เซียนหุ้นอัจฉริยะ 'สถาพร งามเรืองพงศ์'

บทความต่างๆ ที่ตีพิมพ์ใน ThaiVI คุณสามารถแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติม เพื่อการลงทุนแบบเน้นคุณค่า
ภาพประจำตัวสมาชิก
bank115
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Re: เซียนหุ้นอัจฉริยะ 'สถาพร งามเรืองพงศ์'

โพสต์ที่ 91

ขอบคุณมากครับ คุณ Hong
อยากจะถามมานานแล้ว ว่ามีประสบการผิดพลาดบ้างไหม

ผมว่า ทุก ๆ คน มีพลาดกันทุกคน
แต่คนที่สามารถทำการบ้านกับความผิดพลาดในอดีต จะเป็นผู้ชนะในอนาคต
:bow: :bow: :bow: :bow:
จงตื่นเถิด เปิดตา หาความรู้
minkyman
Verified User

Re: เซียนหุ้นอัจฉริยะ 'สถาพร งามเรืองพงศ์'

โพสต์ที่ 92

อ่านแล้วสนุกมากครับ ขอขอบคุณครับกับการแชร์ประสบการณ์การลงทุนดีๆและร้ายๆของคุณฮงมากเลยครับ ทำให้รู้ว่าคนเก่งแบบคุณฮงก็มีการผิดพลาดหนักๆเหมือนกันนะเนี่ย ชาปู ชาปู ด้วยอีกคนครับ
อุ อา กะ สะ
investment biker
ผู้ติดตาม: 135

โพสต์ที่ 93

จริงๆผมเกรดเฉลี่ย 2.2 นะครับ ตอนเรียนมหาลัย
ผมพูดอย่างไม่อายเลยว่าผมเป็นคนเรียนแย่มาก สมัยม.ต้นผมเกรดเฉลี่ยไม่ถึง 1.5 ตอน ม.4 ผมเกือบเรียน รด ไม่ได้ต้องให้พ่อช่วยโดนด่าเละเลย ผมว่าคนส่วนใหญ่เก่งกว่าผมทั้งนั้นแหละครับ ถ้าพยายามและอดทนทำไมจะทำไม่ได้ครับ
อิอิ ตอนอยู่มหาลัยผมได้เกรด 2.5 ครับ เคยได้ F ตั้ง 2 ตัว แฮ่ :mrgreen: track record สูสีกันครับ
เมื่อวานก็เพิ่งพารุ่นน้องไปกินเบียร์มาเหมือนกันครับ พยายามเชียร์ up ให้เพื่อน ๆ นักลงทุนมีกำลังใจในภาวะที่ตลาดหุ้นไม่ดี
เห็นด้วยกับฮงครับว่าที่สำคัญที่สุดคือต้องประคองตัวให้อยู่รอดไปได้นาน ๆ ครับ ในตลาดหุ้น ซักวันนึงต้องเป็นวันของเรา :B
เข้ามาชื่นชมความสามารถน้องฮงด้วยคนครับ :B
In search of super stocks
chokgamo

โพสต์ที่ 94

อ่านกรุงเทพธุรกิจแล้ว เลยมาตามดูที่่เวปบอร์ด ยินดีกับคุณฮง ด้วยครับ ประสบความสำเร็จกับการลงทุนระดับนี้ ทั้งๆ ที่อายุยังน้อยอยู่ ขอให้เป้าหมายการลงทุนในอีก 10 ปีข้างหน้าสำเร็จดั่งหวังครับ
1154
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 95

ไม่ได้มีโอกาสไปฟังในสัมมนา แต่ดูจาก blog ที่ slide สรุปแต่ละตัวนี่ ยอมรับเลยว่าเสียดายมาก

และยอมรับในความมุ่งมั่นมากๆครับ
sylph
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 96

1154 เขียน:ไม่ได้มีโอกาสไปฟังในสัมมนา แต่ดูจาก blog ที่ slide สรุปแต่ละตัวนี่ ยอมรับเลยว่าเสียดายมาก

และยอมรับในความมุ่งมั่นมากๆครับ
คอร์สเต็มเร็วครับ ผมก้อไม่ทัน
gripen

โพสต์ที่ 97

คุณฮงครับ ตอนนี้หุ้นอย่างเดินเรือ tta ช่วงนี้น่าลงทุนไหมครับ ราคาอยู่ประมาณ 18-23 บาท แล้วถือสัก3-4ปีครับ
ปล่อยให้เงินทำงาน...$$$
GENTECH
ผู้ติดตาม: 58

โพสต์ที่ 98

เผื่อคุณฮง เข้ามาอ่าน ...

หุ้นเดินเรือปี 2562 RCL น่าสนใจมั้ยครับ ประเด็นที่ผมคิดไว้ก็คือ

1 การใช้น้ำมันกัมมะถันต่ำจะทำให้เรือหายไปจากระบบค่อนข้างมาก

2 น้ำมันกัมมะถันต่ำอาจจะมีราคาสูง ทำให้เรือแล่นช้าลง

3 สงครามการค้าจะทำให้การขนส่งในภูมิภาคคึกคักขึ้น

ประเด็นลบ

1 เรือ rcl ค่อนข้างมีอายุ แต่ ผบห แจ้งว่าจะนำไปติดเครื่องกรองกัมมะถัน 14 ลำ และที่เหลือจะใช้น้ำมันกัมมะถันต่ำ (คาดว่าต้นทุนสูง) และจะค่อย ๆ ปลดระวางเรือที่อายุเยอะไปเรื่อย ๆ

2 สงครามการค้าจะทำให้ซบเซามากขึ้น การขนส่งน้อยลง คนอเมริกาบริโภคน้อยลงเพราะสินค้าจะแพงขึ้น

ขอบคุณมากครับ
Omaha132
ผู้ติดตาม: 12

โพสต์ที่ 99

ขอบคุณครับ อ่านแล้วได้กำลังใจขึ้นเยอะเลยครับ
IM_VI

โพสต์ที่ 100

เวลาที่ผมเริ่มหมดกำลังใจ มักจะหาบทความแนวนี้มาเติมไฟให้กับตัวเองได้ มุ่งมั่น ตั้งใจ ยืนหยัดกับแนวทางนี้ต่อไป ขอคุณบทความดี ๆ แนวนี้ครับ