เมื่อใจเปิด ตาก็มองเห็น ... สวัสดีปีใหม่ 2560

บทความต่างๆ ที่ตีพิมพ์ใน ThaiVI คุณสามารถแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติม เพื่อการลงทุนแบบเน้นคุณค่า

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
คนขายของ
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 125

เมื่อใจเปิด ตาก็มองเห็น ... สวัสดีปีใหม่ 2560

โพสต์ที่ 1

ทุกๆปีผมตั้งใจว่าจะเดินทางไปยังประเทศใหม่ๆที่ผมยังไม่เคยไปอย่างน้อยหนึ่งประเทศ หลังจากที่บ่ายเบี่ยงมานานผมและภรรยาก็ได้ตัดสินใจเดินทางไปอินเดียในช่วงปลายปี 2559 เวลาผมบอกใครว่าจะไปอินเดียมักมีแต่คนสงสัยว่าไปทำไม? ไปเพื่ออะไร? แม้แต่ผมเองก่อนเดินทางก็ยังไม่ค่อยแน่ใจ นึกในใจว่าไปผจญภัย ไม่ได้ไปท่องเที่ยว ... ช่วงแรกที่เดินทางถึงอินเดีย ไกด์ของเราเริ่มต้นด้วยการเตือนคณะทัวร์ก่อนเลยว่า น้ำดื่มให้ดื่มเฉพาะที่เป็นของโรงแรมหรือที่จัดหาให้เท่านั้น ห้ามไปซื้อกินตามท้องถนนเด็ดขาด แค่คำเตือนนี้ก็อธิบายถึงอะไไรหลายๆอย่างที่คณะทัวร์เรากำลังจะเจอในอีก 8 วันข้างหน้า ในช่วงสองสามวันแรกเราต้องเผชิญกับอาหารรสชาติแปลกๆ ขอทานจำนวนมหาศาล และ ถนนที่ขรุขระที่ให้ความรู้สึกเหมือนนั่ง speed boat ออกไปกลางทะเลที่มีคลื่นลมแปรปรวน การเดินทางในระยะ 250 กม อาจใช้เวลาร่วม 8-10 ชั่วโมง ผ่านไป 3-4 วัน ผมเริ่มปรับตัวได้กับอินเดีย เริ่มมองเห็นความสวยงามท่ามกลางความยากลำบากต่างๆ ได้เห็นเด็กน้อยวิ่งเล่นกันอย่างสนุกสนาน ทั้งๆที่บ้านดูเหมือนยากจนแล้งแค้นมากๆ แต่เด็กๆก็ดูมีความสุขดี อินเดียเป็นประเทศที่มีผู้คนหลากหลายมากไม่ว่าในแง่ชาติพันธุ์ ศาสนา ความเชื่อ และ การใช้ชีวิต ผมเห็น ฤษี โยคี และ แขกเป่าปี่กับงูเห่า ริมแม่น้ำคงคาเป็นครั้งแรก นอกจากนั้น การได้สวดมนต์และนั่งสมาธิที่พุทธคยา ยังนำมาซึ่งความสงบในจิตใจเป็นอย่างยิ่ง

เมื่อย้อนกลับมาเรื่องการลงทุน ผมพบว่า หลายครั้งความผิดพลาดในการลงทุนของผมเกิดจากการมีอคติในใจต่อธุรกิจบางประเภท ต่ออุตสาหกรรมบางอย่าง โดยที่ไม่ได้ศึกษาเจาะลึกลงไปจริงๆในรายละเอียด จะว่าไปก็ไม่ต่างจาก "อคติ" ที่ผมมีต่อการเดินทางไปอินเดีย ซึ่งผมได้แต่ฟังคนโน้นคนนี้พูดมา ไม่ได้ศึกษาและไม่ได้เดินทางมาดูด้วยตัวเอง การมี "ธงในใจ" ทำให้ทัศนะคติในการลงทุนของผมแคบและผิวเผิน เช่นว่า การเชื่อว่า commodity ไม่ดี เป็นวัฏจักร ผันผวน คาดการณ์ไม่ได้ ทำให้มีอคติทั้งๆที่ในบางจังหวะ ถ้าศึกษาให้ดีแล้ว การลงทุนในหุ้นที่เป็น commodity ก็สามารถเป็นการลงทุนที่ Margin of Safety สูงมากได้เช่นกัน Buffett เองก็เคยซื้อหุ้น Petro China และทำกำไรได้อย่างมหาศาล ในขณะที่การลงทุนในกิจการที่รับเงินสดตลอด มี recurring income ดี อย่างTESCO ซึ่งเป็นธุรกิจค้าปลีก กลับกลายเป็นการขาดทุนครั้งสำคัญในประวัติศาสตร์ของ Berkshire Hathaway

บทเรียนสำคัญที่ผมได้จากการเดินทางไปอินเดียคือ "ทุกอย่างมีรายละเอียดเฉพาะตัว" ไม่ว่าเราจะเป็นนักเดินทาง หรือ เป็นนักลงทุนก็ไม่ต่างกัน การเจาะลึกในรายละเอียดจะเป็นการสร้าง Circle of Competence ของเราให้ใหญ่ขึ้น กว้างขึ้น เราควรมองทุกสิ่งด้วยใจที่สงบและเป็นกลาง และถ้าเป็นไปได้ ลองพิสูจน์ด้วยตัวเองแล้วตัดสินใจ ... หลังกลับมาจากอินเดีย ความคิดผมเปลี่ยนไป ผมคิดว่าผมคงต้องหาโอกาสกลับไปอินเดียอีก ยังมีอีกหลายๆที่ในอินเดียที่น่าไป ไม่ว่าเมืองโบราณที่เผยตัวออกมาเพราะเหตุการณ์ Tsunami ในปี 2005, ราชาสถาน รัฐแห่งมหาราชาที่เต็มไปด้วยความงดงามและหรูหรา และ อุทยานแห่งชาติ Kaziranga ในรัฐอัสสัม ซึ่งได้รับจดทะเบียนเป็น World Heritage Site ตั้งแต่ปี 1985 ที่ๆเรายังคนเห็นช้าง และ แรดนอเดียว อาศัยอยู่ตามธรรมชาติ ส่วนในเรื่องของการลงทุน ผมตั้งใจว่าผมจะลงในรายละเอียดให้มากขึ้น จะลอง Explore อุตสาหกกรรมที่ผมเคยมีอคติมาก่อนให้กว้างขึ้น

ขอฝากบทความนี้ สวัสดีปีใหม่ 2560 แก่เพื่อนๆสมาชิกและนักลงทุนทุกๆท่าน และขอถือโอกาสนี้ขอบคุณทุกๆคนที่ให้การสนับสนุนสมาคมมาโดยตลอด กิจกรรม CSR ของสมาคม ซึ่งเป็นกิจกรรมซึ่งไม่ได้เกี่ยวกับการลงทุนหุ้นเลย ก็ได้รับการตอบรับเป็นอย่างดีจากเพื่อนสมาชิกในปีที่ผ่านมา ผมดีใจที่ THAIVI ยังคงรักษาความมีน้ำใจ และการเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่กัน ซึ่งเป็นเสาหลักที่แท้จริงที่ทำให้สมาคมสามารถยืนหยัดได้มาจนทุกวันนี้ ขอให้ทุกๆคน มีสุขภาพดี มีคนรัก และ รวยทะลัก พอร์ต All Time High กันในปี 2560 ครับ :D
อดทนไว้ กำไรยั่งยืน
โพสต์โพสต์