(นอกเรื่อง)ขึ้นค่าจ้างขั้นต่ำแล้ว ช่วยแก้ปัญหาจริงหรือ

บทความต่างๆ ที่ตีพิมพ์ใน ThaiVI คุณสามารถแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติม เพื่อการลงทุนแบบเน้นคุณค่า

โพสต์ โพสต์
harikung
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 16

(นอกเรื่อง)ขึ้นค่าจ้างขั้นต่ำแล้ว ช่วยแก้ปัญหาจริงหรือ

โพสต์ที่ 1

วันนี้เห็นข่าวว่านายกท่านอาจจะให้มีการปรับขึ้นค่าจ้างอีกรอบ และจะพยายามพลักดันค่าจ้างขั้นต่ำให้ไปถึง300บาทภายใน2ปีครับ เห็นข่าวแล้วเพลียครับ ไม่เข้าใจว่ามันช่วยแก้ปัญหารายได้หรือปากท้องประชาชนได้อย่างไร ในเมื่อค่าแรงเพิ่มขึ้นก้อส่งผลให้ต้นทุนเพิ่มขึ้น เมื่อต้นทุนเพิ่มขึ้นผู้ประกอบการก้ออยู่ไม่ได้ สุดท้ายก้อต้องออกมาเรียกร้องปรับขึ้นราคาสินค้า อย่างที่เห็นๆกันอยู่ทุกวันนี้เนื่องจากการขึ้นเมื่อเดือนมกราคมที่ผ่านมา(เป็นการขึ้นที่ถือว่าแรง และ ข้ามขั้นตอนด้วยซ้ำเพราะปกติจะต้องผ่านกรรมการค่าจ้างขั้นต่ำว่าจะปรับขึ้นเท่าไร แต่ครั้งที่ผ่านมาสั่งมาจากเบื้องบนทีเดียวเลย ผู้ประกอบการถึงกับมึนครับ)

ผมเองยอมรับว่าอยู่ในฐานะผู้ประกอบการครับซึ่งเป็นคนที่เสียผลประโยชน์โดยตรงอยู่แล้ว และถ้ารัฐให้ขึ้นค่าแรงระดับนั้นจริง ผมเชื่อว่าคงมีหลายๆที่อาจจะต้องเลิกกิจการจริงๆ(ผมเป็นหนึ่งในนั้น เนื่องจากธุรกิจเป็นlabor based และต้นทุนขึ้นอยู่กับค่าจ้างขั้นต่ำสูง) แล้วอย่างนี้จะไม่ยิ่งเป็นปัญหาหรือครับถ้าหลายๆที่ต้องเลิกกิจการ พนักงานตกงาน

ถ้ามองในแง่การลงทุน การขึ้นค่าจ้างแบบนี้ย่อมมีผลต่อผลประกอบการของหลายๆบริษัทอย่างแน่นอนครับ เว้นแต่เป็นบริษัทที่เป็นasset based หรือใช้knowledge worker

แล้วพี่ๆในบอร์ดนี่มีความเห็นอย่างไรครับ
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

Re: (นอกเรื่อง)ขึ้นค่าจ้างขั้นต่ำแล้ว ช่วยแก้ปัญหาจริงหรือ

โพสต์ที่ 2

การแสดงความเห็นอาจจะมองว่ามีการเมืองครับ

การประกาศขึ้นค่าแรงขั้นต่ำ มีมาทุกรัฐบาลครับ

เป็นการหาเสียง แก้ปัญหา แบบหนึ่ง

เป็นเครื่องมือถ่วงดุล ในเมื่อของแพงขึ้นราคาน้ำมัน น้ำตาล สินค้าปรับขึ้นสารพัดนั้นๆ
ไม่สามารถควบคุมได้

ถ้าเราเป็นผู้นำหรือคณะรัฐบาล ไม่แก้ปัญหาเอาเงินใส่มือให้ประชาชน
แล้วถ้าไม่ปรับค่าแรงขั้นต่ำ เงินที่ได้มาเท่าเดิมกับต้องซื้อของแพงขึ้น
ทางออกอยู่ตรงไหน

ช่วยคิดให้ทีครับ
harikung

Re: (นอกเรื่อง)ขึ้นค่าจ้างขั้นต่ำแล้ว ช่วยแก้ปัญหาจริงหรือ

โพสต์ที่ 3

ไม่ได้หมายความว่าจะไม่ให้ขึ้นนะครับ แต่การจะขึ้นกระโดดจาก215(ค่าแรงปัจจุบันของกรุงเทพ)ไปเป็น300ภายในสองปี เป็นการขึ้นที่แรงเกินไปที่ผู้ประกอบการจะปรับตัวได้ทันครับ ซึ่งปกติจะมีการขึ้นทุกปีอยู่แล้วครับซึ่งก้อไม่ได้มีผู้ประกอบโวยวายเท่าไรนักเนื่องจากขึ้นขึ้นเป็นสเตป ไม่ใช่ก้าวกระโดดอย่างครั้งล่าสุดและที่อาจจะกำลังขึ้นในอนาคต ส่วนคำถามที่ว่าจะแก้ปัญหายังไงเพราะสินค้าราคาแพงขึ้น ปัญหานี้ผมมองว่าคล้ายๆกับปัญหาไก่กับไข่อะไรเกิดก่อนกัน ถามว่าสินค้าแพงขึ้นเพราะอะไร ก้อเพราะต้นทุนที่สูงขึ้น จึงตองปรับราคา ไม่อย่างนั้นก้ออยู่ไม่ได้ครับ พอปรับราคาประชาชนก้อบอกอยู่ไม่ได้ รัฐก้อต้องขึ้นค่าแรง ก้อจะวนกลับมาที่เดิมอยู่ดี ส่วนพวกส่งออก(อย่างธุรกิจของผม)นั้นไม่ต้องพูดถึงครับ เพราะหลายครั้งไม่สามารถไปขอเพิ่มราคาจากผู้ซื้อได้เลย เพราะผู้ซื้อสามารถย้ายฐานในสั่งประเมศอื่นที่ค่าแรงยังถูกกว่าได้ทันที
หลายๆคนชอบมองผู้ประกอบการว่าเอาแต่ได้ครับผมเข้าใจ แต่ถ้ามีความรู้ลึกซึ้งในแต่ละธุรกิจจริงๆ รู้โครงสร้างต้นทุนจริงๆ ก้อจะรู้ว่าที่ผู้ประกอบการออกมาบอกว่าขึ้นขนาดนี้ต้องปิดโรงงานแล้วนั้น ไม่ใช่เรื่องที่เว่อหรือเกินจริงแต่อย่างใดครับ
PrasertsakK
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ผมว่ามันก็แก้ปัญหาได้ในระดับหนึ่ง เพราะว่า โดยปกติแล้วธุรกิจที่สามารถปัดภาระต้นทุนไปให้กับลูกค้าได้มีไม่ได้มากนัก โดยเฉพาะธุรกิจขนาดเล็ก(อย่างของผม) ซึ่งหมายถึง ถึงต้นทุนผมจะขึ้นผมก็ไม่ได้ปรับราคาสินค้าขึ้นตาม เพราะว่า การแข่งขันธุรกิจปัจจุบันค่อนข้างสูง

ถึงแม้ว่าวิธีจะช่วยได้ แต่ก็น่าจะเป็นการแก้ปัญหาระยะสั้นเท่านั้น เพราะ ทางภาคธุรกิจก็น่าจะปรับตัว โดยให้พนักงานทำงานหนักขึ้น(หรือลดจำนวนพนักงานลง) ซึ่งกลายเป็นว่าอาจจะเกิดปัญหาว่างงานตามมาได้ครับ เห็นได้จะหลายธุรกิจเริ่มมีการนำแรงงานต่าวด้าวมาทำ และ คนไทยบางคนก็หางานไม่ได้

ผมว่าทางแก้ปัญหาที่ดีที่สุด ก็คงเป็นเรื่องของการพัฒนาบุคคลให้มีประสิทธิภาพให้สมกับค่าแรงที่เรา ๆ ท่าน ๆ จ่ายให้เขา น่าจะดีที่สุด
harikung

โพสต์ที่ 5

[quote="PrasertsakK"]ผมว่ามันก็แก้ปัญหาได้ในระดับหนึ่ง เพราะว่า โดยปกติแล้วธุรกิจที่สามารถปัดภาระต้นทุนไปให้กับลูกค้าได้มีไม่ได้มากนัก โดยเฉพาะธุรกิจขนาดเล็ก(อย่างของผม) ซึ่งหมายถึง ถึงต้นทุนผมจะขึ้นผมก็ไม่ได้ปรับราคาสินค้าขึ้นตาม เพราะว่า การแข่งขันธุรกิจปัจจุบันค่อนข้างสูง

ถึงแม้ว่าวิธีจะช่วยได้ แต่ก็น่าจะเป็นการแก้ปัญหาระยะสั้นเท่านั้น เพราะ ทางภาคธุรกิจก็น่าจะปรับตัว โดยให้พนักงานทำงานหนักขึ้น(หรือลดจำนวนพนักงานลง) ซึ่งกลายเป็นว่าอาจจะเกิดปัญหาว่างงานตามมาได้ครับ เห็นได้จะหลายธุรกิจเริ่มมีการนำแรงงานต่าวด้าวมาทำ และ คนไทยบางคนก็หางานไม่ได้

ผมว่าทางแก้ปัญหาที่ดีที่สุด ก็คงเป็นเรื่องของการพัฒนาบุคคลให้มีประสิทธิภาพให้สมกับค่าแรงที่เรา ๆ ท่าน ๆ จ่ายให้เขา น่าจะดีที่สุด[/quote]

เห็นด้วยครับ แต่ปัญหาก้อคือว่าแรงงานส่วนใหญ่นั้นมีmindsetที่ไม่ดีครับ คืออยากได้มากแต่ไม่รู้จักพัฒนาตัวเอง ซึ่งในความเป็นจริงผู้ประกอบการพร้อมจะจ่ายให้มากขึ้นอยู่แล้วสำหรับแรงงานที่ทักษะสูงหรือแรงงานที่มีพัฒนาการ
siwaman
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 6

ถ้าเพิ่มค่าแรงขั้นต่ำ = ต้นทุนมากขึ้น / กำลังซื้อมากขึ้น ก็คงต้องเปรียบเทียบกันแหล่ะ หรือโต้เถียงกันว่าอย่างใหนเป็นเรื่องที่เป็นประโยชนมากกว่า ซึ่งมันก็ไปผูกกับผลประโยชน์เฉพาะกลุ่มของตนเองอีกเช่นกัน

คือ แบบ ว่าไม่ได้เป็นผู้ประกอบการ ครับ
โพสต์โพสต์