สมการ VI/วีระพงษ์ ธัม

บทความต่างๆ ที่ตีพิมพ์ใน ThaiVI คุณสามารถแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติม เพื่อการลงทุนแบบเน้นคุณค่า

โพสต์ โพสต์
Thai VI Article
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 313

สมการ VI/วีระพงษ์ ธัม

โพสต์ที่ 1

โค้ด: เลือกทั้งหมด

คำถามที่พบบ่อยที่สุดในการลงทุนคือ อยากหาเคล็ดลับหรือสูตรสู่ความสำเร็จของเซียนหุ้นว่าทำได้อย่างไร และคำตอบที่มักจะได้รับคือมันไม่มี เพราะแนวทางการลงทุนแบบเน้นคุณค่า เป็นสิ่งที่ยากที่จะพยายามอธิบายออกเป็นคำพูดสั้น ๆ ได้ อย่างไรก็ดีผมคิดว่าถึงจะไม่มีสูตร แต่มันก็อาจจะมี “สมการ” บางอย่างที่จะสามารถใช้เป็นหลักยึด เพื่อนำพาความสำเร็จในการลงทุนได้ ดังนี้
	1. หลักสำคัญที่สุดอันดับที่หนึ่งคือ คุณจะได้ = สิ่งที่คุณจ่าย นี่คือสมการ VI สมการแรก ความสำเร็จของการลงทุนต้องจ่ายราคาไม่ต่างจากสิ่งอื่น ๆ ในโลก และไม่เคยได้มาง่าย ๆ อีกอย่างหนึ่งคือการมีอาจารย์หรือแนวทางที่ถูกต้องเป็นสิ่งที่สำคัญอันดับต้น ๆ คุณต้องศึกษาให้ถี่ถ้วนก่อนว่าอาจารย์หรือแนวทางนั้น จะนำพาความสำเร็จให้คุณได้ เพราะสิ่งที่คุณจ่ายต่อจากนี้ จะไม่สูญเปล่า 
	2. ความรู้ > ความโลภ สมการที่สองจะสามารถบ่งบอกความสำเร็จในระยะยาวของคุณได้  การลงทุนมักจะเริ่มต้นจากความโลภก่อนความรู้เสมอ ๆ เช่นการที่เราย้ายเงินฝากธนาคาร เข้ามาลงทุนในตลาดหุ้น คือการที่เราเริ่มโลภขึ้นอยากได้ผลตอบแทนมากขึ้น แต่การรู้เท่าทันความโลภตัวเอง และพิจารณาความรู้หรือความสามารถของเรา (วอร์เรน บัฟเฟตต์ใช้คำว่า Circle of Competence หรือขอบเขตแห่งความรู้) คือสิ่งที่จำเป็นที่สุด นักลงทุนที่มีประสบการณ์มักจะแนะนำนักลงทุนใหม่ ๆ อยู่เสมอ ๆ ว่า จงอ่านให้มากที่สุด เพราะนี่คือวิธีเดียวที่เราจะทำให้ความรู้เรามากกว่าความโลภได้ และถ้าความรู้เรามากกว่าความโลภเราได้ตลอดเวลาโอกาสแพ้ในตลาดหุ้นในระยะยาวแทบจะเป็นไปไม่ได้
	3. ความอดทน > ความสำเร็จ สมการที่ช่วยให้ผลตอบแทนของการลงทุนเรา “ไม่ธรรมดา” หรือสูงกว่าคนทั่วไป คือความอดทน จะต้องมากกว่าความรู้สึกอยากสำเร็จ ความอดทนต่อความผันผวนระหว่างทางของหุ้นเป็นสิ่งที่ยาก มันต้องอาศัยการฝึกฝน อาศัย ความยึดมั่นศรัทธากับหลักการ นอกจากนั้นเราต้องมีความอดทนต่อกิเลสที่เห็นหุ้นตัวอื่น ๆ “วิ่ง” อย่างรวดเร็วโดยยอมตกรถ หรืออดทนต่อการถือหุ้นที่กำไรต่อไปนาน ๆ ได้โดยไม่ยอมขายไประหว่างทางเสียก่อน หรืออดทนที่จะยอมขายขาดทุน และยอมรับกับความผิดพลาดของตัวเอง สิ่งเหล่านี้ไม่ง่ายและนี่คือสมการวีไอที่เราต้องผ่านและเข้าใจมันให้ได้ ดังนั้นคุณต้องอดทนเกินกว่าเส้นชัยหรือความสำเร็จคุณถึงจะมีสิทธิเข้าเส้นชัยได้
	4. ความเสี่ยง > ผลตอบแทน ในมุมกลับกัน สมการที่ช่วยให้เราอยู่รอดได้ โดยไม่ล้มหายตายจากไปก่อนในตลาดหุ้น คือการคำนึงถึงความเสี่ยง ให้มากกว่าการมุ่งหวังผลตอบแทน กฎของแรกของบัฟเฟตต์คือห้ามขาดทุน นี่คือการมองความเสี่ยงก่อน การลงทุนเหมือนกับความพยายามไปดวงจันทร์ของมนุษย์ ซึ่งสิ่งสำคัญไม่ใช่การไปดวงจันทร์ให้ถึง แต่มันคือให้มั่นใจได้ว่า ถ้ามีเหตุการณ์ที่ไม่คาดคิดเกิดขึ้นมนุษย์จะสามารถกลับมายังโลกมนุษย์ได้ เพราะแม้จะไม่สำเร็จในวันนี้ สักวันหนึ่งในโอกาสข้างหน้าเราก็จะสามารถไปถึงได้ เช่นเดียวกับการลงทุนที่โอกาสไม่เคยหมดไปในตลาดหุ้น แต่ที่จะหมดไปเสียก่อนคือเงินบนหน้าตักคุณต่างหาก
	5. คุณค่า > ราคา สำหรับนักลงทุน VI แล้ว คุณค่าเท่านั้นคือสิ่งที่คุณมองหา ความหมายของราคาหุ้นเป็นเพียงจุดที่จะซื้อหรือจะขายเท่านั้น แต่นักลงทุนต้องมองหาคุณค่าที่ซ่อนอยู่ของกิจการนั้น ๆ ให้เจอ ยิ่งมองเจอมากขึ้นเท่าไหร่ กำไรในอนาคตจะมากขึ้นเท่านั้น นอกจากนั้นการติดตามการลงทุนนั้น ควรติดตามจากคุณค่าที่เพิ่มขึ้นเรื่อย ๆ ของกิจการ กิจการมียอดขายสูงขึ้น มีส่วนแบ่งตลาดมากขึ้น มีความสามารถในการแข่งขันดีขึ้น และกำไรของกิจการสูงขึ้น ความจำเป็นที่จะต้องกังวลเรื่องราคาหุ้นมีน้อยมาก เพราะเราดูคุณค่าของหุ้น ไม่ใช่ราคาหุ้น
	5. การลงทุน = ชีวิต การลงทุนคือชีวิตของคุณในอนาคตในอีกหลาย ๆ ปีข้างหน้า มันคือกิจกรรมที่ควรจะสำคัญไม่แพ้กว่าการสอบเข้ามหาวิทยาลัย การเลือกคู่ครองในชีวิต การเลือกงานที่เราจะทำ เพราะการตัดสินใจลงทุน และผลลัพท์ของมัน แทบจะตัดสินอนาคตหลาย ๆ ปีข้างหน้า น่าเสียดายที่คนจำนวนมากมองการลงทุน เป็นเพียงการเล่น หรือกิจกรรมฆ่าเวลายามว่าง ซึ่งถ้าคิดดี ๆ แล้ว อาจจะมีกิจกรรมอีกจำนวนมากที่อาจจะสนุกกว่าและเสียเงินน้อยกว่า การเข้ามาตลาดหุ้นจึงไม่ควรจะเข้ามาแบบ “เล่น ๆ” เพราะมันคือกิจกรรมที่ “เปลี่ยนชีวิต” คุณได้ตลอดกาล
	5. ชีวิต ≠ การลงทุน ในมุมกลับกัน ผมคิดว่าชีวิตไม่เท่ากับการลงทุน ขณะที่ผมเขียนบทความ ผมกำลังโดยสารเครื่องบิน 777-200 แบบเดียวกับสายการบิน MH370 ของมาเลเซีย หุ้นจะขึ้นจะลงแทบจะไม่มีค่าเลย ถ้าเครื่องผมไม่ถึงสนามบินปลายทาง ขอทิ้งท้ายด้วยข้อคิดเรื่องหนึ่งที่ได้จากภาพยนตร์ที่ได้นั่งดูบนเครื่องบินว่า  “If you want your children to turn out well, spend twice as much time with them, and half as much money” ชีวิตและการลงทุนก็เช่นเดียวกัน จงใช้เวลากับมันสองเท่าเมื่อเทียบกับของเงินของคุณ และไม่มีความสำเร็จในการลงทุนที่สามารถชดเชยได้ด้วยความล้มเหลวในชีวิตครอบครัวครับ	
[/size]
Nono
ผู้ติดตาม: 2

Re: สมการ VI/วีระพงษ์ ธัม

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณครับ
ลูกหิน
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณมากครับ
kraikria
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณครับ
TJM
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ
Jane Seksan
ผู้ติดตาม: 34

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณมากๆครับ
pakhakorn

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณ ครับ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 874

โพสต์ที่ 8

สุดยอดเลยครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ภาพประจำตัวสมาชิก
Nevercry.boy
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 9

อ่านแล้วสะท้อนความรู้สึกหลายสิ่งอย่างเลยครับ

นำไปประยุกต์ใช้ได้เลย

ขอบคุณ คุณหลินมากครับ
GG
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 10

บทความยอดเยี่ยมมากๆครับ ขอบคุณครับ
theenuch
ผู้ติดตาม: 38

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณมากค่ะ
cntclub

โพสต์ที่ 12

เยี่ยมมากเลยครับ
AleAle
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณครับ
gammarin

โพสต์ที่ 14

อย่างน้อย คุณธัมก้อทำให้ผมรู้สึกว่า เราได้กลับมามองย้อนเหลียวหลังอดีต...
กลับมามองตัวเองและคนรอบข้าง เพื่อจะเดินต่อไป ใน (สมการ แห่งความเป็นจริง)
แต่ ในส่วนของ อย่างมาก คุณก็ทำให้ผม เติมเต็มความเชื่อ จากที่มีอยู่...
เพื่อ ที่ จะได้ มี แรงยืนหยัด ในความเชื่อในแนวทาง ให้ก้าวไปสู่ อนาคต ที่กำลังมี เรื่องของ เวลา
ที่จะ นำพา ผมไป ...
ขอบคุณมากๆ ครับ ^ ^
SUPERMARIO

โพสต์ที่ 15

ขอบคุณครับ ^ ^
opengn

โพสต์ที่ 16

ขอบคุณครับ
JirawatIndra

โพสต์ที่ 17

ขอบคุณมากครับ เป็นบทความที่ดีมากๆเลยครับ :))
โพสต์โพสต์