ 4 พ.ย. 48  แต่สามารถเริ่มจัดจำหน่ายได้ตั้งแต่
1 เม.ย.49 หมายความว่ายังไงครับ  :roll:
Jeng
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 20

ฟ้องสนธิ ได้มั๊งครับ ท่าน ztep
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 21

ผมก็ไม่เคยนึกว่า เป็นผู้ถือหุ้น oishi จะต้องลำบากใจขนาดนี้ ตอนอ่านข่าวบอกไม่ถูกเลยว่ายัวะแค่ไหน ถามหน่อยสิว่ามันยุติธรรมไหมเนี่ย? สมัยหน้าอย่าหวังให้ผมเลือก ทรท. เลยนะ

สงสัยเวลาจะซื้อหุ้นคราวหน้าต้องถามผู้บริหารด้วยว่าคุณนะเส้นใหญ่แค่ไหน

งานประชุมปีหน้าคงได้คุยกันสนุกแน่ครับ ไว้เจอกัน
I do not sleep. I dream.
hot

โพสต์ที่ 22

ความจริงชาเขียวไม่ไช่สินค้าที่จำเป็นต้องกินไม่ไช่หรือคับ

การซื้ออยู่ที่ความพอใจ ในสินค้า

ไม่ไช่หรือคับ

ทำไมการตั้งราคา  สินค้าถึงเป็นประเด็ดที่

สนใจว่าควรลดคราคาละคับ
สามัญชน
ผู้ติดตาม: 49

โพสต์ที่ 23

แบบนี้แสดงว่า ssc ไม่มีโครงการจะทำชาเขียวอีกใช่ไหมครับ
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
Basic

โพสต์ที่ 24

เคยอ่านในหนังสือพิมพ์ เห็นว่าไม่ทำเนื่องจาก มีคู่แข่งในตลาดเยอะอยู่แล้วครับ
redvdox

โพสต์ที่ 25

ถ้ามันมียี่ห้อที่ 10 บาท, 15บาท บ้างก็คงจะดี

นี่มันแพง 20 บาทเท่ากันหมด

บางครั้งอยากจะกินทีก็ลำบากใจ
มดง่าม

โพสต์ที่ 26

redvdox เขียน:ถ้ามันมียี่ห้อที่ 10 บาท, 15บาท บ้างก็คงจะดี

นี่มันแพง 20 บาทเท่ากันหมด

บางครั้งอยากจะกินทีก็ลำบากใจ
  เซนซะ 12 บาทครับ ชาเขียวแต่สีแดง ทับทิม อิอิ  

เห้นด้วยหลายท่านนะ  มันแพงก้ไม่ซื้อ  ควบคุมการโมษณาอย่าเกินจริงดีกว่า  
    :evil: พาณิชณ์มาดูน้ำมันหรือเปล่า แถวอำเภอ ต่างจังหวัด ประเทศไทยนะ  แพงมาก ขึ้นแล้วไม่ลดราคา  มิเตอร์ได้มาตรฐาน   ไม่เต็มลิตรเพราะขายพ่วงลม  คนรากหญ้า ช้ำจริงๆ  เห็น รมช.คนนี้ไปตรวจตลาด แถม เทสโก แล้วแซ็งมาก
เหงาให้ตาย ถ้าไม่ใช่เธอ(หุ้นดี) ไม่เอา
ขอให้โชคดีในการลงทุนครับ
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 27

ผมว่าต้นทุนแต่ละเจ้าค่อนข้างแตกต่างกัน  :)
อย่างบุญรอด กับ อายิโนะฯ มีช่องทางจำหน่าย การผลิต ฯลฯ

โออิชิ มีการตลาด แบรนด์ที่แข็ง  การไปร่วมมือกับเสริมสุขเป็นผลดีระดับหนึ่ง  แต่การลดต้นทุนรวมๆต้องใช้เวลาพัฒนา    

ใครลองกินเป๊บซี่ลาเต้แล้วบ้างครับ
อร่อยไม๊ครับ :lol:
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
ztep

โพสต์ที่ 28

Viewtiful Investor เขียน:ผมก็ไม่เคยนึกว่า เป็นผู้ถือหุ้น oishi จะต้องลำบากใจขนาดนี้ ตอนอ่านข่าวบอกไม่ถูกเลยว่ายัวะแค่ไหน ถามหน่อยสิว่ามันยุติธรรมไหมเนี่ย? สมัยหน้าอย่าหวังให้ผมเลือก ทรท. เลยนะ

สงสัยเวลาจะซื้อหุ้นคราวหน้าต้องถามผู้บริหารด้วยว่าคุณนะเส้นใหญ่แค่ไหน

งานประชุมปีหน้าคงได้คุยกันสนุกแน่ครับ ไว้เจอกัน
  :P   สนุกแน่ๆครับงานประชุมฯ ที่จะถึงนี้  ผมจะเสนอให้ตั้งฝ่ายกฏหมายที่ดีหน่อยจะได้ไม่ถูกรังแกแบบนี้  แล้วใครจะอยากทำธุรกิจในประเทศที่ไม่เสรีแบบนี้ละครับ  สมมุติถ้าคุณเล่นบาสอยู่วันดีคืนร้ายคนที่เล่นห่วยกว่าคุณแต่อยากชนะคุณก็เปลี่ยนกฏใหม่ให้ใช้เท้าชู้ต  ใครจะอยากเล่นกับคุณอีก :evil:  :evil:     :lol:
jiras

โพสต์ที่ 29

win-win :)
ล็อคหัวข้อ