รบกวนช่วยกันอ่านกับวิแคะ IRP ทีครับ ข้อมูลมาแล้ว

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
freemind
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

รบกวนช่วยกันอ่านกับวิแคะ IRP ทีครับ ข้อมูลมาแล้ว

โพสต์ที่ 1

คลิกที่ลิงค์นี่เลยครับ

http://www.kimeng.co.th/rdbs/e-letter/2 ... 1T-att.htm
phat

โพสต์ที่ 2

กำไร แนวโน้มเพิ่มขึ้นแต่เราไม่สนใจมาดูงบกระแสเงินสดดีกว่า
เริ่มที่กระแสเงินสดสุทธิใช้ไปในกิจกรรมดำเนินงาน (cfo) มีแนวโน้มลดลงตลอดจนมาติดลบที่ไตรมาศ 1 สรุบบริษัทนี้มีปัญหาสภาพคล่องมาตลอด
1 เก็บเงินลูกหนี้การค้าไม่ได้ ดูจากลูกหนี้การค้าที่เพิ่มขึ้นตลอด และระยะเวลาเก็บหนี้ที่ยาวขึ้น
2. ปัญหาสินค้าคงเหลือ ก็ดูจากสินค้าคงเหลือที่เพิ่มขึ้น และระยะเวลาขายสินค้าที่ยาวขึ้น
คิดว่าเงินที่ได้จากคงเอาไปแก้ปัญหาสภาพคล่องนี่แหละเพราะตอนนี้กระแสเงินสดจากการดำเนินงานติดลบแล้วต้องรีบหาเงินมาอุดด่วน
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 3

1 เก็บเงินลูกหนี้การค้าไม่ได้ ดูจากลูกหนี้การค้าที่เพิ่มขึ้นตลอด และระยะเวลาเก็บหนี้ที่ยาวขึ้น
บริษัทในตลาดอะไรน๊าที่เป็นลูกค้า IRP ฮิฮิ
Impossible is Nothing
ภาพประจำตัวสมาชิก
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 4

กำไร แนวโน้มเพิ่มขึ้นแต่เราไม่สนใจมาดูงบกระแสเงินสดดีกว่า
เริ่มที่กระแสเงินสดสุทธิใช้ไปในกิจกรรมดำเนินงาน (cfo) มีแนวโน้มลดลงตลอดจนมาติดลบที่ไตรมาศ 1 สรุบบริษัทนี้มีปัญหาสภาพคล่องมาตลอด
2. ปัญหาสินค้าคงเหลือ ก็ดูจากสินค้าคงเหลือที่เพิ่มขึ้น และระยะเวลาขายสินค้าที่ยาวขึ้น
คิดว่าเงินที่ได้จากคงเอาไปแก้ปัญหาสภาพคล่องนี่แหละเพราะตอนนี้กระแสเงินสดจากการดำเนินงานติดลบแล้วต้องรีบหาเงินมาอุดด่วน
ผมว่ายังสรุปไม่ได้นะว่าเขาเก็บเงินลูกค้าไม่ได้ เพราะเขาก็ไม่มีการตั้งค่าเผื่อหนี้สงสัยจะสูญ และผมอ่านดูยังหาในส่วนอายุลูกหนี้ค้างชำระไม่เจอ(ถ้ามีแล้วค่อยมาสรุปกัน จะดีกว่า)
ผมว่าในส่วนที่กระแสเงินสดติดลบ เกิดจาก
1.สต๊อกสินค้ามากขึ้น เพราะยอดขายมากขึ้น และ
2.ลูกหนี้มากขึ้น จากการที่ความต้องการของขวดPETในตลาดมีสูงขึ้นมาก(อาจเป็นเพราะชาเขียวส่วนหนึ่ง) ทำให้กระแสเงินสดติดลบได้
ถ้าเป็นผม ถ้ามีลูกค้ามายื่นกำไรให้ถึงที่ มีเงินสดเหลือเท่าไหร่ผมก็ใส่เกียร์5เหมือนกันครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
freemind

ลูกค้าหลักที่ว่าคือ SSC เสริมสุข

โพสต์ที่ 5

ไม่น่าจะมีปัญหาเบี้ยวหรือช้านะคับ
freemind

โพสต์ที่ 6

ลูกค้าหลักที่ว่าคือ SSC เสริมสุข ไม่น่าจะมีปัญหาเบี้ยวหรือช้านะคับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 7

ลูกค้าหลักที่ว่าคือ SSC เสริมสุข ไม่น่าจะมีปัญหาเบี้ยวหรือช้านะคับ
ไม่ใช่เสริมสุขครับ เพราะเสริมสุขเป็นหุ้นส่วนหนึ่งในบ.ที่อยู่ในIRP น่าจะไปอยู่ส่วนของลูกหนี้บริษัทที่เกี่ยวข้องกัน
ดูจากรายได้ปี2547 ส่งออก72%ครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
Monet

โพสต์ที่ 8

คุ้นๆ ว่า PTL เป็นลูกค้า IRP ใช่มั้ยครับ
บทที่หนึ่ง "ทำงานหาเงิน"
Mr. Big
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 9

ดู underwriter ซะก่อน พะยี่ห้อมาแต่ไกล ผมก็มีนะ IRP ยังเสียวๆ อยู่เลยว่าจะเปิดเท่าไหร่พรุ่งนี้
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 10

Monet เขียน:คุ้นๆ ว่า PTL เป็นลูกค้า IRP ใช่มั้ยครับ
ใช่แล้วครับ แต่คิดเป็นกี่ % คงต้องดูกันอีกที
Impossible is Nothing
ล็อคหัวข้อ