การขายหุ้น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
tamarine199
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

การขายหุ้น

โพสต์ที่ 1

เมื่อราคาหุ้นขึ้นมาถึงจุดที่เราได้คำนวณไว้ แต่ว่ากิจการยังเติบโตอีกมาก เราจะขายหุ้นหรือไม่
ราคาที่ว่านี้ข้นมามากกว่า 100% และกิจการนี้ก็เพิ่งเข้าสู่ยุคทองเสียด้วย
ภาพประจำตัวสมาชิก
rafflesia
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: การขายหุ้น

โพสต์ที่ 2

ปกติเราก็ต้องประเมินคำนวณมูลค่าหุ้นตลอดเวลาอยู่แล้วนะครับ อาจจะทุกๆไตรมาส ทุกๆครึ่งปี หรือทุกๆเดือน
ในกรณีที่ราคาหุ้นได้เกินมูลค่าที่เคยคำนวณไว้ แต่ยังมองเห็นโอกาสในการเติบโตอยู่อีก ก็ต้องคำนวณมูลค่าของหุ้นตัวนั้นใหม่
หากมูลค่าใหม่ที่คำนวณได้ยังสูงกว่าราคาหุ้นเราก็ถือหุ้นต่อไปหรืออาจจะซื้อ
แต่หากมูลค่าที่คำนวณได้น้อยกว่าราคาหุ้นเราก็ขายเพราะถือว่า ราคาหุ้นได้พุ่งเกินมูลค่าพื้นฐานไปแล้ว
vrVI ระบบข้อมูลเพื่อนักลงทุนแบบเน้นคุณค่า งบการเงิน อัตราส่วนทางการเงิน เครื่องมือคำนวณต่างๆ
https://www.facebook.com/VRVIclub
ภาพประจำตัวสมาชิก
romee
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 110

Re: การขายหุ้น

โพสต์ที่ 3

มันก็ไม่มีสูตรตายตัวนะครับ
ถ้ามั่นใจว่าโตต่อ...เวลาคำนวนราคาใหม่ ราคานั้นๆก็ต้องเปลี่ยนไปด้วยใช่ป่ะครับ

แต่ถ้าถือแล้วเราก็ไม่สบายใจ ก็ใช้หลัก คลายเครียดเรโช ของพี่คลายเครียดก็ได้ครับ

ปล.ยังไงก็ยินดีกับ1เด้งด้วยแล้วกันครับ (อยากได้บ้าง อะไรบ้าง) :oops:
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
โพสต์โพสต์