ตอนนี้ดูเหมือนหุ้นทุกตัวแพงหมด ควรจะเข้าดีไหม แล้วมันจะ Cras

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
investor9000
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 19

ตอนนี้ดูเหมือนหุ้นทุกตัวแพงหมด ควรจะเข้าดีไหม แล้วมันจะ Cras

โพสต์ที่ 1

ถามง่ายๆ ครับ แต่คงจะตอบยาก ตอนนี้ดูเหมือนหุ้นทุกตัวแพงหมด

ในแง่ VI ควรจะซื้อของถูก เราควรจะขายเพื่อถือเงินสด แล้วรอตลาด Crash ไหม

แล้วเมื่อไหร่ ตลาดมันจะ Crash
ภาพประจำตัวสมาชิก
TBJTBT
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ตอนนี้ดูเหมือนหุ้นทุกตัวแพงหมด ควรจะเข้าดีไหม แล้วมันจะ

โพสต์ที่ 2

หุ้นแพงแล้ว แต่ไม่ได้แพงทุกตัว
หุ้นแพงแล้ว ถ้าผลประกอบการยังดีขึ้นต่อเนื่อง ก็แพงขึ้นไปได้อีก

รอบที่ผ่านมา ตอน 400 จุด หลายๆคนก็บอกว่ามันจะลงไปถึง 200
พอมันขึ้นมาถึง 600 ใครๆต่างบอกแพงแล้ว
พอมาถึง 800 หลายๆคนกำไรเยอะแล้ว รีบล้างพอร์ต รอไปช้อนตอน 600 ใหม่
อีกไม่นาน ก็วิ่งมาถึง 1,000 หลายๆคนแทบไม่เชื่อสายตา
อีกสักพักขึ้นไปเกือบๆ 1,200 คราวนี้หลายคนเริ่มมองโลกในแง่ดี 1,300 , 1,700 แน่นอน
ทว่าๆอยู่ดีๆก็หลุด 1,000 เฉยเลย
ตอนนี้กลับมา 1,200 อีกแล้ว อนาคตคุณคิดว่ามันจะไปทางไหนดี 900 หรือ 1,500 ?

ตลาด Crash เมื่อไหร่ ไม่มีใครรู้ช่วงเวลาที่แน่นอนหรอกครับ มีแต่คาดการจากปัจจัยต่างๆเฉยๆ
แต่บริษัทที่ผมลงทุน ผมพอจะคาดการณ์แนวโน้มของธุรกิจ ปัจจัยที่มีผลกระทบได้
ถ้าปัจจัยลบทีหลายๆคนกังวลกันอยู่ ไม่มีผล หรือส่งผลน้อยต่อบริษัทของผม ผมก็ลงทุนต่อไปเรื่อยๆ

เพียงแค่ว่าเรารู้จักบริษัทที่เราลงทุนดีแค่ไหน ?
เราเตรียมพร้อมความกับเหตุการณ์ที่ไม่คาดฝันไว้บ้างหรือไม่ ?

ปล. เหมือนจะตอบไม่ค่อยตรงคำถามเท่าไหร่เลยแฮะ
kongkiti

Re: ตอนนี้ดูเหมือนหุ้นทุกตัวแพงหมด ควรจะเข้าดีไหม แล้วมันจะ

โพสต์ที่ 3

ถูกหรือแพงคงต้องเทียบทางเลือกที่เรามีอยู่ครับ ว่าเอาเงินไปลงทุนทำอะไรได้บ้าง
คิดง่ายๆ หากหาบริษัทดีๆ ธุรกิจไม่เจ๊งแน่ๆ หากเกิดวิกฤต ได้ปันผลปีละ 6% ก็ดีกว่าผากประจำแล้วครับ
หรือว่าหากมีไอเดียเจ๋งๆ ก็เอาเงินไปทำธุรกิจ เลยครับ ผมว่าสนุกกว่า แต่ก็เสี่ยงกว่ามาก (ถ้าคนชอบนะ)

หุ้นอาจไม่ใช่คำตอบสุดท้าย สำหรับทุกคน...
แต่หากคิดจะเล่นหุ้น ก็ต้องเตรียมกระสุนเอาไว้สู้รบกับชาวบ้าน ไม่ว่าจะเป็น ความรู้, ความอดทน, และเงิน ให้พร้อมครับ
“Its like a finger pointing away to the moon. Don't concentrate on the finger
or you will miss all that heavenly glory.”- Bruce Lee

FAQs เกี่ยวกับแนวทางลงทุนแบบ VI
Blog ใหม่ >> https://www.blockdit.com/articles/5d733 ... 270d7b530
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 4

หุ้นถูกหุ้นแพง ควรมองดูผลประกอบการเป็นหลัก

อย่าไปมองเป็นจุด
มองตามตัวหุ้นจะดูง่ายกว่า
แบบในแพงมีถูกในถูกมีแพง

มองผลตอบแทน
superboy
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

รอ crash แล้วตอนนี้ ถือเงินสดกี่% ฝากแบบไหนอยู่ครับ ได้ดอกเบี้ยเยอะมั้ย ครับ
อย่าหลุดแนวที่ตัวเองถนัด สู้สู้
koon007

โพสต์ที่ 6

แพงหมดครับ ที่ไม่แพงผลประกอบการไม่ต่อเนื่องบางปีดี ตอนนี้pE ตลาด15เท่ากว่า บริษัทผลประกอบการที่ดีจริง ต่อเนื่องpe20ถึง40กว่าไปแล้ว เช่น cpall ที่ ดร นิเวศน์ถืออยู่ ถึงแม้ปีหน้า กำไรสุทธิ2เท่าตัว ก็ยังพีอีจะ20เท่า ผมว่าแพงนะ
ท่านอื่นทำไงนี่ ผมไม่รู้ แต่ผมซื้อเฉพาะพีอีไม่ถึง10เท่า และซื้อแค่10% รอตลาดวิกฤติ
CONAN

โพสต์ที่ 7

ไม่ทุกตัวหรอครับ ปัญหาอยู่ที่ว่าคุณต้องการผลตอบแทนเท่าไหร่ต่อปี PE forward เท่าไหร่ที่ว่าถูกแพง
ลองหาดูครับหุ้นมีตั้ง500ตัว
หลักการของการลงทุนแบบ VI คือการซื้อหุ้นที่มูลค่าต่ำกว่าที่ควรจะเป็น ดังนั้นไม่ว่าหุ้นนั้นจะเป็นหุ้นประเภทใดก็ตามควรจะได้รับการพิจารณาเหมือนๆกันในแง่ความคุ้มค่าเมื่อเปรียบเทียบกับราคาที่นักลงทุนจะจ่าย ...เครดิต อ.โจ ลูกอีสาน
pullmeunder

โพสต์ที่ 8

ตลาดก็ไม่เรียกว่าแพงมากจนหาตัวไหนไม่ได้ครับ

เราก็ต้องใช้ mos เผื่อไว้ด้วย สมมติหุ้นตัวหนึ่งเราคาดว่า upside 50% เราอาจจะลดเหลือแค่ 30% พอ

ที่สำคัญหากเราไม่แน่ใจก็ไม่ควรรีบร้อนครับ
multipleceilings
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 9

investor9000 เขียน:ถามง่ายๆ ครับ แต่คงจะตอบยาก ตอนนี้ดูเหมือนหุ้นทุกตัวแพงหมด

ในแง่ VI ควรจะซื้อของถูก เราควรจะขายเพื่อถือเงินสด แล้วรอตลาด Crash ไหม

รู้หุ้นทุกตัวจริงหรอครับ เก่งจัง
M aterial catalyst
A ttitude & Perception
D isclipine
harikung
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 10

ส่วนตัวก็คิดว่าแพงครับ บางตัวต้องเรียกว่าโคตรแพง แต่ก็มีอยู่บ้างที่ำอจะลงทุนได้(สำหรับผมนะครับ) แต่ผมลงทุนเต็มที่แค่50%ครับ หุ้นราคาขนาดนี้บอกตรงๆว่าไม่กล้าถือ100%ครับ

ปล.ตลาดแบบนี้ทำให้ผมเข้าใจทฤษฏีreflexของsorosขึ้นเลย บางคนใช้คำว่าpe"แค่ 25 เท่า" ถ้าเป็นช่วงตลาดซึมหรือcrash pe10-12ยังว่าแพงเลยมั้ง
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
อาเม่า

โพสต์ที่ 11

ในตอนนี้หุ้นหลายตัวดูว่าแพงมาก แต่ถ้าลองมองความน่าจะเป็นของ growth แล้วในตอนนี้ หุ้นที่ว่าแพง ๆ ก็อาจไม่ได้แพงมากขนาดนั้น ผมเคยผ่านช่วงรุ่งเรืองและตกต่ำของวงจรราคาหุ้นมาบ้างเหมือนกัน เทียบกับ ณ สถานการณ์ปัจจุบันก็ยังไม่รู้สึกว่าน่ากลัวเท่าไร สิ่งหนึ่งที่ช่วยเสริมความมั่นใจก็คือ mos

สำหรับคำถามว่าควรจะเข้าไหมออกแนวหา timing ซึ่งก็ยาก ผมคิดว่ามันสำคัญที่เราทำการบ้านพอมั้ย พยายามทำความรู้จักหุ้นที่เราสนใจให้เหมือนเป็นคนในครอบครัว แล้วจะพบคำตอบด้วยตัวเองว่าควรจะเข้าไหม
As a wise friend told me long ago, “If you want to get a reputation as a good businessman, be sure to get into a good business.” by Warren Buffett
comrade
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 12

มองเป็นตัว ๆ ดีกว่าครับ
และก็เพราะแบบนี้ ถึงมีการขุดหุ้นหาหุ้นกันไง
หาตัวที่ว่า แพง ๆ ตอนนี้ที่จะกลายเป็นตัวที่ไม่แพงในอนาคต หรือ หาตัวไม่แพงตอนนี้ที่น่าจะแพงขึ้นในอนาคต
Sure I am of this that you have only to endure to conquer
JUMP

โพสต์ที่ 13

comrade เขียน:มองเป็นตัว ๆ ดีกว่าครับ
และก็เพราะแบบนี้ ถึงมีการขุดหุ้นหาหุ้นกันไง
หาตัวที่ว่า แพง ๆ ตอนนี้ที่จะกลายเป็นตัวที่ไม่แพงในอนาคต หรือ หาตัวไม่แพงตอนนี้ที่น่าจะแพงขึ้นในอนาคต
ว่างๆมาช่วยกันขุดนะครับ
สติ รู้ตัว, ปัญญา รู้คิด.
tulveron

โพสต์ที่ 14

ถ้ามั่นใจอย่างนั้น ก็เลือกตัว แล้วshort future เลยดีไหม

หรือหา put-dw ไว้ประดับport (ระวังเรื่องอัตรา+ราคาใช้สิทธิ์ ด้วยนะครับ)
(^_^)
pat4310

โพสต์ที่ 15

ดูไม้ท่อนนี้ซิ...สั้นหรือยาว?
สมมุติว่าคุณอยากได้ไม้ที่ยาวกว่านี้ ไม้ท่อนนี้มันก็สั้น
แต่ถ้าคุณอยากให้ไม้สั้นกว่านี้ ไม้ท่อนนี้มันก็ยาว

หมายความว่าตัญหาของคุณต่างหากที่ทำให้มีสั้น มียาว มีสุข มีทุกข์ขึ้นมา
(หลวงปู่ชา)
ลงทุนหุ้นดี มีการเติบโต ราคาไม่แพง เดี๋ยวก็รวย
ds105

โพสต์ที่ 16

หุ้นที่ยังไม่แพงก็ยังมีอยู่ในช่วงเวลานี้ เพียงเเต่เราจะหาเจอรึป่าว ถ้าดูพีอีอาจจะไม่ถูกแต่ถ้าดูการเติบโตในอนาคตก็จะพบว่าหลายตัวยังไม่แพงครับ
นักดูดาว

โพสต์ที่ 17

หุ้นที่มี growth ของกำไร มี ROE > 20% มี P/E หลักเดียว มี P/BV ไม่เกิน 2 ปันผล 6% ยังมีให้เห็นนะครับ
เป็นตัวดังๆด้วย ไม่ใช่ no name

ผมไม่ใบ้หุ้นนะครับ แค่ยังบอกว่าัยังมีโอกาสน่าสนใจอีกมาก รอคอยการค้นพบ
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

-จีรนุช เปรมชัยพร
leky

โพสต์ที่ 18

investor9000 เขียน:ถามง่ายๆ ครับ แต่คงจะตอบยาก ตอนนี้ดูเหมือนหุ้นทุกตัวแพงหมด

ดูเหมือนตั้งต้นจขกทก็รู้สึกว่าหุ้นแพงอยู่แล้ว ถ้าใจคิดแบบนั้น ถึงซื้อหุ้นที่คิดว่าถูกไปคุณก็คงไม่สบายใจอยู่ดี เพราะดูเหมือนคุณเองก็ไม่แน่ใจว่าตลาดมันจะตกหนักลงมาหรือเปล่า

หุ้นถูกอาจจะยังพอมีอยู่จริง แต่ถ้าคุณซื้อโดยที่ไม่สบายใจ คุณก็รู้สึกว่ามันไม่ใช่ของถูกอยู่ดีครับ
"Become a risk taker, not a risk maker"
torpongpak
ผู้ติดตาม: 63

โพสต์ที่ 19

ผมว่าดีนะครับที่ จขกท. กล้าpostความรู้สึกตัวเองกับตลาด ถ้าผมเป็นจขกท. งานนี้ผมได้เรียนรู้ว่า...
"Focusหุ้นเป็นรายตัวดีกว่าFocusที่ดัชนีรวม"
ถ้าหุ้นรายตัวเเพงก็คือเเพงถึงเเม้ดัชนีเหลือ600จุด

ส่วนตลาดจะcrashไหม? พระเจ้าเท่านั้นที่รู้ครับ เพราะสิ่งที่นักเศรฐศาสตร์เก่งๆหรือimfออกมาเตือนก็เป็นการคาดการณ์ทั้งนั้น

ดังนั้นถ้ายังFocusที่หุ้นไม่ได้ รวมถึงมีอารมณ์กลัวตลาดcrash ผมมองว่าเราควรสร้าง"สมดุล"ในอารมณ์ตัวเองโดยการมีเงินสดไว้ส่วนนึง รวมถึงมีหุ้นส่วนนึง ในระดับที่เราสบายใจครับ :D

ผมไม่ใช่VIครับเเต่คิดว่า"การล้างport" ไม่ใช่คำตอบสำหรับเเนวVI เเต่เป็นคำตอบสำหรับคนที่เล่น"เทคนิค"มากกว่า
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o
Noonino

โพสต์ที่ 20

หลายครั้งที่คนถามผมด้วยคำถามคล้ายๆอย่างนี้ ผมก็จะยกคำพูดของพี่สุมาอี้ที่เคยกล่าวไว้ซึ่งถูกใจผมมาก (ไม่ได้ quote คำต่อคำนะครับ)

"(ในฐานะ VI) เราไม่มีหน้าที่คาดการณ์ว่าจะมีลมพายุมาเมื่อไหร่ แต่เรามีหน้าที่เลือกเรือที่แข็งแรงพอที่จะพาเราฝ่ามรสุมไปได้ตลอด"

เราไม่มีทางรู้หรอกครับว่ามันจะ crash เมื่อไหร่ แล้วเวลามันเกิดมันจะตกไปเท่าไหร่ การใช้หลักการของ VI ไม่ได้ขึ้นกับสภาพตลาด ถ้าเห็นว่าหุ้นแพงก็ยังไม่ซื้อ ต่อให้ตลาดมันตกจากนี้ซัก 200-300 จุด ถ้าหุ้นที่เราสนใจมันยังแพงในสายตาเรา ก็ไม่ซื้อเหมือนกัน ในทางตรงข้าม ต่อให้ตลาดขึ้นไปถึง 1700 ถ้าหุ้นที่เราสนใจมันถูก ก็ซื้อครับ

ส่วนตัวผมก็ไม่ได้ลงทุน 100% ตลอดเวลา ส่วนใหญ่ผมจะมีเงินสดติดพอร์ตไว้ประมาณ 10-20% ครับ เผื่อเจอโอกาสดีๆ จะได้ไม่พลาด แต่ก็ไม่ถึงกับขายหุ้นทิ้งทั้งหมดแล้วนั่งรอตลาด crash หรอกครับ
Take care of your loss and profit will take care itself.
wpong
ผู้ติดตาม: 34

โพสต์ที่ 21

คุณประเมินหุ้นไปแล้วกี่ตัวครับ
เหลืออีกกี่ตัวที่ยังไม่ได้ประเมินครับ :P
tsteangt

โพสต์ที่ 22

อย่าให้อารมณ์ตลาดมาทำให้ไขว้เขวนะครับ
ลงทุนแบบ bottom-up ดีกว่า
investor9000

โพสต์ที่ 23

นักดูดาว เขียน:หุ้นที่มี growth ของกำไร มี ROE > 20% มี P/E หลักเดียว มี P/BV ไม่เกิน 2 ปันผล 6% ยังมีให้เห็นนะครับ
เป็นตัวดังๆด้วย ไม่ใช่ no name

ผมไม่ใบ้หุ้นนะครับ แค่ยังบอกว่าัยังมีโอกาสน่าสนใจอีกมาก รอคอยการค้นพบ
หุ้นที่มี Criteria ที่ว่า ผมก็มีอยู่ 2-3 ตัว แต่เลือกเฉพาะหุ้นที่มีการหมุนเวียนในตลาดสูงเท่านั้น
แต่ประเภทที่ใน 5 ปี เคยมีขาดทุน ผมไม่เอาเพราะถือว่าไม่มีความสม่ำเสมอ

ตอนนี้ต้องไปหาหุ้นที่ P/E มากกว่า 10 แต่ไม่เกิน 15 แล้ว เพราะต้องการกระจายการลงทุนไปใน Sector
ที่แตกต่างกันสัก 4-5 sector.
istyle

โพสต์ที่ 24

ตอนนี้มีแต่หุ้นแพงๆแล้วทั้งนั้น เดี๋ยวรอดัชนีตกจาก 1500 เหลือซัก 1200 จะอัดให้เต็มปอดเลย
:twisted:
Nevercry.boy
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 25

investor9000 เขียน:ถามง่ายๆ ครับ แต่คงจะตอบยาก
อย่าใช้ความรู้สึกในการเลือกหุ้นลงทุนครับ
investor9000 เขียน:ตอนนี้ดูเหมือนหุ้นทุกตัวแพงหมด
1 ปัจจุบันมีหุ้นหลายตัวที่อีก 5 ปี ผลประกอบการจะโตขึ้นกว่านี้อย่างน้อย 2 เท่า มีใครบ้าง?
investor9000 เขียน:ในแง่ VI ควรจะซื้อของถูก
2 คำว่าถูกหรือแพง ไม่ได้แปลว่ากิจการนั้นดีหรือไม่ดี ยกตัวอย่าง เราไปเดินซื้อห้างมือถือมือสองอยู่เครื่องนึงราคาถูกมากแต่กลับมาบ้านมันใช้งานบ้าอะไรไม่ได้เลย หรือไม่ดีเท่าที่ควรจะเป็นตัดสินใจเพราะถูกหรือแพงนั้นคงไม่ใช่คำตอบที่ดีนัก
investor9000 เขียน:เราควรจะขายเพื่อถือเงินสด แล้วรอตลาด Crash ไหม
3 ถือครองเงินสดแล้วความเสี่ยงน้อยกว่าหุ้นที่เราถือครองหรือไม่ ในขณะที่มูลค่ากิจการเพิ่มขึ้นเรื่อย ๆ มูลค่าเงินสดกลับถูกลดทอนด้วยเงินเฟ้อ และอัตราดอกเบี้ย คำถามคือหุ้นที่เราถือครองสามารถชนะเงินเฟ้อได้อย่างเด็ดขาดหรือไม่? ถ้าใช่ ใช่เพราะอะไร ถ้าไม่ใช่ แนะนำให้ถือครองเงินสดครับ
investor9000 เขียน:แล้วเมื่อไหร่ ตลาดมันจะ Crash
4 ไม่ทราบครับ
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
โพสต์โพสต์