วันนี้จิตใจห่อเหี่ยวมากครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 1

ฟังข่าวแล้วแย่มากๆ  รู้สึกไม่ดีมากๆ
hot
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ข่าวอะไรคับ

เรื่อง........................หรือ

อืม
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 3

เช่นกันครับ  
ทำไมถึงทำกันได้ :(
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
ภาพประจำตัวสมาชิก
Muffin
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 4

ไม่มีอะไรเซ็งเท่าข่าวภาคใต้ครับ
"Hope is not a strategy"
sirivajj
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

เศร้าใจจริง
น่าจะเป็นความไม่รู้เรื่องของชาวบ้าน
กับเจตนาร้ายของคนที่ต้องการก่อความไม่สงบ
อย่างนี้ เมื่อไหร่จะได้ยุติหรือบรรเทาเบาบางกันเสียที

:(
What do you mean.?
naris
ผู้ติดตาม: 64

โพสต์ที่ 6

ไม่รู้จะลงเอยแบบไหน
ถ้าแต่ละฝ่าย ยังไม่เข้าใจกันอยู่
นี่หล่ะมั๊ง...เขาเรียก  กรรมของสัตว์โลก :cry:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
Amorna

โพสต์ที่ 7

ไม่รู้ว่าใครนะ ใจร้ายจริงๆ ยุให้คนไทยฆ่ากันเอง :evil:  :(
Price is what you pay, value is what you get.
ShexShy

โพสต์ที่ 8

เศร้าเหมือนกันครับ
ท้อ เหมือนกับรู้สึกว่าให้แล้ว ทำไมยังทำร้ายกันอยู่อีก
โชคดีที่มีภาพถ่ายจากมุมสูงให้เห็นเหตุการณ์ และคงสามารถหาผู้กระทำได้ครับ
ไม่อยากจะเชื่อว่า พวกโจรมันสามารถสร้างกระแสให้กับคนได้ทั้งหมู่บ้านเลยหรือ เสมือนกับว่าคนทั้งหมู่บ้านเป็นพวกของมันเอง
ทำไมชาวบ้านถึงทำกับแบบนี้ คงเป็น คำถามที่อยู่ในใจของเราไปอีก 1 คำถาม
หรือว่านี้เป็นของความสำเร็จของฝ่ายตรงข้ามที่พยายามแยกความรู้สึก คนไทย ออกจากกันให้มากขึ้นเรื่อย ๆ

ขอแสดงความเสียใจต่อครอบครัวนาวิกโยธินทั้ง 2 นาย
เป็นกำลังใจให้ ชาวบ้านและเจ้าหน้าที่ในการต่อสู้กับความเลวในตัวของกลุ่มโจรทั้งหลาย
:(  :(  :(

ผมจะอุดหนุนซื้อลองกองของชาวใต้ เพื่อเป็นการสนับสนุนและช่วยเหลือให้อย่างน้อยคนที่ทำมาหากินในพื้นที่จะยังอยู่ต่อไป มีกำลังใจในการทำงานเสมอ
วัวแดง

โพสต์ที่ 9

ไม่ได้ดูข่าวครับ แต่รู้ซึ้งถึงเหตุการณ์ได้เลย ว่าเศร้าแค่ไหนที่เสียคนที่เรารัก.........

ทำไม.................................. :cry:
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ใจผมคงละลาย ถ้าผมคิดตามคนอื่น
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
ForrestGump

โพสต์ที่ 10

ขอแสดงความเสียใจต่อผู้เสียชีวิตด้วยครับ

ผมไม่ทราบว่าเป็น....
1. ความเข้าใจผิดกันจริงๆ ตามที่สื่อ (ที่รัฐอาจจะคุมไว้หมดแล้ว)
2. การที่ชาวบ้านถูกทำให้เข้าใจ เป็นเครื่องมือ และ การตายของทหารทั้งสองท่าน ทำให้ จะเกิดความขัดแย้งที่รุนแรงมากขึ้นในหมู่คนไทย
3. ประเทศเพื่อนบ้าน หรือ ประเทศอื่น รู้เห็นเป็นใจกับ เหตุการณ์ครั้งนี้ หรือ เบื้องหลัง คนไทยกลุ่มใด เกี่ยวข้องสนับสนุน กับ เหตุการณ์ไม่สงบในภาคใต้เสมอมาหรือไม่

ไม่ว่าจะเป็นเพราะอะไร  ขอให้คนที่ทำร้ายชีวิตผู้อื่น ไม่ว่าเบื้องหน้าหรือเบื้องหลัง ได้รับผลกรรมเร็วๆ ด้วยเถิด

ขออราธนา คุณพระศรีรัตนตรัย โปรดช่วยดลบันดาลให้ใจกายทั้งหลายทั้งปวงจงเป็นสุขและเจริญในธรรม
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
poppo

โพสต์ที่ 11

ทำไมจิตใจคนถึงโหดเหี้ยมได้ขนาดนี้ นาวิกท่านหนึ่งก็เป็นคนในพื้นที่คอยรับส่งนักเรียนและครูมานาน การทำลายชีวิตผู้อื่นทุกครั้งล้วนเป็นบาปทั้งสิ้น ไม่สามารถอ้างได้ว่าเราถูกข่มเหงจึงต้องฆ่า และสงสัยมากว่าชาวบ้านในพื้นที่ไม่รู้สึกอะไรบ้างเลยหรือกับเหตุการ์ณนี้ เพราะดูในภาพข่าวแล้วรู้สึกว่าไม่มีความโศกเศร้าในแววตาเลย
Saran
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 12

Saran
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 13

Jeng
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 14

อืม ชาวบ้านออกอาการแบบนี้ผมว่าแปลกๆนะครับ ท่าน

ส่วนเรื่องความผิดที่ทำให้สูญเสียชีวิต ก็ต้องหาผู้รับผิด มารับกรรมกันไป

อย่างไรก็ตาม ผมว่าแปลก

ถ้าจะเที่ยบก็คล้ายในสงครามเวียตนาม ที่เมกาอยู่ฝ่ายใต้ และบุกไปตีฝ่ายเวียตนามเหนือ

พวกเวียตนามเหนือ ที่เรียกว่าเวียตกง ก็หลบๆอยู่ตามหมู่บ้าน

สุดท้ายแล้ว ชาวบ้าน ก็ช่วยพวกเวียตนามเหนือ

เมื่อเวียตนามเหนือชนะ

ประวัติศาสตร์ก็มาบันทึกความโหดร้ายของเมกา

ถ้าเวียตนามใต้ชนะ ประวัติศาสตร์ก็มาบันทึกใหม่ ถึงความโหดร้ายของเวียตนามเหนือ

สงครามไม่ได้ช่วยอะไร ทุกฝ่ายเป็นผู้แพ้

ชาวบ้าน ผู้บริสุทธิ ทั้งหลายนี่แหละที่จะต้องรับกรรม

สุดท้ายแล้วก็จะมีฝ่ายชนะ ที่ได้เขียนประวัติศาสตร์ให้ลูกเราได้อ่านกันต่อไป

>>> แล้วคุณยังจะเชื่ออะไรกันอีกหรือ
โป้ง

โพสต์ที่ 15

ไม่น่าล่ะ เมื่อก่อนเห็นสหรัฐไปทำสงครามกับประเทศต่างๆ
ถึงต้องโยน เครื่องวิทยุ ลงในหมู่บ้านให้ชาวบ้านได้รับฟัง
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
Dech
ผู้ติดตาม: 155

โพสต์ที่ 16

สงคราม คนชนะ คือคนเขียนประวัติศาสตร์ ก็จริง
แต่คนแพ้เขาก็เขียนแบบเขา เหมือนกัน

ง่ายๆลองอ่านประวัติ สงคราม ไทย พม่า ฉบับ ไทย เขียน เทียบกับพม่าเขียนสิครับ

ที่ดังๆ เมื่อไม่นานนี้ ก็เรื่องประวัติศาสตร์ ระหว่าง จีน กับ ญี่ปุ่น

แต่ไอ้เรื่องภาคใต้เราเนี้ย ไม่น่าจะใหญ่โตไปขนาดนั้นเลย
ไหนบอกว่ารู้ตัวใหญ่ๆ ก็จับมาเลย ไม่ต้องรอหลักฐานอะไรมากหรอก

ให้ชาวบ้าน ชาวเมืองเขารู้กันทั่ว ให้รู้กันไปเลย พอเปิดตัวมากแล้วชาวบ้าน จะอยู่ฝั่งไหน ข้อมูลฝ่ายไหนน่าเชื่อถือกว่ากัน

อย่างงี้จะกลายตอนนี้เป็นสงครามกลางเมืองแล้ว  ไม่ใช่แค่สงครามจิตวิทยา แย่งชิงมวลชนกันเฉยๆ  :evil:  :evil:  :evil:
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
sunrise

โพสต์ที่ 17

ผมเคยคิดว่า ผู้กุมอำนาจอาจเป็นฝ่ายทำร้ายชาวบ้านก็ได้ จนชาวบ้านไม่ยอมแล้ว
หรืออาจจะเป็นคนร้ายสร้างข่าวก็ได้

ตอนนี้ไม่รู้จะเชื่อใครแล้วครับ

แต่ไม่น่าถึงกับต้องทำร้าย ฆ่าฟันกันเลยน้า คนประเทศเดียวกันแท้ๆ  :cry:
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
chatchai
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 18

หรือว่าพวกเขาไม่คิดว่าตัวเองเป็นคนไทย

แล้วเราไปบังคับให้เป็นคนไทย
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
Supra

โพสต์ที่ 19

เศร้าเลยครับ   :cry:  :cry:   แต่ก้ออดสงสัยไม่ได้ว่าทำไม  เค้าถึงไม่ยอมให้สื่อไทยเข้าไป   :twisted:
adi

โพสต์ที่ 20

ทั้งเศร้า ทั้งไม่เข้าใจ
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
ForrestGump

โพสต์ที่ 21

[quote="Supra"]เศร้าเลยครับ
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
Jeng

โพสต์ที่ 22

โค้ด: เลือกทั้งหมด

ข้อสันนิษฐาน คือ เค้าคงคิดว่า สื่อไทยไม่เป็นกลาง และเสนอข่าวไม่ตรงกับความจริง  
น่าจะจริงนะ

และที่น่าแปลกคือชาวบ้านเหล่านี้ ทำไมรวมตัวกันได้ ถ้าเปงหมู่บ้านผมเจอทหาร ตำรวจมา รับรอง หายหัวกันหมดเลย
smartfan
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 23

ยิ่งได้อ่านข่าวว่าสภาพศพแย่มาก ไส้ทะลัก ...   ยิ่งรู้สึกถึงความโหดเหี้ยมในจิตใจของคน ? พวกนั้น  ที่ทำได้อย่างเลือดเย็นกับคนที่ไม่เคยโกรธแค้นกันมาก่อน  มันแสดงถึงความเกลี่ยดชังอย่างรุนแรงของคนพวกนั้นต่อทหารไทย  และทหาร 2 นายนั้นก็เสียชีวิตอย่างสมเกียรติยิ่งแล้ว  ขอให้ท่านจงไปสู่สุคติเถิด...
doji

โพสต์ที่ 24

chatchai เขียน:หรือว่าพวกเขาไม่คิดว่าตัวเองเป็นคนไทย

แล้วเราไปบังคับให้เป็นคนไทย
หากย้อนไปศึกษาประวัติศาสตร์ไทยในช่วงประมาณปีพ.ศ.1240 ก็มีเหตุการณ์ก่อความไม่สงบในภาคใต้ ซึงตัวการก็เป็นเจ้าเมือง.. เจ้าเมืองหนึ่งใน3จ.ติดชายแดนภาคใต้ และได้หลบหนีข้ามไปอยู่กับญาติซึ่งก็เป็นเจ้าเมืองรัฐๆหนึ่ง ที่ติดกับไทย
ในความคิดของผม....ต่อมาเจ้าเมือง..ก็อาจจะซ่องสุ่มกำลังเพื่อกลับมาแก้แค้นก็เป็นได้  โดยเริ่มจากสร้างทรรศนะคติปลูกฝั่งประชาชนให้คิดว่าเป็นคนเมือง..นั้นๆซึ่งไม่ใช่เป็นคนไทยแล้วก็ให้พยายามแยกตัวออกมาจากประเทศไทย เพื่อที่จะได้ตั้งเป็นรัฐอิสระ
โป้ง

โพสต์ที่ 25

ติดลบ ในสายตาประชาชนคนไทย

ถ้าเป็นไปได้ เนรเทศคนกลุ่มนี้ไปอยู่มาเลให้หมด ริบสัญชาติไทย (ในกรณีที่เขาไม่อยากเป็นคนไทยอีกต่อไป)  :cry:
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
โป้ง

โพสต์ที่ 26

"ในหลวง-ราชินี" พระราชทานพวงมาลาวางหน้าหีบศพ 2 นย.ที่ถูกสังหาร

โดย ผู้จัดการออนไลน์ 22 กันยายน 2548 11:20 น.

บ่ายวันนี้ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ และสมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าโปรดกระหม่อมให้ สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี เสด็จพระราชดำเนินแทนพระองค์ ทรงวางพวงมาลาหน้าหีบศพเรือตรีวินัย นาคะบุตร และจ่าเอกคำธร ทองเอียด นาวิกโยธินในสังกัดโครงการพระราชดำริ หมู่บ้านจุฬาภรณ์พัฒนา 5 ที่ถูกคนร้ายสังหาร ที่หมู่บ้านตันหยงลิมอ อ.ระแงะ จ.นราธิวาส เมื่อวานนี้ ซึ่งนับเป็นพระมหากรุณาธิคุณอย่างล้นพ้นสำหรับครอบครัวของนายทหารทั้ง 2 และยังเป็นขวัญและกำลังใจแก่ข้าราชการและเจ้าหน้าที่ทุกคนที่ปฏิบัติหน้าที่อยู่ในพื้นที่ 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้
thaistock2005

โพสต์ที่ 27

ผมพูดในเชิงกลยุทธ์ทางการทหารแล้วกันนะครับ

รู้เขารู้เรา รบร้อยครั้งชนะร้อยครั้ง

แต่ครั้งนี้ต้องยอมรับว่าไม่รู้เขา

เริ่มจากตอนแรกมีฝ่ายข้อมูลที่บอกข้อมูลผิด ๆ ว่าเป็นแค่โจรกระจอก
ให้ผู้นำเราประเมินสถานการณ์ผิดพลาด
เพราะฉะนั้นฝ่ายข้อมูลเราต้องผิดพลาดต้องแก้ไขก่อน

สายลับเป็นเป็นเรื่องสำคัญ แพงแค่ไหนก็ต้องจ่ายเพื่อให้รู้เขา

เหมื่อนที่เราดูเรื่องสองคนสองคม ที่ต่างฝ่ายต่างก็มีหนอน
ผมว่าสำคัญ

เราต้องรู้เขาก่อน เพราะเราอยู่ที่แจ้งเขารู้เราไปหมดแล้ว
Jeng

โพสต์ที่ 28

ขออย่าให้เหมือนในหนัง ก็แล้วกัน

ขอให้ทุกฝ่าย ค้นหาความจริงให้เจอว่าประเทศไทย นี้ดีกว่าประเทศอื่นมากมาย

ถ้าไม่อยากอยู่ก็มะต้องอยู่

ควรไปอยู่ประเทศอื่น

รัฐบาล ไม่ทำแบบให้เลือกไปเลย

ใครอยากอยู่มาเลเซีย ก็ไปเลย

แบบนี้มีแต่เสียกับเสีย

ส่วนพวกเรากันเอง ผมไม่แน่ใจว่าสื่อที่เห็นเราตีความได้จริงหรือเปล่า

สมัย 16 ตุลาคม พี่สาวผมก็เรียนธรรมศาสตร์ โดนจับถอดเสื้อนอนบนถนนเหมือนกัน

ตอนนั้น มีการลงรูป .... เบื้องสูง ถูกแขวนคอ

ซึ่งนักศึกษาทุกคนก็รู้ว่า ไม่ใช่....เบื่องสูง เป็นแค่การล้อเลียน ตามประสานักศึกษา

แต่การตกแต่งรูป ทำให้เกิดกระแส ไม่ค่อยดีต่อนักศึกษา

( การแก้ปัญหา รัฐบาล มีวิธีแก้ปัญหาที่ดีกว่า สมัย 14 ตุลา )

.........................................................................................................

เรื่องกลยุธ ยุธวิธี ชาวบ้าน นักศึกษา ไม่มีทางสู้ รัฐบาล หรือ ฝ่ายทหารได้หรอกครับ

เพราะฉะนั้น ขอให้ชาวบ้าน รีบกลับใจ จะถูก จะผิด ก็รีบๆ กลับใจ แพ้อยู่แล้ว

.........................................................................................................

ก่อนหน้านี้มีการต่อต้าน อำนาจรัฐ ในการใช้กฎ อะไร ผมเรียกมะถูก คล้ายกฎพิเศษ ที่รัฐมีอำนาจ ในการปราบปรามมากขึ้น

เหตุการฆ่าทหาร 2 ท่านนี้อย่างเลือดเย็น  ทำให้การต่อต้าน การใช้อำนาจรัฐนั้นๆ น้อยลง

อืม ประชาธิปไตย ก็เริ่มลดน้อยลงไปอีกนิด

อย่างไรก็ตาม

ยอมไปเถอะ สี่ปีเลือกกันที

ดีก็ต้องยอมรับ ไม่ดีก็ต้องยอมรับ

ขอให้ทุกฝ่ายต่อสู้อย่างสันติวิธี หากเล่นกันไป เล่นกันมา มีแต่แย่ขึ้น แย่ขึ้น
Amorna

โพสต์ที่ 29

ขณะนี้ ถ่ายทอดสด สมเด็จพระเทพฯเสด็จพระราชดำเนิน....

เศร้าใจมาก....

สำนึกในพระมหากรุณาธิคุณเป็นล้นพ้น

ด้วยเกล้าด้วยกระหม่อมขอเดชะ
Price is what you pay, value is what you get.
buglife

โพสต์ที่ 30

:cry:  :cry:  :cry: