แนะนำตัวด้วยครับ สมาชิกใหม่ ผม KOBPRINCE

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
KOBPRINCE
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

แนะนำตัวด้วยครับ สมาชิกใหม่ ผม KOBPRINCE

โพสต์ที่ 1

สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน เพิ่งเริ่มเข้ามาใน TVI รู้สึกว่าน่าสนใจมากๆ อยากฝากเนื้อฝากตัวด้วย ตอนนี้เพิ่งเริ่มลงทุนในกองทุนเปิด ได้ซัก 1 เดือน (กองทุน AJF ทุนทวีปันผล ) อยากให้พวกพี่ๆช่วยวิจารณ์การลงทุนในกองทุนเปิดหน่อยว่ามีข้อดี หรือ ข้อเสียอย่างไร และเราควรถือไว้นานเท่าไรถึงจะดี ขอบคุณล่วงหน้าครับ :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
นาย อนุสรณ์ สวัสดี

โพสต์ที่ 2

Welcome :D ผมเป็นน้องที่นี่เหมือนกันครับ
AJF ไม่เคยซื้อ ว่าจะลองดูเหมือนกันครับ แต่คงอีกสักพัก

อนุสรณ์
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 3

ยินดีต้อนรับครับ :D ส่วนเรื่องกองทุนนั้นน่าจะลองไปเช็คข้อมูลดูนะครับว่าในportของเขามีหุ้นอะไรในportบ้าง ดูจากหุ้นที่ถือก็พอจะเดานิสัยผู้จัดการกองทุนได้ครับ :roll:
somyoss

โพสต์ที่ 4

สวัสดีครับ ยินดีต้อนรับครับ ผมเองก็เป็นสมาชิกใหม่เหมือนคุณ และยังเป็นมือสมัครเล่นอยู่ การลงทุนในกองทุนน่าจะเป็นจุดเริ่มต้นที่ดีหากยังไม่มั่นใจ แต่โดยส่วนตัวผมเองสมัยก่อนนานหลายปีแล้ว ผมเคยฝากเงินที่หน่วยลงทุนเหมือนกันจำไม่ได้แล้วว่าเป็นหน่วยลงทุนอะไร แต่ไม่ค่อยได้ดอกผลเสียเท่าไหร่ จึงมีความรู้สึกว่าตัวเองน่าจะเป็นผู้จัดการกองทุนของตัวเองดีกว่า เพราะคิดถูกหรือผิดจะได้ไม่ต้องโทษใครเลยเป็นตัวเราเอง หลายปีผ่านไปจนถึงปัจจุบันเลยตัดสินใจลองดู ก็เพิ่งเริ่มต้นแหล่ะครับ ยังไม่คิดว่ามีฝีมือ และที่ผมเชื่อมั่น คือ การลงทุนด้วยตัวเองต้องใจเย็น ๆ ครับ....ยินดีต้อบรับอีกครั้งครับ :D
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 5

การลงทุนในกองทุนรวมแบบเปิดนั้นมีข้อด้อยพอสมควรครับ เช่น

1. กองทุนต้องเก็บเงินสดไว้พอสมควรครับ เพราะว่าเผื่อมีนักลงทุนขายหน่วยลงทุน

2. และสภาพคล่องนั้นเอง ทำให้กองทุนต้องซื้อหุ้นที่มีขนาดใหญ่ มีสภาพคล่องในการซื้อขายสูงพอสมควร ดังนั้นจึงอาจจะพลาดในการลงทุนบริษัทที่มีพื้นฐานดี ราคาต่ำ แต่มีขนาดเล็กและมีสภาพคล่องน้อย

3. ผู้จัดการกองทุนมักจะเน้นหุ้นที่คาดว่าจะมีผลตอบแทนในระยะเวลาอันสั้น เนื่องจากต้องแข่งขันผลประกอบการกับกองทุนรวมอื่นๆ ทุกๆไตรมาส ซึ่งอาจจะขัดกับการลงทุนแนว VI

4. ต้องเสียค่าธรรมเนียมในการบริหาร

5. การลงทุนบางครั้งก็ขึ้นอยู่กับนโยบายบริษัทแม่ เช่น บลจ.บางแห่งที่มีธนาคารเป็นผู้ถือหุ้นใหญ่ ใน Port ก็อาจจะมีหุ้นในเครือธนาคารแห่งนั้นมากหน่อยครับ

6. การลงทุนมักจะเกาะติดกับ SET INDEX เพราะกองทุนรวมมักจะเปรียบเทียบผลประกอบการกับดัชนีตลาด

แต่ข้อเสียเหล่านี้ก็อาจจะยอมรับได้ ถ้าคุณต้องการลงทุน โดยที่ยังไม่มีความรู้ในเรื่องการลงทุนในตลาดหลักทรัพย์เลย ยังดีกว่าการนำเงินที่เก็บมาจากการทำงานเข้าตลาดเพื่อหวังเล่นพนันครับ
thanwa
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 6

ยินดีต้อนรับครับ

คุณ chatchai สรุปไว้ได้ดีแล้ว ผมขอเพิ่มเติมอีกนิดนะครับ
กองทุนรวมส่วนใหญ่ ลงทุนในหุ้นจำนวนมากตัว 30+ ตัวขึ้นไป ทั้งนี้เพื่อกระจายความเสี่ยง ความจริงการกระจายความเสี่ยงเป็นเรื่องที่ดี แต่การกระจายมากเกินไป ผลตอบแทนก็ถูกกระจายไปด้วย ส่วนตัวผมแล้วหันหลังให้กับกองทุนรวมมานานแล้วครับ :wink:
ภาพประจำตัวสมาชิก
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 7

ถ้าผมเล่นกองทุนคงดูจังหวะอะครับ
ถ้าเป็น กระทิง ให้เล่นกองทุนหุ้น
ถ้าเป็น หมี(หุ้นตกมากๆ) ให้เล่นพันธบัตร
ถ้า นิ่ง ๆ ให้เล่นหุ้นปันผลครับ

เหมือนกับเราเล่นฟุตบอล
ถ้าฝ่ายเราได้ลูก ก็วิ่งไปข้างหน้า
ถ้าฝ่ายตรงข้ามได้ลูก ก็วิ่งลงมา
ถ้ามีการเล่นลูกตั้งแตะ ก็อยู่นิ่งๆ ไม่ต้องวิ่งมาก
ล็อคหัวข้อ