CPI บริษัทที่มีกำไร แต่ทำไมฐานะทางการเงินแย่ลง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 86

CPI บริษัทที่มีกำไร แต่ทำไมฐานะทางการเงินแย่ลง

โพสต์ที่ 1

ผลการดำเนินงานปี 2547  บริษัทก็มีกำไร  

ส่วนปี 2548  งวด 6 เดือน  บริษัทก็มีกำไรถึงแม้จะลดน้อยลงมาก

ตามปรกติ  ถ้าบริษัทมีผลการดำเนินงานที่ดีมีกำไร  ฐานะทางการเงินของบริษัทก็น่าจะมั่นคงขึ้น

แต่ทำไม  จากสิ้นไตรมาสแรกปี 2547 จนถึงไตรมาสสองปี 2548  บริษัทถึงมีหนี้สินเพิ่มขึ้นมากมาย

ใครพอรู้บ้างว่าเงินไปไหน
ภาพประจำตัวสมาชิก
เพื่อน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

สร้างโรงงานใหม่ใกล้เสร็จหรือปล่าวครับ คงต้องซื้อเครื่องจักรใหม่เพิ่มด้วย และช่วงหลังต้นทุนวัตถุดิบก็เพื่มขึ้น ทำให้กำไรลดลง

คุณฉัตรชัยคิดว่าพอจะเกี่ยวกันมั้ยครับ ช่วยชี้แนะด้วยครับ
pushish
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ขอทดสอบตัวเองหน่อยครับ
=> มีการกู้เงินสดมาใช้จ่ายในการลงทุนหรือเปล่าครับ  เพราะเห็นเงินกู้ยืมระยะสั้น เพิ่มมากขึ้น แต่เครื่องจักรที่ใช้ในการลงทุนเป็นสินทรัพย์ถาวร
akekarat

โพสต์ที่ 4

มีการลงทุนเพิ่มกำลังการผลิตอีกเท่าตัวครับ ถ้าจำไม่ผิด โดยเริ่มเมื่อประมาณเดือนกันยายนปีที่แล้วไม่ทราบเหมือนกันว่าจะเสร็จเมื่อไหร่ ประกอบกับราคาน้ำมันปาล์มลดลงอย่างมากจากต้นปีที่แล้ว ทำให้ทุนหายกำไรหดแบบนี้แหละครับ ผมก็ถืออยู่หน่อยนึง  แล้วดูตามงบการเงินพี่ฉัตรชัยว่าไงครับ ตัวนี้
harry

โพสต์ที่ 5

ผมว่าพี่ฉัตรชัยมาโพสต์แบบนี้ดีมากเลยครับ

ทำให้พวกเราได้คิด ได้เรียนรู้ไปด้วย แล้วพี่ก็มาเฉลยตามข้อมูลที่พี่พบเห็นด้วยนะครับ

จะได้รู้ว่ามันเป็นอย่างไรบ้าง และคิดถูกต้องป่าว
Expecto Patronum!!!!!!
CEO

โพสต์ที่ 6

ผมดูราคารวิ่งขึ้นตั้งนาน
โชคดีที่ไม่ติดกับดักครับ
การซื้อกิจการอาจไม่ใช่การเทคโอเวอร์ และการเทคโอเวอร์ ก็ไม่จำเป็นต้องเข้าซื้อหุ้น..
ล็อคหัวข้อ