ทำอย่างไรในภาวะหุ้นไม่ถูก ไม่แพงครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mr.KANAT
Thai VI Partner
ผู้ติดตาม: 1

ทำอย่างไรในภาวะหุ้นไม่ถูก ไม่แพงครับ

โพสต์ที่ 1

อยากทราบว่าพี่ๆทำอย่างไรกันในช่วงที่ตลาดไม่ถูกแล้วก็ไม่แพงอย่างนี้ครับ หาหุ้นพื้นฐานดีราคาเหมาะสมยากจริงๆเลยครับ หากจะลด MOS ลงก็คงจะทำให้เป็นการผิดวินัยต่อการลงทุนมากจนเกินไป อยากให้พี่ๆช่วยแชร์ประสบการณ์กันหน่อยครับ เพราะบางครั้งการถือเงินสดอย่างเดียวก็อาจทำให้คันมือจนผิดวินัยไปเอง หรือว่าเราควรจะอดทนกันต่อไป
Time is the friend of the wonderful company, the enemy of the mediocre.
newbie_12
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 10

Re: ทำอย่างไรในภาวะหุ้นไม่ถูก ไม่แพงครับ

โพสต์ที่ 2

ลองแชร์หน่อยได้มั้ยครับ ว่าตัวไหนที่แพง แล้วแพงยังไง คำนวนพื่นฐานออกมายังไง
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
dino
ผู้ติดตาม: 6

Re: ทำอย่างไรในภาวะหุ้นไม่ถูก ไม่แพงครับ

โพสต์ที่ 3

:) ค่อยๆหาครับ เดี๋ยวก็เจอ อิอิ :B
1 ซื้อหุ้นของกิจการที่ดี
2 มีกำไรต่อเนื่องไปในอนาคต
3 ซื้อในราคาที่ต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ
4 ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ
5 และถือมันไว้ ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดีอยู่
                                           วอเรนซ์ บัฟเฟตต์
kongkiti
Verified User
ผู้ติดตาม: 19

โพสต์ที่ 4

หา หุ้น PE = 5 แล้วก็จัดการมันซะ, หาหุ้นไม่ได้ก็เอาเวลาหาความรู้แทนครับ
ขอแนะนำ
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=53008
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=52888
“Its like a finger pointing away to the moon. Don't concentrate on the finger
or you will miss all that heavenly glory.”- Bruce Lee

FAQs เกี่ยวกับแนวทางลงทุนแบบ VI
Blog ใหม่ >> https://www.blockdit.com/articles/5d733 ... 270d7b530
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 5

ผมว่าหุ้นหลายๆตัวก็ยังพอมี upside นะครับ ถ้าเอาให้เล่นง่ายๆไม่เจ็บตัวมากก็หลีกเลี่ยง พลังงาน ปิโตร แล้วมาดูกลุ่มอิงการค้าในประเทศ

กลุ่มสื่อสาร เช่น advanc dtac jas loxley ait
กลุ่มอสังหาเช่น qh siri sc
กลุ่มรับเหมา เช่น stpi lvt
กลุ่มสื่อเช่น work rs nbc nmg
กลุ่มค้าปลีกผมว่า pe สูงเกินไป ไม่รู้ม้าหมุนจะหยุดเมื่อไหร่ ถ้าอยากวัดดวงลองศึกษา kamart
กลุ่มยานยนต์ ก็ sat stanly ah ihl

ลองศึกษาดูครับ

อ่านเยอะๆ

ที่สำคัญ ไม่ได้เชียร์ให้ซื้อนะครับ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
Mr.KANAT

โพสต์ที่ 6

newbie_12 เขียน:ลองแชร์หน่อยได้มั้ยครับ ว่าตัวไหนที่แพง แล้วแพงยังไง คำนวนพื่นฐานออกมายังไง
โดยส่วนตัวผมไม่มีการ valuation ที่ตายตัวครับพี่ newbie เนื่องจากว่าผมคิดว่า valuation แต่ละประเภทมีข้อดีข้อเสียที่ผมคิดว่าไม่มีเหมือนกัน ยกตัวอย่างเช่น DCF เป็นการคาหามูลค่าของกิจการโดยตั้งสมมุติฐานที่แตกต่างกันไปเช่น ถ้า COE ไม่เท่ากันก้อได้ผลลัพท์ต่างกัน หรือ ถ้า ใช้ DCF ไปใช้กับกิจการที่กำลังเติบโตและมี re-invesment rate สูงก้อจะได้ผลลัพธ์ที่ไม่ค่อยตรงกับความน่าจะเป็น หรือว่าถ้าใช้ดูจากค่า PE ผมก้อยังคิดว่ามีข้อบกพร่องคือได้แต่บอกคุณภาพของกิจการในอดีต และยิ่งถ้าดูไม่ดีการรวม revenue ที่เกิดจาก non-recurring เข้าไปอีกค่า PE ก้อยิ่งผิดเพี้ยน โดยส่วนตัวผมคิดว่า ด้วยสภาวะตลาดปัจจุบัน บริษัทที่มีคุณภาพและ PE ตำ่มากๆนั้นหาได้น้อยครับ ถ้ามีส่วนใหญ่จะเป็นบริษัทที่มีพรีเมี่ยมน้อย หรือว่ามีข้อเสียเปรียบทางด้านการแข่งขัน หรือ มีข้อเสียเปรียบทางในเชิงธุรกิจ ส่วนมากที่เห็น PE ตำ่ๆนั้นผม เกิดจากการที่มีกำไรพิเศษในอดีตซึ่งส่งผลกระทบมาถึงปัจจุบัน หรือ เป็นธุรกิจที่คาดเดาได้ยากครับ เช่น ธุรกิจที่ค้าขาย commodities หรือ มีต้นทุน หรือ ราคาขายที่อิงกับ commodities ดังนั้น ผมจึงไม่ค่อยเชื่อค่า PE มาก หรือจะใช้ค่า PEG ก้อยิ่งตอบยากใหญ่ครับ เพราะผมคิดว่าผมไม่สามารถทำ projection เรื่องของ growth ได้แม่นยำมาก ดังนั้น ถ้าให้ตอบโดยสรุปคือ ผมใช้ทุกอย่างครับ ขึ้นอยู่กับธรรมชาติของธุรกิจ ซึ่งไม่มีหลักการตายตัว ซึ่งอาจเป็นเพราะว่าผมยังเป็นมือใหม่ก้อได้ครับ เลยไม่มีหลักการตายตัว เลยปัจจุบันเน้น valuation ด้วยวิธีง่ายๆ อิงกับข้อมูลบริษัทครับ และ ก้อการเติบโตที่คิดว่าจะเป็นไปได้ ด้วยการดูความสามารถของกระแสเงินสดของบริษัทจริงๆครับ บางบริษัททำกำไรมาก แต่ไม่รับเงินสดผมก้อไม่คิดว่าจะโตได้ยั่งยืน เน้น conservative ในหลายๆอย่างก่อนครับ

ซึ่งผมคิดว่าแนวทางของผมยังต้องแก้ไขอีกเยอะครับ ประสบการณ์ผมยังน้อยมาก อยากให้พี่ๆช่วยแชกันหน่อยครับ ว่าพี่ๆมีหลักการตายตัวหรือไม่ในการ valuation ครับ
Time is the friend of the wonderful company, the enemy of the mediocre.
Mr.KANAT

โพสต์ที่ 7

kongkiti เขียน:หา หุ้น PE = 5 แล้วก็จัดการมันซะ, หาหุ้นไม่ได้ก็เอาเวลาหาความรู้แทนครับ
ขอแนะนำ
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=53008
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=52888
ได้อ่านกระทู้ของพี่ kongkiti แล้วรู้สึกเตือนใจในการลงทุนได้หลายๆเรื่องเลยครับ เป็นกระทู้ที่ดีมากอีกอันหนึ่งครับ ผมได้ความรู้มากทีเดียว แต่โดยส่วนตัวแล้ว ผมยังไม่เชื่อการดู PE อย่างเดียวนะครับ เพราะ หุ้น PE ตํ่ามักมีเหตุผลเสมอด้วยภาวะที่ไม่ใช่ตลาดหมีเช่นนี้เมื่อได้ดูพื้นฐานจิงแล้ว แต่ผมเชื่อในหลายๆอย่างในกระทู้นะครับ โดยส่วนตัวอาจเป็นเพราะผมไม่ใช่นักลงทุนระยะยาวครับ ผมเป็นนักเก็งกำไรด้วยพื้นฐานในระยะยาวมากกว่า ผมมักจะถือหุ้นหนึ่งปีโดยเฉลี่ยครับ ดังนั้น ดูค่า PE อย่างเดียวอาจไม่เหมาะกับผมมากนัก
pat4310

โพสต์ที่ 8

kongkiti เขียน:หา หุ้น PE = 5 แล้วก็จัดการมันซะ, หาหุ้นไม่ได้ก็เอาเวลาหาความรู้แทนครับ
ขอแนะนำ
PE ต่ำมากๆต้องระวังพวกกำไรพิเศษ กับ cycle stock ถ้าโชคดีเจอหุ้น growth กำไรโตแต่ราคาตามไม่ทันด้วยก็สวดยวดดดด
ลงทุนหุ้นดี มีการเติบโต ราคาไม่แพง เดี๋ยวก็รวย
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 9

ลองเอาหุ้น500ตัวมาเทรวมกัน กวนๆหาหุ้นดูครับ เผื่อของดีจะมีอยู่ข้างล่าง

ผมเชื่อแบบพี่ newbies12 เช่นกันครับ

ของถูกเราอาจจะมองไม่เห็น แต่ของที่เราเห็นอาจจะไม่ถูก

จับมันใส่ซุปเปอร์ตะแกรง ไล่กันตั้งแต่

1.เชิงปริมาณ pe pbv peg roe roa %npm

2.เชิงคุณภาพ หาหุ้นอันดับ1หรือ2 ดูการเติบโต ดูอนาคตธุรกิจ

3.หาหุ้นที่จะได้ประโยชน์จากเหตุการณ์พิเศษ เช่น รู้ว่า มาม่าขึ้นราคา เด๋วราคามาม่าก้ไป

4.หาหุ้นจากขาใหญ่ ใครถือไร เราส่องแล้วลองมาคิด และลองดูน่าสนไหม

5.หาหุ้นตามซอกตึก เผื่อจะเจองานศิลป์ที่คนหลงลืม อันนี้ต้อง ติ๊ดๆ ด้วยจึงประเมินออก

ถ้าหาขนาดนี้แล้วยังไม่เจอ ตัวถูกเลย

ก้ดื่มวีต้า และก้นอนรอครับ ระหว่างนอนตั้งตะแกรงไว้รอ ตัวไหนเริ่มผ่านตะแกรงมาก้

เริ่มเข้าไปศึกษา

ปล ข้อ5 ระวังเจอภาพเขียนเก๊ ก้มี พึงระวังในการประเมินมูลค่า สำคัญอีกข้อ ระวัง

โจรมุมตึก :mrgreen: :mrgreen:
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
Mr.KANAT

โพสต์ที่ 10

chukieat30 เขียน:ลองเอาหุ้น500ตัวมาเทรวมกัน กวนๆหาหุ้นดูครับ เผื่อของดีจะมีอยู่ข้างล่าง

ผมเชื่อแบบพี่ newbies12 เช่นกันครับ

ของถูกเราอาจจะมองไม่เห็น แต่ของที่เราเห็นอาจจะไม่ถูก

จับมันใส่ซุปเปอร์ตะแกรง ไล่กันตั้งแต่

1.เชิงปริมาณ pe pbv peg roe roa %npm

2.เชิงคุณภาพ หาหุ้นอันดับ1หรือ2 ดูการเติบโต ดูอนาคตธุรกิจ

3.หาหุ้นที่จะได้ประโยชน์จากเหตุการณ์พิเศษ เช่น รู้ว่า มาม่าขึ้นราคา เด๋วราคามาม่าก้ไป

4.หาหุ้นจากขาใหญ่ ใครถือไร เราส่องแล้วลองมาคิด และลองดูน่าสนไหม

5.หาหุ้นตามซอกตึก เผื่อจะเจองานศิลป์ที่คนหลงลืม อันนี้ต้อง ติ๊ดๆ ด้วยจึงประเมินออก

ถ้าหาขนาดนี้แล้วยังไม่เจอ ตัวถูกเลย

ก้ดื่มวีต้า และก้นอนรอครับ ระหว่างนอนตั้งตะแกรงไว้รอ ตัวไหนเริ่มผ่านตะแกรงมาก้

ปล ข้อ5 ระวังเจอภาพเขียนเก๊ ก้มี พึงระวังในการประเมินมูลค่า สำคัญอีกข้อ ระวัง

งั้นคืนนี้คงต้องซื้อวีต้าเตรียมเลยครับ :D :P
dino

โพสต์ที่ 11

Mr.KANAT เขียน:
chukieat30 เขียน:ลองเอาหุ้น500ตัวมาเทรวมกัน กวนๆหาหุ้นดูครับ เผื่อของดีจะมีอยู่ข้างล่าง

งั้นคืนนี้คงต้องซื้อวีต้าเตรียมเลยครับ :D :P
:mrgreen: อิอิ บริษัทไหนขายวีต้าน้า หึหึ :mrgreen:
3 ซื้อในราคาที่ต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ
4 ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ
5 และถือมันไว้ ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดีอยู่
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 12

+1 ทั้งสองท่าน ช่วงนี้ วีต้ามีโปรครับ 1ขวด แถม ใบบัวบกเพิ่มอีกขวด

อร่อยจุใจครับ

คุ้มจริงๆ :rofl: :rofl: :rofl: :rofl:
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
dino

โพสต์ที่ 13

chukieat30 เขียน:+1 ทั้งสองท่าน ช่วงนี้ วีต้ามีโปรครับ 1ขวด แถม ใบบัวบกเพิ่มอีกขวด

อร่อยจุใจครับ

คุ้มจริงๆ :rofl: :rofl: :rofl: :rofl:
:mrgreen: อิอิ ดีครับ ที่มะแถมพาราสองกำมือ หึหึ :mrgreen:
โพสต์โพสต์