ลัทธิการลงทุน/วีระพงษ์ ธัม

บทความต่างๆ ที่ตีพิมพ์ใน ThaiVI คุณสามารถแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติม เพื่อการลงทุนแบบเน้นคุณค่า

โพสต์ โพสต์
Thai VI Article
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 313

ลัทธิการลงทุน/วีระพงษ์ ธัม

โพสต์ที่ 1

โค้ด: เลือกทั้งหมด

ลัทธิ (Doctrine) เป็นสิ่งที่คู่กับมนุษย์มายาวนานที่สุดตั้งแต่เกิดสังคมมนุษย์ขึ้น หมายถึงคำสอน ความเชื่อ ที่ถูกถ่ายทอดต่อ ๆ กันมา ไม่ว่าจะเป็นทางคำพูด ทางตำรา คัมภีร์ ว่านี่คือสิ่งที่เราเชื่อว่า “ดีที่สุด” ซึ่งเกิดขึ้นในหลาย ๆ ส่วนในกิจกรรมทางของสังคมมนุษย์ เช่น ด้านศาสนา ด้านการทหาร ด้านการเมือง ด้านสังคม และดูเหมือนว่า ในด้านการลงทุนนั้นจะเป็นศาสตร์หนึ่งที่มีลัทธิมากไม่แพ้กัน ที่ผมสังเกตเห็นคือนักลงทุนในปัจจุบันมีกลุ่มก้อน มีเซียน และเกิดแนวทางการลงทุนมากมาย แตกแขนงออกจากแนวคิดหรือปรัชญาการลงทุนหลัก ๆ และผมคิดว่าการเลือกลัทธิ และผู้นำลัทธิ เป็นส่วนสำคัญที่สุดใน “จุดเริ่มต้น” ของการลงทุนว่า คุณจะประสบความสำเร็จได้ดีแค่ไหนในโลกของการลงทุน

ก่อนที่จะเกิดสิ่งที่ผมเรียกว่าลัทธิการลงทุนในตลาดหุ้นไทยปัจจุบัน เราต้องย้อนไปดูต้นฉบับของ “ปรัชญาการลงทุน” อันแตกต่างกันที่เกิดขึ้นเพราะความต่างทางความคิดและความเชื่อที่มีต่อตลาดหุ้น เช่น ความแตกต่างของพฤติกรรมนักลงทุน ความเชื่อเรื่องตลาดมีประสิทธิภาพหรือไม่ การบริหารความเสี่ยงในตลาดหุ้น 

ซึ่งทำให้เกิดการลัทธิเบื้องต้นสองหลักใหญ่คือ การลงทุนด้วยปัจจัยพื้นฐาน และการลงทุนแบบเทคนิค (หรือดูกราฟ) 

นอกจากนั้น ในแนวคิดกระแสหลักนั้น อาจจะแบ่งย่อย ๆ ออกมาอีกหลายอย่าง เช่นในความคิดของเบนจามิน เกรแฮม บิดาของวิชาการลงทุนแบบเน้นคุณค่า เชื่อว่ามีแนวคิดสองอย่าง คือ การลงทุนแบบเชิงรับ (Passive) และ แบบเชิงรุก (Active) ซึ่งพูดให้ง่าย ๆ คือ การเน้นการหาหุ้นถูกเพื่อเอาชนะผลตอบแทนตลาด หรือเน้นการลงทุนไปตามตลาดเช่นการซื้อ Index Fund หรือการซื้อแบบ Dollar Cost Average นอกจากนั้นยังมีแนวทางตามกูรูอื่น ๆ เช่น การลงทุนในหุ้นเติบโตแบบ Phil Fisher การลงทุนในหุ้น 6  ประเภทแบบ Peter Lynch หรือการลงทุนในหุ้นที่มีความสามารถในการแข่งขันสูง ๆ แบบ Warren Buffett ก็ล้วนอยู่ในประเภทการลงทุนเชิงรุกทั้งนั้น

นักลงทุนทั้งหมดที่ผมกล่าวเป็นตัวอย่าง เป็นแนวทาง Classic ซึ่งได้รับการพิสูจน์ผ่านการเวลามากมาย สิ่งที่ผมจะพูดถึงคือการเกิดลัทธิการลงทุนขึ้นในยุคปัจจุบันโดยเฉพาะในตลาดหุ้นไทย มีการผสมผสานแนวคิดการลงทุนมากมาย และเผยแพร่แนวคิดการลงทุนกันอย่างหลากหลาย จนเกิด “ลัทธิ” ย่อย ๆ ขึ้นมาจำนวนมาก ผมคิดว่านี่คือสิ่งที่อันตรายสำหรับนักลงทุนมือใหม่ ตัวอย่างบางส่วน อย่างเช่น “ลัทธิผสม” เป็นแนวคิดผสม ๆ เช่น VI ต้อง Cut Loss เพื่อให้ขาดทุนไม่เกิน xx % ที่จริงแล้วการ Cut loss แบบ VI เกิดขึ้นด้วยเหตุผลเดียว คือ เรามองธุรกิจผิด ประเมินมูลค่าผิด หรือมีเหตุการณ์ซึ่งส่งผลต่อมูลค่าบริษัท ไม่ใช่เรื่องราคาหุ้น 

หรือ “ลัทธิผิวเผิน”แนวคิดการลงทุนที่เห็นส่วนใหญ่มักจะผิวเผินเกินไป การลงทุนจริง ๆ จัง ๆ ต้องวิเคราะห์ลึกกว่านั้นมาก ดังนั้นการเลือกฟังอย่างผิวเผิน ซ้ำไปซ้ำมาอาจจะไม่เพียงพอ ไม่เช่นนั้น ฝีมือการลงทุนเราก็จะผิวเผินไปเรื่อย ๆ หรือ ลัทธิบิดเบือน เช่น ปัจจุบันตลาดนิยมหุ้นเติบโต ทุกสิ่งทุกอย่างก็พยายามบอกว่าหุ้นตัวนั้นตัวนี้เป็นหุ้นเติบโตไปเสียทั้งหมด ทั้ง ๆ ที่เป็นหุ้นวัฎจักรเป็นต้น

ปรัชญาการลงทุนทุกแบบมีทั้งข้อดีและข้อเสียในตัวเอง ดังนั้นไม่ว่าจะลัทธิรูปแบบไหน เราจะสามารถมีเหตุผลได้เสมอว่าลัทธินี้น่าเชื่อถือ เพราะเรา “เลือก” ที่จะมองแต่เหรียญเพียงด้านเดียว สิ่งที่พิสูจน์ได้ดีที่สุด คือ “ประวัติศาสตร์” การลงทุนก็เช่นเดียวกัน ส่วนตัวเราจะต้องอธิบายได้อย่างชัดเจนว่าแนวทางที่เราเลือกนั้นเพราะอะไร ประวัติศาสตร์เป็นอย่างไร เราเลือกใครเป็นอาจารย์ และเลือกเพราะอะไร หรือทางที่ดีที่สุดคือ กลับไปอ่านตำราต้นฉบับจากกูรูระดับโลกดีกว่า 

สุดท้ายผมคิดว่าสิ่งที่สำคัญที่สุดคือ การโต้เถียงความเชื่อของลัทธินั้น ๆ โดยปกติแล้ว Doctrine จะเป็นลักษณะที่เราต้องเชื่อโดยปราศจากข้อสงสัย ซึ่งเป็นอันตรายอย่างสูงในเรื่องการลงทุน เราต้องรู้จักใช้มุมมองที่แตกต่าง “มองในมุมกลับ” ในสิ่งที่ตนเองเชื่ออยู่ และในสิ่งที่ตนเองไม่เชื่อ ถ้าให้เปรียบคือการยึดหลักกาลามสูตร ที่พระพุทธเจ้าสอนไว้ โดยเฉพาะข้อ 10 ว่าอย่าปลงใจเชื่อ ด้วยนับถือว่าเป็นอาจารย์ ประวัติศาสตร์มนุษย์มีลัทธิประหลาด ๆ มากมาย บางลัทธิสอนให้ถึงขั้นทำร้ายผู้อื่น เราฟังดูอาจจะแปลกใจ แต่ในโลกการลงทุน ก็มีลัทธิประหลาด ๆ เยอะไม่แพ้กัน และกาลเวลาเท่านั้นที่จะพิสูจน์ได้ แต่ถ้าเรารอจนกว่าจะถึงวันนั้น ชีวิตการลงทุนของคุณก็ไม่มีเวลาแก้ตัวเสียแล้ว จงเริ่มต้นจากเลือกหนังสือถูกเล่ม อาจารย์ถูกคนครับ สำคัญกว่าเลือกหุ้นตัวแรกเสียอีก
[/size]
ภาพประจำตัวสมาชิก
Nevercry.boy
ผู้ติดตาม: 23

Re: ลัทธิการลงทุน/วีระพงษ์ ธัม

โพสต์ที่ 2

น้องหลิน แชร์ได้หรือไม่ครับ หนังสือลงทุนเล่มแรกที่มีอิทธิพลของน้องคือ?

ขอบคุณมากครับ
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
ลูกหิน
ผู้ติดตาม: 1

Re: ลัทธิการลงทุน/วีระพงษ์ ธัม

โพสต์ที่ 3

theerasak24

โพสต์ที่ 4

Nevercry.boy เขียน:น้องหลิน แชร์ได้หรือไม่ครับ หนังสือลงทุนเล่มแรกที่มีอิทธิพลของน้องคือ?

ขอบคุณมากครับ แต่ถ้าให้ดี หนังสือเล่มที่เป็นแรงบันดาลใจนี่หละครับ สำคัญอย่างยิ่งครับ
"เป็นธรรมชาติของมนุษย์ที่จะยังคงทำสิ่งต่างๆ ต่อไปตราบใดที่มันยังให้ความรื่นรมย์และคุณก็ทำมันได้ดี"
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 225

โพสต์ที่ 5

แชร์ได้ครับ หนังสือที่เริ่มคิดมาลงทุนคือ พ่อรวยสอนลูก

ส่วนหนังสือที่เริ่มตกผลึกแนวทางการลงทุน ก็คือ
The Winning Investment Habits of Warren Buffett & George Soros
กับ หนังสือของ ปีเตอร์ ลินซ์ ครับ สองสามเล่มนี้ผมอ่านหลายรอบ
มีอิทธิพลกับแนวคิดการลงทุนผมค่อนข้างสูงมาก

ส่วน 2-3 ปีหลัง หนังสือที่ทำให้ผมคิดว่าเริ่มเข้าใจอีกก้าวนึง คือ The Snow Ball
กับ script Q&A AGM ที่บัฟเฟตต์กับมังเกอร์ตอบของ BRK ครับ

หลัง ๆ อ่านแต่ magazine ครับ ส่วนหนึ่งคือหนังสือมันยาว แต่สมาธิเริ่มสั้น อ่านไม่ค่อยจบ 555
อีกส่วนหนึ่งคือ คนที่ผมตาม ๆ อยู่ ไม่ค่อยเขียนหนังสือเองครับ
ผมเลยต้องใช้วิธีติดตามแนวคิดด้วยวิธีอื่นครับ
ก้าวช้า ๆ และเชื่อในปาฎิหารย์ของหุ้นเปลี่ยนชีวิต
There is no secret ingredient. It's just you.
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 225

โพสต์ที่ 6

theerasak24 เขียน:
Nevercry.boy เขียน:น้องหลิน แชร์ได้หรือไม่ครับ หนังสือลงทุนเล่มแรกที่มีอิทธิพลของน้องคือ?

ขอบคุณมากครับ แต่ถ้าให้ดี หนังสือเล่มที่เป็นแรงบันดาลใจนี่หละครับ สำคัญอย่างยิ่งครับ
ช่วงแรก ๆ ได้หนังสืออ.นิเวศน์ เป็นแรงบันดาลใจครับ

ส่วนตอนนี้ แรงบันดาลใจมีหลายมุมมากเลยครับ ตอบลำบากครับ

เอาว่าถ้าผมตอบได้ว่า 10 ปีข้างหน้าผมจะไม่เสียใจกับสิ่งที่ผมทำในวันนี้ และรู้สึกว่าเวลาที่ผ่านไปคุ้มค่า

ผมก็มีแรงบันดาลใจแล้วครับ
ก้าวช้า ๆ และเชื่อในปาฎิหารย์ของหุ้นเปลี่ยนชีวิต
There is no secret ingredient. It's just you.
Nevercry.boy
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 7

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ

และพี่อยากบอกว่าสิ่งที่คุณหลินทำอยู่เป็นการสร้างแรงบรรดาลใจที่ถูกต้องให้กับคนรุ่นต่อ ๆ มา
รวมทั้งพี่ด้วยครับ

นับเป็นนักลงทุนรุ่นใหม่ที่ทรงคุณค่ามาก ๆ ครับ
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
theerasak24

โพสต์ที่ 8

ขอบพระคุณมากครับ คนที่สำเร็จได้ต้องผ่านอะไรมาหลายอย่าง และนำประสพการณ์ที่เคยผ่านมา มาบอกกล่าวกับคนรุ่นหลัง
จะได้ต่อยอดจากฐานเดิมได้เลย ขอบคุณมากๆครับ
"เป็นธรรมชาติของมนุษย์ที่จะยังคงทำสิ่งต่างๆ ต่อไปตราบใดที่มันยังให้ความรื่นรมย์และคุณก็ทำมันได้ดี"
odin
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณมากๆครับ สำหรับบทความดีๆมากมาย ที่คุณหลินใส่ใจเขียนมาให้เราได้อ่าน

ปัจจุบันเห็นแล้วต้องขอบอกว่า เหนื่อย แทนคนที่เพิ่งจะเข้ามาศึกษาลงทุนครับ

มีอาจารย์การลงทุนหน้าใหม่ๆ (บางคนก็เริ่มเก่า)มาเขียนหนังสือเยอะแยะไปหมด

มีเพื่อนผมคนนึงแรกๆก็คุยVI กันดี หลังๆมาเทคนิคด้วย แล้วบอกว่าเป็น"สายผสม"

หวังว่า VI พันธุ์แท้ทุกท่านอย่าเพิ่งกลายพันธ์ุนะครับ :D
“Compound interest is the eighth wonder of the world. He who understands it, earn it ; he who doesn’t, pays it.”
opengn
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 10

โพสต์โพสต์