คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
iscssn
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

โพสต์ที่ 1651

ทำไมสัปดาห์ที่ผ่านมาไม่มีบทความ value way ใน Bangkok Biznews ครับผมพลิกแล้วพลิกอีก หรือว่าผมตาฝาดไป
VIB007
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 71

โพสต์ที่ 1652

iscssn เขียน:ทำไมสัปดาห์ที่ผ่านมาไม่มีบทความ value way ใน Bangkok Biznews ครับผมพลิกแล้วพลิกอีก หรือว่าผมตาฝาดไป
ผมก็ยัง"งง"เหมือนกันครับ
อาทิตย์ที่ผ่านมาเป็นคิวบทความผม
ส่งต้นฉบับไปน่าจะทัน
แต่ทางบิสวีคก็ไม่ได้ติดต่ออะไรมา
เดาว่าคงมีโฆษณาเยอะ
เลยไม่มีพื้นที่ลง

มองโลกในแง่ดีก็คือ
ผมกับคุณมนก็สบายไปหนึ่งอาทิตย์
ไม่ต้องรีบร้อนเขียน

มองในแง่ร้ายก็คือ ตัดของเราไปเฉยๆไม่บอกกล่าว มันน่า.....นัก

ผมแนะนำให้ช่วยไป"โวย"ที่บิสวีคหน่อย
ทีหลังจะได้ไม่ตัดอีก
ถ้าผมโวยเองมันจะไม่"งาม"สักเท่าไหร่

ถ้าอยากมีทุกเล่มก็ต้องช่วยๆกันกระทุ้งนะครับ
ส่งอีเมล์ไปหา บ.ก. เลยครับ
ผมสนับสนุน
ไม่งั้นเขาก็ไม่รู้ว่าแต่ละบทความมีแฟนประจำมากน้อยแค่ไหน

ส่วนตัวผม.....เฉยๆครับ
ลงก็ลง...ไม่ลงก็ไม่ลง
ให้เขียนก็เขียน
ไม่ลงก็ไม่เขียน..สบายดี ไม่ต้องมาลำบากหาเรื่องมาเขียนทุกอาทิตย์

อ้อ....รวมเล่มฉบับ 2 อาจจะต้องไปเป็นปีหน้าแล้วละครับ
จะได้เล่มหนาๆหน่อย พิมพ์ทีจะได้คุ้ม

สวัสดีครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 1653

ทำไมสัปดาห์ที่ผ่านมาไม่มีบทความ value way ใน Bangkok Biznews ครับผมพลิกแล้วพลิกอีก หรือว่าผมตาฝาดไป
โดน เทคโอเวอร์แบบไม่เป็นมิตร อะป่าว
VIB007

โพสต์ที่ 1654

MO101 เขียน: โดน เทคโอเวอร์แบบไม่เป็นมิตร อะป่าว
สัปดาห์นี้ทางบิสวีคลงให้แล้วนะครับ
เรื่อง"ถือหุ้นกี่ตัวดี.....ภาค3"

สังเกตดูหลังๆนี้จะเห็นว่า
ผมกับคุณมนจะเขียนกันเป็นซีรี่
บทความหนึ่งหลายๆตอนกว่าจะจบ
เพราะมุขเริ่มงวด
เลยต้องหาทางขยายเรื่องให้ยาวหมือนละครไทย ยังไงยังงั้น

จริงมั๊ยท่านมนตรี อิ อิ
thaistock2005

โพสต์ที่ 1655

อยากถามความเห็นพี่วิบูลเกี่ยวกับหุ้น tr ครับ
เห็นลุงขวด บ่นว่าไม่ซื้อเพิ่มถือไว้เฉย ๆ แล้ว

ผมสนใจนะครับ
แต่ยังติดเรื่องความเข้าใจเกี่ยวกับบริษัทนี้อยู่คือ
บริษัทนี้ผลประกอบการจะดีเมื่อสถานการณ์เช่นไร่
และเลวร้ายถึงเลิกกิจการได้ในสถานการณ์ไหน
เหมือน cei ครับที่อะไรก็ดูดีเวลาดี
แต่เมื่อลูกค้าหลักไปเท่านั้น
ระเบิดตูมเลย

ส่วนเรื่องธรรมาภิบายผู้บริหารเท่าที่ดู ๆ
ก็ไม่ค่อยแน่ใจว่า เขาแคร์ผู้ถือหุ้นกี่มากน้อย
VIB007

โพสต์ที่ 1656

thaistock2005 เขียน:อยากถามความเห็นพี่วิบูลเกี่ยวกับหุ้น tr ครับ
เห็นลุงขวด บ่นว่าไม่ซื้อเพิ่มถือไว้เฉย ๆ แล้ว

ผมสนใจนะครับ
แต่ยังติดเรื่องความเข้าใจเกี่ยวกับบริษัทนี้อยู่คือ
บริษัทนี้ผลประกอบการจะดีเมื่อสถานการณ์เช่นไร่
และเลวร้ายถึงเลิกกิจการได้ในสถานการณ์ไหน
เหมือน cei ครับที่อะไรก็ดูดีเวลาดี
แต่เมื่อลูกค้าหลักไปเท่านั้น
ระเบิดตูมเลย

ส่วนเรื่องธรรมาภิบายผู้บริหารเท่าที่ดู ๆ
ก็ไม่ค่อยแน่ใจว่า เขาแคร์ผู้ถือหุ้นกี่มากน้อย
ถ้าเรื่อง TR ต้องถามทางคุณธันวาครับ
ส่วนผมไม่มีข้อมูล

ยังไงพี่ไก่ช่วยตอบด้วยนะครับ
Saran
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 1657

สวัสดีครับ พี่วิบูลย์ ที่จริงผมได้ติดตามอ่านกระทู้พี่มานานแล้ว แต่ไม่ค่อยได้เข้ามาโพสอะครับ ความรู้บ่ค่อยมีเลยไม่รู้ว่าจะโพสอะไร  :oops:  เท่าที่ได้ติดตามมา พอทราบว่าพี่ถนัดธุรกิจพวกน้ำมัน เลยอยากจะขอความเห็นพี่หน่อยนะครับ คือ

1. พี่คิดว่าราคาน้ำมันที่ขึ้นมาระดับนี้เป็นเรื่องชั่วคราวหรือถาวรครับ ในความเห็นของผมคิดว่าน้ำมันจะไม่มีทางที่จะลดลงไปอยู่ราคาเดิมอีกแล้ว เนื่องจากน้ำมันที่ขุดมาใช้ง่ายๆ ก็แทบไม่มีแล้ว เหลือแต่ที่ขุดยากๆ ถ้าจะขุดมาใช้ก็ต้องมีต้นทุนสูงขึ้นแน่นอน ส่วนผู้บริโภคจะหันไปใช้พลังงานอื่นทดแทนก็คงอีกนานมั่กๆ

2. พอดีผมอยากจะหามูลค่าสินทรัพย์ของปตท กับ ปตท.สพ. นะครับอยากถามว่าพวกเครื่องมือแท่นขุดเจาะน้ำมัน หรือท่อส่งก๊าช ที่บันทึกในงบดุล ถ้าเป็นพี่จะคิดส่วนลดของพวกเครื่องจักรนี้ประมาณเท่าไรครับ ส่วนผมกะให้เป็นราคาเศษเหล็กไปเลย (10-20%)

ไม่รู้ถามมากไปป่าวเนี่ย :? แต่อยากให้ อ. วิบูลย์ช่วนแนะนำ แวลูมือใหม่หัดขับ คนนี้ด้วยครับ  :bow:
VIB007

โพสต์ที่ 1658

VIB007 เขียน: ถ้าเรื่อง TR ต้องถามทางคุณธันวาครับ
ส่วนผมไม่มีข้อมูล

ยังไงพี่ไก่ช่วยตอบด้วยนะครับ
พอดีพี่ไก่ช่วงนี้อาจจะยุ่งๆ
เรื่อง TR
ท่านผู้ถือหุ้น TR ท่านอื่นช่วยตอบด้วยนะครับ
Saran เขียน:สวัสดีครับ พี่วิบูลย์ ที่จริงผมได้ติดตามอ่านกระทู้พี่มานานแล้ว แต่ไม่ค่อยได้เข้ามาโพสอะครับ ความรู้บ่ค่อยมีเลยไม่รู้ว่าจะโพสอะไร    เท่าที่ได้ติดตามมา พอทราบว่าพี่ถนัดธุรกิจพวกน้ำมัน เลยอยากจะขอความเห็นพี่หน่อยนะครับ คือ

1. พี่คิดว่าราคาน้ำมันที่ขึ้นมาระดับนี้เป็นเรื่องชั่วคราวหรือถาวรครับ ในความเห็นของผมคิดว่าน้ำมันจะไม่มีทางที่จะลดลงไปอยู่ราคาเดิมอีกแล้ว เนื่องจากน้ำมันที่ขุดมาใช้ง่ายๆ ก็แทบไม่มีแล้ว เหลือแต่ที่ขุดยากๆ ถ้าจะขุดมาใช้ก็ต้องมีต้นทุนสูงขึ้นแน่นอน ส่วนผู้บริโภคจะหันไปใช้พลังงานอื่นทดแทนก็คงอีกนานมั่กๆ
สวัสดีครับ
เรื่องราคาน้ำมันผมคงตอบไม่ได้จริงๆว่ามันจะขึ้นหรือมันจะลง
ในความเห็นผม ใครตอบได้ก็คือคนที่"เดา"ได้ใกล้เคียงมากกว่า
และส่วนใหญ่จะ"เดา"ผิด

ผมคิดว่าตราบใดที่จีนยังคงใช้น้ำมันเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ
โอกาสที่ราคาน้ำมันจะกลับไปที่ราคาเมื่อสามสี่ปีที่แล้วที่ 15-20 เหรียญคงน้อยมาก

ส่วนราคาน้ำมันจะไปอยู่ที่ตรงไหน
มีแค่อนาคตเท่านั้นที่จะบอกได้ครับว่าใคร"เดา"ถูกบ้าง

ปัจจุบันราคาน้ำมันเบนซินบ้านเรา
ตามต้นทุนน่าจะอยู่ที่ 30 บาทนะครับ ขอบอก
เราใช้น้ำมันถูกกว่าประเทศอื่นๆในโลก (ยกเว้นมาเลเซียและอาหรับ)
ยุโรป ลิตรละ 70 บาท
ลาว เขมร ลิตรละ 35 บาท
อเมริกา ลิตรละ 40 บาท
ไทย ลิตรละ 27 บาท
และกว่า 90% ของน้ำมันไทยที่ใช้ต้องนำเข้าจากต่างประเทศ
Saran เขียน:2. พอดีผมอยากจะหามูลค่าสินทรัพย์ของปตท กับ ปตท.สพ. นะครับอยากถามว่าพวกเครื่องมือแท่นขุดเจาะน้ำมัน หรือท่อส่งก๊าช ที่บันทึกในงบดุล ถ้าเป็นพี่จะคิดส่วนลดของพวกเครื่องจักรนี้ประมาณเท่าไรครับ ส่วนผมกะให้เป็นราคาเศษเหล็กไปเลย (10-20%)
ไม่รู้ถามมากไปป่าวเนี่ย  แต่อยากให้ อ. วิบูลย์ช่วนแนะนำ แวลูมือใหม่หัดขับ คนนี้ด้วยครับ  [/quote]

อย่าเรียกผมว่า อาจารย์ เลยครับ
ผมเป็นแค่นักลงทุนธรรมดา
ลงทุนผิดพลาดก็เยอะ (แต่ไม่บอก อิ อิ)

แท่นขุดเจาะและท่อแกสน่าจะมีอายุตามบัญชี 20 ปี
นั่นคือคิดค่าเสื่อมปีละ 5% โดยประมาณ
ส่วนจะคิดมูลค่าซากเท่าไหร่นั้นก็คงตามสะดวก

ส่วนผมคงไม่คิดมูลค่าซากของแท่นและท่อแกส
ตราบใดที่แท่นยังขุดแกสและส่งแกสมาทางท่อได้
น่าจะคิดว่าจนขุดจนแกสหมดจะได้ปริมาณแกสเท่าไหร่มากกว่า

หวังว่าคงได้คำตอบนะครับ

สวัสดีครับ
thanwa
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 1659

เรื่อง TR ครับ

ส่วนตัวแล้ว มองว่าเป็นหุ้นที่ under value มากๆ ตัวหนึ่งครับ
แต่เรื่องที่น่าซื้อหรือไม่ คงขึ้นอยู่กับแนวทางการลงทุนของแต่ละท่านครับ

ถ้าคิดว่า ต้องการ margin of safty สูง รับปันผลตอบแทนได้ปีละ 3%
ไม่ต้องให้คอยติดตามมากนัก หุ้นเปื้อนน้ำลาย (คนถือ ชอบอม) ตัวนี้น่าสนใจครับ

เพราะ
1) โครงสร้างของธุรกิจแข็งแรง ผู้ผลิตรายเดียวในประเทศ
2)  ผู้บริหารเก่ง ทั้งด้านการตลาด บริหารต้นทุน การผลิต การลงทุน
3) ผลตอบแทนในการลงทุนในบริษัทต่างๆ เนื่องจากเป็นการลงทุนที่ดี เช่น TCB ที่เรารู้จักกัน
4) ราคาหุ้นไม่แพง  PE ต่ำกว่า 5 ซะอีก

ข้อเสีย
1) ปันผลน้อย
2) ผู้บริหารเป็นมืออาชีพ ไม่ถือหุ้นเลย เพราะไม่มี incentive เกี่ยวกับราคาหุ้นเลย
3) สภาพคล่องน้อย ถึงน้อยมาก
เป็นต้น

ถ้าจะรวบรวมเป็นเรื่องเป็นราว เดี๋ยวคุณลูกอิสานจะมาช่วยครับ  :D

เอ... ว่าแต่ว่า ทำไมถึงสนใจละครับ  :?:  :)
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 889

โพสต์ที่ 1660

[quote="thanwa"]เรื่อง TR ครับ

ส่วนตัวแล้ว มองว่าเป็นหุ้นที่ under value มากๆ ตัวหนึ่งครับ
แต่เรื่องที่น่าซื้อหรือไม่ คงขึ้นอยู่กับแนวทางการลงทุนของแต่ละท่านครับ

ถ้าคิดว่า ต้องการ margin of safty สูง รับปันผลตอบแทนได้ปีละ 3%
ไม่ต้องให้คอยติดตามมากนัก หุ้นเปื้อนน้ำลาย (คนถือ ชอบอม) ตัวนี้น่าสนใจครับ

เพราะ
1) โครงสร้างของธุรกิจแข็งแรง ผู้ผลิตรายเดียวในประเทศ
2)
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
Windy

โพสต์ที่ 1661

ลูกอิสาน เขียน:เมื่อวานเพิ่งทราบว่ากองทุน small cap ของบริษัทจัดการกองทุนรวม aberdeen ลงทุนในหุ้น tr ด้วยนะครับ :o
คุณลูกอีสานรู้ได้ยังไงครับ  :roll:
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1662

Windy เขียน:
คุณลูกอีสานรู้ได้ยังไงครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว

โพสต์ที่ 1663

ผมว่ากองทุนนี้ดีนะครับ
รู้สึกว่าซื้อ p-fcb ด้วย
เพราะไอ้หุ้นพวกนี้ต้องซื้อลงทุนจริง ๆ
Stock Broker
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1664

ได้ยินมาเหมือนกันว่า Aberdeen เป็นหนึ่งในไม่กี่กองทุนหุ้นที่ลงทุนแปลกแยกจากกองทุนทั่วไป

โพสต์ที่ 1665

ผมรู้สึกว่าเขาเป็นกองทุนเพื่อลงทุนจริง ๆ

บางกองผมเห็นเอาเด็กมาแข่งใครทำเงินได้สูงสุดในเวลาที่กำหนด

วิธีการแบบนี้ถ้ามองในมุมของการลงทุนมันพูดยากครับ
เพราะบางครั้งหุ้นดีแต่ถ้ายังไม่ถึงเวลามันก็ยังไม่ขึ้น

แต่หุ้นที่ให้เงินปันผลที่ดี ถึงเวลามันก็ปันผลตามเวลา
thanwa

โพสต์ที่ 1666

คุณลูกอิสานนี่เป็น VI ตัวอย่างจริงๆ
:bow:  :bow:

ตอนนี้ราคาขึ้นทั้ง TR และ TCB เลย  :cheers:  :cheers:
ไม่ทราบว่าฝีมือของ Aberdeen หรือเปล่า  :?:  :?:
บอกตรงๆ ว่า ทั้ง TR และ TCB ถือว่า ไม่แพงเลยครับ  :juju:  :juju:

ถ้าใครอยากฝึกความอดทน เชิญได้เลยครับ :welcome:  :welcome:
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 1667

Aberdeen ไม่สน PTT ครับ อีกหนึ่งความแตกต่างจากบลจ. ทั่วไป เพราะเค้าไม่ชอบอะไรที่อิงด้าน Political มากไป
Impossible is Nothing

โพสต์ที่ 1668

[quote="thanwa"]คุณลูกอิสานนี่เป็น VI ตัวอย่างจริงๆ
:bow:
VIB007

โพสต์ที่ 1669

Financial Engineer เขียน:ได้ยินมาเหมือนกันว่า Aberdeen เป็นหนึ่งในไม่กี่กองทุนหุ้นที่ลงทุนแปลกแยกจากกองทุนทั่วไป
เท่าที่ติดตามกองทุนมา
Aberdeen เป็นกองทุนที่ลงทุนได้ดีและไม่ตามกระแส
ดูแล้วน่าสนใจอาจจะที่สุดในกองทุนรวมของเมืองไทย

ขณะที่กองทุนอื่นๆจะใช้วิธีการ "Sector Weighting"
ทุกกองทุนจะต้องมีแบงค์ ปตท และปูนซิเมนต์ยืนพื้น
เพราะต้องเกาะกระแส Set Index
แต่ Aberdeen จะเน้นหุ้นเป็นรายตัวมากกว่า Sector
และผลตอบแทนก็ทำได้มากกว่ากองทุนแบบ"Sector Weighting"

แต่ของอย่างนี้ก็พลาดได้เหมือนกัน
ที่ซื้อตั๋วบีอีของปิคนิคไป
ต้องแทบจะ write-off ไปหลายสิบล้าน
จนต้องมาประกาศว่าจะไม่ซื้อหุ้นกู้ของบริษัทในเมืองไทยอีกแล้ว

ผมมีเพื่อนเป็นผู้จัดการกองทุน
เขาบ่นว่า กองทุนของเขาน่าจะเป็น Index Fund ไปก็สิ้นเรื่อง
เพราะสลับหุ้นซื้อขายไปมาก็ไม่ได้ดีก่วา  Set Index เท่าไหร่
......นี่เป็นเรื่องภายในที่กองทุนต่างๆอาจจะไม่อยากให้คุณรู้.............

โพสต์ที่ 1670

กรณีปิคนิค มีการแต่งบัญชีครับ
มันเลยทำให้การวิเคราะห์ผิดพลาด

ผมว่ามาตรฐานบัญชี ในตลาดหลักทรัพย์
ควรจะดีกว่านี้ครับ

ผมว่าตลาดหลักทรัพย์น่าจะเก็บไว้เป็นตัวอย่าง
เพื่อหาทางแก้ไขครับ
Oh+

โพสต์ที่ 1671

สวัสดีครับพี่วิบูลย์

ช่วงนี้ไม่ค่อยได้เข้ามาติดตามเท่าไหร่เพราะงานยุ่งครับ ใกล้สิ้นปี งานกองเพียบเลย

อยากขอคำแนะนำเรื่องการติดตามข่าวของหุ้นที่อยู่ใน พอร์ตของเราในแนว VI ของพี่หน่อยครับ

บางทีตามดูมาก ๆ แล้วเสียสมาธิ อยากรู้ว่าเราจะทำยังงัย

ดูแค่รายงาน แต่ละไตรมาส กับอ่านข่าว นสพ. น้อยไปไหมครับ

เราจำเป็นต้องไปดูราคาตอนไหนครับ
VIB007

โพสต์ที่ 1672

Oh+ เขียน:สวัสดีครับพี่วิบูลย์

ช่วงนี้ไม่ค่อยได้เข้ามาติดตามเท่าไหร่เพราะงานยุ่งครับ ใกล้สิ้นปี งานกองเพียบเลย

อยากขอคำแนะนำเรื่องการติดตามข่าวของหุ้นที่อยู่ใน พอร์ตของเราในแนว VI ของพี่หน่อยครับ

บางทีตามดูมาก ๆ แล้วเสียสมาธิ อยากรู้ว่าเราจะทำยังงัย

ดูแค่รายงาน แต่ละไตรมาส กับอ่านข่าว นสพ. น้อยไปไหมครับ

เราจำเป็นต้องไปดูราคาตอนไหนครับ
สวัสดีครับ

ถ้าดูราคามากๆแล้วประสาทเสีย
วิธีก็คือ เลิกดูสิครับ

จะดู"ราคาหุ้น"ตอนไหน
ก็ต้องตอบว่าดูตอนที่"อยากจะดู" ฮ่า ฮ่า

ส่วนใหญ่ผมไม่ค่อยดูราคาหุ้นที่ถืออยู่เท่าไหร่นัก
ถ้าหันมาสนใจมากๆก็ตอนมี"ข่าวร้าย"ท่วมตลาด

บัฟเฟตบอกว่า
"ตลาดหุ้นไม่ใช่มีไว้ชี้นำเรา แต่มีไว้เพื่อดูว่ามีใครทำอะไรโง่ๆหรือเปล่า"
ดังนั้นเราดูราคาหุ้นก็เพื่อดูว่าวันนี้จะมีใครทำอะไรโง่ๆบ้าง

ส่วนเวลาปกติ
ติดตามผลการดำเนินงานของบริษัท
และข่าวการเติบโตต่างๆของบริษัท
เป็นไปตามที่เราคาดการณ์ไว้
แค่นี้ก็"ชื่นใจ"แล้วครับ
ayethebing
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 1673

หวัดดีครับ พี่ธันวาและซือแป๋วิบูลย์ ไม่เคยได้เข้ามาเลยนานมากเข้ามาอีกทีแหม TVI โฉมใหม่เลย  

ตอนนี้แทบไม่ได้ดูหุ้นเลย ดูก็ดูผ่านหนังสือพิมพ์แบบ นานๆ ดูทีนะครับ  ยังมีหุ้นทั้งเจ้าถ่านกับ หุ้นเขื่อนไม่ยอมแตกอยู่เหมือนเดิมครับ จนแล้วจนรอดเขื่อนก็ยังไม่ยอมแตกซากกกกาที นะ เจ้าหุ้นปั่น (ด้าย)เนี่ย

มาแค่หวัดดีครับ ไม่มีสาระอื่นๆ หวัดดีทุกคนครับ
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
VIB007

โพสต์ที่ 1674

[quote="ayethebing"]หวัดดีครับ พี่ธันวาและซือแป๋วิบูลย์ ไม่เคยได้เข้ามาเลยนานมากเข้ามาอีกทีแหม TVI โฉมใหม่เลย
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1675

[quote="ayethebing"]หวัดดีครับ พี่ธันวาและซือแป๋วิบูลย์ ไม่เคยได้เข้ามาเลยนานมากเข้ามาอีกทีแหม TVI โฉมใหม่เลย
thanwa

โพสต์ที่ 1676

ขอสวัสดีด้วยคนครับ ท่าน ayethebing
หายหน้าหายตาไปนานจริงๆ  สงสัยข้ามปีอย่างที่คุณวิบูลย์ว่า
แวะเวียนเข้ามาให้ความรู้เพื่อนๆ บ่อยๆ หน่อยก็ดีครับ
ตอนนี้ครอบครัว TVI ใหญ่โตขึ้นมาก แต่ผมว่าก็ยังอบอุ่นเหมือนเดิม
มีเพื่อนๆ นักลงทุนเก่งๆ เยอะ เป็นเรื่องที่ดีครับ

หุ้นส่วนธุรกิจก็ยังอยู่เหมือนเดิมครับ (จ่ายปันผลน้อยเหมือนเดิม)
ราคาก็ขยับขึ้นมาบ้าง แต่ตลาดไม่ค่อยรับรู้
สู้ไปเล่นหุ้นแขกใหม่ๆ สดๆ อย่าง PTL และ IRP ม่ายด้ายยย

เรื่องกลุ่มเบอร์ล่าไปลงทุนในลาว และไม่ใช้สิทธินั้น
กำลังติดต่อสอบถามอยู่ครับ  เธออยู่ในระหว่างพักร้อน แล้วจะมาเล่าให้ฟังครับ

คุณ aye ถ้ากิจการส่วนตัวจะเข้าตลาด ช่วยบอกด้วยครับ
ชาว TVI จะได้ช่วยกันซื้อ IPO  :)
topbuy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

ขอสอบถามอาจารย์วิบูลย์

โพสต์ที่ 1677

ผมติดตามอ่านมา 59หน้า ทำให้มีมุมมองต่อการลงทุนดีขึ้น  ขอขอบคุณ ทุกๆท่านที่ส่วนร่วมแบ่งปันความรู้และประสบการณ์ :D  :D  :D
ผมอยากสอบถามว่า
1.ผลกระทบจากการแทรกแซงของรัฐในการให้นำส่วนลดค่าก๊าซปี 2549-2551 มาลดให้กฟผ.ทำให้รายได้ของ ptt และ pttep ลดลง คุณวิบูลย์และผู้รู้คิดว่ามีผลกระทบกี่บาทต่อหุ้น (ptt และpttep)
2.การที่ถูกแทรกแซงดังกล่าว  จะมีผลกระทบด้านใดบ้าง (ความเสี่ยง)ในการวิเคราะห์หามูลค่าของกิจการของ ptt และpttep
3.ที่ราคา ptt=218  pttep=418  มีmargin of safety  เหลืออยู่เท่าไร(%)
ขอบคุณอีกครั้งในความมีน้ำใจ
VIB007

Re: ขอสอบถามอาจารย์วิบูลย์

โพสต์ที่ 1678

[quote="topbuy"]ผมติดตามอ่านมา 59หน้า ทำให้มีมุมมองต่อการลงทุนดีขึ้น
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 1679

อืม แล้วตกลง นายตลาดจะไม่โอเวอร์ต่ออีกหรือ

น่าจะโอเวอร์ให้มากๆ

จะได้ซื้อ pttep ซักที

อิอิ
VIB007

โพสต์ที่ 1680

Jeng เขียน:อืม แล้วตกลง นายตลาดจะไม่โอเวอร์ต่ออีกหรือ

น่าจะโอเวอร์ให้มากๆ

จะได้ซื้อ pttep ซักที

อิอิ
เวอร์มากน้อยแค่ไหน
อันนี้ไม่รู้นะครับ พี่เจ๋ง

แต่ที่แน่ๆ คุณมนเห็นพี่เทพผมแล้วน้ำลายหก
อยากเอาไปช๊อตเสียให้เข็ด

สำหรับผมหุ้นลงอย่างนี้ ขาดทุนกำไรหลายตังค์
แต่ยังเฉยๆ
ถือคติว่า
ถ้าเห็นหุ้นตัวเองลดลง 50% ไม่ได้ ก็อย่ามาเสนอหน้าในตลาดหุ้น
.............................คำสอน วอร์เรน บัฟเฟต  :cry:  :cry: