หุ้นตัวนี้เงินสดต่อหุ้น 33.6 บาท ราคาหุ้นในตลาด 29 บ.!!

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 922

หุ้นตัวนี้เงินสดต่อหุ้น 33.6 บาท ราคาหุ้นในตลาด 29 บ.!!

โพสต์ที่ 1

TTL ครับ ลองไปดูกัน
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ภาพประจำตัวสมาชิก
naris
Verified User
ผู้ติดตาม: 64

โพสต์ที่ 2

:shock: เดี๋ยวไปดูครับ ไม่รู้ว่าเจอก้นบุหรี่หรือเปล่า :ep: เดี๋ยวมาวิเคราะห์กัน
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 3

ขอแก้ครับ เงินสดต่อหุ้นคือ 33.6 บาทครับ  :lol:  :lol:

ไม่รวมที่ดินหลายร้อยไร่ ที่ดอนเมืองและปทุม
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
stp
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

กำไรไม่โต
หนี้สินน้อย
เงินสดเพียบ
Book 90 บาท
ไม่รวมที่ดินหลายร้อยไร่ ที่ดอนเมืองและปทุม
รวมของแถมนี่อีก

มีใครเป็นมือชำแหระ เข้าไปเทค เหลือเงินติดมาแน่นอน
stp

โพสต์ที่ 5

15/2 = 7.5
7.5 x 30 = 217.5 ล้านบาท

ใครอยากเข้าไปฮุบบ้างครับ
เดี่ยวดูรายชื่อผู้ถือหุ้นดีกว่า

...........
stp

โพสต์ที่ 6

หมดสิทธิ์แฮะ
มีขาใหญ่สองเจ้า ก้อเกิน 50%

ไม่มีใครซื้อใครขายกันเท่าไหร่เลยอีกต่างหาก
nanchan
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

เงินสดและรายการเทียบเท่าเงินสด ณ วันที่ .....(สิ้นงวด) ไตรมาส3ปี48  169.57

169.57/15ล้านหุ้น =11.3บาทต่อหุ้น ไม่รู้ผมดูผิดเปล่า

TTL  Last 28.00 -10.75 ลบไป27.75%
เอ้ามีส่วนลดให้เพิ่มอีกแล้ว
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
jaychou

โพสต์ที่ 8

ทอผ้าอีกแย้ว อิๆ

อย่าหวังเทคฯครับ ไปดูชื่อเจ้าของก่อน
stp

โพสต์ที่ 9

เงินสดและรายการเทียบเท่าเงินสด ณ วันที่ .....(สิ้นงวด) ไตรมาส3ปี48  169.57

169.57/15ล้านหุ้น =11.3บาทต่อหุ้น ไม่รู้ผมดูผิดเปล่า
คุณลูกอีสานคงรวมเงินลงทุนชั่วคราวกับลูกหนี้และตั๋วเงินเข้าด้วย

169 + 220 + 109 = 498
498/15 ก็ 33.2
ทอผ้าอีกแย้ว อิๆ

อย่าหวังเทคฯครับ ไปดูชื่อเจ้าของก่อน
มีบุญหลง กับตระกูล อดิเรกสารด้วย

คิดในทางกลับกันถ้าผู้ถือหุ้นใหญ่ 2 อันดับแรก
จับมือกัน ทำอะไรก็ได้นะครับ
Vote ส่วนน้อยถ้าจะคัดค้านถ้ามีอะไรที่ไม่เห็นด้วยก็คงยาก
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 10

เงินสดและรายการเทียบเท่าเงินสด 169,574
    เงินลงทุนชั่วคราว - เงินฝากประจำ 220,000

ลูกหนี้การค้า 2 28,714
    ลูกหนี้การค้า - บริษัทที่เกี่ยวข้องกัน2, 3 80,885
    ลูกหนี้อื่น - บริษัทที่เกี่ยวข้องกัน3 986
    เงินให้กู้ยืมระยะสั้นแก่บริษัทที่เกี่ยวข้องกัน 3,051
    สินค้าคงเหลือ - สุทธิ                 322,518
    สินทรัพย์หมุนเวียนอื่น
       ลูกหนี้อื่น 823
       ค่าใช้จ่ายจ่ายล่วงหน้า 3,254
       ภาษีมูลค่าเพิ่มรอเรียกคืน 2,499
       อื่น ๆ                      2,752
    รวมสินทรัพย์หมุนเวียนอื่น 9,328
รวมสินทรัพย์หมุนเวียน 835,056
สินทรัพย์ไม่หมุนเวียน
    เงินลงทุนซึ่งบันทึกโดยวิธีส่วนได้เสีย -
    เงินลงทุนระยะยาวอื่น
      เงินฝากประจำที่มีภาระค้ำประกัน 115,000
       เงินลงทุนในบริษัทอื่น - สุทธิ 20,758
    ที่ดิน อาคารและอุปกรณ์ - สุทธิ 580,991
    สินทรัพย์ไม่หมุนเวียนอื่น 2,538
รวมสินทรัพย์ไม่หมุนเวียน 719,287
รวมสินทรัพย์ 1,554,343

เงินเบิกเกินบัญชีและเงินกู้ยืมระยะสั้นจากสถาบันการเงิน18,000
    เจ้าหนี้การค้า 43,630
    เจ้าหนี้การค้า - บริษัทที่เกี่ยวข้องกัน 8,320
    เจ้าหนี้อื่น - บริษัทที่เกี่ยวข้องกัน 2,612
    หนี้สินหมุนเวียนอื่น
       ภาษีเงินได้นิติบุคคลค้างจ่าย -
       ค่าใช้จ่ายค้างจ่าย                         50,685
       อื่น ๆ                             3,985
    รวมหนี้สินหมุนเวียนอื่น                         54,670
รวมหนี้สินหมุนเวียน 127,232
หนี้สินไม่หมุนเวียน
    เงินบำเหน็จพนักงาน 50,074
รวมหนี้สินไม่หมุนเวียน 50,074
รวมหนี้สิน                 177,306

เงินสด+เงินฝากประจำ+เงินฝากประจำ= 170+220+115=505 ล้าน
มีหุ้น 15 ล้านหุ้น 505/15  = 33.67 บาทต่อหุ้น

หนี้ทั้งบริษัทคือ 177 ล้าน
เงินสด-เทียบเท่าเงินสด 505 ล้านไม่รวมสินทรัพย์อื่นๆ เช่น ลูกหนี้การค้า  สินค้าคงเหลือ และที่ดิน
harry

โพสต์ที่ 11

ถ้าไม่ได้รวยกะมาเทคจริง อย่าทำเลย ผมคิดว่านะ
Expecto Patronum!!!!!!
chatchai
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 12

ปัญหาของ TTL ก็คือ  ถึงแม้บริษัทจะมีเงินสดเหลืออยู่จำนวนมากเมื่อเทียบกับราคาหุ้น

แต่บริษัทก็มีความสามารถในการหาเงินสดเพิ่มในแต่ละปีข้างค่อนน้อย  กล่าวคือเงินสดแทบไม่เพิ่มขึ้นเลย

เมื่อพิจารณาถึงเงินปันผล  บริษัทก็จ่ายไม่มากนัก

แถมผลการดำเนินงานปีล่าสุดยังขาดทุนซะอีก  

ถ้าเราคิดจะซื้อหุ้นของบริษัทนี้  เราจะคาดหวังอะไรครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 13

อย่าไปคาดหวังถึงกับเทคโอเวอร์เลยครับ
เอาแค่เก็งกำไรสนุกๆ หรือถือยาวรอลุ้นดีกว่า

ดูข้อมูลจากพี่ครรชิต TTL ไม่เคยขาดทุนเลยเท่าที่มีข้อมูลตั้งแต่ปี 1994 แม้กระทั่งตอนลอยตัวเงินบาท แต่ปีนี้เริ่มมีผลขาดทุนแล้วประมาณ 2 ไตรมาส  ซึ่งผมได้ดูงบคร่าวๆ มียอดขายลดลง แต่ต้นทุนลดน้อยกว่า ไม่ทราบว่าเป็นเพราะสาเหตุอะไร

TTL มีกระแสเงินสดค่อนข้างดีครับ เพราะตัดค่าเสื่อมค่อนข้างมาก
แม้ 9 เดือนแรกปีนี้จะขาดทุน  18 ล้านแต่ก็มีกระแสเงินสดจากการดำเนินงานเป็นบวกค่อนข้างสูงถึง 97 ล้าน เพียงพอสำหรับการลงทุน 62 ล้าน และยังเหลือจ่ายปันผล 27 ล้าน  แต่หากคิดไม่รวมเงินทุนหมุนเวียนที่เป็นบวก( คิดเฉพาะค่าเสื่อม+กำไร/ขาดทุน) จะมีเงินเพียงพอในการลงทุน แต่ไม่เพียงพอสำหรับการปันผล

เพื่อนๆที่สนใจลองคลิ๊คไปดูในร้อยคนร้อยหุ้นนะครับ ผมเคย update ข้อมูลเอาไว้

ผู้บริหารบริษัทนี้ไม่ฉลาดเอาซะเลย น่าจะให้เพื่อนๆในเวปเราไปบริงานดีกว่า รับรองว่าดีกว่าเป็นไหนๆ :lol:  :lol:
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 37

โพสต์ที่ 14

:mrgreen: ช่วงนี้คุณลูกอิสาน

เข้ากลุ่มสิ่งทอ

เป็นโอกาสดีครับที่นักลงทุนทั้งตลาดไม่มามองเลย
chatchai
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 15

พอเข้าไปอ่านในร้อยคนร้อยหุ้นที่คุณลูกอิสานเขียนไว้

ที่บอกว่า TTL ซื้อวัตถุดิบมาจาก TR

สงสัยเวลาจะคาดการณ์ผลประกอบการของ TTL  คงต้องดู TR ประกอบครับ

ถ้า TR กำไรดี  TTL ก็คงแย่

แต่ถ้า TR แย่  TTL คงจะดี
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
yoyo
ผู้ติดตาม: 171

โพสต์ที่ 16

ทำไมไม่หักหนี้ออกด้วยล่ะครับ
จาก 505-177=328
แล้วหารจำนวนหุ้น 15 ก็จะได้ 328/15= 21.87 ก็แพงกว่าราคาหุ้นนะครับ
ผมเคยเล่นหุ้นแบบนี้เหมือนกัน .. รอจนเหงือกแห้ง แทบจะไม่ได้กำไรเลยครับ
ไม่ค่อยคุ้มค่ารอเท่าไหร่
อย่าง spsu นี่ก็อารมนี้เหมือนกันเงินสดหักหนี้ทั้งหมดใกล้ๆกับราคาหุ้นยิ่งถ้าบวกเงินลงทุนเข้าไปอีกรู้สึกว่าจะเกินราคาหุ้นเลยด้วยซ้ำ ถือมาพักนึง ก็ขายขาดทุนไปนิดหน่อย
อีกตัวก็ charan ครับ ถือนาน 2 ปีไม่ราคาไม่ขยับแต่ยังดีที่มีปันผลจ่ายให้ปีละประมาณ 7% ตัวนี้ไม่ต้องพูดถึงเลยครับหุ้นราคา 40 เงินสดหักหนี้ 60 บาทเลยด้วยครับ ...
ตราบใดที่ไม่มี potential ในการที่ตลาดจะประเมินมูลค่าที่ซ่อนเร้นอยู่ ผมกะว่าจะเลิกเล่นแล้วครับ พวกหุ้น asset play
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
woody
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 17

ตราบใดที่ไม่มี potential ในการที่ตลาดจะประเมินมูลค่าที่ซ่อนเร้นอยู่ ผมกะว่าจะเลิกเล่นแล้วครับ พวกหุ้น asset play
แหม พี่โยยังหนุ่มยังแน่นคงชอบอะไรที่ช่วยทำให้ตื่นเต้นมากกว่านะผมว่า  8)
Impossible is Nothing
naris
ผู้ติดตาม: 64

โพสต์ที่ 18

อย่าง spsu นี่ก็อารมนี้เหมือนกันเงินสดหักหนี้ทั้งหมดใกล้ๆกับราคาหุ้นยิ่งถ้าบวกเงินลงทุนเข้าไปอีกรู้สึกว่าจะเกินราคาหุ้นเลยด้วยซ้ำ ถือมาพักนึง ก็ขายขาดทุนไปนิดหน่อย
เห็นด้วยสำหรับเจ้าตัวนี้ ตอนถือก็หวังว่าเป็นหุ้นในกลุ่มทรัพย์สินมาก(ของท่านลินซ์)ที่ไหนได้ ทนตั้งนานไม่ไปไหนจนทนไม่ไหวขายทิ้งไปเหมือนกัน :cry:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 19

yoyo เขียน:ทำไมไม่หักหนี้ออกด้วยล่ะครับ
จาก 505-177=328
แล้วหารจำนวนหุ้น 15 ก็จะได้ 328/15= 21.87 ก็แพงกว่าราคาหุ้นนะครับ
ผมเคยเล่นหุ้นแบบนี้เหมือนกัน .. รอจนเหงือกแห้ง แทบจะไม่ได้กำไรเลยครับ
อีกตัวก็ charan ครับ ถือนาน 2 ปีไม่ราคาไม่ขยับแต่ยังดีที่มีปันผลจ่ายให้ปีละประมาณ 7% ตัวนี้ไม่ต้องพูดถึงเลยครับหุ้นราคา 40 เงินสดหักหนี้ 60 บาทเลยด้วยครับ ...
ผมไปดู spsu แล้ว น่าสนใจเช่นกันครับ มีเงินสด 1223 ล้านบาทหรือ 7.74 บาทต่อหุ้น ราคาหุ้นในตลาด 6.8 บาท ซื้อขายต่ำกว่าเงินสดต่อหุ้น 13.8% และ spsu ยังทำกำไรได้เป็นปกติครับ

ส่วน ttl ซื้อขายที่ราคาต่ำกว่าเงินสดต่อหุ้น 20% แต่ 2 ไตรมาสสุดท้ายมีผลการดำเนินงานขาดทุน

หากนำหนี้ทั้งหมดมาหักลบกับเงินสด ttl จะเหลือเงิน 328 หรือ 21.86 บ/หุ้น
ส่วน spsu หากใช้วิธีการเดียวกันจะมีเงินสดติดลบ -366 ล้านหรือ -2.32 บ/หุ้น

ที่ไม่นำหนี้มาหักออก เพราะปกติบริษัทที่มีเงินขนาดนี้ มักมีสินทรัพย์หมุนเวียนเช่น ลูกหนี้การค้า สินค้าคงเหลือ พอที่จะจ่ายหนี้ทั้งหมดได้อยู่แล้วครับ

ส่วนหุ้นประกันเป็นอีกกรณีที่ต่างออกไป เพราะเงินสดที่มี เป็นเงินสดที่ไม่สามารถนำมาใช้ได้ตามอำเภอใจ เป็นเงินสดที่ยังมีภาระที่ต้องจ่ายคืนหรืออาจจะต้องชดใช้สินไหมในอนาคต เรียกว่า สำรองการประกันภัยหรือเปล่าผมไม่แน่ใจนะครับ  หุ้นประกัน สถาบันการเงิน แม้จะมีเงินสดมาก แต่มักเป็นเงินสดที่มีภาระหนี้สิน ดังนั้นไม่น่าจะถือเป็นหุ้น asset play นะครับ

และที่แน่ๆ เหมือนน้อง yoyo ผมขอลงทุนในหุ้น asset play เป็นลำดับสุดท้ายครับ เพราะไม่รู้ว่าเมื่อไหร่สินทรัพย์เหล่านั้นจะถูก unlock ออกมาให้เรา เหมือนหมากับปลากระป๋อง หรือเลวร้ายกว่านั้น ผู้บริหารใช้เทคนิคทางบัญชีถ่ายเทสินทรัพย์เหล่านั้นออกไปซะอีก
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 20

หากผมมีเงินพอ และมีคนมาเสนอขายบริษัทให้ผม เป็นผู้ถือหุ้นใหญ่
2 บริษัทนั้นคือ WG และ TTL

ให้เสนอขายมาที่ราคาสูงกว่าราคาตลาดเท่าตัวหรือประมาณ 60 บาทต่อหุ้น ทั้งสองบริษัท ผมก็ซื้อครับ และคิดว่าเพื่อนๆหลายท่านก็คิดเช่นเดียวกัน

wg มีสินทรัพย์ซ่อนเร้นคือที่ดิน ตึก ที่ซอยรูเบีย ที่ดินโกดังแถวกิ่งแก้ว ที่ดินโรงงานแอมคอร์

ttl มีสินทรัพย์ซ่อนเร้น ที่ดิน 120 ไร่ติดสนามบินดอนเมือง ที่ดิน 140 ไร่ ห่างจากฟิวเจอร์พาร์ค 2 กม. ที่ดินที่ปราจีนอีกประมาณ 400-600 ไร่

ไม่รวมเงินสดที่มากกว่าหนี้สินทั้งบริษัท

น่าแปลกที่ราคาหุ้นบริษัทเหล่านี้ไม่สะท้อนมูลค่าที่แท้จริง  ไม่รู้ว่าผู้บริหารคิดกันอย่างไร หรือเค้ากลัวว่าหากสินทรัพย์เหล่านี้ถูกตีมูลค่าตามราคาตลาดแล้ว จะทำให้ roa roe ของบริษัทต่ำติดดิน ถ้าเป็นอย่างนี้ก็เป็นเรื่องน่าเสียดายมากครับ สินทรัพย์ที่มีน่าจะสร้างผลตอบแทนให้ผู้ถือหุ้น 10-15% กลับทำได้แค่ 3-4% :evil:  :evil:
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 21

8) ดูรายชื่อผู้บริหารแล้วเจ้านายเก่าๆทั้งน้าน
    กลุ่มเดียวกันกะที่กระจกไทย-อาซาฮีเลย
    จำได้ว่ากลุ่มศรีเฟื่องฟุ้งกะพานิชชีวะ
    มีบริษัทในเครือทั้งหมดตอนที่ผมกินเงินเดือนเขา(ปี2535)
    ประมาณ65บริษัทเห็นจะได้
    ไม่ธรรมดานะครับกลุ่มนี้
    ผมอยู่กะพวกท่านๆได้ตั้งเกือบ5ปี
    เป็นช่วงเวลาที่มีความสุขมากช่วงหนึ่ง
    เขาให้เกียรติมืออาชีพมากครับ....
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 22

ปรัชญา เขียน::mrgreen: ช่วงนี้คุณลูกอิสาน

เข้ากลุ่มสิ่งทอ

เป็นโอกาสดีครับที่นักลงทุนทั้งตลาดไม่มามองเลย
ดูไปเรื่อยครับพี่ แต่ส่วนตัวไม่มีการลงทุนในกลุ่มนี้เลยครับ
แต่ที่ชอบที่สุดคงเป็น tr tpcorp ht ttl ตามลำดับครับ
และยังมีอีกตัวที่น่าสนใจ แต่ขอไปดูข้อมูลก่อนครับ แล้วอาจจะมีคุยกันในกระทู้ใหม่ หุ้นตัวนี้ มีคนที่เข้าใจผิดอยู่มากครับ

ลงทุนในหุ้นที่ไม่มีคนสนใจก็ดีอีกแบบครับ ไม่ต้องแย่งซื้อ คู่แข่งก็ไม่สนใจเข้ามา และหากต่ำกว่ามูลค่าจริงๆ ราคาก็ต้องสูงขึ้นครับ เหมือน tr และ ht ที่ราคาขึ้นมาพอสมควรแล้ว
fantasia

โพสต์ที่ 23

yoyo เขียน:
ผมก็ชอบเล่นหุ้นแนวนี้เหมือนกันครับ สมัยแรก ๆ ก็ประสบความสำเร็จดีครับ
ตัวแรกที่ประทับใจมากคือ CMBT ที่ออกจากตลาดไปแล้ว
แต่หลัง ๆ ก็เหมือนคุณ yoyo นั้นแหละครับ
ทั้ง THIP ทั้ง ASL
หุ้นที่เงินสดต่อหุ้นเยอะ ๆ ที่เหลืออยู่ในตลาดตอนนี้มีน้อยแล้วครับ
ที่เหลืออยู่ส่วนใหญ่ก็เป็นพวกเขี้ยวลากดินทั้งนั้นครับ
แต่ charan ผมว่า ok นะครับ อย่างน้อย ๆ ก็ไม่ขี้เหนียวปันผล
Loby
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 24

ผมถือ charan อยู่ครับกะว่าจะปล่อยเหมือนกัน เพราะสนใจตัวใหม่ในหมวดแฟชั่น
...
..
UPF :P
Hero_man

โพสต์ที่ 25

[quote="chatchai"]พอเข้าไปอ่านในร้อยคนร้อยหุ้นที่คุณลูกอิสานเขียนไว้

ที่บอกว่า TTL ซื้อวัตถุดิบมาจาก TR

สงสัยเวลาจะคาดการณ์ผลประกอบการของ TTL
กระแสน้ำเปลี่ยนใจปลา..
กาลเวลาเปลี่ยนใจคน...
Meeja

โพสต์ที่ 26

charan ลูกสาวสวยนะครับ เก่งด้วย
Loby
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 27

Meeja เขียน:charan ลูกสาวสวยนะครับ เก่งด้วย
อย่างงี้ต้องถือ charan ต่อดีกว่า เผื่อมีโอกาสเจอง่ะ :lol:
Hero_man

โพสต์ที่ 28

ขออนุญาตดันกระทู้ขึ้นมาครับ เผื่อคุณลูกอีสานยังไม่เห็น ผมอยากทราบคำตอบอ่ะครับ :roll:
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 29

Hero_man เขียน:ขออนุญาตดันกระทู้ขึ้นมาครับ เผื่อคุณลูกอีสานยังไม่เห็น ผมอยากทราบคำตอบอ่ะครับ :roll:
โทษทีครับช่วงนี้ หลายๆอย่างยุ่งๆน่ะครับ
เลยไม่ได้เข้ามาตอบ

กรณี ttl tr คงจะสรุปอย่างนั้นได้ยากครับเพราะน่าจะมีปัจจัยอื่นๆที่มีผลกว่า เช่นต้นทุนของ ttl ส่วนใหญ่อาจจะไม่ใช่วัตถุดิบเส้นใยเรยอนก็ได้ครับ น่าจะเป็นส่วนน้อยซะมากกว่า   ส่วน tr กำไรเกือบครึ่งก็ขึ้นอยู่กับบริษัทร่วมทั้งหลายที่ไม่เกี่ยวข้องกับกิจการเส้นใยเรยอนเลย
Hero_man

โพสต์ที่ 30

ขอบคุณครับ ต้องขอโทษด้วยครับ ลืมไปว่าคุณลูกอีสานคงไม่อยู่หน้าจอตลอดเวลา อาจอ่านกระทู้ข้าม ๆ ไปบ้าง แต่ผมเปิดคอมดูหุ้นเกือบทั้งวัน (โดยเฉพาะเว็บนี้ผมเข้าบ่อยจนแทบจะเรียกได้ว่า เรียก IE ทีไรจะเรียกเว็บนี้มาอ่านทุกครั้งเลยครับ)
ล็อคหัวข้อ