ลงทุนเปลี่ยนชีวิต 3/วิบูลย์ พึงประเสริฐ

บทความต่างๆ ที่ตีพิมพ์ใน ThaiVI คุณสามารถแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติม เพื่อการลงทุนแบบเน้นคุณค่า

โพสต์ โพสต์
Thai VI Article
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 313

ลงทุนเปลี่ยนชีวิต 3/วิบูลย์ พึงประเสริฐ

โพสต์ที่ 1

โค้ด: เลือกทั้งหมด

จากชีวิตคนทำงานกินเงินเดือนธรรมดาจนสามารถมีอิสรภาพทางการเงินอยู่ได้โดยไม่ต้องทำงานอีกต่อไปนั้นมีตัวอย่างอีกมากที่เกิดขึ้นจริง ส่วนใหญ่จะมาจากการเก็บหอมรอมริบและนำเงินเก็บที่มีไปลงทุนในสิ่งที่มีความรู้ ครั้งนี้จะกล่าวถึงนักลงทุนสาวท่านหนึ่งที่เติบโตมาจากต่างจังหวัด เข้ามาเรียนหนังสือในกรุงเทพในช่วงมัธยมขณะที่พ่อแม่ยังทำงานอยู่ต่างจังหวัด การเรียนในกรุงเทพนั้นเป็นสิ่งที่ต้องดิ้นรนขวนขวายด้วยตนเองเพราะไม่มีพี่น้องให้คำปรึกษาแต่อย่างใด หลังจากเรียนจบมัธยมด้วยความกตัญญูจึงไปสอบเป็นพยาบาลทั้งๆที่ในใจอยากเรียนด้านวิทยาศาตร์มากกว่า แต่ด้วยที่บ้านอยากให้ทำอาชีพพยาบาลเพราะจะได้ดูแลพ่อแม่ตอนแก่เฒ่าจึงยอมทนเรียนพยาบาลจนจบ

หลังจากเรียนจบได้เข้าทำงานในโรงพยาบาลของรัฐ เนื่องจากค่านิยมของคนต่างจังหวัดสมัยก่อนต้องการให้ลูกหลานเข้ารับราชการเพราะจะได้มีสวัสดิการรักษาพยาบาลให้กับพ่อแม่และคนในครอบครัวอีกด้วย เงินเดือนราชการเริ่มต้นไม่กี่พันบาทแต่ก็ยอมทนเพื่อบุพการี หลังจากเริ่มงานพยาบาลไปสักพักพบว่างานพยาบาลอาจจะไม่ใช่หนทางที่ตนเองต้องการเพราะในหน่วยงานที่ทำงานนั้นเต็มไปด้วยความฉ้อฉลและคอรัปชั่น จึงขอย้ายหน่วยงานไปทำงานในหน่วยราชการอื่นอย่างเทศบาลเมือง ระหว่างที่ทำงานไปนั้นเธอใช้ชีวิตอย่างสมถะ ไม่ได้หลงไหลไปกับความฟุ้งเฟ้ออย่างเพื่อนพนักงานคนอื่นๆ เงินเดือนส่วนใหญ่ก็ส่งให้พ่อแม่และเก็บหอมรอมริบไว้ทุกๆเดือนถึงแม้เงินเดือนจะไม่ได้มากมายอะไรนัก

หลังจากย้ายที่ทำงานไปทำงานในเทศบาลเมืองก็ยังหนีความฉ้อฉลในวงราชการไม่ได้เหมือนเดิม ทำให้ตัดสินใจยื่นใบลาออกจากราชการ แต่หัวหน้าทัดทานไว้และบอกว่าอีกไม่กี่ปีก็ได้อายุราชการที่จะได้สิทธิรับบำนาญแล้ว ทนต่อไปอีกหน่อย จึงขอย้ายไปทำงานในโรงพยาบาลสังกัดรัฐอีกแห่งหนึ่งแต่ทำด้านธุรการแทนโดยไม่ได้เข้าเวรประจำ ระหว่างนี้เงินเดือนที่ได้รับก็มากขึ้นตามอายุงาน แต่ถ้าเทียบกับเอกชนก็ถือว่าน้อยมากเพราะได้รับเงินเดือนเพียงไม่กี่หมื่นบาทต่อเดือนเมื่อเทียบกับอายุงานกว่าสิบปี

เมื่อเก็บเงินได้ก้อนหนึ่งเพียงไม่กี่แสนบาทจึงมองหาหนทางในการลงทุน ช่วงนั้นเป็นช่วงหลังวิกฤติซัพไพร์ม ตลาดหุ้นตกต่ำไปทั่วโลก นักลงทุนต่างหนีหายจากตลาดหลักทรัพย์ มูลค่าการซื้อขายวันหนึ่งไม่กี่พันล้านบาท เธอได้เข้าไปในเวปไซค์ไทยวีไอและเริ่มศึกษาการลงทุนแบบเน้นคุณค่าซึ่งพบว่าน่าสนใจเป็นอย่างมาก จากนั้นจึงไปซื้อหนังสือเกี่ยวกับวีไอมาอ่านซึ่งขณะนั้นมีหนังสือแปลออกมาเป็นภาษาไทยจำนวนมาก และเริ่มนำเงินเก็บเข้ามาลงทุนตลาดหลักทรัพย์
 ในช่วงแรกๆนั้น

ครอบครัวยังเข้ามามีส่วนร่วมในการตัดสินใจในการลงทุนหุ้น แต่ด้วยทัศนคติที่ต่างกันในการลงทุน เพราะอีกฝ่ายมองว่าเวลาหุ้นราคาลดลงจะขาดทุนต้องรีบขายเพื่อออกจากตลาดไป ขณะที่เธอมองว่าเวลาราคาหุ้นลดลงกลับเป็นโอกาสในการลงทุน วันหนึ่งเธอตัดสินใจซื้อหุ้นธนาคารเพราะมีข่าวว่าจะมีปันผลและธุรกิจยังไปได้ดี แต่ปรากฏว่าดัชนีตลาดหุ้นตกลงอย่างมากทำให้หุ้นธนาคารนั้นลดลงจนขาดทุนไปเป็นเงินหลายแสนบาทรวมทั้งมีแรงกดดันจากคนรอบข้างให้รีบขายหุ้นนั้นออกไปเพื่อจะไม่ให้ขาดทุนมากยิ่งขึ้น แต่เธอกลับทำในสิ่งตรงกันข้ามคือซื้อหุ้นนั้นมากขึ้น พอเวลาผ่านไปตลาดหุ้นเริ่มกลับมาคึกคัก ราคาหุ้นธนาคารนั้นปรับตัวสูงขึ้นจนสามารถทำกำไรได้เป็นล้านบาท

ในช่วงเวลาที่ทำงานนั้น เธอได้ลงทุนไปด้วย ตลาดหุ้นเริ่มกลับมาขึ้นหลังจากวิกฤติซัพไพร์ม ดัชนีจาก 400 จุดปรับตัวมาเป็น 1,500-1,600 จุดในปัจจุบัน หุ้นที่เธอลงทุนมีราคาเพิ่มขึ้นมากรวมถึงปันผลที่ได้รับในแต่ละปีมากกว่าเงินเดือนที่ได้จากอาชีพราชการ จนวันหนึ่งเมื่อถึงอายุราชการที่สามารถมีบำนาญได้จึงตัดสินใจลาออกและเป็นนักลงทุนเต็มตัว

จะเห็นว่าถึงแม้จะมีอาชีพรับราชการเงินเดือนน้อยนิด แต่ด้วยความมุ่งมั่นและอดออมรวมถึงการแสวงหาความรู้ในการลงทุนก็สามารถลงทุนจนเปลี่ยนชีวิตได้เช่นกัน
[/size]
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 876

Re: ลงทุนเปลี่ยนชีวิต 3/วิบูลย์ พึงประเสริฐ

โพสต์ที่ 2

เงินลงทุนมาก น้อย ไม่ใช่ประเด็นใหญ่
สำคัญกว่าคือ วิธี และ ความอึด

ขอบคุณที่เป็นแรงบันดาลใจครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ภาพประจำตัวสมาชิก
TinnakornPh
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ลงทุนเปลี่ยนชีวิต 3/วิบูลย์ พึงประเสริฐ

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับ กำลังศึกษา และเริ่มลงทุน เมื่อต้นปีนี้เอง อ่านแล้วมีกำลังใจครับ
เราไม่ได้เลือกหุ้น หุ้นต่างหากที่มันเลือกเรา
ลูกหิน
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณมากครับ คงพูดถึงคุณนุชใช่ไหมครับ นับถือการใช้ชีวิตของคุณนุชจริงๆครับ :)
T@NG555

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณครับ 400 จุด หุหุ ได้แต่จ้องมายังไม่เคยลงในตลาดเลย
GG
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 6

ผมก็คิดว่าพี่วิบูลย์ น่าจะหมายถึงพี่นุชน่ะครับ ถ้าใช่ และจากประสบการณ์ส่วนตัว ผมว่าหาคนอย่างพี่นุชยากน่ะครับ ยิ่งโดยเฉพาะเมื่อพิจารณาถึงเพศด้วยแล้ว (ผมไม่ได้แบ่งแยกเพศน่ะครับ) แต่จากสถิติและตัวเลขต่างๆ มันมีการพูดถึงเพศหญิงที่ประสบความสำเร็จในการลงทุนแนว วีไอ มีน้อยมากๆ หรือถ้าพูดกลางๆ เหมารวมถึงคนที่ลงทุนแล้วประสบความสำเร็จก็มีน้อยมากแล้วครับ ดังนั้น ความมุ่งมั่น ความมีเป้าหมาย ความมีวินัย และปฏิบัติตามอย่างมุ่งมั่นตั้งใจ จนพี่นุชถึงเป้าหมายทางการเงินนั้น ผมขอนับถือและเห็นว่าสมควรได้รับการยกย่อง และเป็นแบบอย่างหรือแรงบันดาลใจสำหรับคนที่กำลังเดินทางอยู่ในสายการลงทุนทุกคนครับ

ปล. ส่วนแรงบันดาลใจของพี่นุช หรือ Role Model ของพี่นุชเท่าที่ผมทราบ ก็น่าจะเป็นพี่โจลูกอีสานน่ะครับ :D :D
How not to be your own worst enemy
vim
ผู้ติดตาม: 25

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณครับ เป็นแบบอย่างที่ดีจริงๆครับ
Vi IMrovised
RnD-VI
ผู้ติดตาม: 622

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณครับ กับแรงบันตาลในดีๆๆสำหรับผม ที่เริ่มต้นจากการเก็บหอมรอมริบด้วยตัวเองครับ
วินัย + แผนการ + ลงรายละเอียด => ขุดหุ้น
todto
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 9

เรื่องคุ้นๆแหะ เดาได้เลยว่าใคร ^^
theenuch
ผู้ติดตาม: 38

โพสต์ที่ 10

ลูกอิสาน เขียน:เงินลงทุนมาก น้อย ไม่ใช่ประเด็นใหญ่

ขอบคุณ "นายกโจ และคณะกรรมการสมาคมทุกท่าน"
ที่กรุณามอบโอกาสให้ได้ช่วยงานของสมาคม
.
ดีใจที่ได้มีโอกาสตอบแทนสังคมคุณภาพ
ที่แอบเก็บเกี่ยวความรู้มาตั้งแต่เริ่มลงทุนค่ะ
.
ขอบคุณเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ทุกๆ ท่าน
หลายๆ ท่านก็เป็น IDOL จะโดยรู้หรือไม่ก็ตาม
ความรู้และประสบการณ์การลงทุนที่เพื่อนๆ ได้นำมาแบ่งปันแลกเปลี่ยนกันนั้น
เป็นโอกาสให้ได้เรียนรู้ เก็บเล็กผสมน้อย นำไปใช้พัฒนาตนเองในการลงทุนเสมอมาค่ะ
กล่าวได้อย่างเต็มปากว่า...สำเร็จได้ (ประมาณหนึ่ง) แบบทุกวันนี้ ส่วนสำคัญก็เพราะสังคมคุณภาพแห่งนี้ค่ะ
.................

ดีใจที่พอจะเป็นแรงบันดาลใจให้ผู้อื่นได้บ้าง
ขอเป็นกำลังใจเล็กๆ ให้ทุกๆ ท่านด้วยนะคะ

ขออนุญาตมาช่วยยืนยันตามที่นายกโจบอกค่ะ

"เงินลงทุนมาก น้อย ไม่ใช่ประเด็นใหญ่
สำคัญกว่าคือ วิธี และ ความอึด"

................

และ
GG เขียน:
ปล. ส่วนแรงบันดาลใจของพี่นุช หรือ Role Model ของพี่นุชเท่าที่ผมทราบ ก็น่าจะเป็นพี่โจลูกอีสานน่ะครับ :D :D
ที่น้อง GG จำได้และบอกมานั้น...ถูกต้องเลยค่ะ (ขอบคุณน้อง GG ด้วยค่ะ)

ขอขอบคุณ "นายกโจ_ลูกอิสาน" ที่เป็น Idol คนสำคัญ
และกรุณาสนับสนุนให้ได้รับโอกาสที่ดี หลายๆ เรื่องเลยค่ะ
^__^

...............

และสุดท้าย...ขอกราบขอบพระคุณ "อาจารย์ ดร.ไพบูลย์ เสรีวิวัฒนา"
ถ้าไม่มีอาจารย์สนับสนุนในทุกๆ เรื่อง...ก็ไม่มี Theenuch ที่ทุกๆ ท่านรู้จักค่ะ
kongkiti
ผู้ติดตาม: 19

โพสต์ที่ 11

ยอดเยี่ยมเลยครับ :D
“Its like a finger pointing away to the moon. Don't concentrate on the finger
or you will miss all that heavenly glory.”- Bruce Lee

FAQs เกี่ยวกับแนวทางลงทุนแบบ VI
Blog ใหม่ >> https://www.blockdit.com/articles/5d733 ... 270d7b530
opanayigoe

โพสต์ที่ 12

ขอเก็บเป็นแรงบันดาลใจด้วยครับ
พี่หมอสามัญชน
พี่โจ ลูกอิสาน

ขอบคุณครับ
ขอบคุณที่ช่วยกันพิสูจน์ว่า คนที่ไม่ได้เกิดมาพร้อมทุกอย่าง
ขอแค่มีมานะ พยายาม และเลือกเดินในเส้นทางที่ถูกต้อง ก็สามารถประสบความสำเร็จได้เช่นกัน
ขอเดินตามรอยเท้าด้วยอีกคนครับ
chowbe76
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 13

theenuch เขียน:
ลูกอิสาน เขียน:เงินลงทุนมาก น้อย ไม่ใช่ประเด็นใหญ่

ขอบคุณ "นายกโจ และคณะกรรมการสมาคมทุกท่าน"
ที่กรุณามอบโอกาสให้ได้ช่วยงานของสมาคม
.
ดีใจที่ได้มีโอกาสตอบแทนสังคมคุณภาพ
ที่แอบเก็บเกี่ยวความรู้มาตั้งแต่เริ่มลงทุนค่ะ
.
ขอบคุณเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ทุกๆ ท่าน
หลายๆ ท่านก็เป็น IDOL จะโดยรู้หรือไม่ก็ตาม
ความรู้และประสบการณ์การลงทุนที่เพื่อนๆ ได้นำมาแบ่งปันแลกเปลี่ยนกันนั้น
เป็นโอกาสให้ได้เรียนรู้ เก็บเล็กผสมน้อย นำไปใช้พัฒนาตนเองในการลงทุนเสมอมาค่ะ
กล่าวได้อย่างเต็มปากว่า...สำเร็จได้ (ประมาณหนึ่ง) แบบทุกวันนี้ ส่วนสำคัญก็เพราะสังคมคุณภาพแห่งนี้ค่ะ

ดีใจที่พอจะเป็นแรงบันดาลใจให้ผู้อื่นได้บ้าง
ขอเป็นกำลังใจเล็กๆ ให้ทุกๆ ท่านด้วยนะคะ

ขออนุญาตมาช่วยยืนยันตามที่นายกโจบอกค่ะ

"เงินลงทุนมาก น้อย ไม่ใช่ประเด็นใหญ่
สำคัญกว่าคือ วิธี และ ความอึด"

................

และ
GG เขียน:
ที่น้อง GG จำได้และบอกมานั้น...ถูกต้องเลยค่ะ (ขอบคุณน้อง GG ด้วยค่ะ)

ขอขอบคุณ "นายกโจ_ลูกอิสาน" ที่เป็น Idol คนสำคัญ
และกรุณาสนับสนุนให้ได้รับโอกาสที่ดี หลายๆ เรื่องเลยค่ะ
^__^

...............

และสุดท้าย...ขอกราบขอบพระคุณ "อาจารย์ ดร.ไพบูลย์ เสรีวิวัฒนา"
ถ้าไม่มีอาจารย์สนับสนุนในทุกๆ เรื่อง...ก็ไม่มี Theenuch ที่ทุกๆ ท่านรู้จักค่ะ

ผมนี่นึกถึงคนนี้ก่อนเลย 555
โพสต์โพสต์