ผู้บริหารบริษัทในตลาดหุ้นไทยที่มี passion ต่องานของตนเอง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
PP
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

ผู้บริหารบริษัทในตลาดหุ้นไทยที่มี passion ต่องานของตนเอง

โพสต์ที่ 1

ไม่ทราบสมาชิก TVI ท่านใดได้อ่านบทบันทึกการบรรยายจาก Warren Buffett  Trip ของนักศึกษา mba จาก Tuck School of Business ที่แนะนำในกระทู้ "อีเมล์ลับปี97: ....."บ้างครับ เอา linkมาให้อีกหนก้อแล้วกัน
http://mba.tuck.dartmouth.edu/pages/clu ... ffett.html

อ่านแล้วเราลองนำมาประยุกต์ใช้ในตลาดหุ้นบ้านเราท่าจะดี    จากคำถามที่นักศึกษาถามว่า เขาใช้อะไรเป็นตัวบ่งชี้ว่าบริษัทใดบริษัทหนึ่งมีความสามารถทางธุรกิจเป็นพิเศษกว่าบริษัทอื่น
และบัฟเฟตต์ตอบว่า "ก็อีกนั่นแหละ ความโหยหาฝักใฝ่แต่เรื่องงาน....  โดยยกตัวอย่าง ของ มิสซิส บี เจ้าของบริษัทเนบราสก้า เฟอร์นิเจอร์ เป็นต้นแบบ ขนาดว่าลูกชายไปออกรบในสงคราม ยังเขียนจดหมายคุยกันแต่เรื่องธุรกิจเฟอร์นิเจอร์....."      ตามข้อความส่วนดังกล่าวข้างล่างนี้
Warren Buffett Trip เขียน:.............
Q: How do you identify extraordinary business ability?

A: Again, passion. When Ms. B's son was fighting in World War II, they exchanged letters every dayabout the furniture business. When Berkshire acquired a 90% stake in NFM in the 80's, Ms. B and I shook hands and signed a two-page agreement. There was no audit of the books, no due diligence, I trusted her integrity. When Wal-Mart sold me one of their operating units, their CFO came to my office, I gave him a price, he called Bentonville [Arkansas - Wal-Mart headquarters], and that day the deal was done. I know how Wal-Mart conducts business [very well], and when we took over the division, it was exactly how they described it. So integrity is a requirement. One of Berkshire's businesses is FlightSafety, the founder is dedicated to preventing deaths, he's not motivated by the next quarter's numbers.
.......
คราวนี้เราหันกลับมาดูบริษัทต่างๆในตลาดหุ้นบ้านเรา   อยากทราบเท่าที่ท่านมีประสบการณ์อยู่ในตลาดหุ้นบ้านเรา ศึกษาบริษัทมาหลายๆบริษัทในหลายๆปี  พอจะมีข้อมูลว่าผู้บริหารบริษัทใดบ้างที่มีลักษณะแบบ มิสซิส บี ที่กล่าวข้างต้นบ้างครับ  เผื่อจะเป็นร่องรอยให้ไปศึกษาเพิ่มเติมต่อไป ครับ   แม้จะรู้เพียงระแคะระคายว่า เจ้าของผู้บริหารบริษัทมี passion ต่องาน มากกว่า เงิน  ก็โปรดกรุณาให้ข้อมูล จะขอบคุณมาก
"The man who doesn't read has no advantage over the man who cannot read." Mark Twain
ภาพประจำตัวสมาชิก
Simply
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ผมยังไม่ได้อ่านครับ...แต่ที่Buffettตอบมานั้น ผมว่ามันคือคำตอบที่แสนจะธรรมดาแต่เต็มไปด้วยความไม่ธรรมดาเลยครับ.ผมอยากได้เจ้าของบริษัทที่เต็มไปด้วยจิตวิญญาณของผู้ทำธุรกิจอย่างนี้ ผมล่ะกลัวเจ้าของบริษัทที่ตั้งบริษัทขึ้นมาเพื่อขายเอากำไรเข้ากระเป๋าตัวเอง-ไม่ว่าจะเป็นในรูปของซื้อขายหุ้นเอง หรือเตรียมขายบริษัทให้คนอื่นเพื่อทำกำไร เพราะมันง่ายที่จะได้เงินเข้ากระเป๋ามากกว่าการลงแรง.ผมว่าสิ่งหนึ่งที่ทำให้เราพอจะรู้คือการเข้าพบกับเจ้าของหรือผู้บริหาร ที่เห็นเรียกกันว่า"Company Visit" หรือ ลองถือหุ้นบริษัทนั้นแล้วเข้าประชุมผู้ถือหุ้น--ซึ่งตัวผมเองคงไม่มีเวลาทำขนาดนั้น เพราะงานประจำก็รัดตัว.
...ขอบคุณมากครับพี่PP ผมตามกระทู้ที่พี่โพสซึ่งได้ความนู้และได้แง่คิดอะไรอีกมาก ยอมรับครับว่าพี่PPก็เป็นนักข้อมูลที่น่าสนใจครับ
Margin Of Safety+Intrinsic Value+Mr.Market
ขอบคุณอ.เกรแฮมที่ทำให้เกิด Value Investing
ขอบคุณบรรดาเหล่าVIทั้งหลายที่พิสูจน์คุณค่าที่แท้จริงของVI
ขอบคุณท่านดร.นิเวศน์ที่พิสูจน์ให้เห็นว่าVIใช้ได้กับบ้านเรา
PP

โพสต์ที่ 3

Simply เขียน:ผมยังไม่ได้อ่านครับ...แต่ที่Buffettตอบมานั้น ผมว่ามันคือคำตอบที่แสนจะธรรมดาแต่เต็มไปด้วยความไม่ธรรมดาเลยครับ.ผมอยากได้เจ้าของบริษัทที่เต็มไปด้วยจิตวิญญาณของผู้ทำธุรกิจอย่างนี้..............
ผมว่า Buffett ท่านใช้วิธีสัมผัสกิจการโดยตรงจริงๆ(เพราะกิจการนี้อยู่ใกล้บ้านท่านเอง)  แล้วเอาประสบการณ์ความรู้ด้านธุรกิจเป็นตัวคัดกรองจนมั่นใจในพฤติกรรมของ มิสซิส บี เจ้าของ เนบราสก้า เฟอร์นิเจอร์ มาร์ท ว่ามี passion กับงานกิจการของเธอ สรุปว่าเข้าสเป็คที่ท่านต้องการ  เมื่อตอนซื้อกิจการท่านไม่ดูแม้แต่งบการเงินของบริษัทนี้แม้แต่น้อย และก้อตกลงซื้อขายกันแบบสัญญาลูกผู้ชายเลย  นี่แหละถึงเป็นสุดยอดปรมาจารย์ด้านการลงทุนของโลก
Simply เขียน:......ผมว่าสิ่งหนึ่งที่ทำให้เราพอจะรู้คือการเข้าพบกับเจ้าของหรือผู้บริหาร ที่เห็นเรียกกันว่า"Company Visit" หรือ ลองถือหุ้นบริษัทนั้นแล้วเข้าประชุมผู้ถือหุ้น--......
เคยอ่านเจอข้อคิดเห็นของเซียนหุ้นในอเมริกาคนหนึ่งบอกว่า การทำ company visit บางทีไอ้ที่พบเป็นแค่ผักชีโรยหน้านะ  ต้องระวัง เนื่องจากทางบริษัทรู้ล่วงหน้าว่าผู้สนใจซื้อหุ้นบริษัทฯจะมาเมื่อไหร่  มีเวลาตระเตรียม จัดฉาก และทำ PR  ฯลฯ เป็นต้น จนอาจทำให้ผู้สนใจซื้อหุ้นหลงไหลคล้อยตามได้

เรื่องการลองถือหุ้นบริษัทที่เข้าตา แล้วติดตามดู   ผมเห็นด้วย และได้ลงมือปฏิบัติซื้อปริมาณเล็กน้อยเพื่อรับรายงานประจำปีไว้ศึกษา  แต่ก็ยังจนด้วยเกล้าว่าจะทราบพฤติกรรมผู้บริหารแบบเจ๋งๆ คงต้องอาศัยเวลาติดตามไปนานๆ กว่าจะเข้าใจทุกแง่มุมของบริษัท

Simply เขียน:.........ขอบคุณมากครับพี่PP ผมตามกระทู้ที่พี่โพสซึ่งได้ความนู้และได้แง่คิดอะไรอีกมาก ยอมรับครับว่าพี่PPก็เป็นนักข้อมูลที่น่าสนใจครับ
ด้วยความยินดี   ดีใจที่มันมีประโยชน์กับผู้ได้อ่าน
"The man who doesn't read has no advantage over the man who cannot read." Mark Twain
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณมากครับ
ztep

โพสต์ที่ 5

:P   oishi  น่าจะเข้าเกณนะครับ   :lol:
ITTHIP

โพสต์ที่ 6

คิดเหมือนข้างบนเลยครับ แต่ต้องดูความแน่นอนของตลาดชาเขียวในบ้านเราก่อนครับ
เริ่มเรียนรู้ สู่อิสระภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
worapong
ผู้ติดตาม: 2

ตามความเห็นผมนะครับ

โพสต์ที่ 7

เจ้าของที่รักที่จะทำงานของเค้าต่อไป มีเยอะเหมือนกันนะครับ เอาเท่าที่ผมรู้ก็มี LH SCC APRINT MATI GRAMMY BEC SE-ED IT MINT CENTEL CPN SCB KBANK SCNYL BIGC HMPRO 7-11 OISHI SSC PB ICC STANLY OCC แล้วก็ยังมีอีกเยอะครับ แต่ตอนนี้นึกออกแค่นี้ครับ ที่จริงผมชอบ LH มากนะครับ แต่มันไม่ใช่เวลาซื้อ LH สำหรับผม ผมรอ fat pitch อยู่ครับ :twisted:  :twisted:  :twisted:
margin of safety
circle of competence
waiting for the perfect pitch
PP

โพสต์ที่ 8

ITTHIP เขียน:...................... แต่ต้องดูความแน่นอนของตลาดชาเขียวในบ้านเราก่อนครับ
อันนี้พิจารณาคล้าย Buffett กล่าวใน Letter to shareholder ปี 79 (http://www.berkshirehathaway.com/letters/1979.html) ซึ่งท่านพูดถึงอุตสาหกรรมสิ่งทอที่ทำไปก็ได้กระแสเงินสดกลับมาแต่อยู่ในอัตราต่ำ  และท่านไม่ได้โทษบรรดาผู้จัดการโรงงาน(เพราะสุดยอดผู้บริหารถูกดึงมาฟื้นฟูกิจการ Berkshire Hathaway) ท่านมองในประเด็นว่าอุตสหกรรมสิ่งทอของอเมริกาในตอนนั้นย่ำแย่หมดสิทธิแข่งขันกับต่างประเทศ  ดังข้อความในจดหมายฉบับในส่วนของ Textile and Retailing ข้างล่างนี้
Warren Buffeff เขียน:..................
Our textile business also continues to produce some cash,
but at a low rate compared to capital employed.  This is not a
reflection on the managers, but rather on the industry in which
they operate.

.......................................................................
......................................................
จากประสบการณ์ ท่านไม่ยอมแพ้ในอุตสาหกรรมสิ่งทอ ตัดสินใจขยายกิจการซื้อ Waumbec Mills ใน Manchester, New Hampshire เพราะเห็นว่าซื้อโรงงานได้ในราคาถูกมากๆเหมือนได้เครื่องจักรมาเปล่าๆโดยหวังว่าจะกอบกู้กิจการสิ่งทอโดยรวมให้ดีขึ้น แต่ที่ไหนได้ พอแก้ปัญหาหนึ่งหมดไป กลับมีปัญหาให้เกิดขึ้นมาอีก   ท่านเลยสรุปว่า แม้จะมีผู้บริหารที่เก่งและทุ่มเทให้กับงานมากเท่าใดก็ตาม หากเข้าไปอยู่ในอุตสาหกรรมที่แย่ก็ไปไม่รอดเหมือนกัน  
Warren Buffett เขียน: .........................
We can speak from experience, having tried the other route.  Your Chairman made the decision a few years ago to purchase Waumbec Mills in Manchester, New Hampshire, thereby expanding our textile commitment.  By any statistical test, the purchase price was an extraordinary bargain; we bought well below the working capital of the business and, in effect, got very substantial amounts of machinery and real estate for less than nothing.  But the purchase was a mistake.  While we labored mightily, new
problems arose as fast as old problems were tamed.
ดังนั้นที่คุณ ITTHIP กล่าวเตือนไว้นั่นดีทีเดียวเลยครับ
PP

Re: ตามความเห็นผมนะครับ

โพสต์ที่ 9

[quote="worapong"]............................. เอาเท่าที่ผมรู้ก็มี LH SCC APRINT MATI GRAMMY BEC SE-ED IT MINT CENTEL CPN SCB KBANK SCNYL BIGC HMPRO 7-11 OISHI SSC PB ICC STANLY OCC แล้วก็ยังมีอีกเยอะครับ ......................... :twisted:
Groundhog

โพสต์ที่ 10

เดี๋ยวคุณปัญญากับคุณประภาสจะน้อยใจ ผมขอเสนอ WORK ครับ ผู้ถือหุ้นใหญ่เป็นพิธีกรเอง เป็นผู้ผลิตรายการและเสนอไอเดียเอง พยายามขยายงานใหม่ๆ และภาพพจน์ดีครับ
ล็อคหัวข้อ