ฟู้ดแลนด์เข้าตลท.ผ่านNIPPON

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
kasam
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Re: ฟู้ดแลนด์เข้าตลท.ผ่านNIPPON

โพสต์ที่ 31

ตลาดหลักทรัพย์ไม่สามารถลงโทษหนังสือพิมพ์ข่าวได้ครับ
จะลงโทษ ผบห.ก็ไม่ถูกเพราะเป็นไปได้ว่าไม่รู้เรื่องว่าเอาข่าวมาจากไหนและ นสพ.ก็ลงข่าวไปได้เรื่อยๆครับ
ก็มีสมาคมนักหนังสือพิมพ์หรือที่เกี่ยวข้องซึ่งก็ไม่เกี่ยวข้องกับตลาดหลักทรัพย์อีก
เรื่องนี้เอาผิดยากมากครับต้องให้สังคมลงโทษเองครับซึ่งโอกาสยากมากอีกเช่นกันเหมือนซองใบ้หวยเขียนเลข 0 ถึง 9 ในซองละ 1 ตัวย่อมมีคนถูก 1 คน คนนั้นก็จะไปโฆษณาว่าถูกต้องครับคนที่ซื้อตามไม่ถูกก็จะเงียบครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 74

Re: ฟู้ดแลนด์เข้าตลท.ผ่านNIPPON

โพสต์ที่ 32

ไม่มีความรู้เรื่องกฎหมายครับ
แต่คิดว่าผู้ที่ได้รับความเดือดร้อน
จะต้องเป็นผู้ฟ้อง
แต่ในแง่ของข่าว กับนักลงทุน
ผมว่านักลงทุนไปฟ้อง นสพ. ตรงๆ คงเป็นไปไม่ได้
ความจริงภาครัฐ หรือหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง
น่าจะเป็นฝ่ายดำเนินการมากกว่า
เพราะน่าจะเข้าข่ายปั่นหุ้น
ซึ่งในอดีต ผมก็เคยเห็นเขาจัดการเอาผิดได้นะครับ
แต่นาน... จนแทบลืมว่าเป็นเรื่องอะไร
และสุดท้าย ปรับกันไม่กี่แสนเอง อ่านแล้วจั๊กกะจี้หัวใจมากครับ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
multipleceilings
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 33

ตลกดีมาไล่กดลบ post ผม ไม่เห็นด้วยอะไรบอกผมตรงๆดีกว่าครับ จะได้รับทราบ และไม่โพสต์เชิงนี้อีกในอนาคต

คนกดคงไม่เห็นด้วยว่าทุกคนต้องหัดรับผิดชอบตัวเองให้เป็น

ไม่ใช่ละครนะครับ

คนทุกคนต้องหัดปกป้องตัวเอง มันต้องเริ่มจากตรงนั้นหละ ยิ่งคนหัดคิดได้มากรู้มาก ก็เป็นเหยื่อได้ยาก

คนร้ายหรือนักล่าก็ก็กินเหยื่อยากขึ้น อยู่ในระบบยากขึ้น เหยื่อมีการพัฒนา วิวัฒนาการ แต่อย่างน้อยนักล่าก็อยู่ได้ยากขึ้น

ไม่ใช่เอะอะอะไร เหยื่อโดนกินหมดแล้วมานั่งไล่ด่าไล่วิจารณ์นักล่าอย่างเดียว มาเขียนคำพูด emotional ต่างๆว่าควรจะเป็นอย่างงั้นควรจะเป็นอย่างงี้ ท้ายสุดรอดูละกันเกิดอะไรคน หนังม้วนนี้ผมดูมาเป็นร้อยรอบแล้ว

อย่าไร้เดียงสา

มนุษย์ทุกคนควรหัด take measures ที่มีลักษณะ preventive ดีกว่ารอ take corrective measures

ซึ่งพอถึงเวลาที่ต้อง take corrective measure จริงๆก็ทำไม่ได้อีกต่างหากเพราะปัญหาบานปลายไปแล้ว หรือไม่ก็อยู่ในภาวะ emotional มากเกินกว่าจะตัดสินใจได้

ทำใจให้กว้างๆ ผมเห็นแล้วเพลียเลยแบบนี้ สังคมมันมีที่ให้นักล่าอยู่ได้ตลอดเพราะเหยื่อไม่มีพัฒนาการนี่ละ เหตุและผลง่ายๆ ไปมองอะไรปลายทางว่าต้องมาไล่จับนักล่า ตลก ตรงนั้นอยู่นอกเหนือความควบคุมเราไปเยอะเลย หรือคนที่เสียหายจาก deal นี้เพราะไม่เชื่อข่าวจะไปฟ้อง nippon ฟ้อง นสพ หรือฟ้อง กลต ลองดูนะครับ อะไรยากกว่ากัน ระหว่างทำเรื่องเหล่านั้นกับ ครั้งต่อไปใช้วิจารณญาณ ไตร่ตรอง ให้มากขึ้นก่อนตัดสินใจ

warren buffet พูดไว้ว่า ถ้าตัดสินใจได้ถูกต้องและแม่นยำ ไม่จำเป็นต้องวนกลับมาแก้ปัญหาและมานั่งตัดสินใจหลายๆที

มาอ่านแล้วอย่าไปเอาเข้าตัวแล้วมาเกลียดผมอีกละ

take constructive criticism ให้เป็น
M aterial catalyst
A ttitude & Perception
D isclipine
kasam

โพสต์ที่ 34

multipleceilings เขียน:คนทุกคนต้องหัดปกป้องตัวเอง
ขอยกตัวอย่างนะครับว่า เราเห็นฝาท่อระบายน้ำ หทม.ถูกเปิดไว้โดยไม่มีสัญญลักษณ์บอกทั้งที่เราก็รู้บางวันก็เป็นไปได้เราอาจจะเผลอลืมแล้วเลื่อนรถหรือเดินตกท่อนั้นก็เป็นไปได้ครับ
แล้วถ้า กทม.บอกว่าคุณเดินตกลงไปเองหรือเลื่อนรถตกลงไปเองคุณน่าจะเห็น
ทางที่ดีควรแจ้ง กทม.หรือบอกทาง กทม.ว่าไม่ควรทำอย่างนี้ครับ
เราควรระวังเองส่วนหนึ่งด้วยครับอันนี้เห็นด้วยครับ
sakkaphan
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 35

multipleceilings เขียน:ตลกดีมาไล่กดลบ post ผม ไม่เห็นด้วยอะไรบอกผมตรงๆดีกว่าครับ จะได้รับทราบ และไม่โพสต์เชิงนี้อีกในอนาคต

คนกดคงไม่เห็นด้วยว่าทุกคนต้องหัดรับผิดชอบตัวเองให้เป็น

ไม่ใช่ละครนะครับ

คนทุกคนต้องหัดปกป้องตัวเอง มันต้องเริ่มจากตรงนั้นหละ ยิ่งคนหัดคิดได้มากรู้มาก ก็เป็นเหยื่อได้ยาก

คนร้ายหรือนักล่าก็ก็กินเหยื่อยากขึ้น อยู่ในระบบยากขึ้น เหยื่อมีการพัฒนา วิวัฒนาการ แต่อย่างน้อยนักล่าก็อยู่ได้ยากขึ้น

ไม่ใช่เอะอะอะไร เหยื่อโดนกินหมดแล้วมานั่งไล่ด่าไล่วิจารณ์นักล่าอย่างเดียว มาเขียนคำพูด emotional ต่างๆว่าควรจะเป็นอย่างงั้นควรจะเป็นอย่างงี้ ท้ายสุดรอดูละกันเกิดอะไรคน หนังม้วนนี้ผมดูมาเป็นร้อยรอบแล้ว

อย่าไร้เดียงสา

มนุษย์ทุกคนควรหัด take measures ที่มีลักษณะ preventive ดีกว่ารอ take corrective measures

ซึ่งพอถึงเวลาที่ต้อง take corrective measure จริงๆก็ทำไม่ได้อีกต่างหากเพราะปัญหาบานปลายไปแล้ว หรือไม่ก็อยู่ในภาวะ emotional มากเกินกว่าจะตัดสินใจได้

ทำใจให้กว้างๆ ผมเห็นแล้วเพลียเลยแบบนี้ สังคมมันมีที่ให้นักล่าอยู่ได้ตลอดเพราะเหยื่อไม่มีพัฒนาการนี่ละ เหตุและผลง่ายๆ ไปมองอะไรปลายทางว่าต้องมาไล่จับนักล่า ตลก ตรงนั้นอยู่นอกเหนือความควบคุมเราไปเยอะเลย หรือคนที่เสียหายจาก deal นี้เพราะไม่เชื่อข่าวจะไปฟ้อง nippon ฟ้อง นสพ หรือฟ้อง กลต ลองดูนะครับ อะไรยากกว่ากัน ระหว่างทำเรื่องเหล่านั้นกับ ครั้งต่อไปใช้วิจารณญาณ ไตร่ตรอง ให้มากขึ้นก่อนตัดสินใจ

warren buffet พูดไว้ว่า ถ้าตัดสินใจได้ถูกต้องและแม่นยำ ไม่จำเป็นต้องวนกลับมาแก้ปัญหาและมานั่งตัดสินใจหลายๆที

มาอ่านแล้วอย่าไปเอาเข้าตัวแล้วมาเกลียดผมอีกละ

take constructive criticism ให้เป็น
พี่multi พี่พยายามพูดให้อีกฝ่ายเปลี่ยนทัศนคติ ในขณะที่อีกฝ่ายก็บอกว่ามันไม่ใช่และว่าให้พี่เปลี่ยนทัศนคติ
ในกรณีผมไม่เห็นว่าจะมีใครผิด
คนเราก็ต้องหัดระวังตนเอง
แต่ในขณะเดียวกัน การออกข่าวหลองลวงมันก็ไม่ใช่สิ่งที่ถูกต้อง หน่วยงานที่รับผิดชอบก็ควรจัดการปัญหานี้เหมือนกัน
บางครั้ง คนเราก็ไม่ต้องพยายามพูดเอาชนะกันถึงขนาดนั้นก็ได้มั้งครับ
ความยากจนในจิตใจ คือความยากจนที่แท้จริง
xavi

โพสต์ที่ 36

ผมเองก็อยากให้กฎหมายข้อบังคับมันจริงจังกว่านี้ครับ แต่นี่เป็น Thailand Only ครับ ทำผิดเห็นๆแต่ก็ไม่เคยมีปัญหา แถมบางครั้งกลับเจริญรุ่งเรืองด้วยซ้ำไป :wall:

ก่อนหน้าที่จะเข้ามาในตลาดผมก็เคยเห็นเหตุการณ์ถล่มขายหลังจากที่ลากขึ้นไปสูงๆกับตา ได้ยินแล้วถึงกับอึ้งว่าทำงี้กันเลยหรือ ผมถึงกับกลัวตลาดหุ้นสุดๆ

หรือช่วงนี้ก็เห็นๆกันกับหุ้นสองตัวที่ผมได้ข่าวทางลึกมาว่าเจ้าจะปั่น มันก็ขึ้นกันไปแบบไร้เหตุผลจริงๆ (ส่วนตัวผมไม่ยุ่งกับหุ้นปั่นเลย เพราะไม่กล้ากลัวรับไม้สุดท้าย :juju: และภรรยาผมก็ไม่ชอบ เพราะเหมือนเราหลากขายของไม่ดี แต่ราคาแพงให้คนอื่น มันเป็นเงินบาป)

ผมบอกได้เลยครับว่าตลาดหุ้นมันน่ากลัวมากกว่าที่คิด มันไม่ได้สวยงามสดใส มีแต่ผู้ที่ประสบความสำเร็จ คนที่เจ๊งกับตลาดนั้นมีเยอะแยะ แต่เขาจะเสียงดังได้อย่างไร??

มันมีอะไรที่เราไม่เข้าใจ คาดไม่ถึง หรือคาดถึงแต่ไม่อยากจะเชื่อ หรือเราได้ประโยชน์ด้วยเราก็ไม่พูดอีกเยอะแยะมากมายครับ :oops:

แต่ส่วนตัวผมก็ยังมีความเชื่อนะครับว่าตลาดหุ้นจะทำให้เราพบอิสระภาพทางการเงินได้แน่นอน
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 37

ถ้าเปรียบเทียบแบบนี้อาจจะทำให้เห็นภาพได้ชัดเจนขึ้นก็ได้คับให้ลองนึกภาพตลาดหลักทรัพย์เป็นป่าที่อดุมสมบรูณ์ผืนหนึ่ง ภายในป่าย่อมมีฝูงสัตว์หลากหลายชนิดที่มาอาศัยอยู่ร่วมกันสัตว์ต่างๆย่อมมีวิธีการหากินต่างๆกันไปเพื่อที่จะให้ชีวิตของตนเองอยู่รอดต่อไปได้ นักล่าเจ้าป่าอย่างสิงโตก็มีวิธีการล่าเหยื่อเป็นเอกลักษณ์ของตนเองเช่นพยายามหากลวิธีต่างๆเพื่อหลอกล่อเหยื่อให้มาติดกับให้ได้คับ ถ้าเป็นเต่าจะรู้ดีว่าถ้าข่าวลือแบบนี้ออกมาน่าจะอยู่เฉยๆดีกว่าเมื่อข่าวลือกลายเป็นจริงแล้วค่อยเข้าลงทุนก็ยังไม่สายคับเช่นการลงทุนในหุ้นbigcหลังจากมีข่าวการซื้อคาร์ฟูร์ได้สำเร็จใหม่ๆผลตอบแทนที่ได้มาถ้าดูราคาหุ้นในช่วงเวลานี้ก็ได้มามิใช่น้อยคับ :mrgreen:
สิ่งที่ยิ่งใหญ่ที่สุดบนโลกใบนี้คือความว่างเปล่า สูงจากว่างเปล่าคือก่อเกิดเปลี่ยนแปลง

http://www.fungdham.com/sound/popup-sou ... up-75.html

http://goo.gl/VjQ4cG
MrRobot

โพสต์ที่ 38

วัยศุกร์ก็ยังเห็นวิ่งขึ้นวิ่งลงอยู่เลย ความโลภเเท้ๆ
VI Robot The Great
คลายเครียด
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 39

pakapong_u เขียน:จริงๆถ้าฟู้ดแลนด์จะเข้าตลาดหุ้นจริงๆ ไม่ต้องไปเข้าเทกโอเวอร์หุ้นตัวไหน เข้ามาแบบสง่าผ่าเผยเลยครับ มีคุณค่ามากกว่า และเชื่อว่าถ้าฟู้ดแลนด์จะเข้าตลาดหุ้นจริงๆ นักลงทุนก็ให้การต้อนรับครับ
แวะเข้ามาขอโทษคุณ pakapong
คงจะสังเกตุเห็นว่า มีอยู่พักหนึ่ง
ความเห็นนี้ได้คะแนนเป็นลบหนึ่ง

คือตอนนั้นผม่อ่านกระทู้จาก sumsung galaxy 10.1
ตั้้งใจจะกดบวกให้ครับ
แต่นึกไม่ถีงว่า นิ้วชี้เราใหญ่กว่าช่องให้กดคะแนน
กลายเป็นกดให้คะแนนลบไปซะได้

ผมเป็นด้วยว่า ไม่เห็นความจำเป็นอะไรเลย
ที่ฟู๊ดแลนด์ต้องไปเข้าตลาดผ่านนิปปอน
ศักยภาพของฟู๊ดแลนด์เอง ยังไงก็ผ่านเกณฑ์ประเมินของตลท. และ กลต. อย่างแน่นอน

พอดีผมใช้บริการฟู๊ดแลนด์จรัสสนิทวงศ์บ่อย บางทีใช้เป็นทางผ่านขากลับจากบ้านญาติผู้ใหญ่

ถ้ามีท็อปมาตั้งใกล้ๆฟู๊ดแลนด์ ผมจะเลือกเข้าฟู๊ดแลนด์เพราะว่า

ผมยังไม่เคยต้องยืนรอคิวจ่ายเงินค่าสินค้าในฟู๊ดแลนด์เลยแม่้แต่ครั้งเดียว
ส่วนท็อป ใครที่เคยใช้บริการก็คงรู้ว่า บางที่เข้าคิวนานเป็นห้านาที สิบนาทีก็มี

ผมเคยบอกกับแคชเชียร์ของฟู๊ดแลนด์ว่า
ชอบฟู๊ดแลนด์จรัลฯ ก็ตรงที่ไม่ว่าจะมีลูกค้ามากหรือน้อยแค่ไหน
ก็ไม่ต้องรอคิวจ่ายเงิน
เธอบอกว่า ทางผู้จัดการจะดูปริมาณลูกค้าเป็นหลัก
ถ้าลูกค้าเยอะ ก็จะเปิดช่องจ่ายเงินเพิ่มทันที
และพนักงานทุกคน ที่สามารถทำหน้าทีแคชเชียร์ได้ จะต้องลงไปเสริมบริการ

ผมเคยเห็นผู้จัดการสาขา ลงมาเป็นแคชเชียร์เองก็หลายครั้ง

อาจจะเป็นเหตุผลที่ตลกดี ที่มันทำให้ผมเชื่อว่า ฟู๊ดแลนด์ไม่จำเป็นต้องอาศัยนิปปอนเพื่อเข้าตลาดหุ้นครับ
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 40

เข้ามาสนับสนุนเฮียคลายเครียดครับ

ผมจะเกียจเอามากๆครับหากต้องรอจ่ายตังค์ ไม่ว่าจะที่แบงค์ ร้านค้า ร้านให้บริการต่างๆ
ผมเห็นว่ามันเป็นจุดสำคัญมากๆ
จะทำอะไรอยู่ไม่สำคัญ ควรที่จะวางไว้ก่อน
ลูกค้ากำลังจะจ่ายตังค์เรา มันต้องให้ความสำคัญ เป็นที่หนึ่งนะครับ

กลับมาหา นิปปอน กับ ฟูดส์แลนด์ ผมก็ตามข่าวทั้งวัน
แต่ด้วยความที่ผมไม่ค่อยชอบอะไรที่ไม่รู้ว่าดีหรือไม่ดี
หรือไม่ได้ศึกษามาอย่างดีแล้ว อ่านข่าวก็คืออ่านข่าว

มันยังมีอีกหลายขั้นตอนในการจะตัดสินใจซื้อหุ้นนะครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
mium

โพสต์ที่ 41

:D ตามข่าวด้วยคน จะไปอย่างไรต่อ
skyearth
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 42

Jeng เขียน:ข่าวแบบนี้ ถ้าไม่ใช่เรื่องจริง

น่าจะไปตั้งห้องใหม่

ห้องข่าวลวง :D :D :D

ไม่ได้เจตนาโจมตีสำนักข่าวไหนนะ แค่เก็บประวัติ ข่าวปั่น ปั่นข่าว ไว้ดูเล่น ดีมั๊ยครั ท่านประธาน

เว็บไม่น่าจะผิดอะไร เพราะข่าวเขาก็ออกมาจริงๆ

และในห้องข่าวลวง อาจจะมีบทวิเคราะห์อะไร ที่ผลงานออกมา หน้ามือหลังมือ

หรือ ผู้บริหารให้สัมภาษณ์อะไร แล้วกลับหน้ากลับหลังเลย สมัยก่อนก็มีนะ แต่คงไม่ได้มีการรวบรวมไว้

ตอน supprime pttep กรรมการผู้จัดการ pttep ออกมาบอกว่า pttep ขุดไม่เจอก็เจ๊งได้ หุ้นตอนนั้นก็ลงสุดๆอยู่แล้ว ptt กรรมการผู้จัดการ ก็ออกมา บอกว่า เดี๋ยวนี้ ptt ไม่เหมือนเดิมแล้ว ไม่มีบริษัทในเครือเล็กๆ ที่เอามาปัดฝุ่น แล้วทำให้โต (อย่าง atc)

ถ้าใช้แต่ความจำ ก็อาจจะจำผิดได้

เรามีห้องร้อยคนร้อยหุ้นแล้ว เราก็น่าจะมีห้องข่าวลวง เพื่อให้นักลงทุนรุ่นใหม่ ได้ตระหนักว่า ข่าว ก็คือข่าว คุณเท่านั้น ที่ต้องรับผิดชอบ ทุกกรณี
ชอบไอเดียพี่jengมากครับ ห้องร้อยข่าวลวงหุ้น
น่าจะมีแบบนี้ซักห้องนะครับ สำหรับข่าวที่ไม่จริง จะได้เอาไว้ดูประวัติหุ้นต่างๆได้ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: