อยากให้เพื่อนๆแนะนำตัวหน่อยซิ ว่าทำงานที่ไหน หรือถนัดด้านไหน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
race_maddog
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อยากให้เพื่อนๆแนะนำตัวหน่อยซิ ว่าทำงานที่ไหน หรือถนัดด้านไหน

โพสต์ที่ 151

ยังเรียนอยู่ครับ

กำลังขึ้นปีสาม คณะบัญชีครับ

พยายามศึกษาแนวทางนี้อย่างแน่วแน่ครับ :D
sasithorn

โพสต์ที่ 152

ทำงานธนาคารค่ะ ไม่ถนัดอะไรเป็นพิเศษ แต่เป็นหลายอย่าง :wink:
Neohapsis

โพสต์ที่ 153

เป็นที่ปรึกษาระบบคอมพิวเตอร์
เล่นหุ้นมาเกือบสองปี
ช่วงหลังห่างหายไป เพราะขายหุ้นไปเยอะเพื่อซื้อบ้านหลังแรกในชีวิต
ขายเสร็จหุ้นก็ทยอยตกเลย ไม่รู้โชคดีหรือโชคร้าย เพราะอยากซื้อแต่ไม่มีเงินแล้ว
ส่วนพอร์ตที่เหลืออยู่เพราะตัดใจขายไม่ลงก็ติดลบไปแล้วยี่สิบเปอร์เซ็นต์
13th Hope

โพสต์ที่ 154

พนักงานขายบริษัทอาหารครับ พอมีข้อมูลความรู้เกี่ยวกับโรงงานถุงพลาสติกบ้าง
ภาพประจำตัวสมาชิก
tok
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 155

เป็นวิศวกรด้าน Telecom อยู่อเมริกา ศึกษาเรื่องหุ้นจากบทความใน web นี้ และจากหนังสือ พยายามทำตาม concept ของ value investor

"ซื้อหุ้นของกิจการที่ดี มีกำไรต่อเนื่อง ในเวลาที่ราคาต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ และ ถือมันไว้ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดี"

ตอนนี้ ซื้อหุ้นมาเกือบปี ยังไม่ได้ขายเลย :)
harry

โพสต์ที่ 156

คุณ tok ซื้อหุ้นเมืองไทย หรือ ซื้อหุ้นอเมริกาครับ
Expecto Patronum!!!!!!
tok

โพสต์ที่ 157

ซื้อที่เมืองไทยอย่างเดียวครับ พอดีอยู่คนเดียว ถ้าซื้อที่นี่ มีหุ้นเท่าไหร่ไม่มีใครที่บ้านรู้เกิดเป็นอะไรไป ใครจะตามมาหาว่ามีเงิน มีหุ้นอยู่เท่าไหร่ แต่ส่ง statement ไปทีบ้านหุ้นขึ้นไม่เป็นไร หุ้นตกแม่บ่น :)

แต่เปิดพอร์ทไว้ที่เมืองไทย จะดูหุ้นได้วันล 1 ชม. ก่อนนอน เพราะเวลามันต่างกัน 11 ชม. ผมส่งคำสั่งซื้อล่วงหน้า ก่อนคนในตลาดหุ้นจะตื่นอีกครับ คงจะเป็น value investor ได้ครับ หุ้นมันจะขึ้นหรือลง ผมก็ยังหลับอยู่ :|
meesleep

โพสต์ที่ 158

เป็นพ่อครัว และเจ้าของร้านขายติ่มซำ บักกุดเต๋อยู่จังหวัดตรัง ชื่อร้าน Little House ครับ ตอนหลังขายอาหารจานเดียวและอาหารฝรั่งด้วยเพื่อเสริมรายได้ ผมไปอยู่ตรังหนึ่งปีพร้อมกับศึกษาด้านการลงทุนจากหนังสือ ตอนนี้เพิ่งกลับมาอยู่กรุงเทพได้หนึ่งเดือน หางานทำอยู่ครับจบโทด้านปรัชญามาต้องเป็นอาจารย์อย่างเดียว หางานลำบากครับ จริงๆอยากทำด้านการเงินการลงทุนเหมือนกันเพราะใจรัก ขาดแต่วุฒิครับไม่ได้จบด้านนี้มา ตอนนี้ลงทุนพอร์ตของตนเองไปก่อน
มือใหม่อยากขอความกรุณาจากผู้มีประสบการณ์ครับ
nanchan
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 159

คนจบวิศวะเยอะดีนะครับ

ผมเองก็จบวิศวะเคมี แต่โปรดอย่าถาม ว่าฉันเรียนอะไรมาเมื่อในอดีต
และโปรดอย่าถาม ว่าอดีตฉันจะรู้มากเท่าไร

ตอนนี้จบ MBA สาขายอดฮิต ด้านการจัดการอุตสาหกรรมครับ

อดีตเคยขายน้ำเต้าหู้(ตอนวัยรุ่น) เลี้ยงกุ้ง (ตอนค่าเงินดอล50)
เคยปลูกผักปลอดสารระบบไฮโดร แต่เลิกไปแล้วทั้งหมดนี้

ปัจจุบันกำลังอยากทำอะไรอีกมากมาย :lovl: :lovl: :lovl:
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
ไชโย

โพสต์ที่ 160

สอนหนังสือ
ดูนก
ถ่ายรูป
รอวัน retire

ขอบคุณเพื่อนๆ ที่ให้ความคิดเห็นดีๆ
:) :)
Serm

โพสต์ที่ 161

ทำงานปรับปรุงผลผลิตในโรงงานอุตสาหกรรมครับ ทำมาได้ 10 กว่าปีได้แล้วครับคิดว่าสนุกและชอบงานนี้มาก เป็นการนำระบบการผลิตแบบลีน หรือโตโยต้า มาปรับปรุงการผลิตครับ เมื่อก่อนเป็น Servic Engineer ทำตั้งแต่ปี 3 แต่ไม่ชอบ
เคยไปบรรยายเทคนิคการลดต้นทุนการผลิตให้ผู้ประกอบการ SMEs กว่า 200 บริษัทซึ่งจัดโดย ITED และ BOI ที่โรงแรม Central Sofitel ครับ เพื่อนๆมีอะไรแลกเปลี่ยนความรู้เชิญได้ครับ
ตอนนี้ อยากทำ 3 อย่างคือ เล่นหุ้น เปิดบริษัทที่ปรึกษา และร้านกาแฟเล็กๆ
THE WINNER ALWAYS SEE AN ANSWER IN THE PROBLEM__THE LOOSER ALWAYS SEE THE PROBLEM IN AN ANSWER.
THE WINNER ALWAYS SAY DIFFICULT BUT POSSIBLE __THE LOOSER ALWAYS SAY IT POSSIBLE BUT DIFFICULT.
PS

โพสต์ที่ 162

ทำธุรกิจเกี่ยวกับอุปกรณ์ประมงครับ
tenkafubu

โพสต์ที่ 163

ผมจบ วิศวะ สิ่งแวดล้อมครับ..
เคยโบกรถเที่ยวเกือบทั่วภาคใต้ครับ..(ยกเว้นนราธิวาสและยะลา :shock: )
เคยเป็น พลทหาร...ครับ :D
ชีวิตคลุกคลี อยู่กับน้ำครับ..จนจะท่วมทุ่งอยู่แล้ว :lol:
แต่ว่ายน้ำไม่เป็นครับ... :oops:
3M Only...
Market Cap.
sasom

โพสต์ที่ 164

เป็นเกษตรกรครับ
ทำสวน เลี้ยงสัตว์
เด็กเลี้ยงห่าน

โพสต์ที่ 165

เป็น Sales ครับ จบวิทยาศาสตร์
สนใจจะทำฟาร์มห่านแบบพี่ VI ทั้งหลายฮับ :B
SecondBoy

โพสต์ที่ 166

ทำงานหลักด้าน IT แถวๆ ธุรกิจหลักทรัพย์นี่แหละครับ
ลงทุนและศึกษาการลงทุนเป็นงานอดิเรก
หวังว่าวันนึงจะลงทุนเป็นงานหลัก
ส่วนงาน IT เป็นงานอดิเรกครับ
Saran
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 167

เพิ่งจบคณะ Computer Science ตอน มี.ค. เองครับ
ตอนนี้ก็กลับมาช่วยกิจการที่บ้านครับ

เริ่มลงทุนครั้งแรกก็เลียนแบบตามวิธีของ ดร.นิเวศน์เลยครับ
ก.ย.นี้ ก็ครบ 2 ปีแล้ว มีอยู่ 3-4 ตัว
ตอนดัชนีขึ้น หุ้นผมก็ไม่ขึ้น
ตอนดัชนีลง มันก็ไม่ลงครับ
สองปีมานี้มันอยู่นิ่งๆ อย่างเดียว มีแต่ปันผลที่ได้ (5-6%)

:D ยังไม่รู้เลยว่าเลียนแบบผิดป่าวเนี่ย :D
chansaiw
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 168

มาเพิ่มจำนวนหมออีกคนครับ MD CMU 3807 คิดว่าจะไม่เทรนต่อครับ กะว่าจะลงทุนกับทำงานซักระยะก่อนเลิกเป็นหมอครับ เดี๋ยวนี้ฟ้องกันหนักหน่วง กลัวเงินที่หามาได้ต้องเอาไปจ่ายค่าทำขวัญ
"Failure is the only way to start again intelligently"
ch_army
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 169

ตอนนี้เรียนหนังสือ ระดับบณฑิตศึกษาครับ เน้นด้านโลจิสติกแต่ในเชิงวิชาการ นะครับ และก้ที่บ้านทำธุรกิจค้าขายเป็น อาชีพที่สอง และมีธุรกิจปั๊มน้ำมันครับ ไม่รู้จะช่วยอะไรได้ไหมหนอ
http://inspirationword.blogspot.com

-กำลังใจ มีอยู่ในตัวคุณ-
-พัฒนาทัศนคติ สู่ชีวิตแห่งชัยชนะ-
Muffin

โพสต์ที่ 170

แต่ก่อนเป็นวิศวกรโยธา เต็มตัวครับ แต่หลังจากไปอยู่ที่ USA มาหกปีแล้วกลับมาก็ทำงานหลายอย่างครับ

งานหลักอยู่ บ.อสังหาริมทรัพ์ แห่งหนึ่งครับ
งานที่บ้านทำ Consult ทางด้าน Construction Management กับ Food Service Consultant ครับ
งานรองอีกอย่างคือเป็น ที่ปรึกษาทางด้าน Business Process Improvement ครับ
แล้วก็ สอนหนังสือ Part Time ครับ

ความรู้มีไม่มาก แต่ก็พยายามให้มันเพิ่มขึ้นทุกวันครับ

จะเรียกตัวเองว่าเป็น วิศวกร ก็ไม่เต็มปาก นักธุรกิจ ก็ไม่ใช่ นักวิชาการยิ่งไม่ใช่ใหญ่ ส่วนนักลงทุนนี่ ก็ยังไม่ใช่เพราะเป็นแมงเม่าอยู่ ถ้ามีอะไรจะช่วยกันคิดได้ก็ยินดีครับ
ekasith

โพสต์ที่ 171

ผมเป็นวิศวกรโยธา ระดับสามัญวิศวกรครับ มีบริษัทรับเหมาก่อสร้างเป็นของตัวเอง ทำงานสำนักพิมพ์เป็นงานอดิเรก เริ่มลงทุนครั้งแรกพร้อมกับหุ้น PTT เข้าตลาด (เจ้านายเก่าแบ่งหุ้น IPO ของ PTT ให้นิดหน่อย) ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนครับ
kookku02

โพสต์ที่ 172

อยู่อุตสาหกรรมรถยนต์ครับ ความรู้การลงทุนมีน้อยครับ ไม่ค่อยกล้าแนะนำใคร คงต้องอาศัยเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ในนี้ :B แนะนำด้วยครับ
Price is what you pay, value is what you get.
yamcheese

โพสต์ที่ 173

โดนบังคับเรียนจนจบบัญชี ไม่ชอบงานบัญชี แต่ตอนนี้เป็นนักบัญชีอยู่ Ha Ha Ha
:lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl: :lovl:
ตาหมูอ้วน.

โพสต์ที่ 174

จบวิศวกรรมขนส่งมาครับ

ทำงานด้าน Supply Chain & Logistics อยู่ที่ Retailer แห่งหนึ่งครับ
VI ฝึกหัด
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 175

8) รู้สึกเป็นเป็ดเหมือนกัน ไม่รู้จริงอะไรซักอย่าง
อยู่ปูนซิเมนต์ไทยทำวิจัยตลาด
ขายกระเบื้อง สุขภัณฑ์
ขายสีเรือ
เลี้ยงปลากะพง
เลี้ยงกุ้ง
ทำงานบริษัทขายข้อมูล
ขายรถ
อยู่โรงงานกระจก
อยู่ร้านสุขภัณฑ์ กระเบื้อง
ขายหนังสือ
เป็นไงครับ มีใครเป็นเป็ดกว่าผมอีก
นับได้จับฉ่ายเท่าคุณ CK พอดี
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
oo

โพสต์ที่ 176

เป็น animator ทำการ์ตูน ทำเอฟเฟค์หนัง โฆษณา ครับ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 177

โอ ผมซื้อโปรแกรม koolmoves มา เป็นโปรแกรมสร้าง flash animation ไมทราบว่า ใช้งานได้ดีหรือเปล่าครับ หรือว่าเป็นโปรแกรมเด็กๆ
oo

โพสต์ที่ 178

ที่ผมใช้เป็นพวกโปรแกรม 3D ส่วนใหญ่ใช้ทำพวกงานภาพยนต์ หรือโฆษณา ส่วนโปรแกรม ที่ใช้ทำ flash animation ผมรู้จักแค่ flash ตัวเดียวเองครับพี่ :oops:
t_winyoo

โพสต์ที่ 179

วิศวกรโรงงานรถยนต์ ครับ เข้ามา Web นี้ได้เดือนเดียวเองครับ
มีรุ่นน้อง กับ เพิ่อนที่อยู่โรงงานเดียวกัน แนะนำมา
Stand by me - nobody knows
the way it's gonna be
mod

โพสต์ที่ 180

วิศวเทเลคอมครับ ทำให้กับบริษัท A..