นับถอยหลังสู่การขึ้นเรือ VI ON CRUISE

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
draco
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Re: นับถอยหลังสู่การขึ้นเรือ VI ON CRUISE

โพสต์ที่ 61

ติดภาระกิจครับ ไปไม่ได้ หากใครสนใจแต่จองไม่ทัน pm มาได้นะครับ มี 1 ที่ครับ
richierich
ผู้ติดตาม: 19

Re: นับถอยหลังสู่การขึ้นเรือ VI ON CRUISE

โพสต์ที่ 62

lekkung เขียน:ไปครั้งแรกตื่นเต้นมากครับ เพิ่งเริ่มลงทุนไม่นานครับ หวังว่าจะได้ความรู้จากเหล่าเซียนวันงานครับ
ผมก็ไปครั้งแรกครับ ตื่นเต้นเหมือนกัน ได้เจอพี่ๆและบรรดาเซียน คงได้ประสบการณ์ดีๆเยอะครับ เราน้องใหม่เหมือนกัน มาเก็บประสบการณ์และความรู้กันครับ
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 226

โพสต์ที่ 63

crazyrisk เขียน:
Linzhi เขียน:อุ่นจนเครื่องร้อนแล้วครับ :mrgreen:

หมอเคน่าจะรวบรวมทำเป็น faq ไว้นะครับ

ผมเห็นมีรีวิว อย่างวิธีจอง air asia รวบรวมแบบนี้ เข้าท่ามาก
http://www.pantip.com/cafe/blueplanet/t ... 40084.html

อันนี้ มันเป็นแค่ความคิดเห็นของผมเองครับ. อาจจะไม่ถูกก็ได้ มิบังอาจหรอกครับ

คือวัตถุประสงค์ของการ post คือ รอบนี้ มันไม่มีบรรยายอะไร
ค่าบัตรก็เพิ่มขึ้น. ทีมงาน mod เขากลัว คนที่มาใหม่ๆ จะรู้สึก ว่า มาแล้วได้อะไร

ผมจำได้ว่า งาน ที่ศูนย์สิริกิติ์ มีคนมาบอกผมว่า ทำไมไม่ให้เซียนไปนั่งตามโต๊ะ
แล้วให้มือใหม่ถามละ. มาแล้วไม่ค่อยได้คุยอะไร แถมฟังเนื้อหาอะไรก็ไม่ได้

ทีมงานเลยลองจัดแบบบรรยายปนบันเทิงดูบ้างปรากฏว่าผลตอบรับดีมาก
แต่พอครั้งถัดๆมา ผมสังเกตว่ายอดการ feedback น้อยมาก
แล้วก็เลยคิดว่า. งานมันควรจะเน้นให้คนได้พูดคุยกันมากกว่านี้

พอกลับมาจัดแบบเดิม. ทีมงานเลยกังวลว่าสมาชิกจะบ่นว่า
ไม่ค่อยคุ้มค่า. ซึ่งจริงๆ รายได้ของเวป เข้าไปเพื่อ จัดการระบบของสมาคม
ให้เข้าที่เข้าทาง ปัจจุบัน วิทยากร ก็ทำ slide มาพูดแล้วได้ดอกไม้กลับไปช่อหนึ่งเท่านั้น
พี่หลินกับพี่หนิง นี่ถือว่าสุดยอดมากๆ ต้องมานั่งคอยเช็คชื่อคน
ผมเห็นแล้วรู้สึกเหนื่ออยแทนนจริงๆ. งานฟรีเช่นกัน.

อนาคตหากใครแนะนำ outsource ให้ได้คงจะดีมาก
เห็นมีหลายงานสัมมนา เคยใช้บริการ ttm แล้วลดๆไปเหมือนกัน

อารัมภบทมายืดยาว
เพื่อจะบอกกับมือใหม่ๆว่า
หากคุณคาดหวังว่าจะได้อะไร
ให้เตรียมไปว่า จะให้อะไรด้วยครับ

เริ่มต้นจากการเทน้ำในแก้วออก
แล้วไปคอยรับน้ำดีๆมาใส่แทน
ผมเชื่อว่า คนเก่งๆในเวปเราเยอะมาก เพียงแต่คุณจะทำให้เขาเปิดใจเล่าเคล็ดวิชาได้อย่างไร

ขนาด mary ยังบอกเลยว่า ปู่บัฟยังไม่ค่อยบอกวิชาลับเลย
(แต่ก็งงทำไมเขียนมาได้ตั้งหลายเล่ม 55 )
เมื่อก่อนผมไปฟังดร.นิเวศน์อย่างเดียว ไม่รู้เป็นอะไร ฟังแล้วฟังอีก
เดี๋ยวนี้มีให้ฟังบ่อยขึ้น ทั้งที่จัดรุมหลังงานของดร.ไพบูลย์กับพี่ไก่ ธันวา ก็ยังอยากฟังดร.อีก

เหมือนหนังสือบางเล่ม เช่นของ peter lynch อ่านกี่ทีก็ไม่เบื่อ

งานนี้แค่ได้ไอเดีย (หรือบางครั้งได้หุ้นมาเลย) ก็คุ้มค่ากินไม่รู้จะคุ้มแค่ไหนแล้ว

พอไปหลายที เจอเพื่อน ๆ เพิ่มขึ้น เดี๋ยวนี้มีพี่เอกชวนไปกินข้าวบ่อย เลยได้รู้จักเซียนหลายท่าน ได้คุยกับคนอื่นอีก คราวนี้คุ้มกำลังสอง

เมื่อก่อนผมไปได้ไม่บ่อยครับ เพราะอยู่ตปท. แต่เดี๋ยวนี้ ถ้าไม่ติดอะไรก็จะไป คราวที่แล้วไปชม.เดียว แต่ก็ได้อะไรห่อกลับบ้าน (ไม่ใช่ห่อข้าวนะครับ :mrgreen: )

การลงทุน สำคัญคือไอเดีย ฟังเยอะๆ เพิ่มรอยหยักสมองให้ลึกขึ้นหน่อย จะได้เขยิบเข้าใกล้ความสำเร็จเข้าไปอีกก้าว
(แต่ไม่ต้องถึงกับรวยหุ้นหมื่นล้านนะครับ :mrgreen: อันนั้นเวอร์ไปหน่อย 555)
ก้าวช้า ๆ และเชื่อในปาฎิหารย์ของหุ้นเปลี่ยนชีวิต
There is no secret ingredient. It's just you.
<< New >>
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 64

crazyrisk เขียน:ส่วน new ไม่โสดครับ
แต่เรื่องความอุตสาหะ นี่ ผมว่า ไม่มีใครแพ้
พี่เครู้ได้ไงว่าผมขี้เกียจ อุตส่าห์สร้างภาพไว้แล้วเชียว :oops:
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Notelio
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 65

เอ่อ หมอเค เอารูป ณเดช มาโพสกับชื่อผม เดี๋ยวสาวๆก็เข้าใจผิดว่า notelio เป็น ณเดช ปลอมตัวมาสิครับ :-P
ake3004

โพสต์ที่ 66

เอ่อ หมอเค เอารูป ณเดช มาโพสกับชื่อผม เดี๋ยวสาวๆก็เข้าใจผิดว่า notelio เป็น ณเดช ปลอมตัวมาสิครับ :-P

now Notelio is โนเทลิอ้วน pai laew kab.he may be like Nadet when he is fat kab55(if he stops running na)

i oftenly ask him to eat buffet with me kab :oops:

Lin kab, i oftenly ask u as i need to meet sien kab :p
One up on SET
Paul VI
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 67

น้องเอกครับ ถ้า Notelio อ้วน นี่มันไม่อ้วนกันทุกคนแล้วเหรอครับ

หรือพี่เจอครั้งสุดท้าย ตอน Preb ตอนนั้น ยังไม่อ้วน :mrgreen:
ake3004

โพสต์ที่ 68

ตอนนี้ทุกคนเริ่มซูบตามภาวะตลาดบ้างเเล้วคับ55

a good side of SET crash.
One up on SET
champ_st
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 69

แล้วเราจะไปลอกหุ้นวงไหนดีละเนี่ย 555
"สิ่งที่ถูกต้องก็คือถูกต้อง แม้ไม่มีใครทำสิ่งนั้น สิ่งที่ผิดก็คือผิด แม้ทุกคนจะทำสิ่งนั้น" ศาสตราจารย์สังเวียน อินทรวิชัย
crazyrisk
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 70

champ_st เขียน:แล้วเราจะไปลอกหุ้นวงไหนดีละเนี่ย 555

วงไหนไม่รู้ แต่เห็นฝีมือ champst แล้ว
วงแชมป์เนี่ยแหละ... ต้องไป

:twisted:
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
Paul VI

โพสต์ที่ 71

นับถอยหลังกันแล้วครับ พี่น้อง อีก 4 วันเจอกัน

ศึกษาเส้นทางให้ดี ดูเวลาลงเรือด้วยนะครับ เรือออกไปแล้ว ต้องว่ายน้ำตามสถานเดียวนะคร้าบ :D
yacht7
Verified User

โพสต์ที่ 72

champ_st เขียน:แล้วเราจะไปลอกหุ้นวงไหนดีละเนี่ย 555

วงไหนไม่รู้ แต่เห็นฝีมือ champst แล้ว
วงแชมป์เนี่ยแหละ... ต้องไป

:twisted:
เห็นว่าล่าสุดตกฟุตบาทเข้าเฝือก.. "ขาลาก" ทุกวันเลยครับ.. :ohno:
ความอดทน เป็นส่วนหนึ่งของการลงทุน
การลงทุนที่ถูกวิธี คือลงทุนแล้วมีความสุข
BEN 10

โพสต์ที่ 73

รบกวนช่วย post แผนที่การเดินทางอีกทีครับ
CANSLIM APPRENTICE
Paul VI

โพสต์ที่ 74

เหลือ 3 วัน นับถอยหลังครับ

และก็จัดให้สำหรับคุณ Ben10 โดยเฉพาะ

รูปภาพ

รูปภาพ
Ii'8N
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 75

เสียดาย อยู่ไกลไปไม่ได้อีกตามเคย

รอฟังบรรยากาศงาน
Saran
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 76

งานเริ่ม 17.00 น.
เรือออก 19.00 น.

ใช่ไหมครับ กลัวตกเรือ ^_^
oatty

โพสต์ที่ 77

Saran เขียน:งานเริ่ม 17.00 น.
เรือออก 19.00 น.

ใช่ไหมครับ กลัวตกเรือ ^_^
กลับไปอ่านหน้าแรกสิ อิอิ
เจอกันที่งานนะ :D
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
Saran
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 78

http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=51940
มันอยู่อีกกระทู้นี่เอง ตอนแรกผมหาไม่เจอ :oops: :oops: :oops:

เห็นชื่อที่จองมีมาเป็นคู่ก็เยอะ อ่านแล้วรู้สึกอิจฉาขึ้นมา ม่ายรู้ว่าเป็นอารายยย 555
champ_st

โพสต์ที่ 79

Saran เขียน:http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=51940
มันอยู่อีกกระทู้นี่เอง ตอนแรกผมหาไม่เจอ :oops: :oops: :oops:

เห็นชื่อที่จองมีมาเป็นคู่ก็เยอะ อ่านแล้วรู้สึกอิจฉาขึ้นมา ม่ายรู้ว่าเป็นอารายยย 555
ฮิฮิ เดี่ยวนี้ พร่ำเพ้อถึงการมีคู่เยอะนะพี่ 5555
"สิ่งที่ถูกต้องก็คือถูกต้อง แม้ไม่มีใครทำสิ่งนั้น สิ่งที่ผิดก็คือผิด แม้ทุกคนจะทำสิ่งนั้น" ศาสตราจารย์สังเวียน อินทรวิชัย
crazyrisk

โพสต์ที่ 80

Ii'8N เขียน:เสียดาย อยู่ไกลไปไม่ได้อีกตามเคย

ผมอยากเจอพี่อยู่เหมือนกัน .... ชื่อยังอ่านไม่ถูกเลย
เอาเป็นว่า พี่อยู่ที่ไหนบอกมาได้เลยครับ
จะได้ย้ายไปจัดแถวบ้านเลยครับ..

:B
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
Outliers

โพสต์ที่ 81

Ii'8N เขียน:เสียดาย อยู่ไกลไปไม่ได้อีกตามเคย

ผมอยากเจอพี่อยู่เหมือนกัน .... ชื่อยังอ่านไม่ถูกเลย
เอาเป็นว่า พี่อยู่ที่ไหนบอกมาได้เลยครับ
จะได้ย้ายไปจัดแถวบ้านเลยครับ..

:B
ผมว่าชื่อพี่เขาอ่านว่า ณรงค์ ครับ
The Miracle of 10,000 hrs
Paul VI

โพสต์ที่ 82

เหลืออีกเพียง 2 วัน เรือ จะออกจากท่านะครับ เสาร์นี้แล้ว

เจอกันนะครับ เพื่อนๆ คอยดูเรื่องเวลาให้ดีๆนะครับ ไม่อยากให้พลาดด้วยประการทั้งปวงครับ :D
crazyrisk

โพสต์ที่ 83

ขึ้นเรือ 17.00
เรือออก 19.00 (หาก late ถือว่า สละสิทธิ์นะครับ - อนุญาตให้ขับเรือเร็วตามมาได้ :mrgreen: )
กลับเข้าท่า ไม่เกิน 22.00 น.ครับ

แต่นั่งได้ต่อเรื่อยๆจนกว่าร้านจะปิดค้าบ

kongkang
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 84

ท่านที่จองแล้ว และไม่มีเอกสารยืนยันก็ไม่เป็นไรนะคะ เรายึดตามรายชื่อด้านล่างนี้ ฉะนั้นรบกวนตรวจสอบรายชื่อด้วยนะคะ
เมื่อไปถึงร้านแล้ว จะมีป้ายงานเฮฮาไทยวีไอ และมีโต๊ะรับลงทะเบียน ให้ลงทะเบียนและรับสติ๊กเกอร์ชื่อเพื่อติดที่เสื้อเพื่อทราบว่าเป็นใคร และได้ลงทะเบียนแล้ว
ค่ะ

รูปภาพ
crazyrisk

โพสต์ที่ 85

งานใกล้เริ่มแล้ว มีคำถามมาเพิ่มเติม เรื่อยๆ

ผมขออนุญาตชี้แจงอีกทีนะครับ
1. ลืมสลิป
- ยืนยันตัวตน ร่วมกับ login เข้าเวปต่อหน้าโต๊ะลงทะเบียน. แค่นี้ เรียบร้อยแล้วครับ
แต่เพื่อให้สะดวก ไม่เสียเวลา ให้ นำสลิปมา เร็วกว่าเยอะครับ

2. ฝนตก
- ผมมีแผน b คือ ย้ายลงชั้น 1 ในกรณีฝนตกปรอยๆ
และแผน c คือ ฝนตกหนัก คือ ย้ายไปนั่งทานในร้านครับ
สำรองที่ไว้จำนวนหนึ่ง แต่คิดว่าไม่น่าแออัดเกินไป

จริงๆ ถ้าฝนตกจริง ผมอยากให้ตกหนักมากกว่า เพราะ มันมักจะหยุดเร็ว

3. การเมืองเข้มข้น
มีคนกังวลเรื่องปฏิวัติ และ การห้ามชุมนุม
อันนี้ผมไม่รู้ว่า มีโอกาสเกิดมากน้อยเพียงไร
ถ้าเกิด ก็คงต้อง ถือว่า เกินคาดจริงๆ อันนี้ คงไม่สามารถรับผิดชอบให้ได้ครับ

แต่ไม่ว่า จะอย่างไร ผมและพี่ๆทีมงานก็ยังคงจัดงานตามเดิมแน่นอนครับ

4. หุ้นตก
ผมว่าที่ต้องกังวลมากสุดไม่ใช่เรื่องนี้หรอกเหรอครับ
การคุยกัน วางแผนรับมือกับการลดราคาแบบ ปีละครั้ง นี่มันมีไม่ค่อยบ่อยนะครับ

งานนี้ ใครว่าไงไม่รู้ รู้แต่ผมขอนั่งฟังเซียนคุยกันให้สะใจหน่อยละว๊าาา
crazyrisk

โพสต์ที่ 86

5. ไร้คู่

เห็นบางคนเดียวดาย อย่าง เสี่ย saran อย่างงี้แหละครับ
ทำบุญมาน้อยก้อเงี้ยแหละ
หน้าตาหล่อจิ้มลิ้ม รวยจากหุ้นจนพุงปลิ้น แต่ขาดคนช่วยใช้เงิน

เดี๋ยวผมจะมีบริการจัดหาคู่ให้ครับ

จริงๆ หากผมมี connection มากกว่านี้ อยากจัดงานวีไอแล้ว brother กับ maxim tv สักครั้ง

แต่อย่าคาดหวังมากนะครับ
เพราะเท่าที่ผมดู สาวๆในงานจะไม่เยอะ แถมยังมากับแฟนอีก
แต่หลังๆ สังเกตว่าเยอะขึ้นเรื่อยๆ
เอาเป็นว่า ถ้า ไม่สามารถหาได้จริงๆ ผมจัดแบบ back door listing ให้ พอไหวครับ

:oops:
Paul VI

โพสต์ที่ 87

พรุ่งนี้แล้วนะครับ

Remind วันสุดท้ายแล้ว พรุ่งนี้เจอกันครับ :D
Paul VI

โพสต์ที่ 88

วันนี้แล้วนะครับ พี่น้อง เจอกันที่งานนะครับ :cheers:
crazyrisk

โพสต์ที่ 89

Paul VI เขียน:วันนี้แล้วนะครับ พี่น้อง เจอกันที่งานนะครับ :cheers:

พี่มุข นี่ ตื่นเต้นกว่าผมอีก... สงสัยรอบนี้ กว่าจะได้วีซ่ามา ต้องใช้ให้คุ้ม :B
crazyrisk

โพสต์ที่ 90

วันนี้หากฝนตกจริงๆ เราคงย้ายไปจัดกันในที่ๆไม่เปียกฝน....

แต่เห็นตลาดหุ้นแดงเถือกแบบนี้

2012-06-01T224608Z_1_CBRE8501R8Z00_RTROPTP_3_MARKETS-STOCKS_original.jpg

มีใครติดดอยหุ้นตัวไหน แล้วอยากทำ music แบบ นั่งคุยกันท่ามกลางสายฝน
ก็ request มาได้นะครับ.... (ว่าจะหาคอเดียวกันสักหน่อย... :'O :'O :'O )