เส้นทางนักเล่นหุ้น วัยรุ่นเงินล้าน

บทความต่างๆ ที่ตีพิมพ์ใน ThaiVI คุณสามารถแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติม เพื่อการลงทุนแบบเน้นคุณค่า
Notelio
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 14

Re: เส้นทางนักเล่นหุ้น วัยรุ่นเงินล้าน

โพสต์ที่ 31

โห พี่โจ สุดยอดมากครับ หาประวัติคนสอนได้เร็วมาก ^ ^
rakoilnaka
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: เส้นทางนักเล่นหุ้น วัยรุ่นเงินล้าน

โพสต์ที่ 32

ค่าเรียนที่ว่าแพง..เท่าไหร่หรอคับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
airazoc
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 33

purinho เขียน:ถ้ากำไรเป็นล้านจิง จะมาสอนเค้าทำไม
ผมว่ามีครับ ที่กำไรมหาศาลจริงๆ แล้วมาสอน
แต่เท่าที่ผมเห็น คนที่เก่งๆจะสอนฟรีครับ คือมีพอแล้ว อยากส่งต่อความรู้ให้รุ่นถัดไปฟรีๆ
และมักจะโพสด้วยข้อมูลแน่นๆ สงสัยอะไรก็ถามเพิ่มได้

ผมเริ่มจากไม่รู้อะไรเลยเกี่ยวกับการลงทุน จนผมมีวันนี้
ไม่เคยโดน Picatos เก็บค่าสอนสักบาท
อ่านเวป Yoyo อ่านโพส Blueblood ไม่เห็นคิดค่าสมาชิก

แต่หลักสูตรในกระทู้ นี่ผมฟังมาเป็นสิบคลิป ยังไม่มีเนื้อหาอะไรเลย -__-'' แล้วให้ไปจ่ายเงินเรียนเอา ซึ่งก็ไม่รู้ว่าจะเรียนหัวข้ออะไรและจะได้อะไรบ้าง ผมว่าอันนี้ดูขายของไปหน่อย
"In life and business, there are two cardinal sins ... The first is to act precipitously without thought, and the second is to not act at all.” – Carl Icahn
Packy_Kittiworawut

โพสต์ที่ 34

ผมอยู่เชียงใหม่ ดร.นิวเศน์มาพูดให้ฟังไม่เก็บซักบาท
kindraywind

โพสต์ที่ 35

rakoilnaka เขียน:ค่าเรียนที่ว่าแพง..เท่าไหร่หรอคับ
ค้นจากอากู๋มาครับ มาจากกระทู้พับติ้บอีกที

รายละเอียดตารางเรียน

วิชาที่ 1 : วิชาพ่อมดการเงินระดับอนุบาล (เวลา 1 ชั่วโมง )
• ระบบเศรษฐีสำหรับพ่อมดการเงิน (Millionaire System for Financial Wizard)

วิชาที่ 2 : วิชาพ่อมดการเงินระดับประถม (เวลา 1 วัน ราคา 9,500 บาท)
• ระบบการตัดสินใจสำหรับพ่อมดการเงิน (Decision System for Financial Wizard)

วิชาที่ 3 : วิชาพ่อมดการเงินระดับมัธยม (เวลา 1 วัน ราคา 39,500 บาท)
• ระบบสตแรดเดิ้ลสำหรับพ่อมดการเงิน (Straddle System for Financial Wizard)

วิชาที่ 4 : วิชาพ่อมดการเงินระดับปอตรี (เวลา 1 วัน ราคา 49,500 บาท)
• ระบบเทคนิคสำหรับพ่อมดการเงิน (Technical System for Financial Wizard)

วิชาที่ 5 : วิชาพ่อมดการเงินระดับปอโท (เวลา 2 วัน ราคา 59,500 บาท)
• ระบบออปชั่นสำหรับพ่อมดการเงิน (Option System for Financial Wizard)

วิชาที่ 6 : วิชาพ่อมดการเงินระดับปอเอก (เวลา 1 วัน ราคา 69,500 บาท)
• ระบบสเปรดสำหรับพ่อมดการเงิน (Spread System for Financial Wizard)

ราคาพิเศษ 227,500 บาท จากปกติ 307,000 บาท

หมายเหตุ

- ราคาคอร์สนี้มีผลถึงวันที่ 31 ส.ค. 53
- สามารถเลือกลงแต่ละหลักสูตรได้ตามพื้นฐานของแต่ละท่านนะคะ

http://topicstock.pantip.com/sinthorn/t ... 77913.html
คห26
Likhit

โพสต์ที่ 36

3แสน โห รวยๆๆๆๆๆๆๆ
Unstablemind

โพสต์ที่ 37

I cannot believe the people who will believe in this nonsense. The followers will enter the market and get taken advantage of by all the wolves in the market. She takes someones money makes them feel confident in the market. Then they end up losing everything they got. Oh well....survival of the fittests. Shes just using the gullible human mind to her advantage so...... :shock:
Its all about getting alpha.
airazoc
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 38

ผมไม่แน่ใจว่าข้อความของผมต่อไปนี้ ผิกกฎหรือไม่ ถ้าผิด mod ลบได้เลยนะครับ
ถ้าพักเอาบรรดาเซียนๆ VI ชาวเราที่สอนฟรีเอาไว้ก่อน
เพราะดูเหมือนเขาจะเน้นทาง trading system เป็นหลัก
ดูเหมือนเป็นหลักสูตรสร้าง Trader มากกว่า ก็ขอยกตัวอย่างที่ใกล้เคียงกว่าเดิมนิดนึง

ผมก็ขอยกตัวอย่าง Trader ชื่อก้องโลก ท่านนึง ก็แล้วกันครับ
คุณ M (ขอสงวนชื่อจริง) นั้นมีชื่อเสียงระดับโลก (เป็นที่รู้จักดีในหลายๆเวป) และทำกำไรไปแล้วเป็นพันล้าน
ทุกวันนี้ก็ low profile ไม่เคยจัดคอร์สเก็บเงินจากใคร เวลาสอน ก็สอนฟรี

แต่ประเด็นที่ผมอยากยกใน rep นี้ ไม่ใช่เรื่องสอนฟรี
แต่เป็นเรื่องระยะเวลาในการสอน

คนระดับ พี่ M จะสอน trader สักคน ให้เวลาปรับพื้นฐาน เป็นปี
แล้วค่อยๆสอนทฤษฎี ทั้ง trading system และ วิธี คิด system
แล้วค่อยปฎิบัติ กินเวลาเบ็ดเสร็จ สองปีจะสำเร็จหรือเปล่ายังไม่รู้
ทนไม่ได้ ก็เลิกกลางทางกันไปก็มี

การที่จะบอกว่า เรียนไม่กี่วัน ออกไปสำเร็จได้เลย
ผมว่าทำใจเชื่อได้ยากนะครับ

เพราะตอนที่ผมเรียนเพื่อเป็น VI ก็ใช้เวลาหลายปีกว่าจะพอจะเป็นโล้เป็นพาย
หรือ พี่ M สอน trader ก็ใช้เวลาเป็นปีๆ เหมือนกัน

ไม่ว่าจะสายไหน ก็มีความยากลำบากในการเรียนรู้ และมีประเด็นที่ต้องฝึกฝน หาประสบการณ์
ก่อนที่จะประสบความสำเร็จได้ ไม่ใช่อะไรที่อยู่ๆ จะทำได้ง่ายๆ ในไม่กี่วัน

จากมุมมองแคบๆ ของแอดมินคนนึงนะครับ ผมอาจจะผิดก็ได้
หากโพสของผม เกี่ยวเนื่องกับ trading system และไม่เหมาะสม รบกวน mod ลบได้เลยครับ
"In life and business, there are two cardinal sins ... The first is to act precipitously without thought, and the second is to not act at all.” – Carl Icahn
harikung
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 39

จริงๆผมเคยเจอพสกที่หนักกว่านี้อีก เห็นแกชอบโพสท์ชวนคนไปเรียนในเฟสบุ้คSettrade
วิชาเทรดForexโดยใช้วิชาโหราศาสตร์ :shock:
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
chotipat

โพสต์ที่ 40

พ่อมดการเงินคือ... ? (ผลการค้นหาจาก Google )
http://guru.google.co.th/guru/thread?ti ... afd39e05e4

ข้อมูลผู้สอน นายธนาธร ชูชาติพงษ์ เคยโดนตลาดหลักทรัพย์พักงาน :
http://capital.sec.or.th/webapp/webnews ... ws_yy=2547

ข้อมูลจากผู้ที่เคยไปเรียนมาแล้ว :roll:
http://www.supersteadycash.com/forum/in ... pic=8010.0

ความคิดเห็นของชาวพันทิพย์
http://topicstock.pantip.com/sinthorn/t ... 34567.html
chotipat

โพสต์ที่ 41

ถ้าจะเอาตามวัยรุ่นท่านนี้คงต้องเ​น้นไปเทรด futures/​option ของอเมริกาอ่ะครับ ขึ้นลงจุดละห้าหมื่น วันละเป็นร้อยๆจุด ภายใน 10 นาที เรืองกำไร(ขาดทุน)เป็นแสนๆได้มีให้เห​็นกันบ่อยๆ

เท่าที่เคยได้ยินมาหลูกสูตรเน้นการแนะนำให้ call /​put opption ในตลาดดาวโจนส์ในช่วงตลาดแกว่งตัวครับ แต่ผมว่าเอาเงินไปซื้อหนังสือ​ของภาคภูมิมาอ่านดีกว่า ถ้าbasic ดีแล้วค่อยไปเปิดพอร์ตที่โน​่นก็ได้
กาละมัง
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 42

ดูจากรายละเอียดในเวบ หลักสูตรพ่อมดการเงิน...รู้สึกเหมือนให้คำตอบตรงใจคนที่อยากรวยทางลัด
ทั้งที่ชีวิตจริง มีเพียงกี่คนละครับที่สามารถรวยทางลัด
คงมีแต่คนที่อยากรวยและโลภ ถึงกล้าจ่ายค่าเรียนที่แพงขนาดนี้ ทั้งที่ไม่ได้รับรองผล
มีการโฆษณาบอกว่าทำได้ กำไรมากและเร็วเท่านี้ เท่านั้น ก็ไม่ได้บอกว่า ทำได้กี่คน ขาดทุนไปกี่คน
ก็อย่างที่เพื่อน ๆ บอกว่ายากจะเชื่อ คนรอดเท่านั้นที่คุยได้ คนตายไม่ได้คุย
ทำกำไรขนาดนี้ ต้องรวยเป็นหมื่น เป็นแสนล้านแน่นอนในเวลาไม่นานครับ
เขาแน่จริง ทำกำไรได้จริง น่าเปิดกองทุนรับประกันกำไร 50% ต่อปีก็พอ เกินกว่านั้นยกให้เขาเลย เขาจะกล้ารับไหมครับ แค่นี้ก็พิสูจน์ได้ว่า แม้กำไรอาจจะได้จริง แต่ก็ไม่เสมอไป การกำไรย่อมขึ้นกับหลายปัจจัย ไม่ใช่จะมีสูตรสำเร็จให้กำไรได้มากและเร็ว ไม่งั้นป่านนี้คงรวยทุกคน ไม่มีคนจน อ้าวแล้วทุกคนไปได้เงินใครมาละครับ
baggio
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 43

ผมเคยไปฟังมาครับ ประมาณ 2-3 ปีมาแล้ว เค้าชวนไปแนะนำหลักสูตร เหมือนกับให้หาเงินกับการเล่น option ในตลาดเมกา และชักชวนให้ลงคอร์ส 2 วัน ราคาหลายหมื่นนี่แหละ ฟังดูแล้วก็ทะแม่ง ๆ มีการว่าถ้าสมัครก่อนวันที่เท่านี้ จะมีส่วนลดให้ หลังจากนั้นไม่นาน ก็ได้ข่าวมีคน post เรื่องนี้ใน pantip ว่าโดนหลอกให้เรียน ไม่ได้ความรู้อะไรมากไปกว่าให้เล่น option ตัวที่ swing มากๆ และจำกัดความเสี่ยง ก็นึกว่าเรื่องจะจบ ๆ ไป

ไม่คิดว่าจะอยู่รอดหาเงินได้จนถึงทุกวันนี้ คอร์ส ๆ นึงคงรวยมหาศาล หากินกับความโลภของมนุษย์จริง ๆ วาดฝันให้คนสวยหรูว่าจะรวยอย่างง่าย ๆ ใคร ๆ ก็อยากจะรวย สังคมน่าจะหาทางดำเนินคดีกับพวกนี้นะครับ :twisted:
superme

โพสต์ที่ 44

ฟังแล้วไม่ถูกใจตรงที่พูดออกมาว่า ตลาดหุ้นง่ายมาก แต่ตัวเองลงทุนมาเพียง 3 ปี ซึงเจอแต่ตลาดขาขึ้นทั้งนั้น วิกฤตก็ไม่ได้ผ่าน ลงรอบใหญ่ก็ไม่ได้เจอ
สำหรับผม ผมมองว่า:
เมื่อใดที่เรามองว่าตลาดหุ้นมันง่าย เมื่อนั่นชีวิตนักลงทุนเราจะจบลงแล้วถูกตลาดหุ้นกลืนลงไป
ดำ
ผู้ติดตาม: 88

โพสต์ที่ 45

ผมก็ทำได้นะ ให้บอกว่าหุ้นตัวไหนหรือตราสารอนุพันธ์ไหนกำไรเป็นเด้งๆในเวลาสั้นๆ

แต่ขอเป็นตัวในอดีตนะ จะเอากี่ตัวก็ได้ เดี๋ยวไปเปิดราคาย้อนหลังหามาให้มีเยอะแยะไป แต่ตัวในปัจจุบันไม่บอกนะ หากันเอง :P
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 46

airazoc เขียน:
purinho เขียน:ถ้ากำไรเป็นล้านจิง จะมาสอนเค้าทำไม
ผมว่ามีครับ ที่กำไรมหาศาลจริงๆ แล้วมาสอน
แต่เท่าที่ผมเห็น คนที่เก่งๆจะสอนฟรีครับ คือมีพอแล้ว อยากส่งต่อความรู้ให้รุ่นถัดไปฟรีๆ
และมักจะโพสด้วยข้อมูลแน่นๆ สงสัยอะไรก็ถามเพิ่มได้

ผมเริ่มจากไม่รู้อะไรเลยเกี่ยวกับการลงทุน จนผมมีวันนี้
ไม่เคยโดน Picatos เก็บค่าสอนสักบาท
อ่านเวป Yoyo อ่านโพส Blueblood ไม่เห็นคิดค่าสมาชิก

แต่หลักสูตรในกระทู้ นี่ผมฟังมาเป็นสิบคลิป ยังไม่มีเนื้อหาอะไรเลย -__-'' แล้วให้ไปจ่ายเงินเรียนเอา ซึ่งก็ไม่รู้ว่าจะเรียนหัวข้ออะไรและจะได้อะไรบ้าง ผมว่าอันนี้ดูขายของไปหน่อย

เก็บค่าสอนเป็นค่าชั่วโมงดอทเอ แทนไงครับท่านพี่

ส่วนที่ไฮไลท์ เห็นด้วยครับ

คนมีเงินแล้วส่วนมากไม่เคยสอนใครแบบเก็บเงิน เพราะเค้าเอง

ก้เคยเป็นคนที่ได้รับจากคนอื่นมาฟรีๆ

เป็นความรู้และการตกผลึกที่ได้มาฟรีๆ โดยไม่หวังผลตอบแทน

ขอบคุณพี่โยโย่ครับสำหรับบทความในบล็อค
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
ake3004

โพสต์ที่ 47

VI knowledge sharing is like Dhamma sharing loey kab.

High value and free.

it is pay back to society concept jing jing kab.

:bow: :bow: :bow:
One up on SET
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 48

ถ้าสนใจการเทรดจิงๆ เป็นผมจะเลือกไปเรียนกับคุณ M คับ :mrgreen:
สิ่งที่ยิ่งใหญ่ที่สุดบนโลกใบนี้คือความว่างเปล่า สูงจากว่างเปล่าคือก่อเกิดเปลี่ยนแปลง

http://www.fungdham.com/sound/popup-sou ... up-75.html

http://goo.gl/VjQ4cG
pporkha

โพสต์ที่ 49

อ่านแล้วเสียว เล่นกันรายนาทีอย่างนี้หัวใจไม่วายแย่หรือ
If tomorrow never come.
superboy
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 50

โห้ค่าเรียนแพงดี ลงทุนง่ายๆๆ แค่คำพูดง่ายๆๆ

เห็นมีหลายพูดเยอะดีช่วงนี้

ยามเมื่อลมพัดหวนแม้แต่ไก่หงวงก้อบินได้
อย่าหลุดแนวที่ตัวเองถนัด สู้สู้
Saran

โพสต์ที่ 51

มีญาติผมคนหนึ่งไปเรียนมาครับ เท่าที่ไปถามจะเป็นการไปเทรด option ของเมืองนอก
ส่วนการเปิดพอร์ท ผมยังงงๆอยู่ว่าเหมือนต้องไปเปิดบัญชีไว้ที่สิงคโปร์ก่อนแล้วค่อยโอนเงินเข้าพอร์ทอีกที

ซึ่งการสอน สอนแบบระดับ advance มากครับ เท่าที่ถามจากเค้ามา อย่างน้อยๆต้องมีประสบการณ์เคยเล่นตลาด future
หรือเทรด Derivative มาบ้าง ซึ่งญาติผมโชคดีที่เคยเล่นพวกนี้มาบ้างแล้ว ไปเรียนเลยพอเข้าใจอะไรได้บ้าง

หลักๆ ชอบโยน tools ต่างๆมาให้ใช้ แล้วบอกวิธีดูจุดเข้าซื้อ จุดออก ประมาณเนี้ย แล้วให้ไปฝึกกันเอาเองว่าถนัดใช้เครื่องมือไหน

ตอนจบก็มีให้ลองเทรดตลาดเมืองนอกดู ให้เวลาเทรด 1 ชม. ถ้าได้กำไรเกิน 30% ถือว่าจบหลักสูตรมั่ง
ถ้าจำไม่ผิดคอร์สที่ญาติผมไปเรียนมีสิบกว่าคน ผ่านหลักสูตรแค่ 2 คนเอง

เท่าที่นั่งคุยกัน ผมเชื่อว่ามันมีสิทธิ์ทำได้จริงนะ ถ้าคุณเทรดเก่งมากๆ
อย่างญาติผมเริ่มเทรดช่วงปลายปีที่แล้วจากเงิน 3,000$ เพิ่มมาเป็น 30,000$ ในเวลาเดือนเดียว และจาก 30,000$
เทรดจนเหลือ 200$ ในอีกเดือนถัดมา พอตอนต้นปีคุยกันเห็นว่าตีตื้นกลับมากลายเป็น 5,000$ แล้ว

อันนี้ผมเชื่อจริงนะ เพราะเป็นญาติสนิทกัน คุยแบบเปิดพอร์ทให้ดูเลย

แต่สิ่งที่ยืนยันได้เลยคือ มันไม่ง่ายอย่างที่คุยๆกันหรอกครับ เทรดทีต้องมาคอยนั่งเฝ้าหน้าจอ แล้วก็เครียดด้วย
xavi

โพสต์ที่ 52

เคยได้คุยกับคนที่ไปเรียนมาเหมือนกันครับ เขาเคยเป็น VI มาก่อน
ท้ายสุดรอไม่ไหวเลยมาเล่น Option ของ USA
ความรู้ส่วนหนึ่งก็น่าจะได้มาจากที่พ่อมดนี่ล่ะครับ แต่ตอนนั้นผมก็ได้สนใจเท่าไร เพราะฟังค่าเรียนแล้วแพงมาก

แต่คนที่ผมรู้จักเขาขยันมากครับ อ่านหนังสือทุกเล่ม Trade มานาน ทั้งแบบ VI และเก็งกำไร
ท้ายที่สุดก็ร่ำรวยจาก Option USA ได้จริงๆ ปีที่ผ่านมาเข้าใจว่าได้กำไรมากกว่า 9 หลัก
ชอบคำพูดที่ว่าแม้ในเวลาหุ้นเป็นขาลง Option ก็ทำกำไรได้
ตามจริงๆก็แค่หุ้นตัวเดียว คล้ายๆกับว่า เก็งว่าวันนี้หุ้น PTT ขึ้นหรือลงเท่านั้น

คราวนี้ผมก็ลองมาศึกษาเองบ้างครับ ปรากฎว่าโดน ผบ.ทบ. ที่บ้าน (ภรรยา) สั่งเลิกทันที
เพราะดูแล้วเก็งกำไรมากๆ จนเหมือนการพนัน ให้กลับมาเล่น VI แบบเดิมดีกว่า 5555...
nut776

โพสต์ที่ 53

ต่อให้ดีจริง
ถ้ามันเป็น mass เมื่อไหร่ โอกาสขาดทุนก็น่าจะมากกว่ากำไรเสมอ นะ
show me money.
leky

โพสต์ที่ 54

อาจารย์ของผม เซียนระดับโลก คิดค่าครูแค่ 958 บาทครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

http://www.se-ed.com/eshop/(A(4mtmwGG-zAEkAAAANDU1YWRhZDUtODJjMS00ODRiLTlmNDgtN2I4NzI3MTI4ZDNjh9k0OH0CN8s9ceAf0g54-sWakx81))/Listmania/ListmaniaByProduct.aspx?No=9789749348918

http://www.se-ed.com/eshop/Products/Det ... 6169033219

http://www.se-ed.com/eshop/Products/Det ... 9740532958
"Become a risk taker, not a risk maker"
harikung

โพสต์ที่ 55

แต่พูดตรงๆนะครับ โหงวเฮ้งคนสอนนี่ไม่น่ารวยได้เลย มันไม่น่าเชื่อถืออ่ะ
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
กาละมัง
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 56

harikung เขียน:แต่พูดตรงๆนะครับ โหงวเฮ้งคนสอนนี่ไม่น่ารวยได้เลย มันไม่น่าเชื่อถืออ่ะ
ผมขออนุญาตเห็นต่าง เก็บค่าเล่าเรียนระดับนี้ ขอเพียงมีคนเรียนเพียงสัปดาห์ละ 10 คน รวยแน่ครับ ผมก็ไม่รู้นะครับว่า ถึงวันนี้สอนไปกี่คนแล้ว รวย จน ไปกี่คน แต่คนสอนนะรวยอย่างเดียว ไม่มีจน
halogen

โพสต์ที่ 57

รวยจากการสอน :oops:
phar314

โพสต์ที่ 58

ฟังดูน่ากลัวมากกว่าน่าเชื่อ
tatteerapong

โพสต์ที่ 59

ผมด้วยเลือกแนวทางเต่า
chikojung

โพสต์ที่ 60

http://th.distinctioneducation.org/อาจารย์พ่อมด.html

หาๆดูแล้วเจอ web ของเขามั้งครับ