ใครลงทุนในหุ้นกลุ่มประกันชีวิตบางครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
teetotal2521
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ใครลงทุนในหุ้นกลุ่มประกันชีวิตบางครับ

โพสต์ที่ 1

พี่ๆ คิดว่า หุ้นกลุ่มประกันน่าสนใจไหมครับ
สำหรับการถือกินเงินปันผลระยะยาวมี
และมีตัวไหนแนะนำบ้างครับ

ผมมี ayud safe tip อยู่
หุ้นกลุ่มประกัน บางตัว มีการลงทุนในหุ้นเยอะ
แต่เวลาราคาหุ้นขึ้นก็ไม่ค่อยขึ้นตาม
บางตัว เงินฝากก็เยอะ ถ้า ดอกเบี้ยขึ้น น่าจะได้ประโยชน์
เวลาตก ก็ไม่ค่อยตก โดยเฉพาะ safe

ถ้าตอนนี้ คิดจะซื้อ safe เพิ่ม พี่ๆ ว่ายังไงครับ
กะว่า จะถือ กินปันผล แทนเงินฝากครับ
jaychou

โพสต์ที่ 2

ที่ SAFE ไม่ตก เพราะมีรายใหญ่คอยซื้ออยู่

ที่ราคา 25 บาท มีคนรอประมาณ 20000 หุ้นทุกวันเลย

ขายให้หมด ก็มีมาซื้อใหม่ .... หมูจะหมดเล้าแร้วววววววว

เจ็บใจ
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 3

กลุ่มนี้เป็นพวกเรือเกลือ
เพราะว่า ธุรกิจนี้มันเป็นธุรกิจในจัดการด้านความเสี่ยง
โดนคิดว่า เหตุการณ์ที่จะเกิดนั้นเป็นเท่าไร
ดูจากสถิติการเกิด เอามาคำนวณหาเบี้ยประกันภัย

ดูจากโครงสร้างของธุรกิจนั้น ประกอบด้วย รถยนต์ เรือ อัคคีภัย และเบ็ดเตร็ด

การได้มาของเบี้ยประกันภัย มาจาก ตัวแทนประเภทประกันวินาศภัย นายหน้าประเภทวินาศภัย และบริษัทนายหน้าประกันภัย (จัดตั้งในรูปของห้างหุ้นส่วนหรือบริษัท หรืออาจจะเป็นธนาคารก็ได้)

ส่วนเบี้ยที่ได้นั้น มีการแบ่งให้แก่คนที่หาผู้เอาประกันภัยมาให้ ในสัดส่วนที่เหมาะสม

ส่วนเบี้ยที่เหลือ สามารถลงทุนในพันธบัตรรัฐบาล หุ้นในตลาดหลักทรัพย์ หุ้นกู้ ตาม พรบ.ที่กำหนดไว้ โดนมีหน่วยงานคือ กรมการประกันภัย กระทรวงพาณิชย์ นั้นคอยเช็ดสภาพคล่อง ตรวจโรคให้

โดนปกติกลุ่มประกันภัย นั้นตอนแรกบริษัทจะขายทุนเนื่องจาก มีผู้ประกันภัยน้อย แต่พอไปได้ซัก 5-6 ปี ก็เริ่มกำไร คราวนี้ต้องดูที่บริการว่าบริการใครดีกว่ากัน

ในปัจจุบัน ธุรกิจนี้เริ่มแข่งขันกันเรื่องของเบี้ยประกันภัย โดนจะเห็นได้ว่า พักนี้มีโฆษณาของกลุ่มประกันภัยยิงออกมาทุกสื่อเลย แสดงว่าต้องการขยายฐานลูกค้าให้มากขึ้น

จุดที่ต้องระวังคือ เรื่องการเปิดเสรีการทำประกันภัย ในไม่ช้านี้จะมีบริษัทต่างชาติมาทำมาหากินในธุรกิจนี้มากขึ้น

สุดท้าย ที่เคยบอกไป นิตยการการเงินการธนาคาร ได้ลงไว้ว่า กลุ่มประกันภัย ปีนี้ทั้งกลุ่มโต 23% ในช่วงQ1/2548 ลองพิจารณาดูล่ะกัน

เรือเกลือจริงๆๆพวกนี้ ถ้าเก็บต้องหาไหมาฝังดินไว้ แล้วสิบปีค่อยมาเปิดไห
จะได้พบกับไข่ห่านทองคำหรือเปล่าล่ะนั้น
:)
ภาพประจำตัวสมาชิก
worapong
ผู้ติดตาม: 2

ผมมี tip กะ scnyl ครับ

โพสต์ที่ 4

tip นี่กะว่าถ้ามีกำไรพอสมควรก็จะขายครับ ส่วน scnyl กะจะถือยาวครับ
คลายเครียด
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 5

เจ็บใจเหมือนกับคุณนักดูดาว
โยนหินถามทางไป สี่หมื่น หายเกลี้ยง
กะจะชอร์ตอเกนส์พอร์ตซะหน่อย
:cry: :evil: :( :( :( :(

ยังดี ยังเหลืออีก สองแสนฝ่าๆ
:\/: :\/::\/: :\/: :\/: :\/::\/: :\/: :\/: :\/::\/: :\/: :\/: :\/::\/: :\/:
Heroine

โพสต์ที่ 6

SAFE AYUD และ TIP เป็นประกันภัย (วินาศภัย) ทั้งนั้นนี่คะ
โลกมายา...ดินแดนที่ต้องใส่หน้ากากคุยกัน
เหนื่อยค่ะ! อยากหยุดพักการแสดงสิ่งที่ฝืนกับการเป็นตัวของตัวเอง

ล้มหาย ..ยังไม่ตายจาก
mrdew

โพสต์ที่ 7

แล้ว THRE ล่ะครับ เห็นว่าไงครับ :P
ต.หยวนเปียว
ผู้ติดตาม: 1

Re: ผมมี tip กะ scnyl ครับ

โพสต์ที่ 8

worapong เขียน:ส่วน scnyl กะจะถือยาวครับ
อยากทราบเหตุผล ทำไมคุณworapongถึงชอบตัวนี้ครับ
:D
jaychou

โพสต์ที่ 9

ไทยรีแพงครับ ไม่รู้จะซื้อไปทำไมราคานี้

เฮียคลายเครียด ...มีอำนาจขายนำแล้วไม่ยอมใช้ ชอร์ตอะเก้นส์พอร์ตไม่สำเร็จนา :lovl:
buglife

โพสต์ที่ 10

ขายเลยๆ วันไหนจะขายบอกด้วยค้าบ :lovl: :lovl: :lovl: ล้อเล่น
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 11

//man เข้ามาดู
คลายเครียด

โพสต์ที่ 12

ส่งซิกเป็นจงหวุ่นดีกว่า ฮาๆๆๆ

看 星 先 生

龜 仔 命 先 生

多 謝 你 們 的 好 語

但 是 我 不 可 以

不 三 不 四 出 賣 我 的 股 票

非 常 冒 險 啦

:lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl:
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 13

ซิกของเฮียคค.แปลได้ดังนี้
Looked star gentleman the turtle young assigns gentleman many thanks
your good language
But I may not dubiously betray me the stock
Extremely take risks
คลายเครียด

โพสต์ที่ 14

โอ้โฮ ผู้พันซิกกี้
แปลแบบ friendship แปลว่า เรื่อเพื่อนเลยนะ
:lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl:
jaychou

โพสต์ที่ 15

ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ผู้พันซิกกี้ .. เรียนภาษาจีนมาจากสำนักเดียวกับผม แหงๆ

:lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl:
CK

โพสต์ที่ 16

:oops:
dingding

โพสต์ที่ 17

นดด. เซียงเซิน
ต. เซียนเซิน
ขอบคุณ...ท่านทั้งสอง (เรื่องไรไม่รู้)
ฉันไม่ได้.....
อย่าซี๊ซั๊ว.....ตั๋ว.....ของฉัน
มันเสี่ยงมากนา.....

แปลออกมามั่วแบบนี้อ่ะค่ะ :oops:
คลายเครียด

โพสต์ที่ 18

:lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl:

"เรือเพื่อน" ลอยมาอีกลำแล้ว คุณติงติง
ยังไปนวดหน้าเด้งอยู่เปล่า :lol: :lol: :lol:

看 星 先 生
คั่น ชิง เซียน เซินเซิน
คุณนักดูดาว

龜 仔 命 先 生
กู จื่อ หมิน เซี่ยน เซิน
คุณบั๊กไลฟ์

多 謝 你 們 的 好 語
ตัว เซี่ย หนี่ เหมิน เตอ เห่า อวี่
ขอบคุณคำอวยพรของพวกคุณ

但 是 我 不 可 以
ตั้น ซื่อ อั่ว ปู้ เขอ อี
แต่ว่าผมไม่สามารถ

不 三 不 四 出 賣 我 的 股 票
ปุ้ ซัน ปู่ ซื่อ ชู เหม่ย อั่ว เตอ กู่ เพียว
ขายหุ้นของผมแบบเดาสุ่ม

非 常 冒 險 啦
เฟย ฉั่ง เหมา เสี้ยน ลา
อันตรายมากจ้า
CK

โพสต์ที่ 19

:rofl: สำนัก world lingo ช่างแปลได้ร้ายกาจเหลือเกิน ไม่ใกล้ความจริงเลย :rofl:

ขอบคุณครับ
dingding

โพสต์ที่ 20

:rofl: :rofl: :rofl:
เขียนไรไปเนี่ย เรา....
ถ้าเฮียอ่านออกเสียง ก็พอจะเข้าใจได้ค่ะ เพราะอ่านตัวจีนเก่าม่ายค่อยออก
เขาสอนมาแต่ตัวย่อ :| :| :|
แถมลืมหมดแล้ว ครูก็ไม่คืนตังให้ซะด้วยสิ

不 三 不 四 <------ เหมือนภาษาแต้จิ๋ว อึ่มซา อึ่มสี่ :B

ยังไปนวดอยู่ค่ะเฮีย ซื้อชุดนึงฝากไว้ที่ร้าน
แล้วก็พาแม่ พาน้องสาว พาเพื่อนไปนวด
สนุกดีค่ะ :mrgreen:
CK

โพสต์ที่ 21

แปลว่าการตลาดของ OCC ได้ผล

แต่หน้าคุณติงๆ รู้สึกจะดำไปซีกนึงนะ :rofl:
worapong

ตอบคุณหยวนเปียวครับ

โพสต์ที่ 22

ผมมั่นใจเอาเองแบบคนไม่ค่อยมีความรู้นะครับ ถูกผิดยังงัยช่วยชี้แนะด้วย เริ่มจากนึกถึงคำพูดของปีเตอร์ ลินช์ว่า ให้หัดสังเกตรอบๆตัวเราดูว่ามีการเปลี่ยนแปลงอะไรใหญ่ๆบ้างมั๊ย ผมมองมามองไปก็เห็นว่าแบงค์ไทยพาณิชย์เค้าโฆษณาขายประกันซะโจ่งแจ้งขนาดนั้น ผมคิดว่าหลายคนคงเห็น ทีนี้ผมก็กลับมาดูว่าจากเดิม scnyl เค้ามีแค่ไม่กี่สิบสาขา กลายเป็น500กว่าสาขาทันที อันนี้ของต้องขายดีขึ้นแน่เพราะไม่มีต้นทุนเพิ่มด้วย ผมก็เดินเข้าไปในแบงค์พนักงานเค้าก็ถามว่าทำประกันแล้วยัง แบบว่าตั้งใจขายมาก วันศุกร์นี่ใส่เสื้อนิวยอร์กไลฟ์กันเลย จากนั้นก็เริ่มดูผลประกอบการ จากเบี้ยปีแรก300ล้าน กลายเป็น 4000 ล้าน แสดงว่าขายดีขึ้นจริงๆ แต่กำไรยังไม่เริ่มกระโดดเพราะประกันชีวิตนี่ บริษัทประกันต้องจ่ายค่าคอมสูงในปีแรกๆ เอาแบบตัวเลขเฉลี่ยๆ ปีแรก30% ปีสอง 10% 5% 1% อะไรประมาณนี้แหละครับ ผมก็อ่านหนังสือเจอว่าปีที่แล้วเสียค่าคอมให้SCB พันล้านเลยคุณหญิงชฎายิ้มแก้มปริ ถ้าอีก 5 ปีไม่ต้องเสียตรงนี้ละ น่าจะมีกำไรเพิ่มอีกพันล้านเลย หรือถ้าได้แค่ครึ่งเดียวก็500ล้านแล้ว แล้วผมก็เหลือบเห็นว่าทาง scb ก็คงคิดว่าหวังค่าคอมมันเหนื่อยทุกปี แต่ถ้าถือหุ้นก็มีกำไรตลอด เลยซื้อหุ้นscnyl เพิ่มแถวๆ 30 บาท เค้ามีข้อมูลภายในมากกว่าผมแน่ รู้แผนต่างๆในอนาคตหมดแล้ว แถมมีนักวิเคราะห์เป็นกองทัพ ผู้นำก็เป็นคนเก่งและดี คงพลาดยาก เรื่องvaluation ผมคิดง่ายๆนะครับว่า ถ้าscnyl มีเบี้ยปีแรกเท่าเดิมไปตลอด10ปี ไม่เพิ่มเลย ในปีที่10 scnyl น่าจะมี asset ประมาณ 150000 ล้าน ผมก็ไปแอบดูบริษัทใหญ่ๆอย่าง AIA เค้ามี ROA 3-7% คิดว่าคงขึ้นกับการเปลี่ยนแปลงราคาพันธบัตรที่ถืออยู่ ผมก็เลยคิดว่า ถ้า scnyl mature แล้ว น่าจะมี กำไร4500 ถึง 10500 ล้านบาท ถ้า p/e 10 เท่า ก็ต้องมี market cap 45000 - 105000 ล้านบาท ปัจจุบันแค่ 1500 ล้านเองครับ อ้อเกือบลืมไปผมเหลือบไปเห็นผู้ถือหุ้นใหญ่รายหนึ่งคือลุงโกศล ผมก็ยิ่งสนใจครับ เพราะแกฉลาดเอามากๆ มีเหตุผล มีประสบการณ์สูงด้วย ถึงแกจะจากไปแล้วก็ยังเป็นนักลงทุนในดวงใจของผมเสมอครับ ถูกผิดตรงไหนช่วยแนะนำด้วยครับ
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 23

ขอบคุณครับคุณวรพงศ์ ที่มาตอบ :D
บัตรสนเท่ห์ที่ทำให้มามองหุ้นตัวนี้ก็จากหุ้นในพอร์ตลุงโกศล
แต่ผมรู้น้อยมากจนไม่ได้ดิ้นรนซื้อเท่าไหร่ และตัวนี้ซื้อยากมาก
เคยพยายามซื้อแล้วไม่ได้ จากนั้นก็หมดความสนใจไป
เพิ่งจะมาสะดุดที่คุณวรพงศ์พูดถึง
ยินดีที่ได้รู้จักครับ :D
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
jaychou

โพสต์ที่ 24

ถ้า SCB ได้ค่าคอม 1000 ล้านจริง ตอนนี้ SCB น่าจะกำไรเกินทุนจาก SCNYL ไปแล้วครับ
เพราะทุนจดทะเบียนแค่ 665 ล้านบาทเอง การรับค่าคอมน่าจะเป็นกอบเป็นกำกว่าการรอรับปันผลจากการถือหุ้น SCNYL ที่ยังขาดทุนสะสมอีกมาก

ในความเห็นผม ผู้ถือหุ้นรายย่อยเสียเปรียบมากครับ
worapong

คุณหยวนเปียวช่วยแนะนำผมบ้างนะครับ

โพสต์ที่ 25

คือว่าผมนะมือใหม่ครับ ยังไม่ค่อยมีประสบการณ์ ก็คิดไปตามเรื่อง อยากให้คุณหยวนเปียวและพี่ๆในเวบนี้ช่วยลองศึกษาและวิเคราะห์ดู แล้วมาแนะนำผมหน่อยครับ ทั้งด้านบวกและลบ ผมค่อนข้างจะคิดนอกกรอบของ vi ไปบ้าง เพราะถ้าดู P/E P/bv dividend Yield ตัวนี้ตกหมดเลย แต่ที่ซื้อนี่มันค่อนข้างมาจากสามัญสำนึกมากๆ เพราะเพี่อนๆหลายๆคนก็ซื้อประกันที่scb เค้าก็บอกว่าซื้อเพราะเห็นประโยชน์ ไม่ได้โดนจี้เหมือนซื้อจากตัวแทน แล้วก็มีเงินเก็บที่ฝากแบงค์อยู่เมื่อเทียบผลตอบแทนที่ได้รับจากประกันแล้วก็คิดว่าซื้อประกันดีกว่า เมื่อมองดูคนไทยส่วนใหญ่ยังไม่มีประกันชีวิตกันเลย เลยคิดว่าตลาดคงยังไม่อิ่มตัวยังเติบโตได้อีกมาก และยิ่งทางscb ค่อนข้างผลักดันการขายประกันเต็มที่ เมื่อเทียบกับแบงค์อื่นๆ แถมได้คุณกรรณิกา ชลิตอาภรณ์ มือหนึ่งรีเทลมาช่วยแล้ว ผมว่าแบงค์อื่นยังตามหลายขุม แม้แต่bbl kbank ก็ยังค่อนข้างช้าอยู่ แต่มุมมองผมก็ค่อนข้างบวกมากไปหน่อย มันก็คล้ายๆกับเวลาที่เราเจอสาวสวยคนนึง แล้วเราก็ชอบเค้ามากเลย จนมองข้ามข้อเสียบางอย่างไป ยังงัยก็ช่วยแนะนำบ้างนะครับ โดยเฉพาะด้านไม่ดีของscnyl ครับ ถือว่าช่วยสอนvi น้องใหม่นะครับ :twisted: :twisted: :twisted:
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 26

ประกันชีวิต ปีแรกที่ทำประกัน คนขายแบ่งกับบริษัท50/50
เห็นเพื่อนเล่าให้ฟัง
ปีต่อไป20-30แล้วแต่บริษัทครับ

ผมก็เคยคาดหวังแบบนี้เหมือนกัน
ว่าถ้าแบ๊งค์ถือหุ้นใหญ่แล้วจะทำให้บริษัทที่ตัวเองถือหุ้นดีขึ้น

แต่มันไม่ได้เป็นตามที่เราคิดครับ มานแล้วแต่ผู้บริหาร
ผมซื้อTIC และถือจนทุกวันนี้ซื้อแบบไม่ขาย
จนหุ้นหมดสภาพคล่อง
ก็คิดอย่างที่ว่ากัน คือเมื่อก่อนไทยทนุถือหุ้นใหญ่
แบ๊งค์ขายให้น่าจะนับสาขากันไม่ไหว
ตอนนี้ทหารไทยมาถือหุ้นใหญ่
นี่เท่ากับ2แบ๊งค์รวมกันต้องนับเข้าไปอีก
เหตุการก็ไม่มีทีท่าว่าจะดีขึ้นเลยเรื่องผลประกอบการ
ก็ในเมื่อพนักงานแบ๊งค์

ไปซื้อที่อื่นจะทำกันอย่างไร(ผู้ถือหุ้นคิด)

กรณีอย่างนี้ คงต้องฝากไว้กับผู้บริหารที่ถือหุ้นใหญ่ว่าจะทำได้ดีแค่ไหน :mrgreen:

แล้วบริษัทประกันปีนี้ยอดขายจะเพิ่ม กำไรจะลด
ลดในส่วนที่มีพอท์ตลงทุนในหลักทรัพย์ภาพรวมกำไรลด ยอดขายเพิ่ม :mrgreen:
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 27

ผมก็มือไม่เก่า ใหม่เสมอครับ :D
ผมอ่านแล้วชื่นชมการคิดของคุณวรพงศ์
และผมไม่ได้ทักท้วง เพราะผมเชื่อในสามัญสำนึกของคุณวรพงศ์
อีกทั้งผมรู้และศึกษาหุ้นตัวนี้น้อยมากๆๆ
ผมต่างหากต้องขอความเห็น และเรียนรู้จากคุณวรพงศ์

ข้อเสียคงมีกันทุกบริษัท มากบ้างน้อยบ้าง
อยู่ที่ว่าข้อเสียนั้นขัดขวางจนทำให้เราไม่ได้สิ่งที่เราต้องการในหุ้นตัวนี้
"อย่าเพิ่งเดาว่าใครแก้ผ้าว่าน้ำ หากน้ำยังไม่ลด" วอเรน บัฟเฟต
ผมเองวิตก และเดาผิดไปก่อนหลายครั้ง จนน่าเสียใจกว่า
ผลร้ายนั้นเปิดเผยแล้วเราได้รับความเสียหายนั้นซะอีก

เรารักแล้ว ต้องเชื่อใจกัน
สิ่งไม่ดีของหุ้นตัวนี้ ก็ไม่มีสภาพคล่อง
เราจะรักไปจนตาย และไม่สนการคืนค่าสินสอดทองมั่น
หากเราคิดถูกก็คุ้มค่าในการลงทุน

ผมเองก็ถือหุ้นที่จะออกจากตลาดลอมมะล่อหลายตัว
ส่วนข้อไม่ดีอื่นๆของหุ้นตัวนี้ ลองอ่านมุมมองของพี่เจโชวข้างบน
(พี่ปรัชญามาให้ความรู้ ขอบคุณครับ):D
ล็อคหัวข้อ