ด่วน การรับสมัครสมาชิกของสมาคมอย่างเป็นทางการ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
anubist
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 7

Re: ด่วน การรับสมัครสมาชิกของสมาคมอย่างเป็นทางการ

โพสต์ที่ 271

ผมขอโทษนะครับ ที่มำให้ทุกท่านโดยเฉพาะทีมงาน คณะกรรมการรู้สึกแย่ แต่หากย้อนกลับไปได้ผมจะยังคงโพสแบบเดิม ผมรับผิดชอบคำพูดของผม สิ่งที่ผมต้องการคือความชัดเจนของแผนงาน ขอหลักการและเหตุผลที่จับต้องได้ ผมไม่ต้องการการเซอร์ไพรซ์ตลาดของผู้มีอำนาจแบบหม่อมอุ๋ยร้อยจุด

ฉนั้นขอความกรุณาเถอะครับ ได้โปรดชี้แจง แผนงาน การประเมินค่ารายได้ใช้จ่ายต่างๆที่จะเกิดขึ้นของสมาคม คอร์สอบรมสัมนา คอมพานีวิสิทที่จะเกิดขึ้นในปีนี้ เพราะอย่างไรก็ต้องประกาศออกมา ได้โปรดเถอะครับ ผมคงไม่ขอมากไปใช่มั้ย
ทุนน้อยและหลุดดอยแล้ว เย้ๆ
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

Re: ด่วน การรับสมัครสมาชิกของสมาคมอย่างเป็นทางการ

โพสต์ที่ 272

tookta เขียน:งานMoney Talk วันที่1ก.ค. นี่จัดที่ไหนคะ เผื่อจะไปฟังด้วยและไปสมัครด้วย ใครรู้ช่วยบอกหน่อย
http://www.facebook.com/MoneyTalkTV
มีพวกเราฝากผมpostเตือนเรื่องการสัมมนาวันอาทิตย์นี้ 1 กค 55
อย่าลืมนะครับ
งานภาคเช้าไม่มีนะครับ
...เร่ิมลงทะเบียน 1230 น. ด้วยระบบใหม่ ทันสมัยสุด ใช้กันในอเมริกา ผมประยุกต์มาเพื่องานนี้โดยเฉพาะ อิอิอิ
...พวกเราที่จองไป อย่าลืมจำระหัสจองไปด้วย เช่น fb102 อะไรแบบนี้
แถวลงทะเบียนจะไม่ยาวเหมือนเดิม เพราะระบบจะทำงานเร็วมากครับ
......เว้นแต่พวกเราที่ไม่ได้จอง หากยังอยากไป ต้องไปรอหน้างาน รับบัตรคิว walki...n และอาจจะไม่มีที่นั่ง แต่ได้เข้าแน่นอน อาจจะต้องนั่งพื้นหรือยืนครับ
......walkin คนคงแยะครับ เพราะรับสมัครทางโทรศัพท์ใช้เวลาแค่ 1 ชม ก็เต็มครับ เพราะผมเอาโควต้ามาให้ทาง fb เกือบหมดครับ
งานเริ่ม 13 น.ตรง ช่วงแรกพบ 4 บริษัท turnarond มี kamart tru centel และ cfresh
...ช่วงพัก แจกกาแฟเย็นsหรือน้ำส้มสด amazon แซนวิชเลอแปง น้ำดื่มขวดของttw
...ช่วงหลัง 1515 โดยประมาณ หัวข้อ ทุกข์และสุขบนความมั่งคั่ง มีพระรักเกียรติ สุขธนะ สวัสดิ์ หอรุ่งเรือง และผู้ดำเนินรายการ moneytalk ครบชุด ดร.นิเวศน์ อ.เสน่ห อ.ถาวร และผม
...จบงานแล้วต่อด้วย รุมหลังงานกับ ดร.นิเวศน์ แจกน้ำดื่มก่อนเริ่ม แต่อากาศจะร้อน ใครแบกพัดลมไปได้ช่วยเอาไปด้วยนะครับ
.............................
หน้างาน จะมีการเปิดตัวรับสมัครสมาชิกของสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า (ประเทศไทย) เสียเงินเล็กน้อยประโยชน์สุดๆ โดยเฉพาะเที่ยวนี้ใครสมัครก่อนได้สิทธิ์พิเศษสุดบางอย่าง
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
Likhit
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 273

นี่ผมยังไม่คิดอกุศลนะ ว่าถ้าเอาเงินก้อนนี้ไปพยุงหุ้นให้กับคนบางคน บางกลุ่ม บางก๊วนล่ะ

ไม่มีอะไรปกปิดได้หรอก มันทำให้เสื่อม อย่างที่ผมว่าใหมเล่า
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 274

Likhit เขียน:สมมุติ มีคนมาสมัคร 20,000คนคูณ500 ก็10ล้านบาท เงินเยอะนะครับ สำหรับการก่อตั้ง

สมาคม เขาตั้งบริษัทกันทุนจดทะเบียนก็แค่ล้านเดียว แล้วเก็บทุกปี แสดงว่าจะมีเงินเข้าปีละ

10ล้านบาททุกๆปี ผมว่า10ปีก็เงินเข้า100ล้าน นี่ไม่คิดว่าจะมีสมาชิกมาสมัครเพิ่มขึ้นทุกปี

แล้วดอกผลที่เกิดขึ้นล่ะ นี่ไม่คิดว่าเอาไปลงทุนในหุ้นนะ แต่ละคนเซียนๆทั้งนั้นทำกำไรกัน

คนละ40-50%ต่อปี เงินงอกเงยมหาศาลเป็นพันล้าน เอาว่าที่ดร.นิเวศน์เคยให้สัมภาษณ์

ว่าดร.มีทุนเริ่มต้นแค่10ล้านผ่านมา15ปีกลายเป็น2พันกว่าล้าน

บางคนอาจแย้งว่ามันมีค่าใช้จ่ายด้วยต้องเอาไปหักออกจากรายได้ ผมไม่เถียงแต่แค่เอาไป

ลงทุนในหุ้นกำไร 15% ต่อปี วีไอเราทำได้แทบจะทุกคนอยู่แล้ว 1ปีก็เงินงอกเงยเท่าใหร่

แล้วเบิกจ่ายเท่าใหร่

ผมมองมุมใหนก็เสื่อมครับ คอยดูไปก็แล้วกัน ผมเห็นยอดเงินแล้ว คงไม่ร่วมสังฆกรรมด้วย

หรอกครับ เพื่อนๆลองคิดตัวเงินออกมาสิจะตกใจเงินมันมหาศาลจริงๆ

คุณคิดคนเดียว เออออคนเดียว และตอกย้ำ
ปัจจุบันสมาชิกเว็บยังไม่ถึง7พันคนเลย จะเอาอะไรตั้ง2หมื่นคน

เป็นห่วงเงินที่ยังไม่มาและยังมองไม่เห็นด้วยซ้ำ

เอาสมองส่วนไหนมาคิดครับ
ปรัชญา

โพสต์ที่ 275

Likhit เขียน:นี่ผมยังไม่คิดอกุศลนะ ว่าถ้าเอาเงินก้อนนี้ไปพยุงหุ้นให้กับคนบางคน บางกลุ่ม บางก๊วนล่ะ

ไม่มีอะไรปกปิดได้หรอก มันทำให้เสื่อม อย่างที่ผมว่าใหมเล่า

น่าจะไปกันใหญ่แล้ว ทุกคนมีชื่อมีนามสกุล
และเชื่อว่าที่คุณว่านั่นมันไม่ปกติแล้ว มีอคติอะไรกันมากมาย
Likhit

โพสต์ที่ 276

ปรัชญา เขียน:
Likhit เขียน:สมมุติ มีคนมาสมัคร 20,000คนคูณ500 ก็10ล้านบาท เงินเยอะนะครับ สำหรับการก่อตั้ง

สมาคม เขาตั้งบริษัทกันทุนจดทะเบียนก็แค่ล้านเดียว แล้วเก็บทุกปี แสดงว่าจะมีเงินเข้าปีละ

10ล้านบาททุกๆปี ผมว่า10ปีก็เงินเข้า100ล้าน นี่ไม่คิดว่าจะมีสมาชิกมาสมัครเพิ่มขึ้นทุกปี

แล้วดอกผลที่เกิดขึ้นล่ะ นี่ไม่คิดว่าเอาไปลงทุนในหุ้นนะ แต่ละคนเซียนๆทั้งนั้นทำกำไรกัน

คนละ40-50%ต่อปี เงินงอกเงยมหาศาลเป็นพันล้าน เอาว่าที่ดร.นิเวศน์เคยให้สัมภาษณ์

ว่าดร.มีทุนเริ่มต้นแค่10ล้านผ่านมา15ปีกลายเป็น2พันกว่าล้าน

บางคนอาจแย้งว่ามันมีค่าใช้จ่ายด้วยต้องเอาไปหักออกจากรายได้ ผมไม่เถียงแต่แค่เอาไป

ลงทุนในหุ้นกำไร 15% ต่อปี วีไอเราทำได้แทบจะทุกคนอยู่แล้ว 1ปีก็เงินงอกเงยเท่าใหร่

แล้วเบิกจ่ายเท่าใหร่

ผมมองมุมใหนก็เสื่อมครับ คอยดูไปก็แล้วกัน ผมเห็นยอดเงินแล้ว คงไม่ร่วมสังฆกรรมด้วย

หรอกครับ เพื่อนๆลองคิดตัวเงินออกมาสิจะตกใจเงินมันมหาศาลจริงๆ

คุณคิดคนเดียว เออออคนเดียว และตอกย้ำ
ปัจจุบันสมาชิกเว็บยังไม่ถึง7พันคนเลย จะเอาอะไรตั้ง2หมื่นคน

เป็นห่วงเงินที่ยังไม่มาและยังมองไม่เห็นด้วยซ้ำ

เอาสมองส่วนไหนมาคิดครับ

แล้วคุณเอาสมองส่วนใหนมาตอบครับ ยกมาให้ดูหน่อยว่ามีกี่คนสมาชิกตอนนี้น่ะ
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 277

Likhit เขียน:นี่ผมยังไม่คิดอกุศลนะ ว่าถ้าเอาเงินก้อนนี้ไปพยุงหุ้นให้กับคนบางคน บางกลุ่ม บางก๊วนล่ะ

ไม่ได้คิดอกุศลครับ แต่มองโลกในแง่ร้ายมากๆครับ

ผมไม่รู้ว่าหลักฐานความจริงปรากฏอยู่ที่ไหน

ผมมองว่า มันเป็นจินตนาการของคุณ Likhit เองครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
ปรัชญา

โพสต์ที่ 278

กระทู้นี้คุณปั๊มคนเดียว 10 ความเห็นแล้วรู้ตัวมั๊ย
Lionel

โพสต์ที่ 279

chatchai เขียน: ทางสมาคมได้นำความคิดเห็นต่างๆมาพิจารณาแล้ว ทางสมาคมยินดีที่จะแจ้งให้ทราบว่า เมื่อถึงวันที่ 1 ตุลาคม สมาชิกเดิมที่ไม่ประสงค์จะต่ออายุทางสมาคมฯ จะยังรักษา login ไว้เช่นเดิมและัยังสามารถอ่านข้อมูลที่มีอยู่ก่อนหน้าวันที่ 1 ตุลาคม 2555 ของทุกห้องรวมทั้งห้องร้อยคนร้อยหุ้นได้ตลอดไป แต่จะไม่สามารถ และกด + และ - ได้ ส่วนสมาชิกที่สมัครเป็นสมาชิกสมาคมถูกต้อง จะได้สามารถใช้งานได้ตามปกติตลอดอายุการเป็นสมาชิก

อนึ่งทางสมาคมฯ ได้เตรียมกิจกรรมต่างเช่น กิจกรรมเยื่ยมชมบริษัทโดยไม่คิดค่าใช้จ่าย กิจการสัมมนาพิเศษเฉพาะสำหรับสมาชิกร่วมกับรายการ Money Talk โดยไม่มีค่าใช้จ่าย การเข้าใช้สถานที่ของสมาคมที่มีที่นั่งประมาณ 6-8 ที่ พร้อมข้อมูลบริษัทจดทะเบียน และยังมีกิจกรรมพบปะสังสรรค์รายไตรมาส/ประจำปี และที่สำคัญที่สุดคือหลักสูตรอบรม ที่ได้รับการวางแผนมาอย่างดีเพื่อนักลงทุน โดยวิทยากรที่ประสบความสำเร็จและได้รับการยอมรับด้านการลงทุน ทั้งหมดนี้เป็นกิจกรรมส่วนหนึ่งที่สมาคมฯ เตรียมไว้เพื่อสมาชิก
ผมว่าพี่ๆคณะกรรมการฯ เค้าก็ถอยให้แล้วนะครับ น่าจะพอใจกันได้แล้ว
There's someone I'm in love with...
Although I can't be with her now...
I'm still in love with her...
Likhit

โพสต์ที่ 280

ปรัชญา เขียน:กระทู้นี้คุณปั๊มคนเดียว 10 ความเห็นแล้วรู้ตัวมั๊ย

แล้วไง ต้องเห็นคล้อยตามหรือไง
ปรัชญา

โพสต์ที่ 281

Likhit เขียน:
ปรัชญา เขียน:กระทู้นี้คุณปั๊มคนเดียว 10 ความเห็นแล้วรู้ตัวมั๊ย

แล้วไง ต้องเห็นคล้อยตามหรือไง
ไม่ใช่ว่าจะต้องคล้อยตาม ควรทำแต่พอสมควร
Likhit

โพสต์ที่ 282

ผมไปดูล่าสุดมีสมาชิก 39,314คน ท่านผู้เจริญ พูดว่ามีแค่ไม่ถึง7พัน เอาสมองส่วนใหนตอบครับ
ปรัชญา

โพสต์ที่ 283

Likhit เขียน:ผมไปดูล่าสุดมีสมาชิก 39,314คน ท่านผู้เจริญ พูดว่ามีแค่ไม่ถึง7พัน เอาสมองส่วนใหนตอบครับ
นับทั้งหมดไม่ได้ พวกเกรียนที่ถูกแบนมาสมัครใหม่ก็เยอะ
คนที่ที่คอยป่วนบางคนมี5-10ชื่อก็มี คอยชงคอยส่งไม้ให้กัน

แล้วพวกที่เห็นแก่ตัวชอบของฟรี ก็คงไม่มาสมัครสมาชิก

แล้วจะเหลือถึง7พันมั๊ย
Likhit

โพสต์ที่ 284

Likhit เขียน:ผมไปดูล่าสุดมีสมาชิก 39,314คน ท่านผู้เจริญ พูดว่ามีแค่ไม่ถึง7พัน เอาสมองส่วนใหนตอบครับ
นับทั้งหมดไม่ได้ พวกเกรียนที่ถูกแบนมาสมัครใหม่ก็เยอะ
คนที่ที่คอยป่วนบางคนมี5-10ชื่อก็มี คอยชงคอยส่งไม้ให้กัน

แล้วพวกที่เห็นแก่ตัวชอบของฟรี ก็คงไม่มาสมัครสมาชิก

นี่ผมตีว่าคนสมัครครึ่งเดียวไง ถ้าผมเอามาคูณทั้งหมดสิค่อยมาว่ากันแรงๆว่าว่าเอาสมองส่วนใหนคิด
ปรัชญา

โพสต์ที่ 285

Likhit เขียน: นี่ผมตีว่าคนสมัครครึ่งเดียวไง ถ้าผมเอามาคูณทั้งหมดสิค่อยมาว่ากันแรงๆว่าว่าเอาสมองส่วนใหนคิด
มันไม่ได้เยอะซะขนาดนั้น
มาดาม
นาธาน
WAY

แบนกันหลายสิบหนก็ยังมาสมัครใหม่
สมัครง่ายไปไงไม่เสียเงิน
ลองเก็บเงินแล้วแบน ดูซิจะมาสมัครเป็นหลายสิบครั้งต่อคนมั๊ย

ดูยอดสมาชิก ควรดูที่มาประจำต่อวันสถิติสูงสุด
ทำได้แค่นี้
In total there are 245 users online :: 157 registered, 34 hidden and 54 guests (based on users active over the past 10 minutes)
Most users ever online was 645 on Wed Feb 23, 2011 10:31 pm
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 286

ใจเย็นๆ แล้วพูดกันดีๆนะครับ อย่าเพิ่งสมมติอะไรที่ไม่รู้ว่ามันจะจริงหรือเท็จ

ถ้าใครไม่เชื่อหรือไม่แน่ใจทิศทางของสมาคม ก็สามารถติดตามการชี้แจงได้เป็นระยะๆครับ

พอสบายใจ หรือเห็นด้วยเมื่อไรค่อยสมัครเป็นสมาชิกสมาคมก็ได้ครับ :wink:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 287

จิงครับ เฮียปรัชญา กล่าวได้ถูกต้องแล้ว

บางคน สี่ล็อคอิน คนเดียวก้เคยเจอมาแล้ว

ล้างไพ่ หนึ่งคนหนึ่งล็อคอินแบบนี้ ดีแล้ว
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
chukieat30

โพสต์ที่ 288

Likhit เขียน: นี่ผมตีว่าคนสมัครครึ่งเดียวไง ถ้าผมเอามาคูณทั้งหมดสิค่อยมาว่ากันแรงๆว่าว่าเอาสมองส่วนใหนคิด
มันไม่ได้เยอะซะขนาดนั้น
มาดาม
นาธาน
WAY

แบนกันหลายสิบหนก็ยังมาสมัครใหม่
สมัครง่ายไปไงไม่เสียเงิน
ลองเก็บเงินแล้วแบน ดูซิจะมาสมัครเป็นหลายสิบครั้งต่อคนมั๊ย

ดูยอดสมาชิก ควรดูที่มาประจำต่อวันสถิติสูงสุด
ทำได้แค่นี้
In total there are 245 users online :: 157 registered, 34 hidden and 54 guests (based on users active over the past 10 minutes)
Most users ever online was 645 on Wed Feb 23, 2011 10:31 pm

นี่ยังไม่รวมพวก SMS User ผีเข้าไปด้วย

ผมว่า ทำแบบนี้ดีแล้ว

อีกหน่อย ใครเป็นใครหน้าตายังไง ก้รู้กันแล้ว

ไม่มี ผีหรือ วิญญานมาตอบแทนกันได้แล้วครับ
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
SS22

โพสต์ที่ 289

"กาลเวลาพิสูจน์คุณค่า สมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า"

เป็นกำลังใจให้ทีมงานสมาคมฯ มุ่งมั่นดำเนินกิจกรรมตามปณิธานของสมาคม
วันนี้สมาคมเพิ่งจะเริ่มนับ 1 อุปสรรคย่อมมีเป็นธรรมดา ใครคิดว่าค่าสมัครสมาชิกแพงเกินไป ยังไม่ต้องสมัครก็ได้
สมาชิกไม่มากทำกิจกรรมต่างๆได้สะดวกและคล่องตัวดี

ผมขอสมัครสมาชิก 5 ปีครับ
ds105

โพสต์ที่ 290

ดูแล้วทางกรรมการก็ยอมให้ระดับหนึ่งแล้ว ผู้ที่ไม่อยากเสียเงินก็น่าจะพอใจได้แล้ว การอยู่รวมกันก็ต้องมีกฎ กติกา มันจึงอยู่ร่วมกันได้ ถ้าคุณไม่สมัครสมาชิกก็ยังดูกระทู้ได้แต่แสดงความคิดเห็นไม่ได้ก็น่ายอมรับได้ ถ้าเกิดกรรมการเกิดไม่อยากทำต่อแล้วเป็นอย่างไร ยังไงก็เป็นกำลังใจให้คนที่ทำงานนะครับ
naijan
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 291

จำนวนสมาชิกที่ปรากฏ เป็นrecordเก่า จำนวนมากน่าจะออกจากตลาดไปแล้วนะครับ ที่ยัง active อยู่ ผมว่าไม่น่าจะเกิน5000คนหรอกครับ และพวกที่เอาจริงเอาจัง ขนาดสมัครเป็นสมาชิกน่าจะมีน้อยกว่านั้น ผมคาดว่าไม่น่าจะเกิน3000คนด้วยซ้ำไป หากสมาชิกมากกว่านั้น ปีต่อๆไปเราก็สามารถเสนอแนะให้ลดค่าสมาชิกก็น่าจะเป็นไปได้
สรุปแล้วยังยืนยันเห็นด้วยกับทีมงาน สนับสนุนให้เดินหน้าต่อไป สู้ๆครับ
pongo

โพสต์ที่ 292

เห็นด้วยกับพี่ปรัชญาครับ การตั้งเป็นสมาคม มีการยืนยันตัวตนชัดเจน ทำให้การตรวจสอบง่ายขึ้น
ก็จะลดปัญหาการโพสป่วน ปั้มเรพ อวยหุ้นกันเอง ยุแยง เพราะมีสิทธิ์โดนฟ้องได้

ส่วนเงินที่เก็บเป็นค่าบำรุงสมาคม การใช้จ่ายมันมีหลักฐานชัดเจนนะครับ มีการออกใบเสร็จ
หากนำทุนส่วนนี้ไปลงทุนในตลาดหลักทรัพย์ คนที่เป็นกรรมการ ไม่น่าจะมีสิทธิ์ซื้อขายได้
หรือหากได้รับสิทธิ์ซื้อขาย การส่งคำสั่ง ก็มีหลักฐานอยู่แล้วที่โบรกเกอร์ สมาชิกสมาคมมีสิทธิ์ขอตรวจสอบได้
ขอฟ้องร้องดำเนินคดีกับสมาคมหรือผู้ส่งคำสั่งซื้อขายได้ ซึ่งดีกว่าสภาพในปัจจุบันมาก

ผมเห็นด้วยในการจัดตั้งเป็นสมาคม และยืนยันขอเสียเงินบำรุงสมาคมไม่ว่าจะ 500 บาทต่อปีหรือเท่าไรก็ตามที่สามคมเห็นสมควร
otakung
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 293

อย่าต่อว่ากันเลยครับ เท่าที่อ่านมาผมก็ยังเห็นว่าคนที่ไม่เห็นด้วยนั้นมีเจตนาดี กลัวว่าเว็บบอร์ดแห่งนี้จะร้างไป คนเข้าน้อยลง โพสต์ที่มีคุณภาพน้อยลง อะไรต่าง ๆ นานา ซึ่งผมก็คิดว่ามันก็เป็นไปได้สูงทีเดียว ถามว่าทีมงานตัดสินใจผิดมั้ยผมคิดว่าเราคงต้องให้เวลาพิสูจน์ว่าสุดท้ายแล้วที่นี่จะเป็นยังไง เราแสดงความไม่เห็นด้วยและแนะนำได้แต่ก็คงต้องเคารพการตัดสินใจ (หลังจากที่รับทราบความเห็นทั้งหมดแล้ว) ของทีมงานครับ
WEB
ผู้ติดตาม: 25

โพสต์ที่ 294

ผมกำลังคิดว่า ผมทำงานนี้ไปเพื่ออะไร อย่างเมื่อวาน ผมตื่นเช้ากว่าปกติสองชั่วโมง
ฝ่ารถติดไปประชุมงานสมาคม ต้องจ่ายค่าน้ำมัน ค่าทางด่วนเอง และในเดือนที่ผ่านมา
เฉพาะที่สมาคม ผมไปสามครั้งแล้ว เหนื่อย เสียเงิน แถมโดนด่า ผมกำลังคิดว่า
ผมกินยาไม่ได้เขย่าขวดหรือเปล่า​ที่ตอบรับมาช่วยทำงาน การจัดตั้งสมาคมเป็นการมองระยะย​าว
เพราะต้องการให้เว็บและรายได้เป็นของหน่วยงาน ไม่ใช่ตัวบุคคล เพื่อความมีเสถียรภาพ
มีความน่าเชื่อถือในการติดต่อกับหน่วยงานต่างๆ และตรวจสอบ​รายรับรายจ่ายได้

อีกอย่าง ที่ผ่านมา การทำงานเป็นลักษณะใครว่างก็มาทำ ซึ่งทำให้การทำงานยากลำบาก มีใครรับรู้บ้าง
การมีพนักงานประจำจะช่วยให้งานมีความต่อเนื่องและมีประสิทธิภาพ​มากกว่าเดิม ซึ่งการมีพนักงาน สถานที่
เครื่องใช้สำนักงาน มีค่าใช้จ่ายประจำก้อนใหญ่ ถ้าคอยจะไปนั่งหาเป็นครั้งๆ มันอาจจะสะดุดได้ แล้วใครที่จะโดนด่าอีก
ถ้าไม่อยากให้เก็บเงิน ขอให้มีคนมาบริจาคสถานที่ มาช่วยทำงานเต็มเวลา ช่วยออกไปขายโฆษณา
และมาช่วยเรื่องอื่นๆอีกมากแบบร​ะยะยาว ถ้ามีคนบริจาคอย่างที่ว่าจริง ผมในฐานะกรรมการจะอาสาไปเสนอในที่ประชุมเองครับ

ส่วนตัวผมได้รับมอบหมายให้คิดหา​กิจกรรมทางวิชาการต่างๆ ทั้งหลักสูตรอบรมและอื่นๆ
เพื่อช่วยให้นักลงทุนเก่งขึ้นแล​ะขาดทุนน้อยลง ผมต้องแบ่งเวลาจำนวนมากมานั่งคิ​ด
ทั้งหลักสูตรที่เหมาะสมกับนักล​งทุนจริงๆ ทั้งตัววิทยากร ทั้งติดต่อเรียนเชิญให้วิทยากรท่านต่างๆ
ที่เก่งจริงๆมายอมสอนให้ ผมก็มีภาระเหมือนคนอื่น ไม่ว่าจะเรื่องครอบครัวและการงา​น
ผมทำงานของตัวเองก็ได้เงิน​ ผมเอาเวลาไปหาหุ้นก็อาจจะได้เงิ​น แต่ผมมาทำงานนี้
ซึ่งจริงๆ ผมก็ช่วยงานด้านต่างๆมากบ้างน้อ​ยบ้างมานานแล้ว มีแต่เหนื่อยและเสียเงิน แต่นั่นผมอดทนได้
แต่การวิจารณ์แบบรุนแรงของหลายๆ​คน และการกล่าวหาของคนคนนึงที่บอกว่ากรรมการอาจจะใช้ตำแหน่ง
ไปหาข้​อมูลเพื่อเอาเปรียบสมาชิก ผมต้องถามตัวเองว่าผมควรอดทนหรื​อไม่

บางคนบอกให้รับบริจาค เรื่องการบริจาคนั้น ผมเคยรับจองหนังสือผ่านเว็บทั้​งหมด 4 ครั้ง
แล้วเอาเงินส่วนนึงบริจาคเว็บ ตอนทำครั้งแรก ผมคิดว่า คนก็ได้หนังสือในราคาลดพิเศ​ษ
และยังได้บริจาคเงินให้เว็​บด้วย คนน่าจะจองกันเยอะ มีคนบอกว่า โห สงสัยจะจองกันหลายพันเล่ม
แต่ปรากฏว่า ทุกครั้ง มีคนจองราวๆ 150-170 คนเท่านั้น ดังนั้น การพึ่งพาเงินบริจาคจะทำให้​การทำงานยากลำบากแน่
ผมอยากบอกว่า สังคมเรามีผู้ให้น้อยกว่าที่ทุกคนคิดมาก

สุดท้ายอย่างที่ผมบอก ถ้าไม่อยากให้เก็บเงิน ขอให้มีคนมาบริจาคสถานที่ มาช่วยทำงานเต็มเวลา
ช่วยออกไปขายโฆษณา และมาช่วยเรื่องอื่นๆอีกมากแบบร​ะยะยาว ถ้ามีคนบริจาคอย่างที่ว่าจริง
ผมในฐานะกรรมการจะอาสาไปเสนอในที่ประชุมเองครับ
ทุ่มเททุกสิ่งให้แก่ความฝันซึ่งมีแต่คุณเท่านั้นที่มองเห็น

http://WarrenBuffettFan.blogspot.com/
yut2504
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 295

การทำงานด้วยจิตอาสาคือมีจิตเป็นกุศลต้องใจเย็น มีเรื่องเงินมาเกี่ยวข้องยิ่งต้องเย็นมากขึ้นขยันอธิบายอย่าให้โมหะครอบถึงจะเป็นกุศล ยิ่งขยันชี้แจงอธิบายถึงความจำเป็นก็จะยิ่งเกิดความเข้าใจมากขึ้นเรายังเข้าใจและเรื่มเห็นความจำเป็นยินดีที่จะสมัครเป็นสมาชิก แต่อยากเสนอแนะทีมงานเรื่องห้องร้อยคนร้อยหุ้นน่าจะเปิดให้ผู้ที่ไม่เป็นสมาชิกเข้าไปดูได้แต่postหรือกดlikeหรือลบไม่ได้ ก็จะได้ทั้งคัดกรองคน ได้เผยแพร่ความรู้ข้อมูลเป็นวิทยาทานแล้วสมาคมจะได้สมาชิกที่มีใจให้สมาคมด้วยความจริงใจ
wj
ผู้ติดตาม: 293

โพสต์ที่ 296

ผมว่าคนที่เห็นด้วยกับ 500 บาทนั้นต้องอ่านให้ดีนะครับ อย่าเหมา
เพราะถึงแม้ผมจะไม่เห็นด้วยกับสมาคมแต่ก็เห็นด้วยกับการจ่าย 500 ต่อปีให้เวปครับ
เพราะผมไม่เอาสมาคม แต่จะส่งเสริมเวป
ทำไมผมไม่เอาสมาคม เพราะผมไม่เห็นด้วยกับแนวทาง ไม่ใช่ว่ามันผิดหรือไม่ถูกต้อง
แต่เพราะผมยังไม่เข้าใจว่าสมาคมจะทำอะไรครับ และมันจำเป็นอะไรขนาดนั้นเท่านั้นเองครับ
ไม่เกี่ยวกับ 500 ไม่ 500
คำพูดแค่ 500 บาทจ่ายไปเถอะ เสียหุ้นมากกว่านี้อะไรแบบนี้ ผมว่ามันทำให้บรรยากาศไม่ดีเลยครับ
พูดคุยกันได้ https://www.facebook.com/value.investing.freedo
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 297

ไม่ได้ post มานานพอสมควร แต่อ่านกระทู้ช่วงนี้แล้วมันคันครับ อยากมาแชร์มุมมองความเห็นบ้าง

ไม่รู้ว่ามีใครได้ชี้แจงประเด็นเหล่านี้แล้วรึยัง พอดีผมไม่ได้อ่านย้อนทุกอัน (เยอะเหลือเกิน :x )
ผมในฐานะ mod คนหนึ่ง ที่ไม่ได้ค่อยได้ active ไม่ค่อยได้ช่วยงานเวปซักเท่าไหร่ (พอดีเพิ่งมีลูกครับ เลี้ยงเอง 2 คนผัวเมีย แทบจะไม่เหลือเวลาทำอะไรแล้ว) ผิดถูกอย่าว่าอะไรผมเลยนะ หลังๆเค้าประชุมเวปกันผมก็แทบไม่เคยไป :oops: แต่เล่าเท่าที่เคยรู้จุดประสงค์หลักที่ต้องมีการเปลี่ยนแปลงของ thaivi ครั้งนี้

อย่างแรกต้องเริ่มก่อนว่า ทำไมต้องเป็นสมาคม อยู่แบบเดิมไม่ได้เหรอ....

อยู่แบบเดิมก็ได้ครับ แต่มันมีปัญหาเยอะ เช่น
- เวปเป็นของใคร มันก็ต้องมีคนคนนึงมาจดทะเบียนเป็นเจ้าของเวป ทีนี้แรกๆเวปเราเล็กๆ ก็ไม่ได้มีปัญหาอะไร แต่พอเวปเราใหญ่ขึ้นๆ ตัวเวปมันมีมูลค่ามากขึ้น ถ้าผมจำไม่ผิดหลายปีก่อนมีคนเคยมาขอซื้อ thaivi ในราคาหลักล้าน ทีนี้พอเวปมันมูลค่าเยอะ การจะให้ใครคนนึงเป็นเจ้าของเวป มันก็ดูไม่โปรงใส เกิดผมเป็นเจ้าของเวป แอบเอาไปขายฮุบเงินเข้ากระเป๋าตัวเองก็ได้ การตั้งสมาคมก็จะช่วยตรงนี้ได้

- ปัญหาเรื่องเงิน แต่ก่อนเงินบริจาค รายได้จากงานสัมมนา งานจิบเบียร์ ก็เก็บๆกันเอง ใช้ชื่อ mod กันเองนี่แหละไปเปิดบัญชี อาศัยความเชื่อใจกันเอง มันก็เป็นเรื่องความโปร่งใสอีกละครับ พลาดไปเชิดเงินไปดื้อๆใครจะรับผิดชอบได้ ถ้าเกิดเหตุการณ์นั้นจิง ทีมงานก็คงโดนด่าอีกเช่นเคย ว่าปล่อยให้เรื่องแบบนี้เกิดได้ยังไง ก็เลยอยากตั้งสมาคม

- ทีนี้พอมีจัดสัมมนาครับ จัดเสร็จแล้วก็ได้รายได้เข้ามา เกิดมีปัญหาขึ้นมาอีก เพราะ thaivi ดังพอสมควร :B งานสัมมนาเงินที่ได้มาก็ไม่น้อยครับ เกิดรายได้ก็ต้องเสียภาษี อ้าว... ทีนี้ใครจะเสียละครับเนี่ย ประธานเหรอ mod เหรอ เหรัญญิกเหรอ ทำงานฟรีๆ ต้องมาเสียภาษีให้เวปอีกเหรอเนี่ย โหยแค่คิดก็แหยงแล้ว

- เราเห็นแต่ข้างหน้า ไม่รู้หรอกครับว่าเบื้องหลังเค้าเตรียมอะไรกันไว้ให้.... ที่ผ่านมามีการจัดทำบทความพิเศษจากเซียนหลายๆท่าน เซียนบางท่านเขียนหนังสือออกมาให้เวปโดยเฉพาะ หวังว่าจะเป็นรายได้ทางนึงให้เวป เขียนกันไว้เยอะแล้วครับ แต่ไม่ทำซะที เพราะอะไรครับ.... เรื่องเดิมครับ เกิดรายได้ก็ต้องเกิดภาษี ก็เลยพักเอาไว้กะว่าตั้งสมาคมให้เสร็จก่อน จะได้ทำอะไรพวกนี้ซะที

- งานอบรมนี่พี่ web เตรียมไว้ให้เป็นกระบุง เขียนเป็นหลักสูตรกันเลยทีเดียว หาวิทยากรเทพๆในเวปนี้แหละหลายท่านมาให้ความรู้กัน ซึ่งแต่ละคนก็ตามตัวยากกันเหลือเกิน ผมเห็นแล้วยังอยากไปแย่งเรียนเองเลยด้วยซ้ำ เรียกว่าถ้าพี่แกไม่เป็นกรรมการ แยกไปเปิด course อบรมสูตรที่ว่าเอง.. เก็บผม course ละ แสน ผมก็ยอมจ่าย พี่แกรวยไม่รู้เรื่อง.. แต่แกเสียสละทำให้เวป... แต่ยังทำให้ไม่ได้ เพราะยังไม่เป็นสมาคม

- ติดต่อ company visit พี่ภาและเพื่อนๆอีกมากมายเป็นธุระให้ครับ แต่เนื่องด้วยเราก็ติดต่อกันไปเอง บอกว่า เวป thaivi บางบริษัทรู้จัก บางบริษัทก็ไม่รู้จัก ก็ให้ โควต้ามาน้อย ไปทีได้ 15 คน 20 คนก็เก่งแล้ว แล้วทีนี้คนที่เค้าติดต่อไปเค้าอยากไปเองมั๊ยครับ เค้าก็อยากไปฟังเองอยู่แล้วถึงได้ติดต่อ เค้าก็ต้องกันที่ไว้สำหรับตัวเอง สำหรับเพื่อนเค้าที่สนิท หลายคนบ่นบอกว่า com visit ก็กันไว้ให้พวกกันเอง เหลือให้จองในเวปไม่กี่ที่ ... ก็เพราะเค้าติดต่อเค้าเองครับ ไม่ใช่นามสมาคม เค้าควรมีสิทธิจะชวนใครก็ได้ป่าวครับ อุตส่าเป็นธุรกิจติดต่อบริษัทด้วยตัวเอง จิงๆเค้าเอาที่มาแบ่งในเวปก็ถือว่าเป็นบุญแล้ว ทีนี้ถ้ามีสมาคม มีพนักงานสมาคมแล้ว เราก็ยกหน้าที่นี้ให้เค้า จัดตารางไปเลย แล้วก็มาประกาศในเวปแบบแฟร์ๆ แบบนี้ดีกว่ามั๊ยครับ

ฯลฯ ... ให้ร่าย 3 วันก็ยังไม่จบ... (ผมพิมพ์ช้าครับ วันนึงได้ 1 ย่อหน้า :wall: )

มาประเด็นเรื่องเก็บเงินก่อนครับ ทำไมต้องเก็บเงิน?

- พอเป็นสมาคมค่าใช้จ่ายมันเยอะขึ้นจริงๆครับ ต้องมีค่าเช่า server ค่าเช่าสถานที่ ค่าจ้างพนักงาน ฯลฯ ปีนึงก็หลายตังอยู่ ลำพังเงินที่มีอยู่ตอนนี้ อยู่ไม่ได้ครับ จิบเบียร์เก็บเงินมาได้เยอะ ค่าใช้จ่ายก็ไม่น้อยนะครับ ค่า buffett ต่อหัวเดี๋ยวนี้ถูกที่ไหน เหลือเงินเข้าเวปจิงไม่กี่หมื่น แค่ค่าเช่าสถานที่ก็หมดแล้ว รายได้จากพวกโฆษณา ได้น้อยมากครับอย่าคิดว่าคนเข้าเยอะแล้วได้เยอะนะครับ พวก vi นี่ใช้เงินกันประหยัดครับ ได้เงินเท่าไหร่ก็เก็บไว้ลงทุน เคยมีคนเค้ามาโฆษณา ก็ไม่ค่อยได้ผลเท่าไหร่ ก็เลยไม่ค่อยมีใครจะจ่ายเท่าไหร่

- ความเห็นส่วนตัวผมเลยนะครับ ผมไม่อยากให้เก็บเงินเท่าไหร่ ผมคิดว่าเวปน่าจะหารายได้จากทางอื่นได้อีก ถ้าพยายามกว่านี้ แต่เสียงส่วนใหญ่เค้าประชุมกันออกมาว่าต้องเก็บเงิน ผมก็ว่าตามนั้น

- ทีนี้ทำไมต้องปีละ 500 เพราะสิ่งที่ประเมินได้คือค่าใช้จ่ายครับ ประเมินได้คร่าวๆ แต่จำนวนสมาชิกนี่ประเมินยากครับว่าจะสมัครกันเท่าไหร่ เวปเรามีคนลงเป็นหมื่นคนก็จิง แต่ active อยู่กี่คนไม่รู้ มีหลายคนใช้หลายชื่อ... ผมว่าจากหลายหมื่นคัดต่อหัวที active ออกมาอาจจะเหลือแค่หลักพันก็ได้... ทีนี้ก็เก็บไปแล้วไม่พอ ทำไงครับ มาเก็บใหม่อีกรอบก็โดนด่าอีกรอบ ... เก็บตังแบบ margin of safety ไปเลยดีกว่า.. สมมติเก็บได้พอดีๆ ก็ดีไป เกินได้น้อยคงยากเพราะเผื่อไว้บ้างแล้ว ถ้าเก็บได้เกิน เวปก็จะได้มีทุนไปทำอะไรอีกหลายอย่างให้มันพัฒนากว่านี้... สมมติเก็บเงินมาเกินค่าใช้จ่ายเยอะ... ใครจะรู้ครับ หนังสือรวมบทความเทพๆทั้งหลายอาจจะมาแจกฟรีให้สมาชิกก็ได้.. สัมมนาที่จะมีแทนทีจะเก็บค่าใช้จ่ายให้ cover ต้นทุนการจัด อาจจะจัดราคาถูกกว่าทุนคืน bonus ให้สมาชิกก็ได้ มันมีอะไรอีกหลายอย่างที่สามารถทำคืนให้สมาชิกได้อีกเยอะ ถ้ามีทุนเพียงพอ ... แต่วันนี้ทุนมันจำกัด option มันก็เลยจำกัดด้วย

- แล้วพอมามองนึกย้อนจริงๆ ว่าทำไมต้องเก็บเงิน ผมก็เข้าใจแล้วละครับ ผมในฐานะ mod ที่ไม่ค่อยได้ช่วยงานเวปเท่าไหร่ :oops: (อายอีกรอบ) รวมถึงสมาชิกเวปที่อาจจะไม่เห็นด้วยกับการเก็บเงิน ก็พูดได้ครับว่า เวปน่าจะหาเงินจากทางอื่นได้ ทาง banner บ้างละ จากสัมมนาบ้างละ จากจิบเบียร์บ้างละ หรือจะมีกิจกรรมหลายอย่างหาเงิน.... พูดนะมันง่ายครับ แต่ทำเองอ่ะมันเหนื่อย ผมไม่ค่อยช่วยงานเค้า ผมก็เลยไม่รู้สึกเหนื่อยอะไร เลยไม่อยากให้เก็บเงิน แต่ลองมาคิดเล่นๆว่าถ้าตัวเองเป็นกรรมการ เป็นคนทำงานจิงๆจังๆ ผมคงเห็นด้วยกันการเก็บเงินเป็นอย่างยิ่ง เพราะผมเสียสละมาแล้วตังก็ไม่ได้... ทำไมต้องเหนื่อยขนาดนั้นด้วย ตอนไม่เป็นสมาคมก็เหนื่อยจะแย่อยู่แล้ว เป็นสมาคมค่าใช้จ่ายพุ่ง นี่ตรูต้องมานั่งหาทางหาตังให้เวปอีก.. ลาออกดีกว่า (กรรมการหลายๆท่านคงคิดแบบนี้อยู่กันทั้งนั้นนะครับ)

- การเก็บเงินสมาชิกก็เลยเป็นทางออกที่สะดวกที่สุดสำหรับคนทำงาน เหมือนกับการยกภาระอันหนักอึ้งที่แบกไว้บนกรรมการเพียงไม่กี่คน กระจายออกมาเป็นค่าใช้จ่ายให้สมาชิกเป็นพันเป็นหมื่น ช่วยแชร์ภาระตรงนี้บ้าง คนละนิดละหน่อย น่าจะดีกว่าให้คนไม่กี่คนแบกเอาไว้

ทั้งหมดเป็นความคิดเห็นของผม ไม่เกี่ยวอะไรกับทีมงานทั้งสิ้นครับ อยากให้เพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ท่านอื่นๆได้เห็นใจคนทำงานด้วยครับ (ผมไม่ได้ทำ ไม่ต้องเห็นใจผม :wall: )

ผมไม่เห็นด้วยกับการจ่ายเงินแต่แรก .. แต่ผมก็ยินดีที่จะสมัครสมาชิก 5 ปี เพื่อเป็นสมาชิกของสังคมที่ทำให้ผมมีวันนี้ได้
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
Frioniel

โพสต์ที่ 298

ในฐานะที่อยู่ที่นี่มานาน เข้าบ้างไม่เข้าบ้าง บางช่วงก็หายไปเลย แต่ไม่ค่อยจะได้โพสท์ อ่านอย่างเดียว
วันนี้เพิ่งจะมาเห็นกระทู้นี้ เลยคิดว่าต้องแสดงความเห็นบ้าง อยากให้เห็นประโยชน์จะครับ
ผมอยากจะแสดงการให้การสนับสนุนคณะกรรมการทุกท่านด้วยการไปสมัครสมาชิกในวันที่ 1 นี้เลย
แต่ไม่รู้จะว่างไปหรือเปล่า แต่อย่างไรก็ตาม ผมจะสมัคร และยินดีจะจ่ายเงินแน่นอนครับ

ผมเห็นว่าทุกอย่างย่อมมีกฏนะครับ ที่คณะกรรมการกำหนดกฏมาอย่างนี้ ผมว่าทุกท่านได้คิดกันมาอย่างดีแล้ว
และจากที่อ่าน ทางคณะกรรมการก็ยอมถอยให้ในเรื่องสมาชิกแล้วส่วนนึง ซึ่งน่ายินดีมากๆ ที่ยังเห็นว่าเรายังคุยกันได้

อย่างไรก็ดี ผมก็ยังเห็นว่าในส่วนของเว็บบอร์ด thaivi.org นี้ น่าจะเป็นให้ทุกท่านได้อ่านอย่างสาธารณะ
เพื่อให้เป็นวิทยาทานกับทุกคน และเด็กๆ vi รุ่นใหม่ๆ ด้วย เป็นการโปรโมทแนวทาง vi ไปด้วย
แต่จะโพสท์ความเห็นได้ ต้องยืนยันตัวตนเพื่อสมัครสมาชิกก่อน
แต่การสมัครเป็นสมาชิกเว็บบอร์ด ต้องเป็นสมาชิกสมาคมหรือไม่หรือต้องเสียเงินมั้ย อันนี้ผมว่าแล้วแต่กรรมการเลย
ส่วนห้องร้อยคนร้อยหุ้นนั้น ผมไม่ได้เห็นว่ามันมีความพิเศษเหนือห้องอื่นๆ แต่อย่างใด

ส่วนที่เห็นว่า กูรูทั้งหลายจะกลัวว่าจะต้องเปิดเผยตัว ก็ไม่ยาก ให้ร่างเป็นกฏความเป็นส่วนตัวของเว็บออกมา
ว่าจะมีการเปิดเผยข้อมูลของสมาชิก ก็ต่อเมื่อได้รับการร้องขอโดยทางกฏหมายเท่านั้น
ก็น่าจะคลายความกังวลลงไปได้ ผมเคยร่างพวกนี้อยู่เหมือนกัน ยินดีที่จะช่วยนะครับถ้าต้องการ

ไม่มีอะไรสมบูรณ์ตั้งแต่วันแรก หรืออาจจะไม่สมบูรณ์ตลอดไปเลย
กฏเกณฑ์ก็ต้องมีคนร่างครั้งแรก แล้วก็ปรับกันไปตามยุดตามสมัย ตามความเหมาะสม
ขนาดกฏหมายสูงสุดของบ้านเมืองยังแก้กันอยู่เรื่อยๆ เลย นับอะไรกับกฏของเว็บเล็กๆ เว็บนึง
ผมจึงไม่อยากให้ไปปรับอะไรมากนัก แค่ไม่อยากให้ปิดกันความรู้กันมากเกินไปเท่านั้น

ขอสนับสนุน และนับผมเข้าเป็นสมาชิกชมรมอีกคนได้เลยครับ
chukieat30

โพสต์ที่ 299

yoyo เขียน:ไม่ได้ post มานานพอสมควร แต่อ่านกระทู้ช่วงนี้แล้วมันคันครับ อยากมาแชร์มุมมองความเห็นบ้าง

ไม่รู้ว่ามีใครได้ชี้แจงประเด็นเหล่านี้แล้วรึยัง พอดีผมไม่ได้อ่านย้อนทุกอัน (เยอะเหลือเกิน :x )
ผมในฐานะ mod คนหนึ่ง ที่ไม่ได้ค่อยได้ active ไม่ค่อยได้ช่วยงานเวปซักเท่าไหร่ (พอดีเพิ่งมีลูกครับ เลี้ยงเอง 2 คนผัวเมีย แทบจะไม่เหลือเวลาทำอะไรแล้ว) ผิดถูกอย่าว่าอะไรผมเลยนะ หลังๆเค้าประชุมเวปกันผมก็แทบไม่เคยไป :oops: แต่เล่าเท่าที่เคยรู้จุดประสงค์หลักที่ต้องมีการเปลี่ยนแปลงของ thaivi ครั้งนี้

อย่างแรกต้องเริ่มก่อนว่า ทำไมต้องเป็นสมาคม อยู่แบบเดิมไม่ได้เหรอ....

อยู่แบบเดิมก็ได้ครับ แต่มันมีปัญหาเยอะ เช่น
- เวปเป็นของใคร มันก็ต้องมีคนคนนึงมาจดทะเบียนเป็นเจ้าของเวป ทีนี้แรกๆเวปเราเล็กๆ ก็ไม่ได้มีปัญหาอะไร แต่พอเวปเราใหญ่ขึ้นๆ ตัวเวปมันมีมูลค่ามากขึ้น ถ้าผมจำไม่ผิดหลายปีก่อนมีคนเคยมาขอซื้อ thaivi ในราคาหลักล้าน ทีนี้พอเวปมันมูลค่าเยอะ การจะให้ใครคนนึงเป็นเจ้าของเวป มันก็ดูไม่โปรงใส เกิดผมเป็นเจ้าของเวป แอบเอาไปขายฮุบเงินเข้ากระเป๋าตัวเองก็ได้ การตั้งสมาคมก็จะช่วยตรงนี้ได้

- ปัญหาเรื่องเงิน แต่ก่อนเงินบริจาค รายได้จากงานสัมมนา งานจิบเบียร์ ก็เก็บๆกันเอง ใช้ชื่อ mod กันเองนี่แหละไปเปิดบัญชี อาศัยความเชื่อใจกันเอง มันก็เป็นเรื่องความโปร่งใสอีกละครับ พลาดไปเชิดเงินไปดื้อๆใครจะรับผิดชอบได้ ถ้าเกิดเหตุการณ์นั้นจิง ทีมงานก็คงโดนด่าอีกเช่นเคย ว่าปล่อยให้เรื่องแบบนี้เกิดได้ยังไง ก็เลยอยากตั้งสมาคม

- ทีนี้พอมีจัดสัมมนาครับ จัดเสร็จแล้วก็ได้รายได้เข้ามา เกิดมีปัญหาขึ้นมาอีก เพราะ thaivi ดังพอสมควร :B งานสัมมนาเงินที่ได้มาก็ไม่น้อยครับ เกิดรายได้ก็ต้องเสียภาษี อ้าว... ทีนี้ใครจะเสียละครับเนี่ย ประธานเหรอ mod เหรอ เหรัญญิกเหรอ ทำงานฟรีๆ ต้องมาเสียภาษีให้เวปอีกเหรอเนี่ย โหยแค่คิดก็แหยงแล้ว

- เราเห็นแต่ข้างหน้า ไม่รู้หรอกครับว่าเบื้องหลังเค้าเตรียมอะไรกันไว้ให้.... ที่ผ่านมามีการจัดทำบทความพิเศษจากเซียนหลายๆท่าน เซียนบางท่านเขียนหนังสือออกมาให้เวปโดยเฉพาะ หวังว่าจะเป็นรายได้ทางนึงให้เวป เขียนกันไว้เยอะแล้วครับ แต่ไม่ทำซะที เพราะอะไรครับ.... เรื่องเดิมครับ เกิดรายได้ก็ต้องเกิดภาษี ก็เลยพักเอาไว้กะว่าตั้งสมาคมให้เสร็จก่อน จะได้ทำอะไรพวกนี้ซะที

- งานอบรมนี่พี่ web เตรียมไว้ให้เป็นกระบุง เขียนเป็นหลักสูตรกันเลยทีเดียว หาวิทยากรเทพๆในเวปนี้แหละหลายท่านมาให้ความรู้กัน ซึ่งแต่ละคนก็ตามตัวยากกันเหลือเกิน ผมเห็นแล้วยังอยากไปแย่งเรียนเองเลยด้วยซ้ำ เรียกว่าถ้าพี่แกไม่เป็นกรรมการ แยกไปเปิด course อบรมสูตรที่ว่าเอง.. เก็บผม course ละ แสน ผมก็ยอมจ่าย พี่แกรวยไม่รู้เรื่อง.. แต่แกเสียสละทำให้เวป... แต่ยังทำให้ไม่ได้ เพราะยังไม่เป็นสมาคม

- ติดต่อ company visit พี่ภาและเพื่อนๆอีกมากมายเป็นธุระให้ครับ แต่เนื่องด้วยเราก็ติดต่อกันไปเอง บอกว่า เวป thaivi บางบริษัทรู้จัก บางบริษัทก็ไม่รู้จัก ก็ให้ โควต้ามาน้อย ไปทีได้ 15 คน 20 คนก็เก่งแล้ว แล้วทีนี้คนที่เค้าติดต่อไปเค้าอยากไปเองมั๊ยครับ เค้าก็อยากไปฟังเองอยู่แล้วถึงได้ติดต่อ เค้าก็ต้องกันที่ไว้สำหรับตัวเอง สำหรับเพื่อนเค้าที่สนิท หลายคนบ่นบอกว่า com visit ก็กันไว้ให้พวกกันเอง เหลือให้จองในเวปไม่กี่ที่ ... ก็เพราะเค้าติดต่อเค้าเองครับ ไม่ใช่นามสมาคม เค้าควรมีสิทธิจะชวนใครก็ได้ป่าวครับ อุตส่าเป็นธุรกิจติดต่อบริษัทด้วยตัวเอง จิงๆเค้าเอาที่มาแบ่งในเวปก็ถือว่าเป็นบุญแล้ว ทีนี้ถ้ามีสมาคม มีพนักงานสมาคมแล้ว เราก็ยกหน้าที่นี้ให้เค้า จัดตารางไปเลย แล้วก็มาประกาศในเวปแบบแฟร์ๆ แบบนี้ดีกว่ามั๊ยครับ

ฯลฯ ... ให้ร่าย 3 วันก็ยังไม่จบ... (ผมพิมพ์ช้าครับ วันนึงได้ 1 ย่อหน้า :wall: )

มาประเด็นเรื่องเก็บเงินก่อนครับ ทำไมต้องเก็บเงิน?

- พอเป็นสมาคมค่าใช้จ่ายมันเยอะขึ้นจริงๆครับ ต้องมีค่าเช่า server ค่าเช่าสถานที่ ค่าจ้างพนักงาน ฯลฯ ปีนึงก็หลายตังอยู่ ลำพังเงินที่มีอยู่ตอนนี้ อยู่ไม่ได้ครับ จิบเบียร์เก็บเงินมาได้เยอะ ค่าใช้จ่ายก็ไม่น้อยนะครับ ค่า buffett ต่อหัวเดี๋ยวนี้ถูกที่ไหน เหลือเงินเข้าเวปจิงไม่กี่หมื่น แค่ค่าเช่าสถานที่ก็หมดแล้ว รายได้จากพวกโฆษณา ได้น้อยมากครับอย่าคิดว่าคนเข้าเยอะแล้วได้เยอะนะครับ พวก vi นี่ใช้เงินกันประหยัดครับ ได้เงินเท่าไหร่ก็เก็บไว้ลงทุน เคยมีคนเค้ามาโฆษณา ก็ไม่ค่อยได้ผลเท่าไหร่ ก็เลยไม่ค่อยมีใครจะจ่ายเท่าไหร่

- ความเห็นส่วนตัวผมเลยนะครับ ผมไม่อยากให้เก็บเงินเท่าไหร่ ผมคิดว่าเวปน่าจะหารายได้จากทางอื่นได้อีก ถ้าพยายามกว่านี้ แต่เสียงส่วนใหญ่เค้าประชุมกันออกมาว่าต้องเก็บเงิน ผมก็ว่าตามนั้น

- ทีนี้ทำไมต้องปีละ 500 เพราะสิ่งที่ประเมินได้คือค่าใช้จ่ายครับ ประเมินได้คร่าวๆ แต่จำนวนสมาชิกนี่ประเมินยากครับว่าจะสมัครกันเท่าไหร่ เวปเรามีคนลงเป็นหมื่นคนก็จิง แต่ active อยู่กี่คนไม่รู้ มีหลายคนใช้หลายชื่อ... ผมว่าจากหลายหมื่นคัดต่อหัวที active ออกมาอาจจะเหลือแค่หลักพันก็ได้... ทีนี้ก็เก็บไปแล้วไม่พอ ทำไงครับ มาเก็บใหม่อีกรอบก็โดนด่าอีกรอบ ... เก็บตังแบบ margin of safety ไปเลยดีกว่า.. สมมติเก็บได้พอดีๆ ก็ดีไป เกินได้น้อยคงยากเพราะเผื่อไว้บ้างแล้ว ถ้าเก็บได้เกิน เวปก็จะได้มีทุนไปทำอะไรอีกหลายอย่างให้มันพัฒนากว่านี้... สมมติเก็บเงินมาเกินค่าใช้จ่ายเยอะ... ใครจะรู้ครับ หนังสือรวมบทความเทพๆทั้งหลายอาจจะมาแจกฟรีให้สมาชิกก็ได้.. สัมมนาที่จะมีแทนทีจะเก็บค่าใช้จ่ายให้ cover ต้นทุนการจัด อาจจะจัดราคาถูกกว่าทุนคืน bonus ให้สมาชิกก็ได้ มันมีอะไรอีกหลายอย่างที่สามารถทำคืนให้สมาชิกได้อีกเยอะ ถ้ามีทุนเพียงพอ ... แต่วันนี้ทุนมันจำกัด option มันก็เลยจำกัดด้วย

- แล้วพอมามองนึกย้อนจริงๆ ว่าทำไมต้องเก็บเงิน ผมก็เข้าใจแล้วละครับ ผมในฐานะ mod ที่ไม่ค่อยได้ช่วยงานเวปเท่าไหร่ :oops: (อายอีกรอบ) รวมถึงสมาชิกเวปที่อาจจะไม่เห็นด้วยกับการเก็บเงิน ก็พูดได้ครับว่า เวปน่าจะหาเงินจากทางอื่นได้ ทาง banner บ้างละ จากสัมมนาบ้างละ จากจิบเบียร์บ้างละ หรือจะมีกิจกรรมหลายอย่างหาเงิน.... พูดนะมันง่ายครับ แต่ทำเองอ่ะมันเหนื่อย ผมไม่ค่อยช่วยงานเค้า ผมก็เลยไม่รู้สึกเหนื่อยอะไร เลยไม่อยากให้เก็บเงิน แต่ลองมาคิดเล่นๆว่าถ้าตัวเองเป็นกรรมการ เป็นคนทำงานจิงๆจังๆ ผมคงเห็นด้วยกันการเก็บเงินเป็นอย่างยิ่ง เพราะผมเสียสละมาแล้วตังก็ไม่ได้... ทำไมต้องเหนื่อยขนาดนั้นด้วย ตอนไม่เป็นสมาคมก็เหนื่อยจะแย่อยู่แล้ว เป็นสมาคมค่าใช้จ่ายพุ่ง นี่ตรูต้องมานั่งหาทางหาตังให้เวปอีก.. ลาออกดีกว่า (กรรมการหลายๆท่านคงคิดแบบนี้อยู่กันทั้งนั้นนะครับ)

- การเก็บเงินสมาชิกก็เลยเป็นทางออกที่สะดวกที่สุดสำหรับคนทำงาน เหมือนกับการยกภาระอันหนักอึ้งที่แบกไว้บนกรรมการเพียงไม่กี่คน กระจายออกมาเป็นค่าใช้จ่ายให้สมาชิกเป็นพันเป็นหมื่น ช่วยแชร์ภาระตรงนี้บ้าง คนละนิดละหน่อย น่าจะดีกว่าให้คนไม่กี่คนแบกเอาไว้

ทั้งหมดเป็นความคิดเห็นของผม ไม่เกี่ยวอะไรกับทีมงานทั้งสิ้นครับ อยากให้เพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ท่านอื่นๆได้เห็นใจคนทำงานด้วยครับ (ผมไม่ได้ทำ ไม่ต้องเห็นใจผม :wall: )

ผมไม่เห็นด้วยกับการจ่ายเงินแต่แรก .. แต่ผมก็ยินดีที่จะสมัครสมาชิก 5 ปี เพื่อเป็นสมาชิกของสังคมที่ทำให้ผมมีวันนี้ได้

+1 ความเห็นที่ยอดเยี่ยมครับ

ผมขอขอบคุณบทความของพี่โยโย่ ในบล๊อคด้วยครับ ได้ประโยชน์มากจริงๆ

พี่โยโย่คงไม่ชินว่าผมคือใคร ผมคือ ศิษย์น้องของคุณ Gs mobile

สหายเก่าของพี่โยโย่

kraikria

โพสต์ที่ 300

^^ อ่านข้อมูลของคุณ YOYO แล้ว เข้าใจถึงความจำเป็นของการจัดตั้งสมาคมมากขึ้นชัดเจนเลยครับ

เป็นกำลังใจให้กับคนที่เคยเหนื่อย และยังยินดีที่จะเหนื่อยโดยจิตใจที่เสียสละต่อไปแบบนี้ คำว่าขอบคุณอาจจะยังไม่เพียงพอสำหรับกรรมการและเบื้องหลังทุกท่าน

ท่านใดที่ยังได้ข้อมูลไม่ครบ ลองพิจารณาดูอีกครั้งนะครับ

อีกอย่าง ไม่ค่อยสบายใจเลยครับที่มีการต่อว่ากัน ขอความกรุณาหลีกเลี่ยงการต่อว่ากันในบ้านที่น่าอยู่หลังนี้ด้วยเถิดนะครับ ถ้ามีใครต่อว่าเรา ขอให้เราใช้สติและให้อภัยกันเถิด บ้านเมืองเราแตกแยกไม่ใช่เพราะยอมรับการคิดต่างไม่ได้หรอกนะครับ แต่จะแตกกันเพราะโทสะและโมหะมากกว่า ใจร่มๆกันเถิด
ไม่ควรลงทุนอะไร ถ้าไม่รู้สึกสบายใจในสิ่งนั้น