TCJ

แหล่งรวบรวมข้อมูลของหุ้นต่างๆ All for one, one for all
(ข้อมูลตั้งแต่ก่อตั้งเว็บ จนถึง 30 กันยายน 2555 ห้องนี้อ่านได้อย่างเดียวไม่สามารถ post ได้)
adrenaline
Verified User

Re: TCJ

Posts by adrenaline » Thu Sep 27, 2012 7:15 pm

SinghaPT wrote:http://www.jobth.com/searchjobbycom.php?gid=0000052201

รับคนมากขนาดนี้ไม่รู้ว่าควรจะตีความอย่างไรดีครับ

ยังไม่หมดเวลา ก่อน 1 ต.ค. แอบมาเม้าส์ต่อ
รับคนเยอะ แปลว่า ขยายวานเยอะมาก หรือ ไม่ก็ คนเก่าทนไม่ไหว ลาออกกันหมด
เลยต้องหาคนใหม่มังครับ แฮ่ (หวังว่าแบบแรกนะ)

"กาละฟ้า ชัยภูมิดิน ประชาเกื้อหนุน"
Timing - Fundamental - Capital
from "THE RAVAGES OF TIME"

lb

Posts by lb » Thu Sep 27, 2012 9:09 pm

สมาชิกที่ไม่ได้สมัครสมาชิกสมาคมใหม่ จะยังสามารถเข้าอ่านได้ทุกห้อง

ยกเว้นการโพสต์และอ่านเนื้อหาในห้องร้อยคนร้อยหุ้นที่โพสต์หลังวันที่ 1 ตุลาคม 2555

Try to find a  good company.

adrenaline

Posts by adrenaline » Fri Sep 28, 2012 1:22 am

lb wrote:สมาชิกที่ไม่ได้สมัครสมาชิกสมาคมใหม่ จะยังสามารถเข้าอ่านได้ทุกห้อง

ยกเว้นการโพสต์และอ่านเนื้อหาในห้องร้อยคนร้อยหุ้นที่โพสต์หลังวันที่ 1 ตุลาคม 2555
รับทราบครับพี่ ผมก็คงไม่สมัครแหละ เคยพูดไว้แล้ว
ยกเว้นเกิดปาฏิหาริย์
ผมจะรีบไปสมัครโดยไม่รอช้า เพราะลั่นวาจาไว้ ขำขำครับ

"กาละฟ้า ชัยภูมิดิน ประชาเกื้อหนุน"
Timing - Fundamental - Capital

dome@perth
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Posts by dome@perth » Fri Sep 28, 2012 7:26 am

chatchai wrote: คุณ lb เริ่มเข้าเวบมาตั้งแต่ปี 08 ถึงตอนนี้ก็เป็นเวลา 4 ปีแล้วที่คุณ lb เข้ามาพูดคุยศึกษาหาข้อมูล หาความรู้ เพื่อนำไปเพิ่มพูนฐานะส่วนตัวของคุณ โดยที่ไม่เสียค่าบริการใดๆเลย

ซึ่งเวบก็คงไม่สามารถอยู่ได้อย่างเป็นระเบียบเรียบร้อยให้คุณได้ใช้ประโยชน์ ถ้าปราศจากผู้คนที่คอยทำงานดูแล โดยที่ไม่มีรายได้อะไรตอบแทนเลย อีกทั้งยังต้องเสียค่าใช้จ่ายส่วนตัวในการทำงานอีกต่างหาก

และถึงแม้ตอนนี้จะมีการจัดตั้งเป็นสมาคมเรียบร้อยแล้ว ทีมงานที่เข้ามาช่วยงานสมาคมในด้านต่างๆก็ยังคงทำงานแบบจิตอาสา ไม่มีรายได้ ไม่มีเบี้ยประชุม แต่ต้องเสียค่าใช้จ่ายส่วนตัว และเวลาส่วนตัว

เพื่อนๆสมาชิกหลายๆคนก็คงเห็นการเปลี่ยนแปลงที่เป็นรูปธรรมในทางที่ดีขึ้น เมื่อมีการจัดตั้งเป็นสมาคม มีรายการโทรทัศน์ มีการจัดอบรมสัมมนา และอื่นๆที่จะมีตามมาอีกมาก

หลังเป็นสมาคมแล้ว ทีมงานเหนื่อยมากขึ้น มีงานรับผิดชอบมากขึ้น ต้องเสียสละเวลาส่วนตัวมากขึ้น

ทีมงานบางคนบอกว่า เราจะเหนื่อยเพื่ออะไร ทำสมาคมไปเพื่ออะไร

เพื่อทำให้คนที่เราไม่รู้จักรวยขึ้นแค่นั่นหรือ

แต่ที่แน่ๆ คงไม่ใช่ให้คนบางคนมาเหน็บแหนม
ช่วยๆกันครับเงินก็ไม่ได้มากทายอะไร ขั้นตอนการสมัครก็ไม่ได้ยากอะไร
เวปจะอยู่ได้ก็ด้วยสมาชิกช่วยกันครับ

หากใครมีล็อคอินมากว่าหนึ่ง user name ต้องเลือกแล้วครับ
ต่อไปจะได้ไม่มี ชงเองกินเอง อันตรายต่อ มือใหม่ๆครับ

"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง ความมั่งคั่งอย่างถาวร
มันมาจาก ความขยัน ไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"

No.8

Posts by No.8 » Fri Sep 28, 2012 9:32 am

ผมติดตามตัวนี้มาประมาณปีนึงแล้ว เป็นหุ้นที่มีติดพอร์ตนานที่สุดตัวนึงเลย ไม่นับตัวที่ยังลงจากดอยไม่ได้
เป็นตัวเดียวที่ผมอ่านรายงานประจำปี ส่วนบริษัทอื่น ๆ ที่มีอยู่ในพอร์ต อ่านแบบผ่าน ๆ
อาจเป็นเพราะผมคุ้นเคยกับสินค้าที่ TCJ ขายหรือให้บริการอยู่ จึงสนใจมากหน่อย (แต่ไม่ได้ใช้ตรงจาก TCJ นะ)

จึงอยากขอสรุปความเห็น และความรู้สึกส่วนตัว และแอบเชียร์ในโอกาสครบรอบหนึ่งปีหน่อยนะครับ
แต่ใครเพิ่งสนใจตัวนี้ต้องศึกษาดี ๆ ก่อนน๊า

1. หุ้นตัวนี้ผมซื้อ ๆ ขายๆ / เข้าๆ ออกๆ ประมาณ 2-3 รอบ ขาย Low ซื้อกลับ High กว่าเดิมตลอด สุดท้ายตอนนี้นับหุ้นไปมา ปรากฏว่ามีเท่าเดิม แต่ต้นทุนสูงกว่าตอนเข้าซื้อครั้งแรกเยอะ ตอนนี้เขียวอ่อน ๆ อยู่ แม้จะมีหุ้นไม่มากนัก แต่ถ้ายังถือต่อจะพยายามไม่ซื้อ ไม่ขายมันแล้ว :wall: :wall:

2. จุดเริ่มต้นของการ Turn Around ตัวนี้อยู่ที่การที่บริษัท Write Off ค่าความนิยมของ Toyo ไปเมื่อ 2-3 ปีก่อน ซึ่งในปีนั้นบริษัท ขาดทุนร้อยกว่าล้านบาท ต่อเนื่องด้วยการเพิ่มทุน/แจกวอร์ปีที่แล้ว แต่ก็อย่างว่าราคาหุ้นไม่ตอบสนองเท่าไหร่ ก็ต้องระมัดระวังมากขึ้นว่าอาจจะมีอะไรบางอย่างที่เรายังไม่รู้อีก :roll: :roll:

3. โดยธุรกิจของ TCJ ตอนนี้ผมคิดว่า OK โดยเฉพาะ Connection ต่าง ๆ ที่บริษัท/ผู้บริหารมีในวงการ น่าจะทำให้บริษัทฯ มีรายได้เติบโตต่อเนื่องไปอีกหลายปี หากไม่เกิดวิกฤตอะไรทั้งในและต่างประเทศขึ้นมาก่อน :) :)

4. ตอนนี้หลายอุตสาหกรรมขาดแคลนแรงงานมาก แม้ค่าแรงจะอยู่ที่ 300 บาทแล้วก็ตาม มันทำให้หลายโรงงานตอนนี้พยายามปรับปรุง/เปลี่ยนแปลง หาวิธีใช้คนงานให้น้อยที่สุด โดยลงทุนเสริมเครื่องไม้เครื่องมือ เครื่องจักร เครื่องทุนแรงต่าง ๆ ซึ่ง TCJ น่าจะได้อนิสงค์บ้างตามสมควร :P :P

5. จริง ๆ ผมเป็นผู้ใช้ท่อแสตนเลสอยู่บ้าง เพราะอยู่ในธุรกิจอาหารประเภทหนึ่ง จำได้ว่าหลายปีก่อนต้องใช้ท่อแสตนเลส (หลายร้อยท่อเหมือนกัน) เพื่อจะสร้างเครื่อง EVAPORATOR/เครื่องระเหยน้ำ ก็เช็คราคาไปหลายที่ แต่ราคาตกลงกันไม่ได้ ทำให้ผมต้องนำเข้ามาเองจากต่างประเทศเพราะราคาถูกกว่า/คุ้มกว่าในเกรดและสเปกท่อเดียวกัน ตอนนำเข้าครั้งนั้นก็กลัวเรื่องคุณภาพเหมือนกัน ต้องขอใบรับรองนั่น/โน้น/นี่ หลายอย่าง แต่ทุกอย่างก็ผ่านไปด้วยดี ดังนั้นผมคิดว่าคู่แข่งที่สำคัญของ Toyo ก็คือสินค้าจากต่างประเทศซึ่งมีราคาที่ถูกกว่า แต่ผมคิดว่า TCJ ก็ยังมีช่องว่างให้เล่นนะ โดยการเป็นตัวแทนนำเข้าท่อแสตนเลสจากต่างประเทศมาขายในเมืองไทยด้วย โดยท่อนำเข้าไปเล่นในตลาดล่างแทน ในขณะที่ Toyo ก็เน้นไปที่ตลาด Hi-grade ทั้งนี้ต้องไม่กระทบตลาดหลักของ Toyo ถ้าเป็นอย่างนั้นได้ TCJ/Toyo ก็จะ Cover ตลาดท่อแสตนเลสได้ทุกกลุ่ม ไม่แน่ใจว่า Metal Trading ของบริษัท มีการทำนำเข้าท่อแสตนเลสด้วยหรือเปล่า หรือถ้าไม่ได้ทำ อาจมี Conflict of Interest อย่างใดอย่างหนึ่งก็ได้ :roll: :roll:

6. ที่โรงงานผม มี Forklift ใช้อยู่ 8 คัน แต่เป็น Toyota/Nichiyu หมด ไม่เคยใช้รถจากเยอรมันเลย แต่ถ้ามี Service Team ดี ๆ ในอนาคตก็อาจจะลองดู :wink: :wink:

7. ข้อควรระวัง และต้องตรวจสอบก็คือ เรื่องธรรมาภิบาล เพราะกลุ่มผู้บริหารมีธุรกิจที่คาบเกี่ยวกันหลายอย่างแต่ไม่อยู่ใน TCJ เช่น บริษัทเอเชีย เครน หรือ บางกอกอ๊อกชั่นเนียร์ ผมไม่แน่ใจว่า 2 บริษัทนั้นเกี่ยวข้องกับ TCJ มากน้อยแค่ไหน แต่ดูเหมือนเจ้าของจะนามสกุลเดียวกับผู้บริหาร :roll: :roll:

8. บริษัท มีเงินกู้/ให้กู้ ระหว่างกันพอสมควร รายการนี้/ตอนนี้ยัง OK เพราะดอกเบี้ยที่คิดระหว่างกันอยู่ในราคาตลาด และขณะนี้ทุกส่วนธุรกิจมีกำไร รายการนี้/ตอนนี้ อาจเป็นผลดีมากกว่าเสีย เพราะทั้งบริษัท ที่จ่าย/รับดอกเบี้ยก็อยู่ในกลุ่ม TCJ (แทนที่จะไปเสียดอกเบี้ยให้กับคนนอก หรือธนาคาร) ผลประโยชน์ก็ยังอยู่กับผู้ถือหุ้นบริษัทอยู่ :8) :8)

9. ปีที่แล้วบริษัทฯ ไม่จ่ายปันผล ความรู้สึกคงเหมือนตอนเด็ก ๆ ไปโรงเรียนและมีปมด้อย ไปยืนหน้าร้านขนม เพื่อนๆ มีตังค์ซื้อขนมกัน (เพราะบริษัทอื่นจ่ายปันผลปกติ) แต่เราควักกระเป๋าออกมาแล้วไม่มีตังค์ อดกินขนม เพราะผู้ปกครองไม่จ่ายปันผลให้ :'O :'O

10. ราคาที่ซื้อหุ้นตัวนี้ ในความรู้สึกผม มีข้อดีคือราคายังไม่แรงเกินไป ทำให้เราสามารถค่อย ๆ เก็บ ในราคาต่ำ ๆ ได้พอสมควร แต่ข้อเสียก็คือ ทำไมมันอืดจังฟร่ะ (โดยเฉพาะหลังจากเราซื้อจนเงินหมดแล้ว) :wall: :wall:

11. อย่างที่เคยบอก ถ้าเราผ่านแรงกดดันจากจ้าวที่จ้าวทางได้ ไปประชุมผู้ถือหุ้นกัน จะไปถามบริษัทฯ ว่า
- ปีนี้จะจ่ายปันผลมั๊ย (จ่าย/ไม่จ่าย คงรู้ก่อนวันประชุมแล้วล่ะ)
- จะแตกพาร์หรือเปล่า
- และ จะบอกบริษัทว่าควรปรับปรุง Website ได้แล้ว :evil: :evil:

12. ผมก็ภาวนาให้ราคามันยืนให้ได้ 2 หลักซะที คุณ adrenaline จะได้มาสมัครสมาชิก ThaiVI ส่วนสิ่งศักดิ์สิทธิ์เราก็ควรจะเอา ซาร์แซ/เหล้าขาว และลำไยกระป๋อง มาถวาย เพื่อให้มันยืนแน่น ๆ ไม่ถอยหลังกลับไปอีก :D :D

ขอให้โชคดีในการลงทุนครับ
:8) :8)

skyearth

Posts by skyearth » Fri Sep 28, 2012 9:45 am

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับพี่ No.8
ผมก็กลัวเรื่องธรรมมาภิบาลนี่แหละถึงไม่ค่อยอยากไปยุ่งกับมันมาก วันก่อนขายไปแล้วมันขึ้นหนีก็ช่างหัวมันไปหาตัวอื่นแทนก็ได้ :wall: :wall:

ปล..แล้วพี่ No.8 ไม่มาสมัครด้วยเหรอครับ อิอิ :B :B

adrenaline

Posts by adrenaline » Fri Sep 28, 2012 1:07 pm

ขอบคุณครับพี่ No.8 วันนี้ให้ข้อมูลมาซะเยอะเลยครับ
เท่าที่สังเกตุหลายๆคนที่คุยในห้องนี้ รวมทั้งพี่ no.8 ก็ยังไม่ได้
update เป็นสมาชิก ยังไงสงสัยตอนจบห้องนี้จะร้างป่าวไม่รู้
ก็ฝากสมาชิกสมาคมฯ ที่มีตัวนี้ดูแลกันต่อไปนะครับ

แต่ผมยังถือ TCJ ก้อนสุดท้ายอย่างเหนียวแน่นครับ ยังไง
ก็ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ ที่แชร์กันครับ ซาบซึ้งๆๆๆ

ดูราคาวันนี้คงยังไม่ไปไหนกับเขา ผมเข้าใจว่าเล่นแบบลงทุน แบบวีไอ
ต้องเลือกบริษัทดี ถือยาวๆ ลุ้นผลประกอบการ และรับปันผล
แต่บางทีอารมณ์มันหดหู่ ตรงเวลาฝนตกห่าใหญ่ ใครๆ ก็รองน้ำได้เต็มตุ่ม
แต่เราไม่มีตุ่มรองน้ำฝนมากินดื่มให้ชื่นใจบ้าง ..

ผมพยายามไม่พูดเรื่องราคาหุ้น เพราะบางทีก็ไม่เข้าใจเหตุผลของนักลงทุนเหมือนกัน
คือ ผมไม่พบข้อเสียของหุ้นตัวนี้เลย แต่ทว่านักลงทุนส่วนใหญ่ของตลาด เมินที่จะให้ราคามันครับ

ogata

Posts by ogata » Fri Sep 28, 2012 1:21 pm

ตอนแรกผมก็คิดว่าจะไม่สมัคร แต่ก็คิดใหม่ว่าเงินที่เสียเมื่อเทียบกับการได้เจอและการได้ความรู้จาก พี่ๆหลายท่านในห้อง และเวปนี้ เปรียบเทียบกันไม่ได้ครับ คุ้มกว่ากันเยอะครับ :D :D

adrenaline

Posts by adrenaline » Fri Sep 28, 2012 3:10 pm

ogata wrote:ตอนแรกผมก็คิดว่าจะไม่สมัคร แต่ก็คิดใหม่ว่าเงินที่เสียเมื่อเทียบกับการได้เจอและการได้ความรู้จาก พี่ๆหลายท่านในห้อง และเวปนี้ เปรียบเทียบกันไม่ได้ครับ คุ้มกว่ากันเยอะครับ :D :D

จริงๆ เรามาใช้ที่ของเขาก็น่าจะสมัครแหละครับ แต่เรื่องของเรื่องผมเคยไปออกตัวแรง
ไว้ตรงไหนสักแห่ง ก็ไม่ทราบว่ายืนยันเจตนารมย์ ไม่สมัคร เพราะปกติ ผมไม่เคยโพสต์
ห้องอื่น อยู่แต่ร้อยคนร้อยหุ้น (ในหุ้นที่ตัวเองเลือกลงทุน) เช่น pico tapac
การไปร่วมสัมมนาก็ไม่ได้ไป คงไม่มีโอกาสได้ไป แล้วพอเจอข้อความว่า ใครไม่สมัคร
ให้อ่านได้ทุกห้อง ยกเว้น ห้องร้อยคนร้อยหุ้น แค่อ่านก็ไม่ได้ เลยออกจะแอบเหวี่ยงนิดๆครับ
และไม่อยากกลืนน้ำลายตัวเองด้วย (ขนาดเป็นแค่ login ไร้ชีวิตยังมีจุดยืน อิอิ)

เลยหาทางออกให้ตัวเองว่า งั้นวัดจากราคาหุ้นที่ถือแล้วกัน ถือเป็นการหาทางลงให้ตัวเอง
ถ้าได้สองหลัก สมัครเลย

anan99

Posts by anan99 » Fri Sep 28, 2012 9:34 pm

พระเจ้าช่วย วันนี้ลุ้นตัวโก่งเลย นี่ถ้าห่างสองหลักซักช่องสองช่องจะขายทุกตัวในพอร์ทมาซื้ออีกแรง เลยเสียตังค์ฟรีไปที่9.8เลย แต่ไม่เสียของนะขอรับ ถึงไม่โตก็ไม่ตาย หลังจากข้อมูลครบแล้วที่ต้องมีให้มากคือศรัทธา ขอให้ท่านadrenalineไว้ขายพร้อมกันนะขอรับ งานเลี้ยงมีเลิกลาแต่หุ้นไม่มีเลิกลงทุน เราทุกคนยังอยู่ในตลาด หุ้นก็ยังอยู่ในตลาด เราจะทำยังไงกับมันเมื่อไหร่และมันยอมให้เราทำกับมันยังไง เท่านั้นเอง ไม่มีใครบอกได้แล้วเราก็ไม่มีทางรู้จริง ขอให้ไปทิศเดียวกับมันถึงจะคนละทางซักวันต้องเจอกัน
ว่าจะหลบไปเงียบๆไม่งั้นเดี๋ยวมี :'O

adrenaline

Posts by adrenaline » Fri Sep 28, 2012 10:14 pm

anan99 wrote:พระเจ้าช่วย วันนี้ลุ้นตัวโก่งเลย นี่ถ้าห่างสองหลักซักช่องสองช่องจะขายทุกตัวในพอร์ทมาซื้ออีกแรง เลยเสียตังค์ฟรีไปที่9.8เลย แต่ไม่เสียของนะขอรับ ถึงไม่โตก็ไม่ตาย หลังจากข้อมูลครบแล้วที่ต้องมีให้มากคือศรัทธา ขอให้ท่านadrenalineไว้ขายพร้อมกันนะขอรับ งานเลี้ยงมีเลิกลาแต่หุ้นไม่มีเลิกลงทุน เราทุกคนยังอยู่ในตลาด หุ้นก็ยังอยู่ในตลาด เราจะทำยังไงกับมันเมื่อไหร่และมันยอมให้เราทำกับมันยังไง เท่านั้นเอง ไม่มีใครบอกได้แล้วเราก็ไม่มีทางรู้จริง ขอให้ไปทิศเดียวกับมันถึงจะคนละทางซักวันต้องเจอกัน
ว่าจะหลบไปเงียบๆไม่งั้นเดี๋ยวมี :'O
เยี่ยมไปเลยครับ !!!

adrenaline

Posts by adrenaline » Fri Sep 28, 2012 10:22 pm

ว่าแต่ถึงผมกลับมาเฝ้าห้อง
แล้วพี่ anan กับ พี่ no.8 ไม่อยู่ก็ไม่สนุกอ่ะดิ
งั้นดีแล้ว เจอกันอีกที ก็ถึงตอนทำ คลายเครียดเรโช เลย (ตามพี่ no.8 บอกไว้)

skyearth

Posts by skyearth » Fri Sep 28, 2012 11:02 pm

anan99 wrote:พระเจ้าช่วย วันนี้ลุ้นตัวโก่งเลย นี่ถ้าห่างสองหลักซักช่องสองช่องจะขายทุกตัวในพอร์ทมาซื้ออีกแรง เลยเสียตังค์ฟรีไปที่9.8เลย แต่ไม่เสียของนะขอรับ ถึงไม่โตก็ไม่ตาย หลังจากข้อมูลครบแล้วที่ต้องมีให้มากคือศรัทธา ขอให้ท่านadrenalineไว้ขายพร้อมกันนะขอรับ งานเลี้ยงมีเลิกลาแต่หุ้นไม่มีเลิกลงทุน เราทุกคนยังอยู่ในตลาด หุ้นก็ยังอยู่ในตลาด เราจะทำยังไงกับมันเมื่อไหร่และมันยอมให้เราทำกับมันยังไง เท่านั้นเอง ไม่มีใครบอกได้แล้วเราก็ไม่มีทางรู้จริง ขอให้ไปทิศเดียวกับมันถึงจะคนละทางซักวันต้องเจอกัน
วันนี้ก็นั่งดูว่าจะช่วยเคาะขวาให้ไปถึง 10 บาทเหมือนกันครับ แต่เห็นตั้งออฟเฟอร์ช่องละเกือบ 2 แสนหุ้นสู้ไม่ไหวเลยไม่เอาดีกว่า ปกติตั้งกันอย่างมากก็ 2-3 หมื่นหุ้น
เสียดายอุตส่าห์ช่วยลุ้นให้พี่ adrenaline มาสมัครเป็นสมาชิกสมาคม

No.8

Posts by No.8 » Sat Sep 29, 2012 8:31 am

คงลุ้นกันตัวโก่ง 555555
เสียดาย ไม่ได้ดูจอ เลยไม่ได้ตื่นเต้นไปด้วย
พึ่งพื้นฐานไม่ได้ ขอพี่งไสยศาสตร์ก็ได้ 55555555

เอามาแปะอีกรูป / ให้มองหลายๆ มุม หลายๆ เหลี่ยม
เราเห็นมันอืดอย่างนี้ ยังบ่นกันอุบ
แต่ใครใส่เงินเพิ่มทุนตั้งแต่ 2004 แล้วยังถืออยู่ คงสวดชยันโตไปหลายรอบแล้ว
Attachments
TCJ_fundametal28sep2012.JPG (71.12 KiB) Viewed 4039 times

adrenaline

Posts by adrenaline » Sun Sep 30, 2012 9:04 am

ขอบคุณครับพี่ๆทุกท่าน
ที่ร่วมโต๊ะกันมาเป็นเวลายาวนาน เวปเค้าคงไม่ต่อเวลาให้แล้ว
หวังว่าหุ้นเราคงเจริผญก้าวหน้าขึ้นเรื่อยๆครับ บายบายครับ

ogata

Posts by ogata » Sun Sep 30, 2012 10:53 am

ยินดีที่ได้รู้จักครับ :D :D

Post Reply