คำถามดังๆ ตั้งสมาคมเพื่ออะไร

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ming1714
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Re: คำถามดังๆ ตั้งสมาคมเพื่ออะไร

โพสต์ที่ 91

อยากสอบถาม หรือแลกเปลี่ยนความคิดเห็นหน่อยครับ (ยังไงก็สมัครอยู่แล้ว แต่อยากทราบเพิ่มเติม)

สิทธิของผู้ร่วมสมาคมกรณีมีการจัดสัมนา จัดอบรม หรือจัด company visit แต่ละครั้ง
หากสมาชิกไม่ว่างไปร่วม หรือ ไม่มีโอกาสเข้าร่วม อาจจะเนื่องด้วยไม่สะดวกไปหรือที่นั่งเต็มก็ตาม
สมาชิกดังกล่าวยังมีสิทธิรับรู้ข้อมูลอย่างเท่าเทียมกันกับสมาชิกที่ได้ไปหรือเปล่าครับ มี lecture แจก หรือ vdo แจกให้โหลดมารับชมหรือไม่ครับ ?

หรือกรณีที่กลัวว่าข้อมูลจะหลุดรั่ว(หรือไม่อยากเปิดเผยข้อมูลในที่สาธารณะ) จะสามารถเข้าไปรับข้อมูลโดยตรงที่สำหนักงานหรือไม่ครับ(ไปนั่งชมแบบ offline)

ขอบคุณมากครับ
ร้อยลี้ ต้องมีก้าวแรก....
nath_pit
ผู้ติดตาม: 0

Re: คำถามดังๆ ตั้งสมาคมเพื่ออะไร

โพสต์ที่ 92

คนที่ไม่เคยทำอะไรเลย แล้วมัวแต่ว่า แต่ติคนอื่นเนี่ย ผมว่ามันง่ายนะครับ เหมือนคนนั่งเฉยๆ แล้วด่าคนทำงาน ให้คนอื่นเสียตังค์ แล้วมานั่งดูฟรีๆ แต่ถ้าเป็นการแสดงความคิดเห็นหรือข้อเสนอแนะอย่างสร้างสรรค์ ก็น่ารับฟัง ผมว่าถ้าการตั้งสมาคมสำเร็จดังที่พี่ๆหวัง ผลพลอยได้อีกอย่าง คือมันจะช่วย screen คนไปด้วยในตัว
Pekko
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 93

ขอบคุณคุณ varintorn และพี่ฉัตรชัยมากครับ (แต่...ก็เสียดายที่ตั้งกองทุนไม่ได้)

ตอนแรก ผมไม่เห็นด้วยกับการเก็บเงินสมัครเป็นสมาชิกสมาคม เพราะผมเองไม่ได้ใช้สิทธิพิเศษอะไรนอกเหนือจากการเป็นนักเลงคีย์บอร์ด แต่เมื่อตรองดูแล้วก็เห็นสมควรกับการเก็บเงิน และผมก็ยินดีจะจ่าย แต่ยังไม่ค่อยอยากเป็นสมาชิกสมาคม เพราะดูยังงงอยู่ (ไม่รู้ว่าใครงง หรือว่าผมยังงงอยู่ :B :B )

ผมคิดแต่เพียงว่าสิ่งที่ผมสมควรจ่ายนั้น คือ "ค่าบำรุงเว็ป" ต้องยอมรับความเป็นจริงว่า สมาชิก USER เกือบทั้งหมดไม่เคยรู้เลยว่าเว็ปมีต้นทุนอะไรบ้าง (ปล่อยให้คนไม่กี่คนจ่าย ซึ่งเป็นอย่างงี้ในระยะยาวไม่ได้) และไม่เคยจ่ายเงินเลยแม้แต่บาทเดียว (เปรียบเหมือนกับภาษีทางตรง ที่คนรวยจ่ายสูง แต่คนจนไม่เคยจ่ายเลย พอลดอัตราภาษีลง คนรวยก็จ่ายน้อยลง แต่คนจนกลับไม่พอใจหาว่าตนจะได้ประโยชน์อะไร แต่ดันลืมว่าตอนที่เขาจ่ายกัน เราได้ประโยชน์/สวัสดิการจากเขาที่จ่ายอยู่ ซึ่งผมนิยามความจนอย่างนี้ว่า "จนความคิด") และมันก็เป็นอย่างงี้มาร่วม 10 ปีแล้ว

แต่ก็อยากเสนอแนวทางเหมือนเพื่อนอีกหลายคนว่า ควรแยกสมาชิกเวป กับสมาชิกสมาคมออกจากกัน สมาชิกสมาคมฯได้ศักดิ์และสิทธิ์อย่างเต็มภาคภูมิ ส่วนสมาชิกเว็ปได้สิทธิ์ POST แสดงความเห็นเท่านั้น (ไม่ถึงเป็นสมาชิกสมาคม) แต่สมาชิกทั้ง 2 ระบบต้องยืนยันตน และจ่ายเงินทั้งหมด เพียงแต่อัตราการจ่ายอาจจะไม่เท่ากัน เพราะในที่สุด เว็ปนี้ต้องถูกโอนอยู่ภายใต้สมาคมฯ ตามกฎหมาย ดังนั้นผู้ที่ POST ต้องรับผิดในแง่กฎหมายด้วยเช่นกัน ส่วนผู้ที่อยากศึกษา ก็เยี่ยมชมเป็น Guest ได้นี่ครับ มีอีกหลายห้องที่มีประโยชน์ต่อมือใหม่มากกว่า "ร้อยคนร้อยหุ้น" ด้วยซ้ำไป

ผมก็เล่นที่นี่มานาน มันมีความผูกพันเป็นเหมือนบ้านบ้านหนึ่ง มีสังคมมีพี่น้องผองเพื่อนมากมาย แม้ไม่เคยเห็นหน้าตา แต่เมื่อถึงคราวสุขทุกข์ก็ต้องช่วยเหลือกัน ส่วนใครจะช่วยหรือใครจะทิ้ง ก็เป็นสิทธิ์ส่วนตัวของเขา แต่ถ้าจะใครจะทิ้งก็อย่าชักชวน หรือตีรวนคนอื่นด้วยข้อหาที่คิดเอาเอง(จินตนาการหมู่) ก็แค่นั้น

ปล. ถ้าต้องการให้ช่วยเหลืองานด้านบัญชี PM มาได้ครับ (แต่ตอนนี้ต้องหาทางสมัครสมาชิกให้ได้ก่อน :cry: :cry: )
สติปัฎฐาน 4
กาย เวทนา จิต ธรรม
Tamจัง

โพสต์ที่ 94

satantuey เขียน:ขอสั้นๆเลย!!

ผมยินดีจ่ายเงินสมัครเข้าเป็นสมาชิกสมาคม Thaivi !!!!! :8)
แต่ผมไม่เห็นด้วยอย่างยิ่งที่จะเอาเรื่องเก็บเงินค่าสมาชิกมากีดกันในการเข้าห้อง "ร้อยคนร้อยหุ้น" ครับ!! :twisted:

คิดเหมือนกันเลยครับ ไม่รู้จะทำอะไรให้มันยุ่งยากทำไม
แจ้งมาตรงๆว่าเว็บมีค่าใช้จ่าย ผมก็ยินดีจะสมัครสมาชิกแล้ว
ไม่ต้องให้สิทธิพิเศษใดๆเลยก็ยังได้
การเอาห้องร้อยหุ้นมาเป็นตัวประกัน เหมือนกับการขายข้อมูลยังงั้นแหละ
ทั้งๆที่ห้องดังกล่าวสมาชิกก็ช่วยกันต่อเติมสร้างสมกันมาทั้งนั้น
syj
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 95

"สามัคคี คือ พลัง"

"อย่าถามว่า ท่านได้อะไรจากชาติบ้านเมืองของท่าน
ให้ถามว่า ท่านได้ให้อะไรกับชาติบ้านเมืองของท่าน"

ถ้าจัดตั้งสมาคมฯ สำเร็จ และมีนักลงทุนในแนว VI
ใหญ่น้อยทั่วประเทศ เป็นสมาชิก ร่วมแรงร่วมใจกัน
ประสานเสียงกัน ผมคิดว่าเสียงของพวกเราก็จะดังมากขึ้น
คุ้มครองนักลงทุนได้มากขึ้น เป็นประโยชน์ต่อนักลงทุน
ในแนวทาง VI ทุกๆ คน
// Stay Hungry, Stay Foolish.
// Stay Calm, Stay Invest.
// Price is what you pay, Value is what you get.
gto14983

โพสต์ที่ 96

ปกติแล้วผมก็มาอ่านอย่างเดียว ไม่ค่อยได้โพสต์สักเท่าไร แต่ตั้งแต่มีเรื่องการเก็บเงินค่าสมาชิก ก็ได้เห็นการแสดงออกของหลายๆคน

ผมคิดว่าคณะกรรมการก็ได้พยายามทำในสิ่งที่ดี และเกิดประโยชน์กับคนส่วนใหญ่แล้วนะครับ

เรื่องที่ว่าต้องเสียเงิน แล้วมันจะทำให้การจัดการสามารถทำได้ง่ายขึ้น มันก็ดีไม่ใช่หรือ

สำหรับคนที่เข้ามาอ่านจากเว็บนี้นานแล้ว ผมว่าน่าจะได้เคยเห็นมีน้ำใจของสมาชิกหลายๆคนบ้างแล้ว
ในชีวิตของผม ผมเคยเจอนะ หลายๆคนที่ไม่ลงมือทำ แต่ชอบออกเสียง ชอบวิพากษ์วิจารณ์คนที่ทำงาน
เจอแบบนี้ก็นึกกลัวว่าคนเหล่านั้นจะหมดกำลังใจไปเสียก่อน
แล้วถามจริง ถ้าเค้าไม่ทำกันแล้ว มีความสามารถดูแลกันเองได้เหรอ

อย่าทำให้คนที่เสียสละเวลา เขาท้อใจเลย ถ้าไม่ชอบใจตรงไหนก็ลองสร้างสังคมกลุ่มใหม่ขึ้นมาก็ได้นะครับ