กลุ่ม Modern Trade

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
shooter
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 5

กลุ่ม Modern Trade

โพสต์ที่ 1

อยากทราบว่า
หุ้นกลุ่มนี้ เช่น CPALL BIGC ความสนใจเริ่มน้อยลงหรือยังครับ
เพราะข่าวช่วงหลังๆ มีหลายกลุ่มเศรษฐีของเมืองไทย เช่น BJC กำลังจะลงมาแข่งในกลุ่ม Modern Trade เพิ่มขึ้นครับ
Stock lover
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: กลุ่ม Modern Trade

โพสต์ที่ 2

ถ้าแข่งกับcpall คงต้องเหนื่อยหน่อยนะครับ เพราะสาขาเยอะกว่ามีข้อได้เปรียบเรื่องต้นทุน ส่วน bigc ก็แข่งกับ โลตัส สุดท้ายไม่รู้จะแข่งขันตัดราคาจนกันจน earning ลด แบบ ธุรกิจ IT distribution รึเปล่า เจ้าอื่นเขามาก็คงสู้ไม่ได้อยู่ดี เพราะ ต้องใช้เวลาในการเปิดสาขาอีกนั้นละ
ชอบศึกษาหุ้นเชิงวิชาการมาก
shooter

โพสต์ที่ 3

แปลว่าก็มีโอกาสสู้ได้
แต่ว่าต้องใช้ระยะเวลา
จนมีสาขาที่มากพอ ทำให้เกิด Economy of Scale
ช่ายไหมครับ
Stock lover

โพสต์ที่ 4

มันก็ใช่นะ แต่ถ้าจะเปิดให้ได้มากกว่า cpall ก็คงต้องเปิดให้ได้ ปี ละ มากกว่า 500 สาขาอ่ะครับ แต่ผมว่าไม่มี คู่แข่งรายไหน จะสู้เขาได้หรอกนะ ส่วนbigc ผมไม่รู้ว่ามี กี่สาขา และต้องเปิดให้ได้ปีละกี่สาขา แต่โอกาสโตแรงๆ แบบcpall คงยากหน่อย เพราะต้องกัดกับ โลตัสอ่ะ
Stock lover

โพสต์ที่ 5

ถ้า cpall วิเคาะห์แบบ five force จะเป็นธุรกิจที่เยี่ยมมากเลย ผมว่าถ้าจะเข้ามาเปิดสาขาแข่งอ่ะ คู่แข่งก็คงต้องคิดหน่อย ว่า แข่งแล้วมีโอกาสชนะมั้ย คุ้มกับผลตอบแทนมั้ย ด้วยครับ
shooter

โพสต์ที่ 6

อาจจะไม่ถึงก็มองว่าคู่แข่งจะมาชนะได้ไหมอ่ะครับ
แค่มองในมุมว่าถ้าปัจจุบันมี CPALL อยู่
คู่แข่งที่มาก็จะค่อยๆมาแย่ง share ไป
แบบนี้ถือว่าพื้นฐานเปลี่ยนได้ไหมครับ
Stock lover

โพสต์ที่ 7

ถ้าเอางี้ละ กัน ยกตัวอย่าง เช่น ซื้อน้ำขวดมาขาย บริษัท เอ ซื้อได้ น้อยกว่า เพราะมี 10 สาขา เลย ซื้อไป 10 ขวด ขวดละ 10 บาท บริษัท B มีสาขาเยอะกว่า คือมี 100 สาขา บริษัท บี ซื้อของเยอะกว่า เลยมีอำนาจต่อราคา อาจจะให้ เหลือ ต้นทุนเพียงขวดละ 8 บาทก็ได้

ถ้ามาตั้งสาขา ประชันหน้ากัน คงลำบากหน่อย เพราะ คู่แข่งมีต้นทุน ที่ถูกกว่า ถ้าแข่งกันตัดราคา บริษัทเอ มีโอกาสได้กำไรน้อย ทำให้ไม่คุ้มเงินลงทุนที่จะแข่งไง เพราะต่อให้บริษัท เอ ขายเท่าทุน บริษัท บี ก็ยังรักษาmargin เอาไว้ได้ มีกำไร เอาไปเปิดสาขาอื่นต่อ ครับ

อ้ออีกเรื่องนะครับ หุ้นพวกนี้เข้าดูที่same store growth sale กันอ่ะครับ แล้วอัตราการเจาะตลาด (penetration rate) ผมก็มือใหม่ครับจริงๆแล้ว ข้อมูลพวกนี้คงต้องไปถามผู้บริหารเอาอ่ะครับ
shooter

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณครับ
shooter

โพสต์ที่ 9

ผมมือใหม่มากๆครับ
ยังไงจะพยายามศึกษาเพิ่มเยอะๆครับ
ขอบคุณที่มาช่วย share ครับ
:D
Thai VI Mod
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 10

คุณ sendo ครับ กรุณาลบ signature ที่เป็นการโฆษณาขายสินค้าออกด้วยครับ
shooter

โพสต์ที่ 11

ขอโทษครับ
ลบแล้วครับ
:)
blueplanet
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 12

ต้องทำเหมือนกับ global ที่ทำธุรกิจคล้ายๆกับ hmpro แต่ไม่เหมือนกัน100%
global เริ่มจากภาคอีสาน SPC BJC ถ้าจะทำ ก็อาจจะเริ่ม จาก ตจว
หรือภาค เปิดให้หนาแน่นในภาคหรือ จังหวัดนั้น โดยเปิดสาขาเยอะๆเลย
เจาะโฆษณาเฉพาะพื้นที่ก็ได้ ทำจุดเด่นบางจุดที่ 7-11 ยังไม่มี
Blueplanet
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 13

retail is detail
show me money.
โพสต์โพสต์