RMF กองไหนดีคับ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

ล็อคหัวข้อ
jaychou
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ใครมีที่ไหนแนะนำบ้างครับ

ผมจะเริ่มซื้อบ้างแล้ว อยากได้กองทุนที่โยกไปมาระหว่างหุ้นและตราสารหนี้ระยะสั้นได้
Cartoon
Verified User

โพสต์ที่ 2

เท่าที่ดูใน M&W เดือนที่แล้ว บัวหลวงตราสารทุนRMF มี return สูงสุดในปี 2005 ครับ ส่วนกสิกรนั้นมีส่วนแบ่งตลาดสูงสุดของRMFทั้งๆที่ผลงานสุดแสนจะธรรมดา
Cartoon
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 3

คุณ cartoon การเลือกกองทุนเพราะผลตอบแทนในช่วงสั้นๆ สูงที่สุด ก็
เหมือนกับการซื้อหุ้นเพราะปันผลออกมาเยอะๆ อาจจะเจ๊งในระยะยาวก็ได้

กองทุนนี้ เท่าที่ทราบจะไม่มีกองทุนไหนที่ได้ผลตอบแทนสูงสุดทุกปี เนื่องจาก
ข้อจำกัดเรื่องเม็ดเงิน ต้องดูผลงานเฉลี่ยในช่วงยาวๆ ครับถึงจะแฟร์

กสิกรทำได้ดีในปี 2002-2003 แผ่วลงในช่วง 2004-2005 แต่ผลตอบแทนก็
ไม่ได้เลวร้าย

แต่เนื่องจากมันดูยาก เพราะแต่ละกองทุนก็ตั้งไม่นาน หลักการที่ผมใช้จึงเป็น
เรื่องธรรมาภิบาลและความน่าเชื่อถือของผู้จัดการกองทุน

เลยกรองออกมาได้ 3 รายคือ กสิกร MFC และ TISCO ทั้งสามเจ้ามีระบบตรวจสอบ
ธรรมาภิบาลของผู้จัดการกองทุนที่ต่างประเทศยอมรับได้ อาจจะทำให้ conservative
ไปบ้าง และผลงานอาจจะ "สุดแสนจะธรรมดา" ไปบ้าง แต่ขอให้สุดท้ายเงินต้น
อยู่ครบ ผลตอบแทน in line กับตลาด ก็โอเคแล้วครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
harry

โพสต์ที่ 4

แล้วถ้าในกรณีเป็นพนักงานบริษัท โดนหักเงินเข้ากองทุนรวมอะไรสักอย่าง ถ้าไม่ต้องการให้มีการหัก พูดง่ายๆคือจะเอาเงินไปลงทุนเอง ทำได้มั้ยครับ
Expecto Patronum!!!!!!
CK

โพสต์ที่ 5

แล้วถ้าในกรณีเป็นพนักงานบริษัท โดนหักเงินเข้ากองทุนรวมอะไรสักอย่าง ถ้าไม่ต้องการให้มีการหัก พูดง่ายๆคือจะเอาเงินไปลงทุนเอง ทำได้มั้ยครับ
แล้วแต่บริษัทมังครับ แต่ถ้าจะทำแบบนั้น ขอบอกว่าฉลาดน้อยมาก ยิ่งไม่
ควรเอาไปลงทุนเอง เพราะจะ ship loss หมดตัวได้

Provident Fund เป็นกองทุนที่ได้ผลตอบแทนอย่างน้อย 120% ต่อปี!!
ลงทุนเองยังไงก็ไม่มีทางได้มากแค่นั้นหรอกครับ

เพราะถ้าคุณลงปีละ 1000 บาท บริษัทสมทบให้อีก 1000 บาท เคลมภาษี
ได้อีกอย่างน้อยก็ 200 บาท จากเงินลงทุน 1000 บาทในปีแรกก็กลายเป็น
2200 บาทแล้ว ยังไม่รวมผลตอบแทนจากกองทุน ซึ่งแบบ conservative
มากๆ ก็ได้สัก 5% คิดเฉลี่ยทั้งปีก็ 55 บาท หรือ 2,255 บาทจากเงินลงทุน
1,000 เดียว

ความเสี่ยงแทบจะไม่มี
harry

โพสต์ที่ 6

ถ้าทำงานเป็นเวลาหลายๆปี นี่แสดงว่าดีมาก

แต่ผมอาจจะทำงานไม่นานอ่ะดิครับ
Expecto Patronum!!!!!!
CK

โพสต์ที่ 7

ปีแรก เป็นปีที่กำไรมากที่สุดครับ
jaychou

โพสต์ที่ 8

Provident Fund ที่ผมลงทุนอยู่เค้าลงทุนกับตราสารหนี้ระยะสั้น ไม่มีขาดทุนครับ
ผมก็ลงทุนเต็มที่ รับเงินสมทบเต็มๆ

มีเหมือนกันบางบริษัท Provident Fund ขาดทุนต่อเนื่อง เพราะลงทุนกับหุ้นเยอะ
พนักงานก็ไม่ค่อยอยากลง แต่ที่จริงแล้วก็ได้เงินสมทบอยู่แล้ว ผลตอบแทนทั้งหมดจริงๆก็สูงกว่าหุ้นอยู่ดี

ไม่อยากลงทุนกับ Provident Fund จะหักให้น้อยที่สุด ไม่มีใครว่าครับ บริษัทก็มีเงินเหลือมากขึ้นโดยอัตโนมัติ
Heroine

โพสต์ที่ 9

เงื่อนไขของ provident fund ต้องมีอายุงานเกิน 3 ปีหรือเปล่าคะ ถึงจะได้เงินสมทบจากทางบริษัท เคยได้ยินมาว่าถ้าลาออกจากงานก่อน 3 ปีจะได้เฉพาะเงินต้นที่หักจากเงินเดือน+ผลตอบแทนจากเงินลงทุนในส่วนของเราเท่านั้นค่ะ
โลกมายา...ดินแดนที่ต้องใส่หน้ากากคุยกัน
เหนื่อยค่ะ! อยากหยุดพักการแสดงสิ่งที่ฝืนกับการเป็นตัวของตัวเอง

ล้มหาย ..ยังไม่ตายจาก
Windy

โพสต์ที่ 10

Heroine เขียน:เงื่อนไขของ provident fund ต้องมีอายุงานเกิน 3 ปีหรือเปล่าคะ ถึงจะได้เงินสมทบจากทางบริษัท เคยได้ยินมาว่าถ้าลาออกจากงานก่อน 3 ปีจะได้เฉพาะเงินต้นที่หักจากเงินเดือน+ผลตอบแทนจากเงินลงทุนในส่วนของเราเท่านั้นค่ะ
เงื่อนไขของ provident fund แต่ละบริษัทไม่เหมือนกันครับ ต้องสอบถามจากฝ่ายบุคคลบริษัทนั้นๆ
asavanic

โพสต์ที่ 11

ผมเลือก RMFs ของ ทิสโก้ ครับ  :D
ล็อคหัวข้อ