ข้อเสนอ สมาชิก เกี่ยวกับสมาคม

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ningku
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ข้อเสนอ สมาชิก เกี่ยวกับสมาคม

โพสต์ที่ 1

อ่านความเห็นมาหลายกระทู้ ที่มีทั้งคนเห็นด้วย ไม่เห็นด้วย และคนมาป่วน

อยากให้สมาชิกได้เสนอ แนวทาง ให้ทางคณะทำงาน ได้นำไปพิจารณา พี่ๆ น้องๆ ในนี้ ร่วมกันคิดได้นะ
ningku

Re: ข้อเสนอ สมาชิก เกี่ยวกับสมาคม

โพสต์ที่ 2

เริ่มจากตัวเรา

เท่าที่อ่าน สรุปได้ใจความว่า
1 การดำเนินงาน มีค่าใช้จ่าย ทั้งค่า server ค่าคน ดังนั้น ของฟรีไม่มีในโลก น่าจะเก็บบ้าง   เห็นด้วยค่ะ
2 เงิน 500-1000 ไม่ใช่เงินที่มากเลย เทียบกับข่าวสาร และความรู้ที่เราจะได้รับ   เห็นด้วยค่ะ
3 สิ่งที่สำคัญกว่าข้อมูลในเว็บ  คือสังคม คือรุ่นพี่ที่จะมาถ่ายทอดความรู้ประสบการณ์ เกินคุ้ม 1000 บาท เห็นด้วยค่ะ
4  การปิดกั้น ห้องร้อยคนร้อยหุ้น ให้อ่านได้เฉพาะสมาชิกที่เสียเงิน  อันนี้ "ไม่เห็นด้วยค่ะ"  
ขออธิบายว่าทำไมนะ  
   " ในปัจจุบันนี้ คนที่เข้ามาอ่านข้อมูล ใน thaivi มีทั้ง vi 50% และ นักลงทุนอื่นๆ จาก pantip เป็นต้น ซึ่งปัญหาที่ตามมาคือ คนที่มีแนวคิดไม่ตรงกันมาโพส มาแกล้ง มันเลย "ป่วน" วุ่นวาย   ถ้ามีการเก็บเงิน พวกป่วนจะจ่ายมั้ย คิดว่าคงจ่าย เพราะอยากอ่านข้อมูล  ดังนั้น คนที่ไม่ใช่ vi ก็ยังคงสมัครสมาชิกต่อ เพราะต้องการอ่าน ร้อยคนร้อยหุ้น และบางครั้งก็ตอบป่วน  ปิดกั้นมันไม่ได้แก้ปัญหา
  แต่หากเปิดให้อ่านได้ฟรี ในห้องร้อยคนร้อยหุ้น แต่โพสตอบได้เฉพาะสมาชิก แบบห้องอื่นๆ คนที่ไม่ใช่ vi แต่มาหาข้อมูล ส่วนหนึ่ง (อาจเป็นส่วนใหญ่) อาจไม่สมัคร ตอนนี้ เราจะได้สมาชิก ที่เต็มใจ สนใจจริงๆ แม้จะน้อย แต่มีคุณภาพกว่า สังคมเว็บดีขึ้น   ตอบโจทย์กว่าค่ะ"

ข้อต่อมาคือ แล้วคนสมัครจะได้อะไร คุ้มกว้าไม่สมัคร?  เราคิดถึงพวก bigC tops ที่ทุกคนเข้ามาซ้ือของได้ แต่สมาชิกมีสิทธิพิเศษ กว่า  สำหรับ เว็บใหม่ของสมาคม อาจจะมีห้องใหม่ เฉพาะสมาชิก ซึ่ง น่าจะเป็นแนว ความรู้ vi  ถามตอบ บทความ  เทปการ company visit หรือ สัมมนา  เป็นข้อมูลความรู้ ที่สมาคมมีให้เฉพาะสมาชิก  
    ซึ่งเราเชื่อว่า ทีมงานคงพัฒนาสังคม thaivi ใหม่ดีขึ้นเรื่อยๆ คนที่เคยอ่านฟรี เด็กใหม่ที่เพิ่งเล่นหุ้น คนที่เริ่มสนใจ vi ก็จะทยอยตามมาสมัคร  

ที่เสนอมา อ่านจากหลายๆความเห็น  แล้วมาสรุปเป็นความเห็นส่วนตัว
Noonino
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Re: ข้อเสนอ สมาชิก เกี่ยวกับสมาคม

โพสต์ที่ 3

ผมว่าสิ่งที่คุณเสนอนั้นทางคณะกรรมการเค้าคงเตรียมกันไว้แล้วล่ะครับ

ส่วนเรื่องห้องร้อยคนร้อยหุ้นนั้น ส่วนตัวผมนั้น ผมว่ามันเป็นดาบสองคมสำหรับมือใหม่นะ ความรู้ที่ได้จากเว็บนี้นั้นมาจากกระทู้เก่าๆดีๆมากกว่าในร้อยคนร้อยหุ้นเยอะ มือใหม่-มือกลางเก่ากลางใหม่หลายคนผมว่าโดนเพราะซื้อตามเสียงเชียร์ในห้องนั้นเยอะแยะนะครับ

ถ้าผมพูดตรงๆ ห้องอื่นๆน่ะ เป็นห้องสำหรับความรู้ 100% ส่วนร้อยคนร้อยหุ้น น่ะ ความรู้ 80% อีก 20% เป็นเรื่องของผลประโยชน์ ไม่อย่างนั้นคงไม่มีคนออกมาโวยวายมากมายหรอกครับ ประเด็นเรื่องมือใหม่หาความรู้นั้นสามารถหาได้อย่างเต็มที่ในห้องอื่นๆนะครับ

หลายคนบอกว่าเอาห้องร้อยคนฯเป็นตัวประกัน กรรมการเค้าก็ยอมถอยให้โดยที่ให้สมาชิกเดิมสามารถอ่านได้ตลอดแต่โพสไม่ได้อยู่แล้ว(ถ้าไม่สมัครสมาชิกใหม่ เรื่องนี้เพราะต้องการสรีนคนป่วน และเหตุผลทางกฏหมาย) อันนี้ก็น่าจะเคลียร์

ส่วนตัวผม ผมอยากอ่านห้องร้อยฯที่ถกกันด้วยพื้นฐานจริงๆ ไม่ใช่มีแต่เชียร์หุ้น ดันหุ้น แล้วก็พวก เย้ๆๆ เวลาหุ้นขึ้น แล้วก็ออกมาบ่นๆๆๆ เวลาหุ้นตก อยากเห็นห้องร้อยฯเป็นที่ที่สำหรับให้คนที่สนใจกิจการไว้วิเคราะห์แบ่งปัน ไม่ใช่ไว้ลอกหุ้นหรือปั่นหุ้น ผมว่าห้องนี้เป็นสังคมกึ่งปิดน่ะดีแล้วครับ

ส่วนที่บอกว่า 500บาท ถ้าคนจะมาป่วนมาปั่นก็จ่ายได้อยู่แล้ว คนป่วนน่ะ จ่าย 500แล้วโดนแบนต้องจ่ายใหม่หลายๆทีเค้าไม่มาป่วนหรอกครับ ขนาดในนี้หลายคนจ่าย 500 เอาความรู้ยังไม่อยากจ่ายเลย นับประสาอะไรกับมาป่วน
คนปั่นถ้าจะมาปั่นคราวนี้มีหลักฐานมัดตัวได้ แล้วถ้าเค้าเห็นว่าปั่นแล้วมีคนอ่านไม่มากพอ หรือคนอ่านมีความรู้ ไม่คุ้มปั่น เค้าคงไม่เข้ามาทำหรอก

ใจเย็นๆลองให้ทีมงานทำงานก่อนนะครับ อนาคตต้องมีการเปลี่ยนแปลงอยู่แล้ว และผมเชื่อว่าต้องเป็นไปในทางที่ดีขึ้นแน่นอน
Take care of your loss and profit will take care itself.
ภาพประจำตัวสมาชิก
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณหมอนุ่นครับ
เห็นด้วยกับความเห็นครับ

สมาคมไม่ได้มีเฉพาะเวปไซต์ที่ต้องทำ มีกิจกรรมอื่นๆมากมายที่เป็นประโยชน์ต่อสมาชิก
เวปไซต์เป็นแค่หนึงส่วน แต่มีความสำคัญมากหน่อย เราจึงพยายามที่จะทำให้ดีขึ้น
สิ่งที่เราอยากเห็นเวปบอร์ดในอนาคต คือ

1.ห้องร้อยคนร้อยหุ้น เป็นห้องที่ให้ความรู้เกี่ยวกับหุ้นรายตัว 100%
2.ห้องคลังกระทู้คุณค่า เป็นคลังที่แข็งแรงรักษากระทู้ที่มีคุณเหล่านั้นคงอยู่ตลอกไป
และ เก็บสะสมกระทู้คุณค่าใหม่ๆจากสมาชิกเข้ามาเพิ่มเดิม
3.ห้อง Value Investing เป็นห้องรับความคิดเห็น สาระทางการลงทุน คล้ายๆกับห้องรับแขก
ให้สมาชิกได้เปิดกระทู้สัมนา ปรึกษา และแลกเปลี่ยนข้อมูลความคิดเห็นกัน เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ทีม Mod ก็จะคอยดูแล คัดสรรค์ หากเห็นว่ามีคุณค่ามาก ก็จะเก็บเข้าคลัง หากเห็นว่าไม่ถูกต้อง
ก็ควรได้รับการแข้ไข
4.ห้อง สารพันความรู้ และ ปัญหางบการเงิน ทีมงานชุดปัจจุบันเปิดใหม่ขึ้นมา เป็นห้องที่มีค่ามากห้องหนึง
ได้รับความอนุเคราะห์จากอาจารย์ ที่มีความรู้ทางได้บัญชีระดับต้นๆของเมืองไทย เช่น อาจารย์ภาพร อาจารย์ท่านอื่น
CU BBA Staff ที่คอยมาให้ความรู้ตอบคำถามทางบัญชี งบการเงินครับ
5. ห้องอบรม สัมนา ก็มีไว้แจ้งข่าวสารเกี่ยวกับกิจจกรรมต่างๆที่สมาคมจะจัดขึ้น รวมทั้ง company visit
รวมทั้งรวบรวมเอาเนื้อหาสาระ และข้อสรุป บรรยาการกาศของกิจกรรมนั้นๆ มาเผื่อแผ่ เผยแพร่
แก่สามชิกผู้ไม่มีโอกาสได้เข้าร่วม เราตั้งใจจะให้มีการอับเดททุกๆงานไป
6.ห้องมือใหม่หัดลงทุน เป็นห้องที่เราเปิดให้มือใหม่จริงๆ เข้ามาถาม ปรึกษา นักลงทุนมือเก๋า
ยินดีต้อนรับทุกคำถามเกี่ยวกับการลงทุน ไม่มีคำถามใดง่ายเกินไป โง่เกินไป
7.ห้องบทความ บทความที่มีคุณค่าเป็นประโยชน์ ในแนวคุณค่า ก็จะถูกเลือกสรรค์ เข้ามาเก็บไว้ในห้องนี้
สมาชิกทุกท่านมีงานเขียนดีๆ อยากเผยแพร่ก็ใช้ช่องทางนี้ได้เลยครับ
8.ห้องลงทุนต่างประเทศผู้ที่สนใจหุ้นที่ไม่อยู่ในตลาดไทย ห้องนี้เป็นห้องที่เปิดกว้างสำหรับหุ้นทั่วโลก
ใครมีพอร์ใหญ่ๆตลาดเมืองไทยมันคับเกินไป ลองเข้ามาหาหุ้นในห้องนี้ได้นะครับ
แต่ผมออกตัวก่อนเลยอยู่เมืองนอกซะเปล่าไม่รู้จักหุ้นนอกเลย...ฮ่า (เห็น IPO FB แล้วหนาว..อิอิ)
9.ห้องอื่นๆเช่น
..Alternative Investing การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า
..เศรษฐศาสตร์ข้างถนน มุมประเทืองปัญญาวิชาเศรษฐศาสตร์ ในภาษาชาวบ้านๆ
.. Multimedia Forum ห้องน้องใหม่ สำหรับ ฝาก link file ภาพ เสียง Presentation หรือ อื่นๆ ครับ

จะเห็นได้ว่า ห้องร้อยคนร้อยหุ้น มันเหมือนบรรทัดสุดท้ายของงบกำไรขาดทุนเท่านั้น
ยังมีห้องอื่นๆซึ่งมีความสำคัญไม่น้อยกว่า ซึ่งอาจเหมือน เป็นงบดุล งบกระแสเงินสด,
Business Model, Advantage Strategy, Management Vision, etc ครับ

สรุปว่า สมาคมไม่ได้มีเฉพาะเวปไซต์ เวปไซต์ไม่ได้มีดีเฉพาะห้องร้อยคนร้อยหุ้น ครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
Noonino

โพสต์ที่ 5

จดเป็นสมาคมก็ดี ผมจะได้เปลี่ยนชื่อ login ซะที มีแต่คนจำสับสนกับหมอนุ่นตลอด :oops:

ผมหนึ่งครับคุณโดม หมอนุ่นนี่ต้องมี oooo เยอะๆครับ :) ยินดีที่ได้รู้จักครับ แอบนับถือในความสามารถคุณโดมมานานแล้วครับ
Take care of your loss and profit will take care itself.
jo7393

โพสต์ที่ 6

อยากติงเรื่อง login ใหม่นิดนึงครับ
สมมติว่า ไม่ได้ใช้ login เก่าแล้ว หวังว่าทีมงานจะไม่ลบออกจากระบบ เพราะหากลบ แล้วมีคนไม่หวังดีเอา login ของคนที่พอจะมีชื่อไปลงทะเบียนซ้ำ จะเกิดปัญหาได้ในภายหลัง ไม่ว่าจะเป็น ความเชื่อถือ (ชักชวนให้คนอื่นเข้าใจผิดซื้อหุ้นตาม สร้างความเสื่อมเสียแก่เจ้าของ login เก่าได้ คิดทางลบไว้ก่อนครับ กันไว้ดีกว่าตามแก้)
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
dome@perth

โพสต์ที่ 7

Noonino เขียน:จดเป็นสมาคมก็ดี ผมจะได้เปลี่ยนชื่อ login ซะที มีแต่คนจำสับสนกับหมอนุ่นตลอด :oops:

ผมหนึ่งครับคุณโดม หมอนุ่นนี่ต้องมี oooo เยอะๆครับ :) ยินดีที่ได้รู้จักครับ แอบนับถือในความสามารถคุณโดมมานานแล้วครับ
แป๋ววววว.. :oops: หน้าแตกไม่มีที่เย็บเลย
ยินดีที่ได้รู้จักครับ หนึ่ง :D
ชมไปแล้วครับ ผมแค่เอาตัวรอดได้เท่านั้นแหละ...ฮะฮ่า
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
blueplanet

โพสต์ที่ 8

เห็นด้วยกับ คุณronnachai ว่าค่าสมาชิกแพงไป (เรื่องอื่นๆนั้นผมว่าคุณronnachai คิดไปเอง)
ผมมั่นใจว่ากรรมการทุกคนมีความตั้งใจดี หนักแน่น กล้าทำในสิ่งที่ถูกต้อง
เรื่องราคาสมาชิกก็อย่างที่ คุณ Yoyo พูดคือไม่มีใครรู้ว่า จะมีคนสมัครมากเท่าไร
ดังนั้น ก็เลยต้องเก็บเผื่อๆไว้หน่อย เพราะถ้าเก็บน้อยแล้วมาเก็บเพิ่มคงไม่ดีนักตามความคิดของทีมงาน
จริงๆแล้วกรรมการทั้งทีมกลัวเงินไม่พอ และถ้าเงินเหลือก็แก้ง่ายๆ คือเอาไปทำบุญ
การทำงานสักอย่างหนึ่งแล้วมีเงินเยอะๆ ใครๆก็ทำได้ ไม่ต้องใช้ความสามาถ
แต่ถ้ามีเงินน้อย และทำงานได้บรรลุวัตถุประสงค์ ผมว่าทีมงานนั้นเก่งมาก
จริงๆแล้วจำนวนสมาชิกจะมากหรือน้อยนั้น นอกจากค่าสมาชิกแล้ว ความสะดวกในการสมัครก็สำคัญด้วย
ค่าสมาชิก 100บาท กับค่าสมาชิก 500บาท ต่อปี จำนวนสมาชิก ค่าสมาชิก 100บาทมีจำนวนมากกว่าแน่ๆ
ส่วนจำนวนเงินรวมนั้น ไม่แน่เหมือนกันว่า อันไหนจะมากกว่าอันไหน
คนก็คงมีหลายกลุ่ม บางกลุ่มนั้นรักและเทอดทูล ThaiVIมาก ค่าสมาชิกเท่าไรเค้าก็สมัคร
ส่วนบางกลุ่มนั้น ความรักต่อ Thai VI ก็ลดลงไป ถ้าค่าสมาชิกไม่แพงก็คงสมัคร
สเน่ห์ของสังคมออนไลน์คือ จำนวนสมาชิกยิ่งมากยิ่งดี
ถ้าจำนวนสมาชิกยิ่งมาก ต้นทุนต่อคนในการใช้ทรัพยากรของสมาคมก็ยิ่งถูกลง
กรรมการน่าจะคิดใหม่ ประหยัดทุกอย่าง เช่นสำนักงาน พนักงานมีให้น้อยที่สุด
ถ้าเก็บน้อยแล้วไม่พอจะทำอย่างไร ก็เก็บเพิ่มนะสิไม่เห็นยาก
ที่ผ่านมานั้น ก็ต้องขอบคุณทีมงานทุกคนที่เสียสละ สร้างและดำเนินงานสังคมแห่งนี้
จากผมที่ไม่เคยทำประโยชน์อะไรเลยในสังคมแห่งนี้
และก็คงไม่มีโอกาสทำประโยชน์ให้สังคมแห่งนี้อีกต่อไป
เป็นผู้รับตลอดการของสังคมแห่งนี้
แต่ ผมก็จะทำประโยชน์และเสียสละให้สังคมที่ผมอยู่
ผมยินดีบริจากเงินให้ทีวีเล็กๆแห่งหนึ่ง ที่เผยแพร่ความรู้และปัญหาต่างๆของประเทศไทย
ซึ่งแสดงว่า ผมไม่ใช่คนขี้เหนียวผมยินดีสละทรัพย์ ถ้าผมเห็นประโยชน์ในการสละทรัพย์นั้น
Blueplanet
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 84

โพสต์ที่ 9

jo7393 เขียน:อยากติงเรื่อง login ใหม่นิดนึงครับ
สมมติว่า ไม่ได้ใช้ login เก่าแล้ว หวังว่าทีมงานจะไม่ลบออกจากระบบ เพราะหากลบ แล้วมีคนไม่หวังดีเอา login ของคนที่พอจะมีชื่อไปลงทะเบียนซ้ำ จะเกิดปัญหาได้ในภายหลัง ไม่ว่าจะเป็น ความเชื่อถือ (ชักชวนให้คนอื่นเข้าใจผิดซื้อหุ้นตาม สร้างความเสื่อมเสียแก่เจ้าของ login เก่าได้ คิดทางลบไว้ก่อนครับ กันไว้ดีกว่าตามแก้)
ขอบคุณครับ สำหรับคำเสนอแนะ ทีมงานจะไม่ลบ Login เก่าออกจากระบบครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
tanatat

โพสต์ที่ 10

blueplanet เขียน:เห็นด้วยกับ คุณronnachai ว่าค่าสมาชิกแพงไป (เรื่องอื่นๆนั้นผมว่าคุณronnachai คิดไปเอง)
ผมมั่นใจว่ากรรมการทุกคนมีความตั้งใจดี หนักแน่น กล้าทำในสิ่งที่ถูกต้อง
เรื่องราคาสมาชิกก็อย่างที่ คุณ Yoyo พูดคือไม่มีใครรู้ว่า จะมีคนสมัครมากเท่าไร
ดังนั้น ก็เลยต้องเก็บเผื่อๆไว้หน่อย เพราะถ้าเก็บน้อยแล้วมาเก็บเพิ่มคงไม่ดีนักตามความคิดของทีมงาน
จริงๆแล้วกรรมการทั้งทีมกลัวเงินไม่พอ และถ้าเงินเหลือก็แก้ง่ายๆ คือเอาไปทำบุญ
การทำงานสักอย่างหนึ่งแล้วมีเงินเยอะๆ ใครๆก็ทำได้ ไม่ต้องใช้ความสามาถ
แต่ถ้ามีเงินน้อย และทำงานได้บรรลุวัตถุประสงค์ ผมว่าทีมงานนั้นเก่งมาก
จริงๆแล้วจำนวนสมาชิกจะมากหรือน้อยนั้น นอกจากค่าสมาชิกแล้ว ความสะดวกในการสมัครก็สำคัญด้วย
ค่าสมาชิก 100บาท กับค่าสมาชิก 500บาท ต่อปี จำนวนสมาชิก ค่าสมาชิก 100บาทมีจำนวนมากกว่าแน่ๆ
ส่วนจำนวนเงินรวมนั้น ไม่แน่เหมือนกันว่า อันไหนจะมากกว่าอันไหน
คนก็คงมีหลายกลุ่ม บางกลุ่มนั้นรักและเทอดทูล ThaiVIมาก ค่าสมาชิกเท่าไรเค้าก็สมัคร
ส่วนบางกลุ่มนั้น ความรักต่อ Thai VI ก็ลดลงไป ถ้าค่าสมาชิกไม่แพงก็คงสมัคร
สเน่ห์ของสังคมออนไลน์คือ จำนวนสมาชิกยิ่งมากยิ่งดี
ถ้าจำนวนสมาชิกยิ่งมาก ต้นทุนต่อคนในการใช้ทรัพยากรของสมาคมก็ยิ่งถูกลง
กรรมการน่าจะคิดใหม่ ประหยัดทุกอย่าง เช่นสำนักงาน พนักงานมีให้น้อยที่สุด
ถ้าเก็บน้อยแล้วไม่พอจะทำอย่างไร ก็เก็บเพิ่มนะสิไม่เห็นยาก
ที่ผ่านมานั้น ก็ต้องขอบคุณทีมงานทุกคนที่เสียสละ สร้างและดำเนินงานสังคมแห่งนี้
จากผมที่ไม่เคยทำประโยชน์อะไรเลยในสังคมแห่งนี้
และก็คงไม่มีโอกาสทำประโยชน์ให้สังคมแห่งนี้อีกต่อไป
เป็นผู้รับตลอดการของสังคมแห่งนี้
แต่ ผมก็จะทำประโยชน์และเสียสละให้สังคมที่ผมอยู่
ผมยินดีบริจากเงินให้ทีวีเล็กๆแห่งหนึ่ง ที่เผยแพร่ความรู้และปัญหาต่างๆของประเทศไทย
ซึ่งแสดงว่า ผมไม่ใช่คนขี้เหนียวผมยินดีสละทรัพย์ ถ้าผมเห็นประโยชน์ในการสละทรัพย์นั้น

ผมก็คงคล้ายคุณblueฯครับ เพียงแต่ปกติหลังๆๆๆผมไม่ค่อยได้โพสเท่าไรแล้วครับ ชอบที่จะหาความรู้จากคนอื่นๆๆ อาจจะเป็นเพราะเรารู้สึกว่าเราอายุมากขึ้น เลยชอบฟังความคิดความเห็นของหลายคนที่โพสในห้องโน้น หลังตุลาฯแล้วผมก็อาจจะต้องกลับไปทำข้อมูลตัวเองใหม่เหมือนก่อนที่จะรู้จักเว็ปนี้ เพราะผมรู้จักเว็ปนี้ทำให้เราพัฒนาด้านข้อมูลข่าวสารมากขึ้นรวดเร็วขึ้น เราได้รู้จักบริษัทฯต่างๆมากขึ้น รู้จักกับความเข้าใจธุรกิจอื่นๆมากขึ้น แต่สิ่งที่ผมเสียไปก็คือ การจัดเก็บ จัดการ ข้อมูลต่างๆของบริษัทฯที่จดทะเบียนฯ ผมกลับไม่ได้พัฒนา เพราะผมพึ่งพิงคนอื่นมากไป และข้อสำคัญคนอื่นอาจจะมองผมเป็นเพียงแค่กาฝาก ที่มาเก็บเกี่ยวประโยชน์จากที่หลายคนช่วยกันคิดช่วยกันค้นคว้ามาก็ได้ แต่ผมขอแสดงความยินดีกับสมาคมที่เกิดขึ้นด้วยนะครับอันนี้ผมถือว่าเป็นเรื่องที่ดีครับ ช่วยๆกันนะครับ
patongpa

โพสต์ที่ 11

เห็นด้วยกับ จขกท. โดยเฉพาะที่ว่าไม่ควรปิดกั้นข้อมูล เพราะผมคิดว่าคนที่ไม่ได้จ่ายค่าสมาชิกเค้าก็อาจจะมีความเห็นหรือมีข้อมูลที่เป็นประโยชน์กับผู้อ่านก็ได้ การที่ไปปิดกั้นให้แค่สมาชิกคุยกันเองทำให้ข้อมูลดีๆบางส่วนหายไป ความจริงผมว่าขั้นตอนควรเริ่มจากจ่ายค่าสมาชิกโดยไม่ปิดกั้นข้อมูลก่อน (แต่ให้สิทธิพิเศษบางประการ). จากนั้นหากสมาคมยังขัดสนค่อยเก็บค่าสมาชิกเต็มรูปแบบ. ทุกวันนี้เข้าห้องร้อยหุ้นผมก็จะสนใจแค่ตัวที่ผมมี ซึ่งวันๆแทบไม่มีใครโพสความเห็นเลยนะครับ ถ้าปิดกั้นอีกจะเป็นยังไงเนี่ย
wee1

โพสต์ที่ 12

Noonino เขียน:ผมว่าสิ่งที่คุณเสนอนั้นทางคณะกรรมการเค้าคงเตรียมกันไว้แล้วล่ะครับ

ส่วนเรื่องห้องร้อยคนร้อยหุ้นนั้น ส่วนตัวผมนั้น ผมว่ามันเป็นดาบสองคมสำหรับมือใหม่นะ ความรู้ที่ได้จากเว็บนี้นั้นมาจากกระทู้เก่าๆดีๆมากกว่าในร้อยคนร้อยหุ้นเยอะ มือใหม่-มือกลางเก่ากลางใหม่หลายคนผมว่าโดนเพราะซื้อตามเสียงเชียร์ในห้องนั้นเยอะแยะนะครับ

ถ้าผมพูดตรงๆ ห้องอื่นๆน่ะ เป็นห้องสำหรับความรู้ 100% ส่วนร้อยคนร้อยหุ้น น่ะ ความรู้ 80% อีก 20% เป็นเรื่องของผลประโยชน์ ไม่อย่างนั้นคงไม่มีคนออกมาโวยวายมากมายหรอกครับ ประเด็นเรื่องมือใหม่หาความรู้นั้นสามารถหาได้อย่างเต็มที่ในห้องอื่นๆนะครับ

หลายคนบอกว่าเอาห้องร้อยคนฯเป็นตัวประกัน กรรมการเค้าก็ยอมถอยให้โดยที่ให้สมาชิกเดิมสามารถอ่านได้ตลอดแต่โพสไม่ได้อยู่แล้ว(ถ้าไม่สมัครสมาชิกใหม่ เรื่องนี้เพราะต้องการสรีนคนป่วน และเหตุผลทางกฏหมาย) อันนี้ก็น่าจะเคลียร์

ส่วนตัวผม ผมอยากอ่านห้องร้อยฯที่ถกกันด้วยพื้นฐานจริงๆ ไม่ใช่มีแต่เชียร์หุ้น ดันหุ้น แล้วก็พวก เย้ๆๆ เวลาหุ้นขึ้น แล้วก็ออกมาบ่นๆๆๆ เวลาหุ้นตก อยากเห็นห้องร้อยฯเป็นที่ที่สำหรับให้คนที่สนใจกิจการไว้วิเคราะห์แบ่งปัน ไม่ใช่ไว้ลอกหุ้นหรือปั่นหุ้น ผมว่าห้องนี้เป็นสังคมกึ่งปิดน่ะดีแล้วครับ

ส่วนที่บอกว่า 500บาท ถ้าคนจะมาป่วนมาปั่นก็จ่ายได้อยู่แล้ว คนป่วนน่ะ จ่าย 500แล้วโดนแบนต้องจ่ายใหม่หลายๆทีเค้าไม่มาป่วนหรอกครับ ขนาดในนี้หลายคนจ่าย 500 เอาความรู้ยังไม่อยากจ่ายเลย นับประสาอะไรกับมาป่วน
คนปั่นถ้าจะมาปั่นคราวนี้มีหลักฐานมัดตัวได้ แล้วถ้าเค้าเห็นว่าปั่นแล้วมีคนอ่านไม่มากพอ หรือคนอ่านมีความรู้ ไม่คุ้มปั่น เค้าคงไม่เข้ามาทำหรอก

ใจเย็นๆลองให้ทีมงานทำงานก่อนนะครับ อนาคตต้องมีการเปลี่ยนแปลงอยู่แล้ว และผมเชื่อว่าต้องเป็นไปในทางที่ดีขึ้นแน่นอน
เห็นว่าอ่านกระทู้ที่โพสได้ถึงแค่วันที่ 1 ตุลา ถ้ากระทู้ที่โพสหลัง 1 ตุลา ถ้าไม่ใช่สมาชิกจะไม่สามารถอ่านได้ ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกต้องหรือปล่าวครับ ต้องลองถาม mod ดูอีกที
dome@perth

โพสต์ที่ 13

wee1 เขียน:
Noonino เขียน:ผมว่าสิ่งที่คุณเสนอนั้นทางคณะกรรมการเค้าคงเตรียมกันไว้แล้วล่ะครับ

เห็นว่าอ่านกระทู้ที่โพสได้ถึงแค่วันที่ 1 ตุลา ถ้ากระทู้ที่โพสหลัง 1 ตุลา ถ้าไม่ใช่สมาชิกจะไม่สามารถอ่านได้ ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกต้องหรือปล่าวครับ ต้องลองถาม mod ดูอีกที
Q10 : หากสมาชิกเดิมที่ไม่ประสงค์จะสมัครเป็นสมาชิกสมาคมฯ จะเป็นอย่างไร

A :ทางสมาคมได้นำความคิดเห็นต่างๆมาพิจารณาแล้ว ทางสมาคมยินดีที่จะแจ้งให้ทราบว่า เมื่อถึงวันที่ 1 ตุลาคม สมาชิกเดิมที่ไม่ประสงค์จะต่ออายุทางสมาคมฯ จะยังรักษา login ไว้เช่นเดิมและัยังสามารถอ่านข้อมูลที่มีอยู่ก่อนหน้าวันที่ 1 ตุลาคม 2555 ของทุกห้องรวมทั้งห้องร้อยคนร้อยหุ้นได้ตลอดไป แต่จะไม่สามารถ และกด + และ - ได้ ส่วนสมาชิกที่สมัครเป็นสมาชิกสมาคมถูกต้อง จะได้สามารถใช้งานได้ตามปกติตลอดอายุการเป็นสมาชิก
"
wee1

โพสต์ที่ 14

dome@perth เขียน:
wee1 เขียน:

Q10 : หากสมาชิกเดิมที่ไม่ประสงค์จะสมัครเป็นสมาชิกสมาคมฯ จะเป็นอย่างไร

A :ทางสมาคมได้นำความคิดเห็นต่างๆมาพิจารณาแล้ว ทางสมาคมยินดีที่จะแจ้งให้ทราบว่า เมื่อถึงวันที่ 1 ตุลาคม สมาชิกเดิมที่ไม่ประสงค์จะต่ออายุทางสมาคมฯ จะยังรักษา login ไว้เช่นเดิมและัยังสามารถอ่านข้อมูลที่มีอยู่ก่อนหน้าวันที่ 1 ตุลาคม 2555 ของทุกห้องรวมทั้งห้องร้อยคนร้อยหุ้นได้ตลอดไป แต่จะไม่สามารถ และกด + และ - ได้ ส่วนสมาชิกที่สมัครเป็นสมาชิกสมาคมถูกต้อง จะได้สามารถใช้งานได้ตามปกติตลอดอายุการเป็นสมาชิก
คุณโดมครับ ผมอ่านแล้วไม่ค่อยเคลียร์นะครับ ไม่ทราบว่าที่ผมเข้าใจนี่ถูกหรือผิดครับ
dome@perth

โพสต์ที่ 15

wee1 เขียน: คุณโดมครับ ผมอ่านแล้วไม่ค่อยเคลียร์นะครับ ไม่ทราบว่าที่ผมเข้าใจนี่ถูกหรือผิดครับ
-ทางสมาคมสงวนสิทธิ อ่านข้อมูลการโพสต์ หลัง 1 ตุลาคม 55 ให้แก่สมาชิกสมาคมเท่านั้นครับ
- หลังวันที่ 1 ต.ค. คนที่ไม่สมัครสมาชิก ยังอ่านร้อยคนร้อยหุ้นได้ตามปกติ ทั้งหมด
คือข้อมูลเก่าก่อน 1 ต.ค. อ่านได้หมดตลอดไป เข้าห้องได้
-ข้อมูลหลังจาก 1 ต.ค.ถึงจะอ่านไม่ได้ โพสไม่ได้ครับ
-ทางสมาคมอาจจะสร้างห้องใหม่ขึ้นมา เช่น valuation, case study, seminar etc เพื่อประโยชน์สำหรับสมาชิกครับ

ดังนั้น สมัครสมาชิกเถอะครับ อย่าไปนึกเสียดายตังค์ 500 เลยครับ ประโยชน์ และ ความรู้ที่จะได้
มันเทียบค่ากับเงิน 500 นั้นไม่ได้หรอกครับ

การสมัครออนไลน์คงได้เห็นเร็วๆนี้หละครับ ตอนนี้ ทางทีมงานกำลังปั่นงานกันแหลกเลยครับ
ฐานข้อมูลของสมาชิก เป็นเรื่องสำคัญมากๆ ทางสมาคมจะพยายามที่สุดไม่ให้เกิดรั่วไหล
เห็นใจคนทำงานมากๆเลยครับ เหนื่อยเพื่อพวกเราทั้งนั้นครับ

ขอบคุณคนที่กำลังปิดทองหลังพระอยู่ตอนนี้มากๆครับ :bow:
"
wee1

โพสต์ที่ 16

dome@perth เขียน:
wee1 เขียน: คุณโดมครับ ผมอ่านแล้วไม่ค่อยเคลียร์นะครับ ไม่ทราบว่าที่ผมเข้าใจนี่ถูกหรือผิดครับ
-ทางสมาคมสงวนสิทธิ อ่านข้อมูลการโพสต์ หลัง 1 ตุลาคม 55 ให้แก่สมาชิกสมาคมเท่านั้นครับ
- หลังวันที่ 1 ต.ค. คนที่ไม่สมัครสมาชิก ยังอ่านร้อยคนร้อยหุ้นได้ตามปกติ ทั้งหมด
คือข้อมูลเก่าก่อน 1 ต.ค. อ่านได้หมดตลอดไป เข้าห้องได้
-ข้อมูลหลังจาก 1 ต.ค.ถึงจะอ่านไม่ได้ โพสไม่ได้ครับ
-ทางสมาคมอาจจะสร้างห้องใหม่ขึ้นมา เช่น valuation, case study, seminar etc เพื่อประโยชน์สำหรับสมาชิกครับ

ดังนั้น สมัครสมาชิกเถอะครับ อย่าไปนึกเสียดายตังค์ 500 เลยครับ ประโยชน์ และ ความรู้ที่จะได้
มันเทียบค่ากับเงิน 500 นั้นไม่ได้หรอกครับ

การสมัครออนไลน์คงได้เห็นเร็วๆนี้หละครับ ตอนนี้ ทางทีมงานกำลังปั่นงานกันแหลกเลยครับ
ฐานข้อมูลของสมาชิก เป็นเรื่องสำคัญมากๆ ทางสมาคมจะพยายามที่สุดไม่ให้เกิดรั่วไหล
เห็นใจคนทำงานมากๆเลยครับ เหนื่อยเพื่อพวกเราทั้งนั้นครับ

ขอบคุณคนที่กำลังปิดทองหลังพระอยู่ตอนนี้มากๆครับ :bow:
โอเค เข้าใจแล้วครับ รอสมัครออนไลน์แน่นอนครับ
tigerroad197

โพสต์ที่ 17

เป็นความเห็นที่ตรงกับใจผมมากครับ

สังเกตว่า ห้องร้อย ฯ บางห้อง มีแต่เสียงเชียร์ พอมีคนเข้าไปแสดงความคิดเห็นต่าง ก็จะมีคนไม่พอใจ ซึ่งนี่ก็อาจจะเป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้ คนที่มีความรู้จริง ๆ แต่เห็นต่าง ไม่กล้าเข้ามาโพสต์ครับ
โพสต์โพสต์