"เส้นทางชีวิตของนักลงทุน" by torpongpak

บทความต่างๆ ที่ตีพิมพ์ใน ThaiVI คุณสามารถแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติม เพื่อการลงทุนแบบเน้นคุณค่า

โพสต์ โพสต์
humdrum
Verified User
ผู้ติดตาม: 9

"เส้นทางชีวิตของนักลงทุน" by torpongpak

โพสต์ที่ 1

"เส้นทางชีวิตของนักลง ทุน"

ภาพเหล่านี้คือภาพปริศนาธรรมเซน ซึ่งผมได้อ่านการตีความหมายภาพเหล่านี้โดยท่านพุทธทาส ซึ่งตีพิมพ์ในหนังสือ"พุทธทาสกับเซ็น" อ่านเเล้วโดนใจมากครับ ผมมองว่าภาพเหล่านี้เป็นเหมือนเส้นทางการลงทุนของนักลงทุนทุกคน ขึ้นอยู่กับว่าเราจะไปได้เเค่ไหน

เริ่มจากลองเปรียบวัวเหมือนทรัพย์สิน คนในภาพคือนักลงทุน ผมจะอธิบายเเต่ละภาพโดยสรุปนะครับ

ภาพที่ 1
รูปภาพ

เป็นภาพบุคคลยืนอยู่กลางลาน ระหว่างภูเขา ลองสังเกตใบหน้าของเขาเป็นพิเศษจะเห็นว่าใบหน้าของเขาไม่ประสีประสาอะไร เหมือนชีวิตคนที่ตั้งต้นมาจากความไม่รู้อะไร

ภาพที่ 2 พบรอยเท้าวัว
รูปภาพ

เป็นภาพเริ่มเห็นรอยบางอย่าง เเม้จะไม่เเน่ใจว่าเป็นร่องรอยอะไร เเต่ก็น่าสนใจ เขาจึงลองเดินตามไป
ผมเปรียบเหมือนกับมีคนเเนะนำให้เราซึ่งไม่รู้อะไรเลย รู้จักการลงทุนหุ้นเพื่ออิสรภาพทางการเงิน เเต่เราก็ยังไม่ใจว่าเเนวทาง(รอยเท้า)เหล่านี้คืออะไร จะทำได้จริงไหม? เเต่น่าสนใจลองศึกษาดู

ภาพที่ 3 เห็นวัว
รูปภาพ

มนุษย์คนเดิมได้ตามรอยมาจนเห็นวัว ตัวเป็นๆ อยากได้วัวเป็นเจ้าของ
ผมเปรียบเหมือนเราเห็นคนรวยจากการลงทุนในหุ้นได้จริงๆ เห็น"อิสรภาพทางการเงิน"ของคนอื่นที่เป็นรูปธรรมจริงๆจับต้องได้ เราจึง"อยาก"เป็นเหมือนเขาบ้าง เป้าหมายของเราชัดเจนขึ้น..คือมีอิสรภาพทางการเงิน(เสมือนเป็นเจ้าของวัว)

ภาพที่ 4 จับวัว
รูปภาพ

มนุษย์คนเดิมพยามต่อสู้เพื่อจับวัว ลองจ้องดูหน้าตาของมนุษย์คนนี้เเสดงเเววเเห่งอะไร? ในที่สุดการต่อสู้ก็เป็นไป เป็นไปตามลำดับ
ผมเปรียบเสมือนกับเราขยันอ่านหนังสือการลงทุน, อ่านงบการเงิน, บางคนอาจเข้าอบรมCourse ต่างๆ, เเละทดลองลงทุนจริง กำไรจริง ขาดทุนจริง พัฒนาเเนวทางการลงทุนของตนเรื่อยๆ เหมือนพัฒนาวิธี"การจับวัว"เเต่ต้องระวังสาเหตุสำคัญที่ทำให้"จับวัว"ไม่สำเร็จ 2 อย่างคือ
1) ขาดทุน
2) กำไร เเต่ไม่รู้จักพอ...ต้องหาเรื่อยๆ จากเป้า Port 8 หลัก มาเป็น 9, 10, 11 หลัก

ภาพที่ 5 จับวัวได้สำเร็จ
รูปภาพ

คนเริ่มชนะวัว พาวัวไปตามประสงค์เเห่งตน

ภาพที่ 6 เป่าปี่ขี่วัว
รูปภาพ

ดูหน้าคนเป่าปี่ เห็นเเววเเห่งความพึงพอใจ ความสนุกสนานเพลิดเพลิน เปรียบเหมือนนักลงทุนที่มีอิสรภาพทางการเงิน ประสบความสำเร็จทางโลก อย่างไรก็ตามผมมีความเห็นว่าภาพนี้จะไม่เกิดขึ้น, อิสรภาพทางการเงินจะไม่เกิดขึ้นถ้าไม่รู้จัก"พอ" ประมาณว่ามีเงินหมื่นล้าน ก็ไม่มีอิสรภาพทางการเงิน

มาถึงคำถามสำคัญว่าได้"อิสรภาพทางการเงิน"เเล้วไงต่อ?

ภาพที่ 7
รูปภาพ

ภาพคนคนเดียวกันมองชะเง้อไปในทางสูงบนฟ้า หมายความว่า เวลาล่วงมานานพอสมควร จนชินชากับความสุขอย่างโลกๆ ลืมตัวเองว่าเป็นเจ้าของวัว ไม่มีความรู้สึกว่าเป็นเจ้าของวัวคือ ความยึดมั่นถือมั่นในทรัพย์สินลดลง

เราลองมาสังเกตนักลงทุนเอกของโลกหรือมหาเศรษฐี หรือเเม้เเต่พี่ๆในWebของเราที่ลงทุนจน Port โต>9 หลัก ที่เริ่มชินชากับความสุขทางโลก ก็หันเข้าสู่การคืนให้สังคมอย่างจริงจัง ในรูปเเบบต่างๆ การตั้งมูลนิธิการกุศล, การบริจาค หรืออย่างพี่ท่านนึงทำห้องสมุดธรรมมะ ผมมองว่าถ้าใครมาถึงขั้นตอนนี้ได้ก็เก่งมากเลยครับ

เเล้วถัดจากนั้นคืออะไร? ถัดจากนั้นในที่สุดสิ่งทั้งปวงที่เคยยึดถือจะหลุดร่วงไป กลายสภาพเป็น...

ภาพที่ 8 สุญญตา
รูปภาพ

คือความว่าง วงกลมใช้เเทนสภาพของความว่าง ไม่มีที่สิ้นสุด ว่างจากคน ว่างจากวัว...ละความยึดติดในทรัพย์สินได้ ปล่อยวางทั้งหมด เป็นการจบขั้นตอนที่เป็นขั้นตอนของโลกียธรรม

ปล.เนื่องจากเป็นภาพปริศนาธรรม การตีความอาจจะเเตกต่างกันไปในเเต่ละคน บางเเหล่งตีความว่าวัวคือปัญญา พูดถึงการฝึกจิตจนทำให้เกิดปัญญาและยังมีภาพต่อจากนี้อีก 2 ภาพซึ่งเป็นเรื่องของโลกกุตรธรรม ก็ขอไม่กล่าวถึงเเล้วกันครับ.
ภาพประจำตัวสมาชิก
luangrit
ผู้ติดตาม: 0

Re: "เส้นทางชีวิตของนักลงทุน" by torpongpak

โพสต์ที่ 2

รบกวนขอดูภาพโลกกุตรธรรมอีก 2 ภาพที่เหลือได้มั้ยครับ
dome@perth
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

Re: "เส้นทางชีวิตของนักลงทุน" by torpongpak

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับ ที่นำมาให้ได้อ่าน
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
Nanjeng

โพสต์ที่ 4

ผมพึ่งเคยเห็นภาพปริศนาธรรมนี้ ครั้งแรกนี่แหละครับ
ตีความหมายแฝงในโกอานให้เข้ามาในมุมมองของนักลงทุนได้เยี่ยมครับ
pat4310
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

จาก http://atcloud.com/groups/53/show_story?story_id=55600
รูปภาพ
ภาพที่ ๙ : ภาพตอไม้ที่หงิกงอและหักโค่นด้วยกาลเวลา ร่องรอยแห่งชราและมรณะปรากฏ
อยู่ที่พื้นดินและหินผา เปรียบประดุจดังต้นไม้เฒ่า และต้นไม้ใหญ่ซึ่งผลิดอกเบ่งบาน ต้อน
รับฤดูกาลแห่งมรรคผล แห่งปัญญาอันสูงสุดของผู้บรรลุธรรม

รูปภาพ
ภาพ ๑o : เมื่อจิตของผู้ปฏิบัติธรรม หรือผู้ฝึกวัวป่าบรรลุธรรมมีปัญญาติดตัวมากพอที่พกพา
ไปใหน ๆ ได้แล้ว วิญญาณโพธิสัตว์ก็จะเกิดขึ้นแก่คนฝึกวัวว่า ปัญญาที่มีอยู่ควรจะนำไปแจก
จ่ายให้แก่เพื่อนมนุษย์ผู้มืดบอดทั้งหลาย ห่อผ้าที่ผูกติดปลายไม้เท้าของคนฝึกวัวนั้นเปรียบ
เสมือนหนึ่งปัญญาวิมุตติ หรือวิชชาที่นำไปเจือจานเผื่อแผ่แก่เพื่อนมนุษย์ ผู้ร่วมทุกข์เกิด
แก่ เจ็บ ตาย ต่อไป

รูปปรามาจารย์ เซ็น ที่ยืนถือตะเกียงอยู่ตรงหน้า และถุงผ้าใหญ่ผูกไม้เท้าแบกอยู่ข้างหลังนั้น
เปรียบเสมือนปัญญาที่มากล้น ของพระคณาจารย์เช็น นั่นเอง

( โปรดสังเกตุว่า ห่อผ้าที่เล็กของคนฝึกวัวสำเร็จ ปัญญาน้อยกว่า ปรามาจารย์เซ็น
ที่มีห่อผ้าใหญ่กว่า ปัญญามากกว่า แจกได้มากกว่า )
ลงทุนหุ้นดี มีการเติบโต ราคาไม่แพง เดี๋ยวก็รวย
torpongpak
ผู้ติดตาม: 63

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณมากครับพี่humdrumที่เรียบเรียงเเล้วโพสให้ใหม่เเละดีใจครับที่ ส.ค.ส. บทความนี้มีประโยชน์ต่อเพื่อนๆไว้พิจารณาครับ :D
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o
OutOfMyMind
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณคับ รู้สึกดีที่ได้เรียนรู้จากคุณ humdrum
บทความดีดีสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า
https://www.facebook.com/OutOfMyMindOnValueInvestment
surachaichia
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 8

ถ้ามี ดีๆแบบนี้อีก รบกวนโพสต์ อีกนะครับ ขอบคุณครับ
แตงอ่อน

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณมากๆครับ
rattanakon

โพสต์ที่ 10

บทความดีๆ นำมาให้อ่านอีกนะคะ ขอบคุณที่แบ่งปัน.....:) :)
whiteknight_p
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณมากครับ
ชื่นชมและชื่นชอบบทความดีๆ แบบนี้มากเลยครับ :)
alberto

โพสต์ที่ 12

หลักการเซนจะขบคิดจนแตก ลึกซึ้งครับ ขอบคุณมาก
โพสต์โพสต์