เด็กน้อย กับ ดวงอาทิตย์

บทความต่างๆ ที่ตีพิมพ์ใน ThaiVI คุณสามารถแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติม เพื่อการลงทุนแบบเน้นคุณค่า

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
คนขายของ
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 122

โพสต์ที่ 1

ก่อนรุ่งสาง ณ ดินแดนอันห่างไกลแห่งหนึ่ง เด็กน้อยคนหนึ่ง รีบลุกจากที่นอน วิ่งฝ่าความมืดขึ้นไปบนภูเขาดำทมึนซึ่งตั้งอยู่หลังหมู่บ้าน เด็กน้อยใช้เวลาพอสมควรในการขึ้นสู่ยอดเขา ครั้นได้ที่มั่นในการยืนเรียบร้อยแล้ว ก็ยกมือขึ้น หมุนเป็นวงกลมสามรอบ หลังจากรอไม่นาน ท้องฟ้าเริ่มมีแสงแรก พระอาทิตย์ดวงกลมใหญ่ ค่อยๆ ลอยขึ้นไปในท้องฟ้า…

เด็กน้อยเพียรทำอย่างนี้ทุกเช้าเพราะเชื่อว่าการกวาดแขนเป็นวงกลมสามรอบนั้นเป็นสิ่งที่นำมาซึ่งแสงสว่าง เด็กน้อยคนนั้นไม่เคยเฉลียวใจเลยว่าตนเองคิดผิด จนกระทั้งวันหนึ่งเธอล้มป่วยลง เช้านี้เธอไม่สามารถออกมาวาดแขนเป็นวงกลมได้เหมือนเดิม แต่เธอกลับพบว่า พระอาทิตย์ดวงเดิมก็ยังคงส่องแสงสว่างไสวอยู่อย่างนั้น

อาจารย์ปริญญาโทของผมท่านหนึ่ง ท่านเคยสอนเรื่อง “การให้เหตุผลที่ผิด” และหนึ่งในตัวอย่าง ที่ท่านยกมานั้น กล่าวเป็นภาษาละตินว่า “Post Hoc Ergo Propter Hoc” แปลเป็นใจความได้ว่า “หลังจากเหตุการณ์นั้น เหตุการณ์นั้นจึงเป็นต้นเหตุ” ซึ่งแท้ที่จริงแล้ว เหตุการณ์ทั้งสองอย่างนั้น อาจไม่มีความเกี่ยวเนื่องกันแต่อย่างใด แต่ว่าคนเราจับสองเหตุการณ์นั้นมาประติดประต่อกันเอาเองว่า…ตัวอย่างเช่น..ฉันวาดมือสามครั้ง หลังจากนั้น พระอาทิตย์จึงขึ้น จริงๆแล้ว พระอาทิตย์เขาก็ขึ้นของเขาอยู่อย่างนั้น ไม่ได้เกี่ยวกับว่ามีใครมาวาดแขนหรือไม่

ในโลกของการลงทุนนั้น ผมเองได้เห็น “การให้เหตุผลที่ผิด” ของตัวเองมากมายในอดีต มีอยู่บางครั้ง ที่ผมซื้อหุ้นแล้วหุ้นขึ้น ผมก็เชื่อว่าผมวิเคราะห์มาดีแล้ว ผมเก่ง ซื้อเสร็จไม่นานหุ้นก็ขึ้นอย่างมาก ยิ่งขึ้นผมก็ยิ่งมั่นใจในความเก่งของผม ผมคิดว่ามาถูกทางแล้ว เก่งแล้ว อ่านขาด ยิ่งราคาขึ้นไปสูงขึ้นไป ผมก็คิดว่าหุ้นตัวนี้ต้องเป็นหุ้นคุณค่า เหมาะแก่การถือยาวเป็นสิบๆปีแน่ๆเลย แต่พอผ่านมาระยะหนึ่ง บริษัทนี้ประกาศผลประกอบการซึ่งผิดความคาดหมายของผมอย่างมาก ราคาหุ้นลดลงอย่างรวดเร็ว ความเชื่อในอดีตของผมหายไป ในตอนนั้น ผมไม่เก่งแล้ว หุ้นนี้ไม่ควรถือยาว ความมั่นใจหลายๆ อย่างหายไปหมดแล้ว

ปัจจุบันผมไม่ค่อยรู้สึกว่าผมมีฝีมือในการลงทุนอะไรมากมาย กลับคิดว่าผมเองเหมือนชาวประมง โตมาถึงป่านนี้ผมยังไม่เคยได้ยินว่ามีแชมป์ชาวประมงโลกที่ไหน นั่นอาจเป็นเพราะว่า อาชีพชาวประมงนั้น การจะได้ปลามากหรือน้อยนั้น มันขึ้นกับเหตุปัจจัยหลายๆอย่าง ต่อให้เป็นชาวประมงที่มีฝีมือขนาดไหน ฟ้า ลม ไม่เป็นใจ ก็ใช่ว่าจะจับปลาได้ ดังนั้นความสำเร็จของชาวประมงนั้นขึ้นกับหลายเหตุปัจจัยมาสอดคล้องกัน วันไหนที่เขาจับปลาได้มาก เขาคงไม่กล้าเอาเครดิตไว้คนเดียวว่า “ข้าเก่ง” ผมเชื่อว่าชาวประมงที่ผ่านร้อนผ่านหนาวมามาก เขาเหล่านั้นจะรู้จักเคารพ ทะเล ลม เรือ แห และ ฝูงปลา ที่ทำให้เขาสามารถยังชีพอยู่ได้ หาปลาไปด้วยความเคารพในสิ่งต่างๆ ที่เกี่ยวเนื่องกัน

ธรรมดาคนเรานั้นมักเชื่อว่าเราสามารถควบคุมสิ่งต่างๆได้ เชื่อเสมอว่าที่เป็นได้แบบนี้นั้น “เป็นเพราะเรา” “เราเป็นคนทำ” บันดาลให้เกิดสิ่งนั้นสิ่งนี้ เป็นไปได้หรือไม่ว่า เรานั้นกำลังทำในสิ่งที่ว่า.... “การให้เหตุผลที่ผิด” อยู่ เพราะถ้าเราลองสังเกตุตัวเราให้ดี อย่าว่าแต่ไปบังคับสิ่งต่างๆ ให้เกิดขึ้นเลย ผมบนหัวของเราเอง เวลาร่วง ยังไม่เคยขออนุญาติเรา เราเองตั้งแต่ตื่นนอนมา ตลอดวัน เคยลงมือย่อยอาหารเองไหม เคยฟอกเลือดไหม ผมเองอยู่กับร่างกายนี้มาหลายปีแล้ว ยังไม่รู้เรื่องเลยว่าเขาทำงานกันอย่างไร แต่ร่างกายนี้ยังคงทำงานของเขาเป็นทีม คล้องจองกัน อยู่ทุกเมื่อเชื่อวันโดยไม่เคยรับ “เครดิต” อะไรจากใครเลย

ผมเขียนบทความนี้ด้วยความรู้สึกขอบคุณเพื่อนสมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า ที่มีน้ำใจ แบ่งปันข้อมูลและความรู้ให้แก่กันตลอดมา เป็นส่วนสำคัญอย่างยิ่งที่ทำให้ผมสามารถดำรงอาชีพ
ชาวประมงหาหุ้น เลี้ยงตัวอยู่ได้ วันนี้ (15 มกราคม 2557) เป็นวันที่ผมเป็นสมาชิก thaivi มาครบ 10 ปีพอดี เลยขอฝากข้อผิดพลาดของผมผ่านบทความนี้ เพื่อเป็นประโยชน์ และ เพื่อเป็นการตอบแทนน้ำใจของเพื่อนๆ ทุกๆ ท่านบ้าง ขอบคุณครับ

คนขายของ
อดทนไว้ กำไรยั่งยืน
Nevercry.boy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 23

Re: เด็กน้อย กับ ดวงอาทิตย์

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณมากครับ กับบทความดี ๆ ตอนเช้า ๆ
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
chaitorn
Verified User
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับ

มีื key word 3 เรื่ิิองสำหรับความรู้บทความนี้
1. ต้องคิดแบบ สัมมาทิฏฐิ ความเห็นตรงเห็นชอบตามจริง ไม่มีอวิชชาปิดบัง bias ตามจริง
2. รู้ได้ต้องใช้หลักกาลามสูตร 10 ประการพิสูจน์ความเชื่อตวามจริงที่เราต้องการศึกษาเพื่อให้แน่ใจ
3. ผลที่เกิดขึ้นในแต่ละระยะ เช่น ความสำเร็จ หรือความล้มเหลว เกิดจากเหตุปัจจัยหลากหลายที่ไม่เป็นเหตุผลเส้นตรง แต่เป็นเหตุปัจจัยในอดีตและปัจจุบัน ซึ่งส่งผลระยะสั้นและระยะยาวตามหลักปฏิจจสมุปบาทนั้นเอง ผลในวันนี้อาจไม่ใช่ผลสำเร็จในระยะยาวด้วยหลักนี้
Circle of competence
I don't think it's as difficult to figure out competence as it may appear.
If you're 5-foot-2, you don't have much future in the NBA.
What I need to get ahead is to be better than idiots.
Charlie Munger
ลูกหิน
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณมากๆครับ ผมคิดว่าบางครั้งการที่เราสำเร็จหรือการผิดพลาด อาจจะไม่ใช่เพราะเราเก่งหรือไม่เก่งอย่างไร มันอาจจะถูกกำหนดมาตั้งแต่ต้นตามกรรมเก่าแล้วก็ได้ เช่นเราได้เกิดมาในสภาวะแบบใด เราพบเจอเหตุการ์ณที่หล่อหลอมให้เรามีอุปนิสัยที่เหมาะกับการลงทุนหรือไม่ เพราะถ้าเหตุการ์ณเหล่านี้เปลี่ยนไป ผมว่าผลก็คงแตกต่างแน่นอน เราอาจจะไม่มีความเพียรพอ เราอาจจะไม่ได้พบแนวทางที่ถูก เราอาจจะพบโชคชะตาบางอย่างทำให้เราไม่ได้เป็นแบบนี้ ผมว่าจริงแล้วมนุษย์ทุกคนเกิดมาย่อมมีจุดประสงค์บางอย่างที่ถูกกำหนดมาแล้วส่วนใหญ่ แล้วส่วนน้อยที่เราต้องตามหาเพื่อจุดประสงค์นั้น ถ้าโชคดีในชาตินี้ก็คงได้พัฒนาปัญญาที่แท้จริงขึ้น ถ้าโชคร้ายก็ต้องรอไปอีกไม่รู้กี่ชาติ ขอให้เพื่อนทุกคนโชคดีครับ
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณมากครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 225

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณมากครับ ผมก็ว่ามิน่ายิ่งลงทุนยิ่งตัวเล็กลงครับ
ก้าวช้า ๆ และเชื่อในปาฎิหารย์ของหุ้นเปลี่ยนชีวิต
There is no secret ingredient. It's just you.
Jane Seksan
ผู้ติดตาม: 34

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณพี่ชาย มากๆเช่นกันครับ
ที่แบ่งปันความรู้ มุมมอง และประสบการณ์การลงทุน
ให้กับพี่ๆน้องๆในไทยวีไอมาโดยตลอด

ขอบคุณครับ
"วันคืนล่วงเลยไปๆ บัดนี้เราทำอะไรอยู่"

"สิ่งทั้งหลายทั้งปวง อันใครๆ ไม่ควรยึดมั่นถือมั่น"

........ คำสอน พระพุทธเจ้า ........
Notelio
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณพี่ ชาย มากๆ ครับ ^^
theenuch
ผู้ติดตาม: 38

โพสต์ที่ 9

คนขายของ เขียน:เด็กน้อย กับ ดวงอาทิตย์

ปัจจุบันผมไม่ค่อยรู้สึกว่าผมมีฝีมือในการลงทุนอะไรมากมาย กลับคิดว่าผมเองเหมือนชาวประมง ...วันไหนที่เขาจับปลาได้มาก เขาคงไม่กล้าเอาเครดิตไว้คนเดียวว่า “ข้าเก่ง” ผมเชื่อว่าชาวประมงที่ผ่านร้อนผ่านหนาวมามาก เขาเหล่านั้นจะรู้จักเคารพ ทะเล ลม เรือ แห และ ฝูงปลา ที่ทำให้เขาสามารถยังชีพอยู่ได้ หาปลาไปด้วยความเคารพในสิ่งต่างๆ ที่เกี่ยวเนื่องกัน

เราเองตั้งแต่ตื่นนอนมา ตลอดวัน เคยลงมือย่อยอาหารเองไหม เคยฟอกเลือดไหม ผมเองอยู่กับร่างกายนี้มาหลายปีแล้ว ยังไม่รู้เรื่องเลยว่าเขาทำงานกันอย่างไร แต่ร่างกายนี้ยังคงทำงานของเขาเป็นทีม คล้องจองกัน อยู่ทุกเมื่อเชื่อวันโดยไม่เคยรับ “เครดิต” อะไรจากใครเลย

ผมเขียนบทความนี้ด้วยความรู้สึกขอบคุณเพื่อนสมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า ที่มีน้ำใจ แบ่งปันข้อมูลและความรู้ให้แก่กันตลอดมา เป็นส่วนสำคัญอย่างยิ่งที่ทำให้ผมสามารถดำรงอาชีพ
ชาวประมงหาหุ้น เลี้ยงตัวอยู่ได้ วันนี้ (15 มกราคม 2557) เป็นวันที่ผมเป็นสมาชิก thaivi มาครบ 10 ปีพอดี เลยขอฝากข้อผิดพลาดของผมผ่านบทความนี้ เพื่อเป็นประโยชน์ และ เพื่อเป็นการตอบแทนน้ำใจของเพื่อนๆ ทุกๆ ท่านบ้าง ขอบคุณครับ

คนขายของ
ได้ประโยชน์จากบทความของคุณชายเสมอ
และโดยเฉพาะบทความนี้...ยิ่งได้แนวทางในการดำเนินชีวิตที่ดีงาม
จะนำไปใช้สำหรับตัวเองและสอนลูกด้วย...ขอบคุณมากค่ะ... :wink:
the_heng
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 10

ลึกซึ้งๆ
现在就做!有时候“晚点儿做”会变成“永远不做”。
Do it now. Sometimes "later" becomes "never".
SawScofield
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 11

เป็นพี่ที่สื่อสารพร้อมออร่าความดีงามเสมอเลยครับ ขอบคุณครับพี่ชาย ^^
Respect, Persistence then Deserve
THAMES'DADDY

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณสำหรับ บทความดี การเปรียบเทียบเรื่องราวลึกซึ้งครับ
MACUS
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณมากคับ :D
*********\\\ฉันต้องเก่งขึ้น เรียนรู้ตลอดชีวิต///**********
MaiFuen
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 14

ขอบคุณพี่ชายครับ
ที่เสียสละเวลา แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ดีๆ
ผ่านบทความต่างๆ
ผมคิดว่านอกจากบทความของพี่ชาย
จะสดใหม่ น่าสนใจ อ่านสนุกแล้ว
ยังสามารถนำไปใช้ได้จริงด้วย

ขอบคุณมากๆครับ
saichon
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 15

ขอบคุณสำหรับบทความดีๆด้วยอีกคนครับ
อ่านแล้วลดอัตตาของตนเองลงได้เยอะเลยครับ :D
ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว ที่ปัจจุบันราคายัง undervalue ที่สุด
multipleceilings
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 16

เยี่ยมครับ :cool: ทำให้นึงถึงเรื่อง spurious relationship/correlation ขึ้นมาเลยครับ
M aterial catalyst
A ttitude & Perception
D isclipine
Maiyarit

โพสต์ที่ 17

ขอบคุณครับ
monsoon
ผู้ติดตาม: 36

โพสต์ที่ 18

ขอบคุณมากครับ บทความนี้เตือนสติดีแท้..
เรียนรู้และเข้าใจ คุณค่าที่แท้จริงของสรรพสิ่ง...
ReRedrum

โพสต์ที่ 19

ขอบคุณมากครับ สำหรับบทความดีๆ
"ผมไม่ได้ลงทุนในหุ้นเพียงเพราะว่าผมต้องการเงินมากมาย
แต่มันเป็นความสนุกในการค้นหาบริษัทชั้นเยี่ยม
เฝ้าดูมันเติบโต และทำเงินให้เรา"

"เบื้องหลังของด้านหลัง ก็คือ ด้านหน้า"
สิปาดัน
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 20

ผมชอบบทความของพี่ทุกๆบทความเลยครับ^^
"เมื่อผลลัพธ์ยังมาไม่ถึง เราจำเป็นต้องมีศรัทธา"
หมอวิ
ผู้ติดตาม: 15

โพสต์ที่ 21

อ่านแล้วทำให้ผมเข้าใจเรื่องความอ่อนน้อมถ่อมตนมากขึ้น
"อย่ากลัวตกรถ" ...ถึงจะดี ถ้าไม่ถูก ก็ไม่ซื้อ
"อย่ากลัวติดดอย" ...ถ้าถูกพอ ก็ซื้อ ไม่รอราคาต่ำสุด
หมอวิ
ผู้ติดตาม: 15

โพสต์ที่ 22

อ่านแล้วทำให้ผมเข้าใจเรื่องความอ่อนน้อมถ่อมตนมากขึ้น
"อย่ากลัวตกรถ" ...ถึงจะดี ถ้าไม่ถูก ก็ไม่ซื้อ
"อย่ากลัวติดดอย" ...ถ้าถูกพอ ก็ซื้อ ไม่รอราคาต่ำสุด
บัวดิน

โพสต์ที่ 23

ชอบค่ะ ขอบคุณที่แบ่งปัน
kongkiti
ผู้ติดตาม: 19

โพสต์ที่ 24

ขอบคุณครับ
“Its like a finger pointing away to the moon. Don't concentrate on the finger
or you will miss all that heavenly glory.”- Bruce Lee

FAQs เกี่ยวกับแนวทางลงทุนแบบ VI
Blog ใหม่ >> https://www.blockdit.com/articles/5d733 ... 270d7b530
nakhun

โพสต์ที่ 25

ขอบคุณครับ :D
Dech
ผู้ติดตาม: 145

โพสต์ที่ 26

:cool: นึกว่าอ่านบทความธรรมะ :mrgreen:
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
drsp
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 27

เป็นบทความที่ดี แต่ในบางแง่มุมผมก็ไม่ค่อยเห็นด้วยเท่าไหร่
ประเด็นคือนักลงทุนที่ดีควรรู้ตามความจริงโดยปราศจากอคติ

หลายคนที่เริ่มลงทุนจากเงินเพียงเล็กน้อยจนมีหลายสิบล้าน ร้อยล้าน พันล้าน
จะบอกว่าไม่เก่งได้อย่างไร ผมเชื่อว่าเจ้าตัวเองก็รู้ว่าตัวเองเก่ง
เพียงแต่ถ่อมตัวตามมารยาท
แต่ถ่อมตัวมากไประวังจะกลายเป็นน่าหมั่นไส้

ในขณะเดียวกัน คนจํานวนมากที่เข้าตลาดมาช่วงกระทิงบ้าคลั่ง
ได้กําไรหุ้นมากมาย จนคิดว่าตัวเองเป็นเทพ
ลาอออกจากงานประจํามาเล่นหุ้นเลี้ยงชีพ กู้ยืมเงินมาเล่น
หมียักษ์ก็จะสอนเขาเองว่าเป็นเทพจริงหรือเปล่า

คนในเวปนี้จํานวนมากทุ่มเททั้งชีวิต
อ่านหนังสือการลงทุน ศึกษาข้อมูลบริษัท อย่างเอาเป็นเอาตาย
ก็เพื่อจะเก่งมากๆและประสพความสําเร็จรํ่ารวยเหมือนไอดอลทั้งหลาย

ในช่วงระยะสภาวะที่เลวร้าย ตลาดหุ้นตกมากมาย
แมงเม่าทั้งหลายเทขายหุ้นหนีตาย
แล้วมานั่งร้องไห้ครํ่าครวญด้วยความเจ็บปวด
เมื่อสูญเสียเงินจํานวนมากที่หามาอย่างเหนื่อยยากทั้งชีวิต
เวลาเดียวกันนี้ฉลามร้ายทั้งหลายก็ทะยอยเก็ยหุ้นราคาถูกอย่างมีความสุข
มองในแง่หนึ่ง ความผันผวนบ้าคลั่งของตลาดหุ้น
คือปัจจัยสําคัญที่ช่วยให้เซียนหุ้นเข่นฆ่าแมงเม่าอย่างโหดร้าย

ในความเห็นของผม
ถ้าคุณอยากอยู่รอดในตลาดหุ้น
คุณต้องเก่งและเหนือชั้นกว่านักลงทุนเฉลี่ย
มิฉะนั้นคุณเองจะกลายเป็นเหยื่อ
psupas
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 28

ขอบคุณมากครับ ชอบครับ ยังรอหนังสือเหมือน คุณLinzhi และพี่ธันวา อยู่นะครับ รวมถึงกรรมการสมาคมทุกท่านด้วยครับ ปีนี้รอของอ.นิเวศน์ นายกโจ และคุณLinzhiเล่ม2 อยู่นะครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
kraikria
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 29

ไม่เคยผิดหวังจากบทความของคุณชายเลย ขอบคุณครับ
ไม่ควรลงทุนอะไร ถ้าไม่รู้สึกสบายใจในสิ่งนั้น
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 30

Linzhi เขียน:ขอบคุณมากครับ ผมก็ว่ามิน่ายิ่งลงทุนยิ่งตัวเล็กลงครับ
ของผมยิ่งลงทุน ยิ่งตัวกลมขึ้นครับ... กินดีอยู่ดีจนตัวกลม 55 (แซวเล่นนะครับ Linzhi)

ขอบคุณพี่คนขายของด้วยครับ สำหรับบทความดีๆ
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
โพสต์โพสต์