ซื้อบ้านเพื่อลงทุนน่าสนใจแค่ไหนครับ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

ล็อคหัวข้อ
nanchan
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

ซื้อบ้านเพื่อลงทุนน่าสนใจแค่ไหนครับ

โพสต์ที่ 1

http://www.homedd.com/HomeddWeb/homedd/ ... law_17.jsp

ปีที่แล้วผมจองคอนโดสร้างยังไม่เสร็จไว้ โดยจ่ายเงินมัดจำไว้ก่อน
พอมาปีนี้โครงการก็ขายเสร็จแล้วเตรียมที่จะต้องจ่ายเงินส่วนที่เหลือทั้งหมด
ราคาที่ผมซื้อเป็นราคาเมื่อปีที่แล้ว ส่วนราคาปีนี้ขึ้นมาประมาณ10-15%
ก็คงกำไร ถ้าจะขายตอนนี้ แต่ไม่ได้ซื้อไว้เผื่อขาย แต่ก็คิดอยู่ขายก็น่าจะดี

คุณว่าทำไงดีครับ

ส่วนการลงทุนทั้งบ้านและคอนโด ถ้าซื้อไว้เลย เราก็จะมีค่าใช้จ่ายรายเดือน
และค่าดูแลประจำอีก เผื่อส่วนนี้ไว้หน่อยนะครับ
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
Dech
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 145

โพสต์ที่ 2

ถ้ากู้เงินมาซื้อ เผื่อดอกเบี้ย ด้วยนะครับ

ผมว่าถ้ามีบ้านอยู่แล้ว และคอนโดที่ซื้อมาทำเลดี แล้วไม่ได้อยู่เอง ให้เช่าดีกว่ามั้ยครับ

ผมมีบ้านหลังเดียวก็แย่แล้วครับ ผ่อนอ๊วกแล้ว ถ้าจะซื้อลงทุนจริง ต้องระยะยาวๆๆเลยละครับ เพราะเงินจม อสังหา สภาพคล่องต่ำนะครับ
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
กล้วยทอด
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ชอบแบ่งเงินมาลงทุนกับบ้าน คอนโด อาคารเหมือนกันนะคะ
ซื้อไว้ ยังไงก็ได้ราคาส่วนต่างเมื่อขายต่อเพิ่มขึ้นมาก
เพิ่มตามจำนวนปีที่ซื้อด้วยสิ น่าแปลกใจจัง...
มีคอนโดให้เช่าก็ดีค่ะ ได้ค่าเช่า มีคนดูแลค่าส่วนกลางแทนให้

ตอนนี้มีทั้งให้เค้าเช่า และก็ทิ้งไว้เฉยๆ
ที่ทิ้งไว้เฉยๆ จะชอบลืมไปจ่ายค่าส่วนกลางทุกที
นี่ก็มักจะพอกไว้ ปีหนึ่งค่อยไปเสียค่าปรับจ่ายสักทีหนึ่ง
จ่ายค่าไฟทีไร เด็กในร้าน 7/11 ชอบมองหน้า
ประมาณว่าทำไมจ่ายถูกจัง แค่ 8.75 บาทเอง
ค่าธรรมเนียมจ่าย 10บาท  ยังแพงกว่าอีก
(แหม... ก็ค่ารักษามิเตอร์หน่ะค่ะ)

ไม่ได้เชียร์ให้ถือ หรือ ขายต่อ นะคะพี่
เพราะพี่อยากซื้อตอนแรก น่าจะคิดไว้อยู่แล้วว่าซื้อทำไม
แต่ได้ยินข่าวทีวีเมื่อวาน บอกว่า
สำหรับบ้าน, ห้อง มือสอง ถ้าต้องการขายต่อ
ได้สิทธิ์ลดหย่อนค่าจดจำนอง ค่าโอนอีกแล้วนี่คะ
จาก 2% เหลือแค่ 0.01% มั้ง ถ้าพี่ไม่อยากดูแล
จะขายต่อ ช่วงนี้ก็ถือเป็นโปรโมชั่น ให้คนซื้อนะคะ

:D
ล็อคหัวข้อ