นักลงทุนขี้เต่าเหม็นฉึ่ง

บทความต่างๆ ที่ตีพิมพ์ใน ThaiVI คุณสามารถแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติม เพื่อการลงทุนแบบเน้นคุณค่า

โพสต์ โพสต์
humdrum
Verified User
ผู้ติดตาม: 9

นักลงทุนขี้เต่าเหม็นฉึ่ง

โพสต์ที่ 1

ตอบน้องท่านนี้เป็นคนสุดท้ายนะครับ

“ พี่ครับ ผมเคยเป็นวีไอครับ แต่ไม่เวิร์กเลยครับ พอร์ตติดลบ 36 เปอร์เซ็นต์ ตัดขาดทุนไปแล้วครับ ผมอยากลองลงทุนแบบโซรอสบ้าง สอนให้ทีครับ”

ตอบ หลายปีก่อน มีลูกแมวหลงมาที่บ้านครับ วันนั้นมาไหว้กระดูกบรรพบุรุษที่บ้านกันพอดี ตัวผู้ครับ ผมตั้งชื่อว่า "ไอ้เสือ" แต่พี่สาวไม่เอาด้วย บอกว่าเดี๋ยวมันดุ ไม่เอา เปลี่ยนเป็น “เป๋าตุง” ดีกว่า ฟังดูแล้วเหมือนจะให้โชคด้านการเงินทำนองนั้น ลุงเห็นต่างไปอีก “เป๋าตุง” ฟังดูดี แต่มันอาจหมายถึงเป๋าตุงเพราะอย่างอื่นที่ไม่ใช่เงิน แต่เป็นฮัมของมัน ทำให้มันเจ้าชู้ ไม่ชอบอยู่กับบ้าน เปลี่ยนเป็น “เมฆา” ฟังดูแล้วแมวตัวนี้จะทำให้บ้านเรามีอำนาจลอยอยู่เหนือศัตรูเหมือนเมฆที่ลอยบนฟ้า

อาของผมเอาบ้าง แย้งว่าเมฆาอะไรนั่นเดี๋ยวก็ถูกลมพัด กระจัดกระจาย ไม่มั่นคง ตั้งชื่ออย่างนั้นจะทำให้กิจการไม่มั่นคงได้ เอาชื่อ "ภูผา" ดีกว่า ส่วนหลานผมคิดไปอีกแบบบอกว่า ภูเขาทั้งลูกยังโดนระเบิดทำลายได้ ตั้งชื่อว่า โทมาฮอกค์ เท่ดี

ปู่ผมนั่งอยู่ใกล้ๆ บอกว่า “ เลอะเถอะกันใหญ่แล้ว แมวเอาไว้จับหนู แมวก็คือแมว ทำไมต้องเรียกให้มันวุ่นวาย”

แค่นั้นจบ ทุกคนคิดได้หมด ลุงผมหันไปถามว่าปู่ตั้งชื่อให้หน่อยก็แล้วกัน

ปู่ตั้งชื่อแมวว่า “เต๋าเหม็นฉึ่ง” ครับ

วันนั้นปู่สอนว่า....

คนแก่มักมองอะไรได้เฉียบคมกว่าคนอ่อน โดยเฉพาะเรื่อง ความเป็นตัวกรู หรือ ความหลงผิดกับการยึดติดในอัตตาของตัวเอง คิดไปเองว่า อะไรที่เป็นตัวเรา จะต้องดีเลิศกว่าคนอื่น พยายามหาเหตุผลมาร้อยแปดเจ็ดย่านน้ำมาสนับสนุนความเชื่อของตัวเอง

ยิ่งน้องบอกว่า ไปดูหมอดู เขาบอกว่า ดวงปีนี่ชงเพราะเกิดปีระกา หมอดูคงคิวแน่นนะครับช่วงนี้ หมอดูบางท่านนะครับ บางท่าน ผมไม่ได้เหมาเอาหมดทุกท่าน เขาหากินกับจุดอ่อนความเป็นตัวกรู แต่หมอดูทำให้ดูเป็นจุดแข็ง บอกว่าหยั่งรู้อดีตของเราได้บ้าง อนาคตจะเป็นอย่างนั้นบ้าง

เท็จจริงอย่างไรไม่มีใครทราบได้หรอกครับ ผมก็ทายได้ ไม่ต้องดูอะไรเลย อนาคตของท่านน่าสนใจมาก เพราะมันเป็นสิ่งที่ไม่แน่นอน หมอดูทำให้ท่านเคลิบเคลิ้มปลาบปลื้มดื่มดำกับอนาคตของท่าน ผมอยากจะบอกว่า ถ้าใครสามารถเห็นอนาคตได้ คนคนนั้นก็ไม่มีอนาคตแล้ว ท่านตกในกับดักของหมอดูแล้ว ที่สำคัญท่านตกเป็นกับดักของอัตตาของท่านเองก่อน ไม่อย่างนั้นหมอดูเขาหากินกับท่านไมได้

ไม่ว่าท่านจะมีสมญานามวีไอ, วีซบ, รีเฟกซิวิตี้ , เคเอฟซี แบบไหน คุณค่าของท่านอยู่ที่ท่านทำหน้าที่ของท่านได้ดีแค่ไหน ท่านลงทุนตามนิสัยเนื้อแท้ของท่านที่เหมาะสมกับแนวทางการลงทุนที่ท่านใช้หรือไม่ ท่านจะมีชื่อเสียงเสียงเรียงนามว่าเป็นนักลงทุนแนววีไอหรือแนวโซรอสก็ไม่สำคัญหรอกครับ

ถ้าท่านอยากมีสมญานามกับเขาบ้างว่าเป็นอย่างนั้นอย่างนี้ ผมก็ไม่ว่าอะไรหรอกครับ แต่ผมขอเตือนว่า อันตรายมันก็มี ถ้าไปยึดติดในสมญานามภายนอกมากกว่าความเป็นตัวตนของท่าน

เดี๋ยวนี้สังคมการลงทุนในตลาดหุ้นมันฉาบฉวยขึ้นเรื่อยๆ บางท่านเข้ามาลงทุนใหม่ๆ ทุ่มเทเวลาและทรัพยากรของท่านอย่างเต็มที่เลย แต่ไม่ใช่เพื่อเรียนรู้ที่จะเป็นนักลงทุนในแบบที่วอเร็น บัฟเฟตสอน แต่กลับทุ่มเต็มที่เพื่อสร้างสรรค์ตัวเองและสร้างอัตภาพลักษณ์ว่าตัวเองคือนักลงทุนแบบวีไอ บางท่านหลงใหลกันไป บางท่านก็ใช้วาทกรรมที่ชวนน่าหลงไหลกันในการออกความเห้นเรื่องการลงทุนกันไป

สุดท้ายนี้ ผมอยากบอกว่าให้ท่านลองมองเข้าไปในตัวเองก่อนครับ มันมีภาพมายาฉาบเอาไว้หรือไม่ เอาสิ่งที่เราคิดว่าเราควรเป็นออกไปให้หมด เหลือแต่ความจริงล้วนๆ

หายใจลึก ๆ ครับ

ลึกเข้าไปในเนื้อแท้ของตัวท่านเอง แล้วท่านจะพบว่า นักลงทุนแบบไหนก็มีขี้ตา ขี้มูก ขี้ตา รวมทั้งขี้เต่าเหม็นฉึ่ง เหมือนกันหมดละครับ

สวัสดีครับ
เด็กเลี้ยงไม้
ผู้ติดตาม: 4

Re: นักลงทุนขี้เต่าเหม็นฉึ่ง

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณครับ เข้ามาอ่านได้ความรู้ตลอดเลยครับ :B
นักลงทุน KFC เท่ห์ดีแฮะลุงหนวดเค้าจะตามมาเก็บค่าลิขสิทธิ์ไหมเนี่ย

ปล.ว่าแต่ชื่อพี่มันทำให้ผมคิดลึก ตกลงมันอานว่าอะไรครับ :?:
เริ่มนับหนึ่ง...
ภาพประจำตัวสมาชิก
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณมากครับ :)
ลงทุนเพื่อชีวิต
ซากคน
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณมากครับพี่ บทความนี้ชัดแจ้งในตัว จนชี้ทางสว่างให้ซาก ให้หัดมองอะไรตามความเป็นจริงมากขึ้น ถึงแม้นว่าตอนนี้ยังทำไม่ค่อยได้

ไหนๆ เราๆ ก็เป็นมะนุดขี้เหม็นแล้ว เป็นนักลงทุนเต่าเหม็นฉึ่ง ก็ย่อมได้เช่นกัน

:B
เราต่างตื่นขึ้นมาทุกวัน เพื่อสร้างผลงานให้ได้ เราควรรู้ว่า ในทุกวันมีอะไรที่ต้องทำเพื่อให้เกิดผลงาน หากการตื่นขึ้นมา ไม่ได้เป็นไปเพื่อผลงาน เราก็ไม่สมควรที่จะตื่นขึ้นมาให้รกหูรกตาคนรอบข้าง
ziannoom

โพสต์ที่ 5

พี่หำดรำบผมชอบบทความนี้พี่มากเลย อ่านแล้วรู้เรื่องครั้งแรก บวกเต็มครับ
ซื้อเมื่อราคาต่ำกว่ามูลค่า ขายเมื่อมูลค่าต่ำกว่าราคา
beaeaebe

โพสต์ที่ 6

+100 เลยได้ไหมครับ

หนู สีอะไรก็ได้ ขอให้จับแมวได้เป็นพอ

ให้ทาย ใครผู้ยิ่งใหญ่ท่านใดพูดไว้?

ใครจะว่าผมตกรถ หุ้นไทยจะไปเท่าไหร่ หรืออะไร ผมกำไรก็พอใจแล้วววว
sumetphon

โพสต์ที่ 7

สุดยอดเลยครับพี่ ชื่อเรียกมันไม่มีความสำคัญ เท่ากับหยาดเหงื่อและแรงงานที่เราทุมเทให้
ต่อไปนี้ใครผมว่าลงทุนแบบไหน ผมจะตอบว่าแนวขี้เต่าเห็นฉึ่ง :B
untrataro25
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 37

โพสต์ที่ 8

เข้ามา คาราวะครับ :bow:
"เพราะเรียบง่าย จึงชนะ"
blueplanet

โพสต์ที่ 9

เรื่องก่อนๆหน้านี้ ของคุณhumdrum อ่านแล้ว ทำให้ความคิดเตลิด
กรอบของความคิด จากการอ่านนั้นกว้างมาก
เมื่ออ่านจบแล้ว ยังจูงใจให้ต้องคิดไปอีกนาน
แต่เรื่องนี้ ความคิดและจินตนาการเหมือนอยู่ในคุก
เนื้อหาเมื่ออ่านจบแล้ว สรุปได้แค่ประโยคเดียว
คือ แมวสีอะไรก็จับหนูได้
ก็เข้าใจละครับ การเขียนแบบคุณhumdrum ที่กระตุ้นต่อมคิดให้คนนั้นยากมาก
แค่ผมอยากแสดงความเห็นตามที่ผมรู้สึก
Blueplanet
RONNAPUM

โพสต์ที่ 10

เราไม่เข้าใจ เพราะเราไม่ใจ ..5555
comrade
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 11

+ 100 ครับ สุดยอดจริงๆ ครับพี่
KimVi
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 12

ตกลง คุณปู่ คือปู่เติ้งเสี่ยวผิง ใช่ไม่ไหมครับ แมวขาว แมวดำ ไม่สำคัญ สำคัญที่จับหนูได้ นั่นเอง
murder_doll
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 13

[quote="KimVi"]ตกลง คุณปู่ คือปู่เติ้งเสี่ยวผิง ใช่ไม่ไหมครับ แมวขาว แมวดำ ไม่สำคัญ สำคัญที่จับหนูได้ นั่นเอง[/quote]

เอ๊ะ คำกล่าวนี้ ไม่ใช่ของประธานเหมาหรอกหรอครับ
aradin

โพสต์ที่ 14

[quote="murder_doll"][quote="KimVi"]ตกลง คุณปู่ คือปู่เติ้งเสี่ยวผิง ใช่ไม่ไหมครับ แมวขาว แมวดำ ไม่สำคัญ สำคัญที่จับหนูได้ นั่นเอง[/quote]

เอ๊ะ คำกล่าวนี้ ไม่ใช่ของประธานเหมาหรอกหรอครับ[/quote]

เข้าใจว่าเป็นคำกล่าวของท่าน เติ้ง เสี่ยว ผิง ครับที่ใช้นโยบายนำพาประเทศไปสู่สังคมนิยมที่ทันสมัย
และ อันเนื่องมาจาก คอมมิวนิสต์จีนมักถูกกล่าวหาจากโซเวียตว่าเป็น"ลัทธิแก้" (ไม่ได้ยึดแนวทางสังคมนิยมที่เคร่งครัด)
ก็เลยมีคำกล่าวเรื่องแมวที่ว่า นั่นหล่ะครับ
murder_doll
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 15

[quote="aradin"][quote="murder_doll"][quote="KimVi"]ตกลง คุณปู่ คือปู่เติ้งเสี่ยวผิง ใช่ไม่ไหมครับ แมวขาว แมวดำ ไม่สำคัญ สำคัญที่จับหนูได้ นั่นเอง[/quote]

เอ๊ะ คำกล่าวนี้ ไม่ใช่ของประธานเหมาหรอกหรอครับ[/quote]

เข้าใจว่าเป็นคำกล่าวของท่าน เติ้ง เสี่ยว ผิง ครับที่ใช้นโยบายนำพาประเทศไปสู่สังคมนิยมที่ทันสมัย
และ อันเนื่องมาจาก คอมมิวนิสต์จีนมักถูกกล่าวหาจากโซเวียตว่าเป็น"ลัทธิแก้" (ไม่ได้ยึดแนวทางสังคมนิยมที่เคร่งครัด)
ก็เลยมีคำกล่าวเรื่องแมวที่ว่า นั่นหล่ะครับ[/quote]

เอ๊ะ รู้อย่างเดียวว่าตอนนี้ปล่อยไก่ไปเต็มๆล่ะครับ T_T
aradin

โพสต์ที่ 16

555 พอดีเรียนมาทางนี้ เลยพอรู้บ้าง ส่วนเรื่องการลงทุนน่ะ เพิ่งหัดคลานเลยอ่ะครับ
kumchai

โพสต์ที่ 17

น่าจะ pm จะมาขี้เต่าเหม็นทำไม
โพสต์โพสต์