ได้เริ่มต้นอ่านเล่มมที่สองกันสักที Philip A. Fisher

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 32

ได้เริ่มต้นอ่านเล่มมที่สองกันสักที Philip A. Fisher

โพสต์ที่ 1

Common Stocks and Uncommon Profits and Other

ใครอ่านแล้วช่วยวิจารณ์หน่อยครับ

โดยเฉพาะการปรับใช้ในประเทศไทย

ขอบคุณมากครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 2

คงต้องใช้ความพยายามมากโขทีเดียวเลยครับพี่ ผมพยายามมาหลายครั้งแล้วไม่ผ่านสักที ต้องคุณวิบูลย์แล้วละครับ
Jeng

โพสต์ที่ 3

มน เล่มนี้ บางมากมีแค่ 270 หน้าเองนะ อิอิ ให้กำลังใจตัวเอง

และที่ดีทีสุดคือตัวหนังสือ ตัวเล็กมากเลย ทำให้หนังสือเล่มนี้บางๆ ทำให้มีกำลังใจที่จะอ่านจบนะครับ

อิอิ
นักดูดาว
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

หนังสือเล่มนี้อ่านยากจังครับ ผมเปิดอ่านวนไปวนมาหลายรอบ ก็ยังอยู่ใน What to buy นั่นแหละ.

ถ้าผมจำไม่ผิด เคยคุยกับพี่ LOSO แห่งตลาดหุ้นดอทคอม ว่าพี่เค้าอ่านเล่มนี้จบแล้ว(รวมทั้ง Beating the street ของปีเตอร์ ลินช์)
Mon money
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 5

เล่มบางก็จริงอยู่ครับ แต่คำศัพย์แต่ละคำไม่รู้ปู่แกไปขุดเอามาจากไหน อ่านยากชมัด แต่ยังไงก็ให้กำลังในนะครับ

ที่จริงน่าจะทำโครงการ ร้อยคน แปลคนละสองหน้านะครับ จะได้ภาษาไทยที่อ่านได้ทุกคน พี่เห็นด้วยก็เอาเลยครับ
Jeng

โพสต์ที่ 6

ฮา จริงๆ แต่น่าสนใจนะ แปลแล้วส่งให้กันอ่านทางอีแมว อย่าเอามาลงตีพิมพ์

มนเริ่มโครงการเลยดีมั๊ย 100 คนแปลคนละ 3 หน้า

เห็นด้วยครับ
VIB007
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 7

พี่เจ๋ง
ลองอ่านดูครับ ไม่ลองไม่รู้
ผมแนะนำให้อ่านสักสามรอบครับ
บอกคำเดียวว่า "สุดยอด" ครับ
เป็นสุดยอดหนังสือแนว VI เล่มนึงครับ
pop10260
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 8

เล่มนี้หาซี้อได้ที่ไหนครับ ผมพยายามหาซี้อมานานแล้วแต่ไม่เคยเจอสักที
VIB007

โพสต์ที่ 9

Amazon.com
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 10

Jeng เขียน: >>> Common Stocks and Uncommon Profits and Other ใครอ่านแล้วช่วยวิจารณ์หน่อยครับ <<<
คุณเจ๋งครับ ข้อมูลในเล่มนี้เท่าที่ผมพยายามแกะออกมาพบว่ามีแนวทางต่างจาก อ.Buffet คนละขั้วอย่างสิ้นเชิง (ตามที่ผมเคยโพสต์ในกระทู้อื่นที่บอกว่าอ.Fisher ท่านเน้นวิเคาะห์เชิงคุณภาพ-qualitative analysis แต่อย่างเดียว ส่วน อ.Buffet เน้นเคราะห์เชิงปริมาณ - quantitative analysis บวกกับวิเคราะห์เชิงคุณภาพประปราย) ที่เหมือนกันชัดๆมีอยู่อย่างเดียวคือ การถือหุ้นที่ซื้อลงทุนไว้ยาว โดยเฉพาะหากมั่นใจว่าบริษัทที่เลือกมีคุณสมบัติตรงตามกฏ 15 ข้อที่ อ. Fisher ตั้งไว้และผลสรุปออกมาเป็น"สุดยอดบริษัทจริง"(really outstanding)แล้ว อ.ท่านแนะให้ถือยาวชั่วฟ้าดินสลาย และดูเหมือนว่าอ. Fisher จะเป็นคนๆเดียวที่ อ.Buffet ยอมรับและติดตามอ่านบทความข้อเขียนของท่านทุกชิ้นอย่างจริงจัง

ที่สำคัญ คือ อ.Fisher แทบไม่ค่อยกล่าวถึงการวิเคราะห์เชิงปริมาณเลยแม้แต่น้อย แถมยังบอกว่าจากประสบการณ์ที่ท่านเฝ้าสังเกตมา โดยเปรียบเทียบกันระหว่างผู้ที่เลือกลงทุนซื้อหุ้นโดยยึดหลักวิธีวิเคราะห์เชิงปริมาณนั้นแม้จะได้กำไรก็จริง แต่ยังได้เป็นกอบเป็นกำน้อยกว่าผู้ที่เลือกลงทุนซื้อหุ้นโดยวิธีวิเคราะห์เชิงคุณภาพตามแบบฉบับของท่านเป็นไหนๆ

ข้อแตกต่างอีกข้อของ อ.Fisher และ อ.Buffet ก็คือ ตัว อ.Fisher เองทำงานเป็นผู้ให้คำปรึกษาชี้แนะการลงทุนแก่นักลงทุนทั้งหลาย ในทางตรงกันข้าม อ.Buffet เป็นนักลงทุนด้วยตัวเอง ดังนั้นผมว่าการจะหาผลงานการลงทุนของทั้ง 2 ท่านมาประกบเปรียบเทียบกันยากมาก ไม่ทราบคุณวิบูลย์มีข้อมูลเกี่ยวกับผลงานด้านการลงทุนของทางฝั่ง อ.Fisher บ้างหรือเปล่าครับ ถ้ามีช่วยกรุณานำเสนอไว้ในกระทู้นี้หน่อยก็จะดีมาก
PP

โพสต์ที่ 11

ลืม login อีกแล้ว ผมเองเขียนกระทู้ข้างบนครับ
นักดูดาว

โพสต์ที่ 12

พบหนังสือดังกล่าวที่ร้านคิโนคุนิยะ ที่เวิร์ดเทรดเซ็นเตอร์ครับ (ชื่อใหม่อะไรหนอจำไม่ได้)
chatchai
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 13

ผมมีที่บ้านเล่มหนึ่ง สั่งมาจาก amazon หยิบมาหลายเที่ยวแล้วครับ แต่ก็ไปไม่ถึงไหนเลย

แต่ผมว่าหลักการของแกนำมาปฎิบัติยากนะครับสำหรับนักลงทุนรายย่อยอย่างเรา

การที่เราจะไปพูดคุยกับเจ้าหน้าที่บริหารของบริษัทที่เราจะลงทุนนั้นก็โอเคครับ

แต่การที่เราจะได้ไปพูดคุยกับ ลูกค้า Supplier หรือแม้แต่คู่แข่ง จะมีใครยอมเสียเวลาให้เราคุยด้วยครับ ผมว่ายากมากเลย ยิ่งเราเป็นนักลงทุนตัวเล็กๆ ใครจะไปสนใจครับ
Guang Ming

โพสต์ที่ 14

ผมเพิ่งเริ่มอ่านเล่มนี้ วันนี้เอง
เป็นเล่มแรกในชุดที่ซื้อตามคำแนะนำ
เพิ่งได้หนังสือเมื่อวาน ต้องไปรับที่ไปรษณีย์ ซึ่งอยู่ไกลบ้านมาก
เพราะดันซื้อซะหลายเล่ม บุรุษไปรษณีย์ไม่ยอมมาส่ง เข้าใจว่าคงหนักไป
อ่าน intro จบแล้วเพิ่งเริ่มอ่านคำนำเองครับ ยังไม่เจออะไรยาก ๆ :D
เมฆา จูซ่า

โพสต์ที่ 15

อยากได้ Warren Buffet way ภาคภาษาไทยของผู้จัดการจัง เคยยืมห้องสมุดมาอ่าน แต่หาไม่ได้แล้ว
chatchai
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 16

ภาษาไทย ผมว่าอ่านแล้วจะงงๆครับ มีบางที่แปลแล้วไม่เข้าใจความหมายหรือว่าแปลผิดนะครับ อ่านต้นฉบับจะเข้าใจได้ดีกว่าครับ
Neng

โพสต์ที่ 17

เพิ่งอ่านจบไปได้ประมาณอาทิตย์ที่แล้วครับยอดเยี่ยมทั้งเนื้อหาและภาษาที่ใช้(แปลแล้วยังงง) จะออกหนักไปทางคุณภาพอ่านแล้วทำให้นึกถึงงานเขียนของ P.Lynch ครับ :o
h

โพสต์ที่ 18

เข้าไปดูที่ อเมซอนดอทคอมมาแล้ว

หนังสือลดราคาแล้ว เหลือ 14 เหรียญ
แต่ค่าส่ง เล่มเดียว 12 เหรียญ
รวม =26 เหรียญ = 1040 บาท
ใช่ตามนี้หรือเปล่าครับ แพงจัง
VIB007

โพสต์ที่ 19

ลองซื้อหลายๆเล่ม จะเฉลี่ยค่าส่งได้ ผมเคยสั่งมาสามเล่มพร้อมกัน
Common Stock ปกอ่อนจะเหลือประมาณ 750 บาทครับ ลองดูแล้วกันครับ แต่ถ้ารอได้สั่งที่ Asiabook หรือ Kinokuniya ก็ได้ใช้เวลาสองเดือน
ล็อคหัวข้อ