หุ้นตัวไหนที่คุณถือแล้วรู้สึก สบายใจที่สุด (Ver. 2012)

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
wwwman
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Re: หุ้นตัวไหนที่คุณถือแล้วรู้สึก สบายใจที่สุด (Ver. 2012)

โพสต์ที่ 31

สำหรับผม ถ้าถือแล้วสบายใจสุด เป็นหุ้นค้าปลีก 2 ตัวที่ถืออยู่...ซื้อตอนแพงแล้ว แต่คิดว่ายังมี growth ต่อไปได้อีก.. กับหุ้นอีกตัวที่ถือมาเป็นตัวแรก เป็นอสังหาริมทรัพย์ ถือมา 1 ปี 6 เดือน ตอนนี้กำไรประมาณ 70% รอให้ได้เด้งแรกในชีวิต ถือแล้วสบายใจเพราะคิดว่าราคาคงไม่ลงมาเท่าราคาที่ซื้อมาแน่นอนคับ :D สรุปตัวไหนมี MOS เยอะสำหรับ ผมถึงลงผมก้อสบายใจ ขอให้กิจการยังไปได้ดีอยู่ครับ... :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
Loby
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

Re: หุ้นตัวไหนที่คุณถือแล้วรู้สึก สบายใจที่สุด (Ver. 2012)

โพสต์ที่ 32

dome@perth เขียน:สมัยก่อนนี่พี่ๆเขาคุยหุ้นกันเป็นตัวโต้งๆ ไม่ค่อนมีพิษมีภัย
สมัยนี้ วีไอ ดังๆ ต้องระวังตัวมากๆเลยครับ เสียมากกว่าได้

พอดีว่าผม วีไอ แต่ไม่ดัง ระวังตัวน้อยหน่อย :D

ผมถือแบบสบายใจที่สุด ก็คงหุ้นที่ต้นทุนไม่ถึง 40 สตางค์ ราคาหุ้นตอนนี้ 3.xx
บริษัทซื้อหุ้นคืนช่วยกำไรต่อหุ้นมากขึ้น รายได้และกำไรเติบโตทุกปี และอยู่ในเมกกะเทรนด์
เจนเอกส์วาย (generation X, Y) ขาดแล้วลงแดง :D

ถือแล้วสบายใจรองลงมาก็คงเป็นบริษัทที่กำลังอยู่ใน "ศึกชิงเท้า" ในบทความของท่านอาจารย์ ดร นิเวศน์ครับ
เพราะดูแล้ว คาดว่ากำไรในอีกสามปีข้างหน้าน่าจะเป็นสองเท่าของปัจจุบัน
มูลค่ายุติธรรมของทรัพย์สิน ยังไม่ยุติธรรม :D

มีอีกหลายตัวนะ 6-7 ตัวได้ จะว่าไปสบายใจทุกตัวนะ ถึงมันจะเขียวบ้างแดงบ้าง สวยงามดี...ฮ่า
เดาว่าตัวแรกlee ตัวที่สอง sf ครับ
เกล้า

โพสต์ที่ 33

Loby เขียน:
dome@perth เขียน:สมัยก่อนนี่พี่ๆเขาคุยหุ้นกันเป็นตัวโต้งๆ ไม่ค่อนมีพิษมีภัย
สมัยนี้ วีไอ ดังๆ ต้องระวังตัวมากๆเลยครับ เสียมากกว่าได้

พอดีว่าผม วีไอ แต่ไม่ดัง ระวังตัวน้อยหน่อย :D

ผมถือแบบสบายใจที่สุด ก็คงหุ้นที่ต้นทุนไม่ถึง 40 สตางค์ ราคาหุ้นตอนนี้ 3.xx
บริษัทซื้อหุ้นคืนช่วยกำไรต่อหุ้นมากขึ้น รายได้และกำไรเติบโตทุกปี และอยู่ในเมกกะเทรนด์
เจนเอกส์วาย (generation X, Y) ขาดแล้วลงแดง :D

ถือแล้วสบายใจรองลงมาก็คงเป็นบริษัทที่กำลังอยู่ใน "ศึกชิงเท้า" ในบทความของท่านอาจารย์ ดร นิเวศน์ครับ
เพราะดูแล้ว คาดว่ากำไรในอีกสามปีข้างหน้าน่าจะเป็นสองเท่าของปัจจุบัน
มูลค่ายุติธรรมของทรัพย์สิน ยังไม่ยุติธรรม :D

มีอีกหลายตัวนะ 6-7 ตัวได้ จะว่าไปสบายใจทุกตัวนะ ถึงมันจะเขียวบ้างแดงบ้าง สวยงามดี...ฮ่า
เดาว่าตัวแรกlee ตัวที่สอง sf ครับ
ผมว่าตัวแรก j ตัวที่สอง s ครับ..ฟันธง :mrgreen:
ควรทุ่มเทเจริญให้มาก..ในงานที่เป็นประโยชน์อย่างแท้จริง..
superboy

โพสต์ที่ 34

เข้ามาฮานะ ตัวที่ผมถือแล้วสบายใจแบบไม่ต้องลุ้น เลย มันสุดยอดมาก

c___w อิอิอิ

หลับสนิท ไปเลย น็อคเอาท์ไปเลยครับ

รู้สึกสบายใจจริงๆ ไม่ได้ประชด นะ เพราะตัดเป็นค่าเสื่อมไปเลย 5555

ถือครบ 5 ปี ก้อหมดสภาพ
อย่าหลุดแนวที่ตัวเองถนัด สู้สู้
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 35

หุ้น เดวิด กรุ๊ป คับ
แต่คงไม่มีโอกาส
show me money.
somkiad999
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 36

เกี่ยวกับการสื่อสารจ้า 3จี กำลังแรง

:B :mrgreen:
theerasak24

โพสต์ที่ 37

saichon เขียน:หุ้นตัวที่ถือแล้วสบายใจของผมต้องเป็นหุ้นที่ผมพอเข้าใจธุรกิจของเค้า
ต้องพอรู้ที่มาของรายได้และกำไร พอคาดการแนวโน้มในอนาคตของกิจการได้
มีโอกาสเห็นและได้ใช้สินค้าหรือบริการบ้าง
ถือแล้วรู้สึกภูมิใจที่ได้เป็นหุ้นส่วนของธุรกิจเค้า
และที่สำคัญคือต้องประเมินมูลค่าของกิจการที่ถือคร่าวๆได้

แฮ่...ส่วนหุ้นตัวที่ว่า ก็หาลอกเอาแถวๆนี้แหละครับ ฮ่า... :wink:

เช่นตัวไหนบ้างยกตัวอย่างให้หน่อยได้ไหมครับพี่ เผื่อว่าจะได้เข้าใจในธุรกิจเค้าด้วย 555
"เป็นธรรมชาติของมนุษย์ที่จะยังคงทำสิ่งต่างๆ ต่อไปตราบใดที่มันยังให้ความรื่นรมย์และคุณก็ทำมันได้ดี"
chukieat30

โพสต์ที่ 38

nut776 เขียน:หุ้น เดวิด กรุ๊ป คับ
เปิดเมมเบอร์ ก้ได้เป็นผู้ถือหุ้นแล้ว คุณนัท มีลุ้นเบอร์ตองทุกอาทิตย์

:rofl: :rofl: :rofl: :rofl: :rofl:
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
yacht7

โพสต์ที่ 39

บริษัท Holding Company แห่งหนึ่ง.. ที่กำลังจะย้ายกลุ่มจากโลจิสติกส์ ไปกลุ่มอาหารครับ :B

สบายใจสุดๆ เพราะเป็นตัวเดียวที่ถือมาสมัยเริ่มเข้าตลาดหุ้นใหม่ๆ เมื่อสองปีที่แล้ว จะถึงปัจจุบันครับ
ความอดทน เป็นส่วนหนึ่งของการลงทุน
การลงทุนที่ถูกวิธี คือลงทุนแล้วมีความสุข
saichon
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 40

theerasak24 เขียน:
saichon เขียน:
แฮ่...ส่วนหุ้นตัวที่ว่า ก็หาลอกเอาแถวๆนี้แหละครับ ฮ่า... :wink:

เช่นตัวไหนบ้างยกตัวอย่างให้หน่อยได้ไหมครับพี่ เผื่อว่าจะได้เข้าใจในธุรกิจเค้าด้วย 555
เอาเป็นว่ารอบหน้าให้ผมติดรถพี่ไปงานมีทติ้งด้วย
แล้วผมค่อยบอกแล้วกันครับ :D
ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว ที่ปัจจุบันราคายัง undervalue ที่สุด
pat4310

โพสต์ที่ 41

N-park มันคงไม่ floor ไปกว่านี้แล้วล่ะ (ถ้าไม่นึกครึ้มรวม par นะ)

แต่อย่างไรก็ตามสรรสิ่งล้วนเปลี่ยนแปลงเสมอ ความสามารถในการแข่งขันก็ไม่เที่ยงเปลี่ยนแปลงตามเหตุปัจจัยตลอดเวลา ก็ต้องคอยติดตามกันไปครับ
ลงทุนหุ้นดี มีการเติบโต ราคาไม่แพง เดี๋ยวก็รวย
koh

โพสต์ที่ 42

จากประสบณ์การจริงของผม
หุ้นที่สบายใจถือในอดีต มักต้องลำบากใจขายในปัจจุบัน :mrgreen:

ในความสบายใจมีต้นทุนแบกอยู่เสมอๆ
dino
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 43

chukieat30 เขียน:
nut776 เขียน:หุ้น เดวิด กรุ๊ป คับ
เปิดเมมเบอร์ ก้ได้เป็นผู้ถือหุ้นแล้ว คุณนัท มีลุ้นเบอร์ตองทุกอาทิตย์

:rofl: :rofl: :rofl: :rofl: :rofl:
เออ อารัยเหรอครับ อิอิ :mrgreen:
1 ซื้อหุ้นของกิจการที่ดี
2 มีกำไรต่อเนื่องไปในอนาคต
3 ซื้อในราคาที่ต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ
4 ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ
5 และถือมันไว้ ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดีอยู่
                                           วอเรนซ์ บัฟเฟตต์
dr.momo

โพสต์ที่ 44

ตอนเริ่มลงทุนใหม่ๆ ไม่มีหุ้นตัวไหนที่ถือแล้วสบายใจเลย เพราะตอนถือ ก็จะวิเคราะห์ด้านความเสี่ยงเยอะ แต่พอขายก็จะวิเคราะห์ถึงข้อดีเยอะ แล้วต้องไปซื้อกลับมาใหม่

ยิ่งลงทุนไปนานๆ ยิ่งรู้ซึ้งมากขึ้นๆ และเริ่มสบายใจมากขึ้นๆ หุ้นที่ถือก็นานขึ้นๆ ครับ

สรุป หุ้นในพอร์ตทุกตัวเป็นหุ้นที่ถือแล้วสบายใจที่สุดครับ
-----------------------
มีหลายสิ่งที่เรารู้ว่าเรารู้
มีหลายสิ่งที่เรารู้ว่าเราไม่รู้
และก็มีหลายสิ่งที่เราไม่รู้ว่าเราไม่รู้
สุดท้าย หลายสิ่งที่เรารู้ว่าเรารู้ เราอาจจะไม่รู้ก็ได้
tookta

โพสต์ที่ 45

CPF กะ KAMART ค่ะ
Lionel

โพสต์ที่ 46

S&P ครับ น่าจะเป็นคู่หูกันมาเกิน 5 ปี สำหรับบริษัทนี้
SCSMG ครับ เพิ่งต้อนรับเข้าพอร์ตไม่ถึงปีสำหรับน้องใหม่นี้
ต้องดูต่อไปสัก 2-3 ปีถึงจะเย็นใจ แต่ตอนนี้ก็สบายใจที่ได้เป็นหุ้นส่วนของเค้าครับ ^^
There's someone I'm in love with...
Although I can't be with her now...
I'm still in love with her...
thaloengsak

โพสต์ที่ 47

ปตท.ครับ :)
ลงทุนเพื่อชีวิต
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 48

หุ้น Domestis Play ขอรับ :mrgreen:
สิ่งที่ยิ่งใหญ่ที่สุดบนโลกใบนี้คือความว่างเปล่า สูงจากว่างเปล่าคือก่อเกิดเปลี่ยนแปลง

http://www.fungdham.com/sound/popup-sou ... up-75.html

http://goo.gl/VjQ4cG
เกล้า

โพสต์ที่ 49

ศิษย์เซียน007 เขียน:หุ้น Domestis Play ขอรับ :mrgreen:
ที่เลือกเนี่ยต้องการป้องกันผลกระทบจากภายนอกใช่มั้ยครับ.. :mrgreen:
ควรทุ่มเทเจริญให้มาก..ในงานที่เป็นประโยชน์อย่างแท้จริง..
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 50

เกล้า เขียน:
ศิษย์เซียน007 เขียน:หุ้น Domestis Play ขอรับ :mrgreen:
ที่เลือกเนี่ยต้องการป้องกันผลกระทบจากภายนอกใช่มั้ยครับ.. :mrgreen:
ใช่คับ ปลอดภัยไว้ก่อน วันนี้ดูข่าวศก.เริ่มมีการคาดการณ์ตัวเลขการส่งออกของประเทศจะชะลอตัวเพราะประเทศในกลุ่มยุโรปน่าจะลดการนำเข้าลงในครึ่งปีหลัง ทำให้มีการปรับลดประมาณการกตัวเลขการขยายตัวของภาคส่งออกจากต้นปีลงคับ :D
สิ่งที่ยิ่งใหญ่ที่สุดบนโลกใบนี้คือความว่างเปล่า สูงจากว่างเปล่าคือก่อเกิดเปลี่ยนแปลง

http://www.fungdham.com/sound/popup-sou ... up-75.html

http://goo.gl/VjQ4cG
[v]

โพสต์ที่ 51

หุ้นที่ล้มยากๆครับผม
คลายเครียด
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 52

หุ้นที่ผมขายไปบางส่วน เพื่อเอาทุนคืนมาจนหมดแล้วครับ

หุ้นที่เหลือ ก็รอรับน้ำซึมบ่อทราย ไปเรื่อยๆ จนกว่าบ่อจะแห้ง
ก็ขายทิ้งทำกำไร หาหุ้นตัวอื่นต่อ

:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
worapot_ta

โพสต์ที่ 53

jmart ครับ เป็นหุ้นค้าปลีกที่ดีที่สุดในตลาดตอนนี้เพราะขายสินค้าที่มีความต้องการสูง ดูได้จากผู้ผลิตสินค้าประเภทนี้ก็กลายเป็นบริษัทใหญ่ที่สุดในโลกไปแล้ว สินค้าตอบสนองทุกกลุ่ม ไม่ว่าจะเป็น baby boom, gen x y z
ถือแล้วสบายใจมากๆ ยอดขายเติบโตดีมาก ราคาหุ้นก็ค่อยๆปรับตัวขึ้น เอิ๊กๆ
chitadisai

โพสต์ที่ 54

ที่เคยถือ แล้วแทบไม่เปิดดูมันเลย
ROBINS เป็นหุ้น 1 เด้งตัวแรก
แล้วขายไป ไม่ขายป่านนี้ก็2เด้ง

เป็นหุ้นที่ ถือแล้วสบายใจ
และ เสียใจที่สุด ขายหมูไปตามระเบียบ
หาราคาเดิมไม่ได้อีกแล้ว

บอกตัวเองทุกวันว่า อย่าให้เกิดเหตุการณ์แบบนี้อีก
เหมือนมีนางสาวไทยมาจีบ แต่ดันบอกเค้าว่า ผมมีแฟนแล้ว อิอิ
chukieat30

โพสต์ที่ 55

Loby เขียน:

เดาว่า _jas sf ครับ

:mrgreen: :mrgreen:
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด