ถามตอบกับ ลี ลู:ValueWay วิบูลย์ พึงประเสริฐ

บทความต่างๆ ที่ตีพิมพ์ใน ThaiVI คุณสามารถแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติม เพื่อการลงทุนแบบเน้นคุณค่า

โพสต์ โพสต์
PERFECT LUCKY
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ถามตอบกับ ลี ลู:ValueWay วิบูลย์ พึงประเสริฐ

โพสต์ที่ 1

Value Way ฉบับวันที่ 9 สิงหาคม 2553
โดยวิบูลย์ พึงประเสริฐ

ถามตอบกับลี ลู

ถาม: ในสภาวะตลาดกระทิง คุณประเมินสมมุติฐานของคุณใหม่อีกครั้งอย่างไร?

ลี ลู: ผมไม่เคยต้องการทำกำไรจากสภาวะฟองสบู่อย่างที่จอร์จ โซรอส (George Soros)ทำได้ นั่นไม่ใช่เกมของผม ผมไม่ชำนาญในการเข้าใจว่ามันจะใช้เวลานานเท่าไหร่ที่ฝูงชนจะเข้ามาซื้อในสภาวะฟองสบู่ ผมลงทุนในสิ่งที่จะเพิ่มค่าไปเรื่อยๆ นั่นคือเหตุผลที่ว่าทำไมเกมนี้ถึงเป็นขั้นตอนการเรียนรู้อย่างต่อเนื่อง เพราะทุกสิ่งที่กระทบกับการลงทุนเปลี่ยนไปตลอดเวลา รวมถึงราคาหุ้น โอกาส และส่วนประกอบของธุรกิจ คุณต้องไม่หยุดเรียนรู้ เกมนี้ดูเหมือนง่าย แต่ไม่ง่าย

ถาม: ในการลงทุนของคุณที่มุ่งในระดับระหว่างประเทศ คุณคิดอย่างไรกับการกระจายลงทุนในระดับภูมิภาค?

ลี ลู: อย่างแรกเลย ผมไม่มีความเชี่ยวชาญในการลงทุนระหว่างประเทศ ผมเริ่มลงทุนส่วนใหญ่ในประเทศอเมริกาและแคนาดา เมื่อไม่กี่ปีมานี้ผมเพิ่งจะเริ่มเห็นโอกาสในประเทศจีน สิ่งหนึ่งที่สุดยอดเกี่ยวกับการเป็นนักลงทุนคือคุณสามารถมองไปที่ไหนก็ได้และค้นพบโอกาสที่ยิ่งใหญ่มากมาย คุณไม่สามารถทำได้ในฐานะกองทุนบริหารความเสี่ยง (Venture Capitalist) อย่างที่ผมประสบมา ดังนั้นคุณสามารถมองไปที่ไหนก็ได้เพื่อหาโอกาส ผมไม่ได้ลงทุนในภูมิภาคเพื่อการกระจายความเสี่ยง ผมมองไปยังประเทศและค่าเงินของประเทศนั้นๆ แต่นั่นไม่ใช่แรงขับในการลงทุนที่มีศักยภาพ ถ้าคุณมีพื้นฐานที่ถูกต้อง และมีภาพเศรษฐกิจมหภาคเป็นปัจจัยสนับสนุน คุณสามารถวิ่งอยู่ในกระแสใหญ่ของการลงทุนระดับโลกได้

ถาม: แนวทางการลงทุนของคุณได้เปลี่ยนไปอย่างไร ณ วันนี้ กับวันที่คุณเริ่มก่อตั้งกองทุน?

ลี ลู: หลายสิ่งหลายอย่างได้เปลี่ยนไป โบนัสอย่างหนึ่งในอาชีพนี้คือคุณสามารถดีขึ้นเรื่อยๆได้ตลอดเวลา วิชาชีพส่วนใหญ่ เมื่อคุณอายุมากขึ้นคุณต้องออกไปจากเกม ยกตัวอย่างเช่นกีฬาที่แข่งกันอย่างสูง ถ้าคุณเป็นนักสเก็ตหรือนักยิมนาสติก หลังจากพ้นช่วงวัยรุ่นไปแล้วคุณก็หลุดออกจากเกม กับการลงทุนถ้าคุณทำในสิ่งที่ถูก คุณจะดีขึ้นเรื่อยๆ ความรู้ของคุณสะสมเป็นทวีคูณ เมื่อผมมองย้อนกลับไปในทุกสิ่งที่ได้ทำลงไป ผมน่าจะทำสิ่งต่างๆ ที่แตกต่างไปเล็กน้อย แต่นั่นเป็นเพราะว่าวันนี้ผมดีขึ้นกว่าแต่ก่อน ดังนั้นถ้าคุณเข้าถึงพื้นฐานอย่างถูกต้อง เมื่อคุณโตขึ้น คุณจะดีขึ้นและดีขึ้น ขั้นตอนและความก้าวหน้านี้เหมือนกับการทบต้นของเงิน ที่จริงคุณสามารถทบต้นความรู้ได้เร็วกว่าทบต้นเงิน ถ้าคุณรักในเกมนี้อย่างแท้จริง ผมแนะนำว่าคุณอย่าเลือกเดินทางลัด การลงทุนแบบเน้นคุณค่าอาจจะใช้เวลามากกว่าแต่มันได้ผลตอบแทนที่ดีกว่า

ถาม: ข้อแตกต่างระหว่างการเป็นนักโทษทางการเมืองอันดับต้นๆ ของประเทศจีน กับผู้จัดการกองทุนบริหารความเสี่ยง ในวันนี้คืออะไร?

ลี ลู: ผมไม่คิดว่าผมเป็นนักโทษ ผมไม่คิดว่าประเทศจีนคิดว่าผมเป็นนักโทษ ผมคิดว่าสิ่งที่เรากำลังทำในวันนี้ด้วยการลงทุนในบริษัทบีวายดี (BYD) กำลังช่วยประเทศจีนอย่างแท้จริงในการมุ่งสู่ยุคใหม่แห่งความสำเร็จ บริษัทบีวายดีได้มอบวิธีการแก้ปัญหาให้แก่ทั้งประเทศจีนและอเมริกา เพื่อออกจากอดีตของเราในยุคคาร์บอนที่ไม่ยั่งยืน ในท้ายที่สุดแล้วเราจะต้องเอาพลังงานมาจากดวงอาทิตย์มาใช้ พลังงานส่วนใหญ่เกิดมาจากดวงอาทิตย์ไม่เว้นแม้แต่เชื้อเพลิงฟอสซิล ดังนั้นถ้าคุณสามารถรู้วิธีนำพลังงานมาจากดวงอาทิตย์และมาใช้ในยานพาหนะโดยเก็บไว้ในแบตเตอรี่ในราคาไม่แพง พวกเราจะสามารถนำพลังงานกลับมาใช้ได้กับทุกสิ่ง องค์ประกอบเหล่านั้นรวมกันเป็นกุญแจที่นำไปสู่อนาคตอุตสาหกรรมของมวลมนุษยชาติที่พวกเรากำลังจะก้าวไปด้วยกัน อย่างบิล เกต (Bill Gates) เมื่อเริ่มก่อตั้งบริษัทไมโครซอฟท์ (Microsoft) ผมไม่คิดว่าเขาจะรู้ล่วงหน้าว่าเขาจะได้ครอบครองตลาดไปเกือบทั้งหมด เพราะตอนนั้นมันยังไม่มีตลาด มันเหมือนกับแนวทางการลงทุนในบริษัทบีวายดีในแบบเดียวกัน ในที่สุดผมคิดว่าการหาวิธีที่ไม่แพงในการเก็บพลังงานที่รับจากดวงอาทิตย์จะมีส่วนช่วยอย่างมากสำหรับประเทศจีนและอเมริกา แต่ที่กว้างกว่านั้นคือมวลมนุษยชาติของเราด้วย
Miracle Happens Everyday !
"ปาฎิหารย์คือการเดินบนผืนดินและมีความสุขในทุกย่างก้าว" :)
โพสต์โพสต์