รบกวนสอบถามข้อมูลผู้ที่ซื้อกองทุนอสังหาในตลาดหลักทรัพย์

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

ล็อคหัวข้อ
yoyo_3112
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

รบกวนสอบถามข้อมูลผู้ที่ซื้อกองทุนอสังหาในตลาดหลักทรัพย์

โพสต์ที่ 1

สนใจลงทุน เนื่องจากผลตอบแทน (ที่โฆษณาไว้) ประมาณ 5 - 10% แต่เท่าที่ตรวจสอบ ราคาหุ้นที่ขายในตลาด มีทั้งหมด 4 ตัว แต่จะมี 3 ตัวที่ราคาต่ำกว่า par นะครับ ไม่แน่ใจว่าเกิดอะไรขึ้น อ่านจากนิตยสารก็บอกว่าเกิดจากผู้ลงทุนที่ไม่เข้าใจในกองทุน (ต้องลงทุนยาว) เลยอยากทราบข้อมูลเพิ่มแต่ว่า...
1. อัตราผลตอบแทนต่อปี (yield)
2. อัตราค่าบริหารสินทรัพย์ กี่ % ต่อปี
3. อัตราขั้นต่ำในการซื้อ - ขาย

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 2

เอา BKKCP ล่ะกัน

1. 3.93% Dividend Yield
2. 1.2%
3. ตอน IPO 10000 บาท หลังจากนั้นซื้อขายเท่าไรก็ได้ในตลาด

แต่ผมไม่ได้แนะนำให้ซื้อนะ ตัดสินใจเอาเอง
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
yoyo_3112

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับ ... อย่างนั้นผลตอบแทนต่อปีก็ไม่สูงอย่างที่ลงในใบเชิญชวนสิครับ...
Belffet

โพสต์ที่ 4

90% ของกำไรสุทธิ

แต่ถ้ากำไรนิดเดียว ก็ปันผลนิดเดียวจริงปะคับ
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 5

ของ TFUND นะครับ

1. คร่าวๆ น่าจะอยู่ที่ 7-8% ได้นะครับ ที่ราคา par 10 บาท
2. อัตราค่าบริหารที่พึ่งอ่านนะครับ ประมาณ 0.78 ล้านบาทต่อเดือนนะครับ ส่วนตอนนี้กองทุนมีมูลค่า 1,750 ล้านบาท.....คิดไปคิดมาแค่ .53% เองครับ

3. เนื่องจากเป็นกองทุนปิด ตอนนี้ต้องซื้อในตลาดนะครับ
90% ของกำไรสุทธิ

แต่ถ้ากำไรนิดเดียว ก็ปันผลนิดเดียวจริงปะคับ

เนื่องจากลักษณะการให้เช่านั้นจะมีลูกค้าอยู่แล้วและมีสัญญาการเช่าอยู่ ฉะนั้นจะทำให้รายได้ค่อนข้างสม่ำเสมอครับ
Impossible is Nothing
yoyo_3112

โพสต์ที่ 6

อย่างงี้ค่อยน่าสนใจครับ สงสัยต้องซื้อติดพอร์ทไว้ซะหน่อย

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ...
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 7

ช่วงนี้ตามเก็บ BKKCP ไปเรื่อยๆ ลอง Bid ที่ 8.6 ไม่ยอมขายกันเฮะ ต้องให้ Huawei ถล่ม Siemens จนกลับบ้านไปราคาจะได้ตก :mrgreen:
I do not sleep. I dream.
Belffet

โพสต์ที่ 8

มีใครพอทราบบ้างครับว่า ทรัพย์สินของ Tfund เป็น Free hold หรือ Lease Hold ถ้าเป็น lease hold แล้วสิทธิการเช่ากี่ปีครับ
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 9

TFUND เป็น Free hold ครับ ขายขาดเข้ากองทุน
Impossible is Nothing
yoyo_3112

โพสต์ที่ 10

Free hold หรือ ขายขาดเข้ากองทุนนี้ดีกว่า Lease Hold หรือแบบให้เช่า อย่างไงครับ...
Belffet

โพสต์ที่ 11

ยกตัวอย่างง่ายๆนะครับ

ถ้า Free hold แปลว่าเราเป็นเจ้าของเอง แล้วให้คนอื่นเช่า

แต่ถ้า Lease Hold แปลว่า เราไปเช่าเขามาแล้วมาให้คนอื่นเช่าอีกต่อหนึ่ง

ดังนั้น Lease hold อาจเจอปัญหาเมื่อสัญญาเช่าจากเจ้าของตัวจริงครบกำหนดน่ะครับ

ใครมีอะไรเพิ่มเติมหรือจะแก้ไข ก็ร่วมแชร์กันได้นะครับ
handbag

โพสต์ที่ 12

What is a proxy chain?
A Proxy chain is a connection of 2 or more proxy servers. ProxyWay allows to work with any Internet service through a proxy chain of SOCKS or HTTP proxies. Using the program you can create proxy services (cascades/chains) with any number of proxy servers (supports HTTP, HTTPS, SOCKS4 and SOCKS5) to provide IP address security and tunnel Internet activity through proxy servers.

http://www.socksproxylist.com
Thanawuth T.

โพสต์ที่ 13

CPNRF ครับ!!!!  
เวลานี้ Hot  :shock: จริงๆ
BKP

โพสต์ที่ 14

CPNRF ตอนนี้ ถึงแม้ว่าเป็น leasehold แต่เพราะเป็นกองทุนที่มีขนาดใหญ่ ทำให้กองทุนต่างประเทศสามารถเข้าลงทุนได้ (กองทุนตปท จะมีข้อจำกัดอยู่หลายประการ เช่า ขนาดของสินทรพัย์ จำนวนเงินลงทุนขั้นต่ำ เปอร์เซ้นการถือขั้นสูง สภาพคล่อง) ดังนั้น กองทุนอสังหาอื่น ซึ่ง ณ ตอนนี้ แต่ละกองมีขนาดไม่เกิน 2000 ล้านบาท จึงไม่ได้รับการสนใจจากตปท สภาพคล่องจึงน้อย ราคาจึงตก (จริง อาจเป็น เรื่องที่ดี สำหรับบ้างกองทุน ที่นักลงทุนจะได้เก็บหุ้นดีที่ราคาต่ำนะ ทำให้ yield เงินปันผลสูงขึ้นไปด้วย)
TFUND ได้ข่าวมาว่า TICON จะมีสินทรัพย์มาขายเรื่อยๆ เพิ่มขึ้นนะ เห็นเค้าโม้ว่า จะทำให้กองทุนใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ ไปจนถึงแสนล้านแนะ ถ้าทำได้ TFUND ก็จะมี ตปท เข้ามาสนใจ สภาพคล่องคงจะดีขึ้น
ล็อคหัวข้อ