ผมจะนำทีม company visit เอง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Zionism
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 91

ลงชื่อด้วยคน

เสริมคุณ harry นิด เรื่องจำนวนคน ผมว่าบริษัทไม่น่าจะรองรับได้ถึง100คนครับ อย่างเก่งก็ราวๆ50คนเท่านั้น

ส่วนเรื่องเก็บตังผมว่าซัก100บาทต่อหัวก็พอครับ(ยังจน) ^^
ภาพประจำตัวสมาชิก
harry

โพสต์ที่ 92

ที่อื่นที่เค้าจัด visit เค้าเก็บ 300-800 บาทนะครับ

เราขอสัก 200-300 บาท ไม่แพงหรอกครับ
Expecto Patronum!!!!!!
mustang

โพสต์ที่ 93

ผมว่าไม่แพงหรอกครับ ของฟรีไม่มีในโลกครับ เราต้องเห็นใจทางคณะผู้จัดทำบ้างนะครับ
2nd wind
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 26

โพสต์ที่ 94

ผมแจมด้วยครับ

ขอเสนอ

PTL
TAPAC
CPR
EASTW
คนมีโชค คือ คนที่พร้อมเสมอเมื่อโอกาสยังมาไม่ถึง และใช้ประโยชน์ได้เต็มที่ยามโอกาสมาถึง
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 95

เรื่อง visit company ช่วยๆลงชือ พร้อมเสนอ บริษัทที่จะไป visit กันอีกสักพักนะครับ

และให้หลังจาก งานมีทติ้งไปสักพัก ผมจะเดินเรื่องต่อเองครับ

โดยการ ติดต่อบริษัทที่เสนอไปทั้งหมดนั้นแหละ แล้วบริษัทไหน พร้อมก่อน เราก็ไปบริษัทนั้นก่อนดีกว่า

ซึ่งถ้าเป็นไปได้ จะวางไว้เลย ประมาณ ปีละ 4 ครั้ง ( 4 บริษัท )
oo

โพสต์ที่ 96

ขอเสนอ
metco เพราะบริษัทไม่มีข้อมูลให้ติดตามเลยครับ --> ไม่มี website อยากรู้ว่ามีแนวโน้มจะดีขึ้นเมื่อไร
oishi น่าจะได้ทาน บุฟเฟต์ฟรี:D
Mint
work

แค่นี้มั้งครับ
Muffin
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 97

เสนอ
PTL, SNC, UMS, MINT, TCB, LPN, BH
ด้วยครับ
"Hope is not a strategy"
Jeng

โพสต์ที่ 98

เพื่อนๆครับ ถ้าใครพอมีเวลา ก็ช่วยสรุปหน่อยนะครับ ว่า มีคนที่จะไปทั้งหมด กี่คนแล้ว และมีหุ้นทั้งหมด ที่ผมต้องติดต่อไป กี่บริษัทแล้วครับ ขอบคุณมากครับ
buglife

โพสต์ที่ 99

PTL,
SNC,
UMS,
MINT,
TCB,
LPN,
BH
metco
oishi
work
TAPAC
CPR
EASTW
BH,
Rojana,
centel ,
tmd ,
3k
ticon,
hmpro,
wg
s&p ,
Ltx
pro
tcb
fancy
irc
wacoal
rpc
se-ed
smm
pico
SSI
MS
NSM
TNX
TVI
TIC
kye
tbsp
solar
tnl
stanly
atc
grammy
MPT (พี่เสี่ยคัดท้าย นำเสนอ)
THL (น้องบั๊ก นำเสนอเล่นๆ อยากรู้ขุดทองได้เท่าไรแล้ว)
Jeng

โพสต์ที่ 100

ขอบคุณคุณ buglife มากๆครับ ยังไงๆช่วยกันอัพเดดนะครับ ผมจะได้รีบไปติดต่อตั้งแต่เนิ่นๆ

เป็นไปได้หรือไม่ ให้น้อง woody หรือท่านอื่น ช่วยอัพเดอเรื่องรายชื่อ

และคุณbuglife หรือท่านอื่น ช่วยอัพเดอเรื่องบริษัทที่จะไป

และท่านๆอื่น ขออาสาสมัคร( อาวุโสหน่อยก็ดีนะ ) ช่วยหาวิธีการประเมิณหน่อย ว่าจะไปบริษัทไหนก่อน ด้วยเหตุผลอะไร

แล้วเราเอา บริษัทที่อยากไปซัก 10 บริษัท แล้วติดต่อไปให้หมด บริษัทไหนรับปากก่อน เราก็ไปบริษัทนั้นก่อน

สุดท้าย ขออาสาสมัคร ในการทำการบ้าน คือผมอยากเปิดห้อง สมมุติว่า เรามีเวลา 1 เดือน แล้วเราจะไป visit บริษัท ZZZ ผมอยากเปิดห้อง แล้วมีหลักในการที่จะเข้าไปดูบริษัทนี้ ว่าเราจะเริ่มต้นศึกษาอะไรบ้าง เช่น เราอาจจะต้องอ่าน forom 56-1 อ่านงบการเงิน ไปดูสินค้าที่เขาขาย หรือ วิเคราะห์ five force หรืออื่นๆ ที่เราต้องการหัวหน้าซักคนนึ่ง ในการสรุปว่า เราจะมีกรอบในการศึกษาก่อน ที่จะเข้าไปซักถามอย่างไร

เพื่อนว่าดีหรือไม่

ขอบคุณคุณธันวา ที่ช่วยเป็นธุระในการติดต่อ หลายๆบริษัท เพราะท่านธันวา ไปตีกอร์ฟ กับผู้บริหารบริษัทต่างๆในตลาดค่อนข้างบ่อย
คัดท้าย

โพสต์ที่ 101

ผมขอเพิ่ม 1 บริษัทครับ MPT ครับ ...
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
woody
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 102

Update name list....As of Jun 14,05 @ 11.38 นะครับ

1. พี่ Jeng
2. พี่ คัดท้าย
3. พี่ Muffin
4. คุณ Tongue
5. พี่ KOMA
6. พี่ CEO
7. คุณ Harry
8. คุณ โป้ง
9. คุณ Alexx
10. คุณ Mustang
11. พี่ Yoyo
12. พี่ CK
13. พี่ Doji
14. พี่ Taro_23
15. พี่ ba_2l
16. พี่ Miracle
17. พี่ Indexthai
18. พี่ VI Jr.
19. พี่ เพื่อน
20. พี่ nanchan
21. พี่ 3k
22. พี่ ztep
23. พี่ kookku02
24. Woody ครับ
25. พี่ Ont
26. พี่ 00
27. พี่ ch_army
28. พี่ hatorihunso
29. พี่ iscssn
30. พี่ Windy
31. พี่ เทียน
32. พี่ Zionism
33. พี่ 2nd_wind

ปล. รบกวนเชกความถูกต้องด้วยนะครับ ทั้งคนที่มีรายชื่ออยู่ในลิสต์แล้ว และไม่อยู่ :P
Impossible is Nothing
Muffin
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 103

เห็นด้วยกับคุณเจ๋งครับ ช่วยกันทำการบ้านครับ
"Hope is not a strategy"
Jeng

โพสต์ที่ 104

เรียนรู้ร่วมกัน ได้ประโยชน์ร่วมกัน ส่วนคนที่หวังว่า จะคอยเอาผลจากการเรียนรู้ไปต่อยอด ถ้าไม่เฉี่ยวจริงๆ เห็นทีจะลำบาก เนื่องจากไม่ได้เข้ามาเรียนรู้ร่วมกัน ก็เลยไปได้ช้า
kookku02

โพสต์ที่ 105

พี่เจ๋งครับ ผมขอเสนอแนะเพิ่มเติมครับ
ส่วนใหญ่เราคงจะไปกันวันเสาร์-อาทิตย์ใช่มั้ยครับ
ถ้าไปเสาร์-อาทิตย์ ควรจะไปดูในส่วนของภาคการผลิต เพราะส่วนใหญ่ภาคการผลิตนั้นไม่มีหยุด 7วัน 24ชม. เราจะได้เห็นอะไรดีๆหลายอย่างจากกิจกรรม การทำงานของพนักงานในภาคปฏิบัติ ซึ่งผู้บริหารไม่สามารถโกหกได้ แต่ถ้าเป็นบริษัทพวกการภาคบริการในสำนักงานส่วนใหญ่ วันเสาร์-อาทิตย์จะไม่ทำงาน และถ้าทำอาจจะมีพนักงานมาน้อย ทำให้เราไม่ได้เห็นสภาพการทำงานที่แท้จริงขององค์กรครับ
ผมขอเสนอ TR ,TMD และ 3K เข้าประกวดด้วยครับ :B
Price is what you pay, value is what you get.
harry

โพสต์ที่ 106

ถ้าไปเสาร์-อาทิตย์ ควรจะไปดูในส่วนของภาคการผลิต เพราะส่วนใหญ่ภาคการผลิตนั้นไม่มีหยุด 7วัน 24ชม. เราจะได้เห็นอะไรดีๆหลายอย่างจากกิจกรรม การทำงานของพนักงานในภาคปฏิบัติ ซึ่งผู้บริหารไม่สามารถโกหกได้
ถูกต้องครับ แต่ธุรกิจที่ดี ไม่ได้อยู่แค่ในภาคการผลิต หรือไม่เขาก็อาจส่งงานนอก ไม่มีโรงงานให้เห็นก็ได้
แต่ถ้าเป็นบริษัทพวกการภาคบริการในสำนักงานส่วนใหญ่ วันเสาร์-อาทิตย์จะไม่ทำงาน และถ้าทำอาจจะมีพนักงานมาน้อย ทำให้เราไม่ได้เห็นสภาพการทำงานที่แท้จริงขององค์กรครับ
ก็ใช่อีกครั้บ แต่ธุรกิจที่เป็นพวกภาคบริการ ก็บังคับให้เราไปวันธรรมดาครับ เพราะวันหยุด เค้าก็อยากพักผ่อนครับ

ดังนั้นคงมีไม่กี่บริษัทที่เราจะได้ไปในวันเสาร์-อาทิตย์ หรือวันหยุดอื่น ยกเว้นว่าจะมีพลังพอขอนัดพบในวันหยุด

ซึ่งผมมองว่า การได้คุยกับผู้บริหารแบบเจาะลึก น่าสนใจกว่าการดูโรงงาน เพราะเวลาผมไปที่โรงงาน ยกเว้นการถามพนักงานแล้ว ผมถามเครื่องจักรไม่ได้ครับ ว่าโดนสั่งทำงานโอเวอร์โหลดหรือเปล่า :lol: :lol:
chatchai
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 107

ไปโรงงาน ขอดูคลังสินค้าได้ไหมเอย จะได้รู้ว่าขายสินค้าได้ไหม สินค้าเสื่อมสภาพหรือเปล่า
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
jaychou

โพสต์ที่ 108

ผมเชื่อสายตาตัวเองดูไลน์การผลิต ทั้งคน ทั้งเครื่องจักร มากกว่าเชื่อลมปากผู้บริหาร
ญี่ปุ่นเค้าว่าไปโรงงานต้องดู 3 จริงครับ ...1 สถานที่จริง 2 ของจริง 3 เหตุการณ์จริง

1. สถานที่ทำงานเป็นอย่างไร มีตัวตนหรือไม่ เครื่องจักรอุปกรณ์เป็นอย่างไร
2. วัตถุดิบ และสินค้าเป็นอย่างไร
3. การดำเนินการผลิตเป็นอย่างไร

หากไม่ได้ดู "3 จริง" .. ไม่ได้ประโยชน์ครับ ถ้าบริษัทให้ไปได้แค่พบผู้บริหาร
อย่าไปดีกว่า

คงไม่ต้องยกตัวอย่างมั้งครับ
kookku02

โพสต์ที่ 109

เห็นด้วยกับพี่ jaychou ครับ ไปฟังวิสัยทัศน์ผู้บริหาร ดูสถานที่จริง ดูเครื่องจักรจริงๆ และที่สำคัญไปดูสภาวะการทำงานจริงขององค์กรว่ามีการบริหารการจัดการอย่างไร มีการใช้ทรัพยากรด้านต่างๆ อย่างไรบ้าง ถ้าได้ดู warehouse และระบบ logistic ด้วยยิ่งดีใหญ่ บางครั้งการที่เราได้พูดคุยกับพนักงานระดับต่างๆในองค์กรนั้นๆ เราจะได้อะไรดีดีมากมาย มากกว่าได้จากปากผู้บริหาร :B
Price is what you pay, value is what you get.
Jeng

โพสต์ที่ 110

หายเหนื่อยเมื่อไร ก็จะเริ่มเลยนะ เรื่อง

1. visit company
2. จัดตั้งชมรมนักลงทุนแบบเน้นคุณค่า
3. เดินสายขอบคุณสปอนเซอร์
Jeng

โพสต์ที่ 111

ท่าน buglife ครับ หุ้นทั้งหมดที่เสนอมานี่ เราเอามาทำโพลดีหรือไม่ครับ เอาเท่านั้นก่อน 47 ตัว

แล้วให้มีการโหวตว่าจะไปตัวไหน ซัก 2 สัปดาห์ดีหรือไม่

เสร็จแล้ว เราก็เอาผล 1-20 ไปติดต่อ เพราะเชื่อว่ามีหลายๆบริษัทเขาไม่ต้องการให้เราไป visit อย่างที่ harry ว่าไว้

สุดท้าย บริษัทไหน รับปากมา พี่ก็เอามาวางตาราง visit ล่วงหน้าไปเลย สัก 4 visit ทำเป็นต้นแบบไว้ก่อน

ยังไงรบกวนท่าน buglife ทำโพลด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ
woody
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 112

กำหนดระยะเวลาการโหวตนี่จากวันไหนถึงวันไหนหรือครับ
Impossible is Nothing
Jeng

โพสต์ที่ 113

แล้วแต่ครับ woody ลองพิจารณาดูเลย
Jeng

โพสต์ที่ 114

ถ้า woody ไม่แน่ใจ เดี๋ยวรอ buglife มากำหนดก็ได้นะ
harry

โพสต์ที่ 115

ต่างคนต่างมุมมองนะครับ

ผมก็คิดถึงการถามพนักงานเหมือนกัน แต่ดูเหมือนเค้าจะให้เราเดินผ่านๆ ไปมีเวลามากนัก แต่ถ้าธุรกิจที่มีโรงงาน มีการผลิต ก็ควรจะได้เห็นโรงงาน เห็นการผลิต ย่อมดีแน่นอนครับ

อย่างไป ah ก็ได้รู้หลายเรื่อง ทั้งการควบคุมคุณภาพ และชั้นตอนการทำงานของพนักงาน
CEO

โพสต์ที่ 116

ไม่มีใครจะไป PICNI หรือครับ
tnx นั้นมีแล้ว
ดูไปแล้วมันเป็นหุ้นปั่นเก็งกำไรซะมากกว่า

ตั้งแต่มีเรื่อง กับ กลต นี่ผมว่าน่าสนใจครับ รวมทั้งการตั้ง เอ็มดีใหม่ด้วย หลายๆคนอาจจะไม่เคยคิดว่าน่าสนใจ แต่ผมว่าน่าได้สัมผัสวิสัยทัศน์และโหวงเฮ้งผู้บริหารครับ
การซื้อกิจการอาจไม่ใช่การเทคโอเวอร์ และการเทคโอเวอร์ ก็ไม่จำเป็นต้องเข้าซื้อหุ้น..
lekapuk

โพสต์ที่ 117

ลนับสนุนค่ะ อยากลองไปบ้างเหมือนกัน แต่ก็ไม่แน่ใจว่าจะช่วยวิเคราะห์ข้อมูลให้ไดหรือเปล่า แบบว่ายังไม่เชี่ยวหน่ะค่ะ
lek