เช็คชื่อผู้อ่าน The New Buffettology หน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 86

เช็คชื่อผู้อ่าน The New Buffettology หน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

อยากทราบว่ามีเพื่อนๆ พี่ๆ ในเวบนี้อ่านหนังสือเล่มนี้มากน้อยแค่ไหนครับ ช่วยลงชื่อกันด้วยครับ อ่านแล้วมีความเห็นอย่างไรกับเนื้อหาของหนังสือเล่มนี้ครับ
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 2

พี่อ่าน 1 พี่ชายเป็นหมอฟัน รุ่นน้องเสี่ยยรรยง อ่านอีก 1 คุณมน 1 วิบูลย์ 1 หมอ kotaro อยู่ตราด 1 พี่หมอประจวบ อีก 1 ไม่รู้น้องส้มจุก และน้อง อ-ริน อ่านหรือเปล่า เฮียปรัชญา กับลุงขวดไม่ได้อ่านแน่ๆ พี่ครรชิต คงไม่ได้อ่าน หรือแอบอ่านแต่ไม่บอก

สรุปเป็นกี่คนแล้วนี่

stockms คุณนักดูดาว ck หนุ่มพะเยา meeja yoyo thanwa อ่านละเปล่า รายงานตัวด้วย

อิอิ
ภาพประจำตัวสมาชิก
kotaro
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 3

ยกมือ 1 เสียงครับ พี่ฉัตรชัย

อ่านแล้วดูง่ายไปหมดตั้งแต่

1. ภาษาอังกฤษ อ่านง่าย ใช้ศัพท์ ธรรมดา ถ้าใช้ศัพท์ยากๆ คงอ่านไม่จบเป็นแน่แท้

2 . หลักการเลือกธุรกิจ ก็อธิบายง่ายๆ ซ้ำไปซ้ำมา เพื่อพยายามเน้นในจุดสำคัญ

3. เนื้อหาไม่มีการคำนวณ อะไรซับซ้อน คำนวณ ธรรมดา เหมาะสำหรับเริ่มอ่านมากครับ

4. อ่านจบแล้วรู้สึกคึก ครับ อิอิ :lol:
genie
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ผมได้อ่าน แต่ชอบหนังสือของHangstromเขียนมากกว่าครับ อย่างที่ได้อ่านไปก็Essential Buffett ชอบมากกว่าครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Meeja
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

อ่านแล้วครับ
แต่ตอนนี้อ่านเรื่อง Valuation ของ อ. Damodaran อยู่
Phayaoman

โพสต์ที่ 6

อ่านเหมือนกันครับ แต่ยังไม่จบ พึ่งถึงบทที่ 15 อยู่ครับ ตอนนี้ไม่ค่อยมีเวลาอ่าน ต้องดูแลไอ้ตัวเล็ก พึ่งอายุได้ 2 เดือนกว่าเอง คิดว่าคงต้องอ่านหลายๆรอบเหมือนพี่เจ๋ง จะได้ให้ซึมซับเข้าไปอยู่ในสายเลือดครับ

หนุ่มพะเยา :D
thanwa
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 7

ผมยังไม่ได้อ่านเลยครับ คงต้องเริ่มไปซื้อมาอ่านบ้างแล้วครับ
มีใครจะรวบรวมกันไปซื้อหรือเปล่าครับ

ตอนนี้ค่อยยังชั่วแล้วครับ audit เสร็จแล้ว แถม 3Q ก็ปิดแล้ว
ดีใจจัง :wink: :wink:
นักดูดาว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

อ่านครับ แต่ตอนนี้อ่านหนังสือราคาหุ้นและการปรับโครงสร้างทางการเงินของคุณอุทัยอยู่
Num

โพสต์ที่ 9

เคยอ่านแล้วครับ รูปแบบภาษาเข้าใจได้ง่าย แต่สงสัยว่าทำไมแมรี่แกถึงรู้ความคิดและวิธีของบัฟเฟตต์ดีจังเลย สองคนนี้เขาสนิทกันเหรอครับ
chatchai
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 10

แมรี่แกเป็นญาติกับ Buffett นะครับ ไม่แน่ใจว่าเป็นลูกสะใภ้หรือเปล่า
ประจวบ

โพสต์ที่ 11

mary buffett เป็นอดีตลูกสะใภ้ของw. buffettครับ
ถือเป็นinsider แบบครูพักลักจำครับ
คือเวลาว่างๆwarren buffett จะเอาลูกๆหลานๆมาสอนเรื่องการลงทุน
แกเลยได้ฟังด้วย
และเอาข้อมูลการลงทุนของwarren มารวบรวมสรุปเป็นกลยุทธการลงทุน
ซึ่งผมว่าน่าจะเรียกว่า
buffettology ฉบับmary buffett
หนังสือเล่มนี้มีจุดเด่นตรงที่
1.อ่านง่ายมากครับเพราะใช้ศัพท์อังกฤษแปลกๆน้อยมาก
2.มีกลยุทธที่ยึดกุมง่ายแค่2ข้อคือ
----ซื้อแบบselective contrarian straetgy=เลือกซื้อตรงข้ามกับตลาดคือซื้อเมื่อคนอื่นเมิน
-----ซื้อบริษัทที่มีdurable compettitive advantage
และที่ดีที่สุดคือหลักการดูว่าบริษัทไหนจะมี1.durable 2. competitive advantage บ้าง
เพราะบ้างอุตสาหกรรมจะ"ได้เปรียบ"กว่าคนอื่น
JoeyBoy

โพสต์ที่ 12

อยากทราบว่าหนังสือเล่มนี้หาซื้อได้ที่ไหนเหรอครับ
ในเมืองไทยมีหรือปล่าวคับ???
VIB007
ผู้ติดตาม: 71

โพสต์ที่ 13

Amazon.com workที่สุด ใช้เวลาส่งสองอาทิตย์ ราคารวมค่าส่งเท่าราคาหนังสือที่เมืองไทย แต่ไม่ต้องเดินหาขาขวิด เปลืองค่านำมันรถ

ใน Series Mary Buffet มีสามเล่ม
1) Buffetology
2) The New Buffetology
3) Buffetology Workbook

ถ้ามีตังค์ก็ซื้อมันทั้งสามเล่ม
ถ้าไม่มี เล่มสองเล่มเดียวก็ OK

เล่มสุดยอดต้อง Common Stock & Uncommon Profit ครับ แต่อ่านยากกว่า Buffetology 4 เท่า

โชคดีครับ
Neng

โพสต์ที่ 14

อ่านแล้วครับ...และเป็น frame work เริ่มต้นในการลงทุนของผมเอง ต่อจากนั้นก็แปลงให้เข้าตลาดไทยกับนิสัยส่วนตัว ผมพึ่งเริ่มลงทุนได้ไม่ถึงปี
(เริ่มจริงๆ ปลายๆ มกราคม 46 ครับ)ยังจำได้เลยครับว่าตอนนั้นได้หุ้นมา 3 ตัวขอเอ่ยชื่อนะครับคือ TR,TCB,METCO แต่เลือกซื้อตัวเดียวเพราะว่าผมทำงานประจำในกลุ่มด้านปิโตรฯ well known ตัวเดียว และยังตามงานเขียนที่เกี่ยวกับ WB
อื่นๆอยู่ครับ
ล็อคหัวข้อ