ค้นหา"หุ้นเปลี่ยนชีวิต"/วีระพงษ์ ธัม

บทความต่างๆ ที่ตีพิมพ์ใน ThaiVI คุณสามารถแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติม เพื่อการลงทุนแบบเน้นคุณค่า

โพสต์ โพสต์
Thai VI Article
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 313

ค้นหา"หุ้นเปลี่ยนชีวิต"/วีระพงษ์ ธัม

โพสต์ที่ 1

โค้ด: เลือกทั้งหมด

ทุกสิ่งทุกอย่าง ย่อมเริ่มต้นจากจุดเริ่มต้นเล็ก ๆ เสมอ ถ้าได้ศึกษาประวัติศาสตร์ของโลกใบนี้ ก็มีสิ่งที่น่าอัศจรรย์หลาย ๆ อย่างเกิดขึ้น ตั้งแต่สิ่งมีชีวิตเซลล์เดียว ข้ามผ่านกาลเวลา มาเป็นสิ่งมีชีวิตที่มีมันสมองคิดตรรกะได้ซับซ้อนที่สุด อย่างมนุษย์

การลงทุนของผม ก็เริ่มต้นเหมือนสิ่งมีชีวิตเซลล์เดียว ค่อย ๆ วิวัฒนาการ พัฒนาขึ้นมาเรื่อย ๆ ตามกาลเวลา ผมเริ่มต้นจากเวลาครึ่งชั่วโมงทุกเช้าและเย็นระหว่างเดินทางในรถไฟใต้ดินซึ่งแทบจะไม่มีเพื่อนร่วมทางในช่วงที่เปิดให้บริการใหม่ ๆ อ่านหนังสือเกี่ยวกับการลงทุนระหว่างเดินทางวันละแค่1 ชั่วโมงอย่างตั้งใจ(โชคดีที่ยุคนั้นยังไม่มี Facebook หรือ LINE) ประมาณสองสัปดาห์ก็ได้จบหนึ่งเล่ม เมื่อสะสมไปหลาย ๆ ปีเข้า มันก็ทบต้นเป็นมหัศจรรย์แห่งความรู้ ประกอบกับการใช้เวลาอยู่กับ “หุ้น” ที่ผมมองมาดีแล้ว ผ่านอุปสรรคต่าง ๆ ที่เป็นตัวเร่งวิวัฒนาการมากมาย สั่งสมจนสิ่งมีชีวิตเซลล์เดียวเมื่อเกือบสิบปีที่แล้วมาไกลกว่าจุดเริ่มต้นมาก

ในชีวิตการลงทุนผมมักจะได้ยินคำถามจากนักลงทุนที่เข้าตลาดใหม่ ๆ อยู่เสมอว่าต้องเวลาที่ยาวนานแค่ไหนสำหรับการค้นหาหุ้นเปลี่ยนชีวิตเรา หรือจะทำให้เราประสบความสำเร็จในการลงทุนได้ ผมอยากจะยกตัวอย่างที่ผมชอบที่สุดตัวอย่างหนึ่งด้วยการตั้งคำถามที่ว่า 

“คุณคิดว่าเครื่องบินต้องใช้ Runway หรือลานบิน ยาวแค่ไหนถึงจะบินขึ้นฟ้าได้ ?” 

คำตอบคือมันไม่เกี่ยวกับความยาวของลานบินแต่มันขึ้นอยู่กับความเร็วของเครื่องบินต่างหากเมื่อใดที่เครื่องบินสามารถบินได้ด้วยความเร็ว175 ไมล์ต่อชั่วโมงเครื่องบินก็จะบินขึ้นสู่ท้องฟ้าได้ฉันใดฉันนั้นไม่มีใครตอบได้ว่าต้องใช้เวลาเท่าไหร่จึงจะประสบความสำเร็จแต่คำตอบคือขึ้นอยู่กับ “ความเร็วในการศึกษาหาความรู้” ของคุณต่างหาก

อีกคำถามหนึ่งคือ เรารู้ได้อย่างไรว่าวิวัฒนาการเป็นไปในแนวทางที่ถูกต้อง หรือแนวทางการลงทุนที่เราศึกษาอยู่ ใช้ได้จริงแค่ไหนอย่างไร ซึ่งเป็นหัวใจสำคัญอีกอย่างหนึ่ง เพราะวิวัฒนาการของสิ่งมีชีวิตอย่างไดโนเสาร์ ก็สูญพันธุ์ไปเรียบร้อยแล้ว เรารู้ได้อย่างไรว่าดำเนินรอยตามวิวัฒนาการที่ถูกต้อง หรือเราเลือกอาจารย์ถูกคน คำถามนี้ทำให้นึกถึงคำสอนของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าในเรื่องกาลามสูตร หรือพระสูตรที่ทรงแสดงให้ชาวกาลามะ สิบประการ ว่าไม่ให้เชื่อสิ่งใดง่าย ๆ อย่างงมงาย ให้ใช้ปัญญาพิจารณาให้เห็นจริงเสียก่อน ว่าสิ่งนั้นดีหรือไม่ดีก่อนเชื่อ อยากจะบอกว่าส่วนนี้ยากที่สุดและสำคัญที่สุดสำหรับการประสบความสำเร็จในตลาดหุ้น แต่สิ่งที่พิสูจน์ได้ชัดที่สุดคือผลลัพท์ของการลงทุนเราจะต้องดีขึ้นเรื่อย ๆ ไม่ใช่ถูกบ้างผิดบ้าง ซึ่งระยะเวลาในการพิสูจน์ ผมคิดว่า 2-3 ปี ควรจะเห็นอะไรบางอย่างเกิดขึ้นบ้างในพอร์ตโฟลิโอของเรา

คำถามถัดมาคือ รู้สึกว่าการลงทุนมันยาก มีอะไรต้องเรียนรู้เยอะ มีหลักการให้เรียนรู้มากมาย แต่ผมกลับคิดว่าสิ่งที่ยากเป็นสิ่งที่ดี เพราะถ้ายาก คนจำนวนมากก็จะทำได้ยากเช่นเดียวกัน อันที่จริงคนที่จะลงทุนแล้วประสบความสำเร็จนั้นมีไม่มาก ตรงข้ามกับคนที่อยาก “รวย” ในเส้นทางนี้ ที่เหมือนจะมีมากขึ้นทุก  ๆ วัน ไม่ว่าจะยุคสมัยไหน วิชาไหนที่เรียนง่าย ทำง่าย เราควรจะตั้งข้อสงสัยไว้ก่อน วิชาไหนดูเหมือนต้องผ่านด่านสิบแปดอรหันต์ แบบนี้ผลลัพท์มักจะคุ้มค่าเสมอ

คำถามสุดท้ายคือ เราจะเริ่มต้นการลงทุนได้อย่างไร ผมก็อยากกลับไปที่จุดเริ่มต้น ผมเริ่มต้นลงทุนด้วยการอ่านหนังสือเล่มแรก ดังนั้นคำตอบสุดท้าย คือเริ่มต้นจากการลงทุนตัวเองก่อนผมใช้เวลาเกือบหนึ่งปีเขียนหนังสือลงทุนแนวทางเน้นคุณค่าขึ้นมาเล่มหนึ่ง คือ “หุ้นเปลี่ยนชีวิต บนเส้นทาง VI” ซึ่งจะวางแผงวันที่ 22มิ.ย. ตามร้านหนังสือชั้นนำทั่วไปตั้งใจให้เนื้อหาอ่านง่ายที่สุด แต่ครอบคลุมแนวคิดการลงทุนแบบเน้นคุณค่าไว้ทุกอณูของหนังสือที่จะทำให้นักลงทุนสิ่งมีชีวิตเซลล์เดียว วิวัฒนาการเป็นนักลงทุนที่มีคุณภาพ พยายามขายให้ถูกที่สุดเท่าที่สำนักพิมพ์จะยอมนอกจากนี้ผมยังสอดแทรกวิถีความสุขที่แท้จริงในการลงทุนในตลาดหุ้นรวมถึงสังคมแห่งการแบ่งปัน ซึ่งเป็นสิ่งที่ผมอยากให้มันขยายผลเป็นวงกว้างกับสังคมกลุ่มใหม่ของประเทศไทยในโลกศตวรรษที่ 21 ที่จะใหญ่ขึ้นเรื่อย ๆ  อย่างสังคมนักลงทุน
[/size]
naijan
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Re: ค้นหา"หุ้นเปลี่ยนชีวิต"/วีระพงษ์ ธัม

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณมากครับสำหรับบทความดีๆ

-------------------------------------------
บุญอยู่ใกล้แค่ปลายนิ้ว ขอเชิญบริจาคคลิก ไลค์ และ แชร์เพื่อทุนการศึกษา ได้ที่นี่..
http://thorfun.com/#chanchai/story/51ba ... 050c004b8c
MaiFuen
ผู้ติดตาม: 72

Re: ค้นหา"หุ้นเปลี่ยนชีวิต"/วีระพงษ์ ธัม

โพสต์ที่ 3

สุดยอดครับ

จะรีบไปซื้อมาอ่านครับ

ขอบคุณสำหรับการแบ่งปันความรู้ดีๆครับ ^^
saichon
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 4

"หุ้นเปลี่ยนชีวิต"ผมชอบคำนี้จังครับ

ในอดีตผมเจอหุ้นแบบนี้มา1ตัวและทุ่มตีแตกจนเปลี่ยนชีวิตผมได้ระดับหนึ่ง
แม้วันนี้ยังต้องรอเวลาอีกหน่อย ที่จะทำให้ชีวิตผมเปลี่ยนโดยสมบูรณ์

ผมเริ่มต้นจากสิ่งที่ชอบ คือการอ่านหนังสือด้านการลงทุน อ่านแล้วอ่านอีก
เล่มแล้วเล่มเล่า อ่านอย่างสนุกและตื่นเต้นทุกครั้งที่มีหนังสือการลงทุนดีๆเล่มใหม่ๆออกสู่ตลาด
(วันนี้ผมก็ยังรู้สึกแบบนั้นอยู่)
ผมว่าสิ่งสำคัญที่ผมได้จากการอ่านคือความพร้อม สำหรับโอกาสเมื่อหุ้นตีแตกผ่านเข้ามาในชีวิต
เมื่อวันนั้นมาถึง ความพร้อมที่เราเตรียมมามันจะสั่งให้เราทำสิ่งที่เราต้องทำ และจะไม่มีอะไรมาเปลี่ยนใจเราได้

วันนี้ผมจึงต้องขอบคุณผู้แต่งหนังสือดีๆทุกท่าน
ที่ทำให้นักลงทุนรุ่นหลังได้มีโอกาสเปลี่ยนชีวิตตนเองและครอบครัวของพวกเค้า

"ขอบคุณครับ"
ภาพประจำตัวสมาชิก
IndyVI
ผู้ติดตาม: 938

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณครับ สำหรับสิ่งดีๆที่แนะนำ
micro_investor
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณเช่นกันครับ ไปอุดหนุนมาแล้วและจะคอยติดตามผลงานเล่มต่อๆ ไปครับ
Mr. Wealth
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 7

จัดมา 1 เล่มครับ ได้แนวคิดดีมาก ขอบคุณที่มีหนังสือดีๆออกมา
โพสต์โพสต์