"คุณสมบัติการเป็นนักลงทุนผู้ประสบความสำเร็จ" 1คน 1ข้อ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
OnlyRead
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Re: "คุณสมบัติการเป็นนักลงทุนผู้ประสบความสำเร็จ" 1คน 1ข้อ

โพสต์ที่ 61

อ่าน 56-1 บริษัทที่เราสนใจ
ภาพประจำตัวสมาชิก
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

Re: "คุณสมบัติการเป็นนักลงทุนผู้ประสบความสำเร็จ" 1คน 1ข้อ

โพสต์ที่ 62

ต้องแม่นในหลักการ vi จริงๆครับ ไม่หวั่นไหวไปเชื่อในแนวอื่นๆ ถึงจะเป็นแบบผสมผสาน ก็ไม่มีข้อยกเว้น
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
chukieat30
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 63

newbie_12 เขียน:ต้องแม่นในหลักการ vi จริงๆครับ ไม่หวั่นไหวไปเชื่อในแนวอื่นๆ ถึงจะเป็นแบบผสมผสาน ก็ไม่มีข้อยกเว้น
vsop แบบเฮียเอนโด ก้สำเร็จได้นะครับพี่นิวบี้12

คุณ nanchan คุณ Gs mobile ก้สำเร็จจนพอรท์ใหญ่9หลัก

VI มีข้อห้าม ไหมครับ ต่อยเป็นห้ามเตะ ถ้าเตะไม่ใช่VI

แปลกดีนะครับ หวิ่งชุน หวอซานกับ หวิ่งชุน ยิปมัน ก้หวิ่งชุนเหมือนกัน

ถ้าแบบนี้ ใครเตะ ก้ไม่ถือว่าเป็นหวิ่งชุน ใครใช้เพลงกระบองได้ ก้ไม่ถือเป็น หวิ่งชุน

แบบนี้ผมว่าชัดเจนนะครับ ถ้าบัฟเฟต เดินตามที่เกรแฮมเขียนทุกอย่าง ถึงจะเป็นบัฟเฟต

แบบนี้ บัฟเฟต คนนี้ก้ตัวปลอมสิครับ เพราะบัฟเฟตไม่ได้ลงทุนโดยมองแค่ปัจจัยด้าน

ปริมาณ ตามที่เกรแฮมว่าไว้ ยังมองปัจจัยเชิงคุรภาพด้วย

เหมือนไอติมที่บอกว่า ต้องใส่แต่ข้าวเหนียว ใส่ลูกชิดไม่เป็นไิอติม

อนาคตจะมีไหมครับ

vi ห้ามเล่นเป็นก๊วน viห้ามซื้อหุ้นตัวอื่นนอกจากเซียนเชียร์

สามท่านข้างบน โดยเฉพาะ2 คนข้างล่าง สำเร็จจริงๆครับ

แต่ไม่เคย เปิดตัว ก้แค่นั้น

ว่างๆผมอยากให้ลองเชิญ 2 ท่านไปให้ความรู้ผ่านทาง money talk บ้างจัง

ถ้าคิดว่าผมโม้ ลองถามพี่โยโย่ดู รู้จัก2 ชื่อข้างบนไหม
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
chukieat30

โพสต์ที่ 64

ผมว่าการเป็นคนที่สำเร็จได้ น่าจะมีอีกข้อครับ

การให้เกียรติ และเลือกเดินบนแนวทางVIไม่ใช้แค่ การลงทุน มันรวมถึง การใช้ชีวิต

การเป็นนักลงทุนระดับโลก มักมีข้อที่เหมือนกัน คือ

1.วัยเด็กมักเป็นคนชอบลงทุน

2.มีแก่น ของตัวเอง แนวทางของคนอื่นมาแต่แก่น หรือ วงสวิงก้คือของเค้า

3.มีสันดาน (ย้ำ) กมลสันดาน ในการใช้ชีวิตแบบ รู้คุณค่า จริงๆๆ

4.ลงทุนด้วยชีวิต (ไม่ใช่แค่อยากรวย อยากเด่น อยากดัง)

ถ้าแอดมินเห็นว่าแรง จะลบก้ได้นะครับ ผมเขียนจาก(ใจ) และจากความ(จริง)
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
pongo
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 65

chukieat30 เขียน:
newbie_12 เขียน:ต้องแม่นในหลักการ vi จริงๆครับ ไม่หวั่นไหวไปเชื่อในแนวอื่นๆ ถึงจะเป็นแบบผสมผสาน ก็ไม่มีข้อยกเว้น
vsop แบบเฮียเอนโด ก้สำเร็จได้นะครับพี่นิวบี้12

คุณ nanchan คุณ Gs mobile ก้สำเร็จจนพอรท์ใหญ่9หลัก

VI มีข้อห้าม ไหมครับ ต่อยเป็นห้ามเตะ ถ้าเตะไม่ใช่VI

แปลกดีนะครับ หวิ่งชุน หวอซานกับ หวิ่งชุน ยิปมัน ก้หวิ่งชุนเหมือนกัน

ถ้าแบบนี้ ใครเตะ ก้ไม่ถือว่าเป็นหวิ่งชุน ใครใช้เพลงกระบองได้ ก้ไม่ถือเป็น หวิ่งชุน

แบบนี้ผมว่าชัดเจนนะครับ ถ้าบัฟเฟต เดินตามที่เกรแฮมเขียนทุกอย่าง ถึงจะเป็นบัฟเฟต

แบบนี้ บัฟเฟต คนนี้ก้ตัวปลอมสิครับ เพราะบัฟเฟตไม่ได้ลงทุนโดยมองแค่ปัจจัยด้าน

ปริมาณ ตามที่เกรแฮมว่าไว้ ยังมองปัจจัยเชิงคุรภาพด้วย

เหมือนไอติมที่บอกว่า ต้องใส่แต่ข้าวเหนียว ใส่ลูกชิดไม่เป็นไิอติม

อนาคตจะมีไหมครับ

vi ห้ามเล่นเป็นก๊วน viห้ามซื้อหุ้นตัวอื่นนอกจากเซียนเชียร์

สามท่านข้างบน โดยเฉพาะ2 คนข้างล่าง สำเร็จจริงๆครับ

แต่ไม่เคย เปิดตัว ก้แค่นั้น

ว่างๆผมอยากให้ลองเชิญ 2 ท่านไปให้ความรู้ผ่านทาง money talk บ้างจัง

ถ้าคิดว่าผมโม้ ลองถามพี่โยโย่ดู รู้จัก2 ชื่อข้างบนไหม
อืม ผมว่าพี่ chukieat30 อาจจะเข้าใจคุณ newbie_12 ผิดไปซักหน่อยนะครับ
ที่คุณ newbie_12 บอกว่า แม่นในหลัก vi จริงๆ ทีนี้ ต้องตีความก่อนว่า หลัก vi คืออะไร
ในความคิดผม หลัก vi มีข้อเดียวครับ คือ "ซื้อหุ้นที่ราคาต่ำกว่ามูลค่า"

ทีนี้ หลักในการหามูลค่าของกิจการ มันมีหลายทางไงครับ แนวปู่บัฟ แนวเกรแฮม แนวโซรอส บลาๆๆๆ
บุคคลที่พี่ chukieat30 อ้างถึง ก็อาจจถือเป็นการซื้อหุ้นแบ vi ก็ได้ ถ้าบุคคลนั้นซื้อหุ้นที่เขาคิดว่า ราคาในกระดานต่ำกว่ามูลค่า

หลัก vi มันคล้ายๆ กับ เก้ากระบี้ต๊กโกวอ่ะครับ อิอิ ใครเป็นคอกำลังภายใน น่าจะพอรู้จักบ้าง
"ไร้กระบวนท่า (เหลือแต่เคล็ดวิชา) ย่อมเหนือกว่ามีกระบวนท่า
หากมีกระบวนท่า ย่อมมีร่องรอยให้สืบสาวทำลายได้
แต่หากไร้กระบวนท่า จะทำลายกระบวนท่านั้นได้อย่างไรเล่า"

ต๊กโกวคิ้วไป่ จึงไม่เคยแพ้ใครเลย หลังจากสำเร็จเคล็ดวิชา เก้ากระบี่ต๊กโกว (ออกทะเลแล้ว จบดีกว่า)
neong

โพสต์ที่ 66

ต้องเป็นคนโชคดีครับ
"สังขารทั้งหลายมีความเสื่อมไปเป็นธรรมดา ท่านทั้งหลาย จงทำความไม่ประมาทให้ถึงพร้อมเถิด"
"ธรรมเหล่าใดเกิดแต่เหตุ พระตถาคตเจ้าทรงแสดงเหตุแห่งธรรมเหล่านั้น และความดับแห่งธรรมเหล่านั้น "
เบี้ยว
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 67

กำไรตั้งแต่ตอนซื้อ
torpongpak
ผู้ติดตาม: 61

โพสต์ที่ 68

"คุณสมบัติ"...ผมว่า "มีจินตนาการ" ทำให้มองภาพอนาคตเก่ง

ส่วนวิธีการก็เป็นอีกเรื่องนึง :D
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o
Montri M.

โพสต์ที่ 69

เรียนรู้จากคนอื่นเพื่อนำมาปรับใช้ให้เป็นแบบของตัวเอง แต่หากมีการผิดพลาดเกิดขึ้น เราต้องรู้ให้ได้ว่าเกิดจากอะไร แล้วอย่าผิดซ้ำอีก ซึ่งจะความผิดพลาดน้อยลง

ปล. ผมยังอยู่ในช่วงลองผิดลองถูกอยู่
- จงใช้ชีวิตในแต่ละวันของคุณ ดุจดังว่ามันเป็นวันสุดท้ายของชีวิต
- อย่าเสียเวลาเพื่อเติมเต็มชีวิตผู้อื่น อย่าติดกับดักของกฎเกณฑ์ที่ไม่มีข้อพิสูจน์ ซึ่งขึ้นอยู่กับผลของความคิดของคนอื่น
- จงกล้าที่จะทำตามหัวใจและสัญชาติญาณของคุณ

สตีฟ จ็อบส์ (Steve Jobs)
Blueblood
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 70

ต้องมี passion หรือหลงใหลในการลงทุนครับ ถ้ามีอันนี้มากพอเดี๋ยวอย่างอื่นตามมาเองครับ
It's earnings that count
superboy

โพสต์ที่ 71

อ่านแล้วรู้ตัวเรียกสติได้ทันที.
อย่าหลุดแนวที่ตัวเองถนัด สู้สู้
melbourne

โพสต์ที่ 72

เล่นในเกมส์ของตัวเอง(รู้ว่าตัวเองกำลังทำอะไร)
MrRobot

โพสต์ที่ 73

ลงทุนให้ถูกตัวเเละถูกเวลาตราบนานเท่านาน............ :mrgreen:
VI Robot The Great
Tun

โพสต์ที่ 74

Buffet บอกไว้ว่า
ข้อ 1. ห้ามขาดทุน
ข้อ 2. ให้กลับไปดูข้อ 1
Buffet ให้ความสำคัญกับการรักษาเงินต้นเป็นอย่างยิ่ง
และอีกอย่างหนึ่งคือ อ่าน อ่าน และ อ่านให้มาก
nut776

โพสต์ที่ 75

"อย่าคัน"

อันนี้ผมเพิ่ม ไว้เตือนตัวเอง
show me money.
wc

โพสต์ที่ 76

ต้องลงทุนให้เข้ากับจริตของตัวเอง
Things are almost never clear on Wall Street,
or when they are, then it’s too late to profit from them.
1000

โพสต์ที่ 77

มีสติรู้ทันตัวเองครับ....
blizzard78

โพสต์ที่ 78

ขอเสนอ อิทธิบาท 4 ครับ
Shinning

โพสต์ที่ 79

อ่านหนังสือเยอะๆ ครับ ^_^
This too, shall pass
picklife

โพสต์ที่ 80

PDCAครับ
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
อ่อนซ่อนศิลป์

โพสต์ที่ 81

ความมีวินัยครับ วินัยทางการออม การซื้อ การขาย
เงินทองเป็นของมายา ข้าวปลาคือของจริง
picklife

โพสต์ที่ 82

chukieat30 เขียน:
คุณ nanchan คุณ Gs mobile ก้สำเร็จจนพอรท์ใหญ่9หลัก .......
พี่เขาน่าจะหมายถึงว่าคุณจะแนวไหนไม่สําคัญ จะเพียวvi หรือผสมผสานแบบไหนก็ตาม ถ้ามีviเป็นส่วนผสมก็ควรจะต้องแม่นในหลักการviด้วย จะมาอ้างว่าผมแนวผสมแนวมีviแค่50% เลยไม่ต้องแม่นในหลักการก็ได้<<มองแบบนี้ไม่ได้ครับ^^
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
workart

โพสต์ที่ 83

ขอเวลาผมซักนิด เพราะว่าผมเองก็ยังไม่สำเร็จ
ความรู้เรายังด้อยเร่งศึกษา >-<"
surf56

โพสต์ที่ 84

รู้จักแบ่งปันครับ ได้กำไรมาแบ่งไว้ทำบุญส่วนหนึ่ง เช่น ให้ทุนการศึกษาเด็กนักเรียน ซื้อหนังสือเข้าห้องสมุด บริจาคให้องค์กรการกุศลต่างๆ ฯลฯ :8)
การลงทุนมี"ความสุข" โปรดศึกษาข้อมูล"เยอะๆ"ก่อนตัดสินใจ
RnD-VI
ผู้ติดตาม: 609

โพสต์ที่ 85

ฉันทะ + จินตนาการ แล้วอดทนรอ ถ้าผิดก็ตองยอมรับผิดไม่หาข้ออ้าง
วินัย + แผนการ + ลงรายละเอียด => ขุดหุ้น
finger
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 86

ลงทุนในขอบเขตความรู้ของตนเอง :juju:
yoko
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 87

รู้จักหนีเช่นยอมขายขาดทุน
durunvo
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 88

วางแผนซื้อและขายอย่างเป็นระบบชัดเจนในแต่ละการลงทุน

เช่น

ซื้อหุ้นเพราะคาดว่า a จะเกิดขึ้น

คำถามคือหลังจากซื้อไปแล้ว ถ้า...
1. ถ้า a เกิดขึ้นจะทำอะไร
2. ถ้า a ไม่เกิดขึ้นจะทำอะไร
3. ถ้า b เกิดขึ้นแทน a จะทำอะไร

อย่างน้อยๆควรจะคิดเคสต่างๆเผื่อไว้ก่อนลงทุนเสมอ จะได้มีสติ
nut776

โพสต์ที่ 89

nut776 เขียน:
พุธ ก.ย. 19, 2012 11:02 pm
"อย่าคัน"

อันนี้ผมเพิ่ม ไว้เตือนตัวเอง

ผ่านไปหลายปี ลดได้ แต่เลิกไม่ได้ 5555
show me money.
XO
ผู้ติดตาม: 94

โพสต์ที่ 90

nut776 เขียน:
จันทร์ พ.ย. 16, 2020 8:55 pm
ผ่านไปหลายปี ลดได้ แต่เลิกไม่ได้ 5555
คันหูเหรอคับ คุณนัท :shock:
อย่าพยายามเข้าใจ จงใช้ความรู้สึก :oops: