เราจะไปข้างหน้าร่วมกันครับ

บทความต่างๆ ที่ตีพิมพ์ใน ThaiVI คุณสามารถแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติม เพื่อการลงทุนแบบเน้นคุณค่า

โพสต์ โพสต์
noooon010
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 1

สวัสดีครับเพื่อนๆ

วันนี้ผมกลับมาดูข่าว ช่ิอง9 ดู ข่าวที่มีการไปช่วยกันทำควงามสะอาดสถานที่ต่างๆหลังการชุมนุม

สิ่งที่ฝรั่ง หรือคนต่างชาติอื่นๆเค้าทึ่งตรงที่พลังของคนไทยในการช่วยเหลือกัน ลองนึกดูสิครับ ประมาณปี 2548 ตอนเกิด Tsunami ตอนนั้น ไม่ว่าใคร ก็ร่วมแรงร่วมใจกันช่วยเหลือ แน่ละอาจมีปัญหาที่ระบบจัดการ เช่นตอน tsunami ข้าวของบางอย่างที่ให้ไป ไม่จำเป็น บางอย่างจำเป็นก็ไม่ได้

แต่สิ่งเหล่านี้เป็นสิ่งที่น่าประทับใจครับ

วันนี้ผมไปดู Robin Hood ...หนังเรื่องนี้พูดถึงปัญหาของประเทศอังกฤษ ช่วงนั้นก็มีปัญหาว่า คนสนิทของพระราชาก่อการกบฏ โดยไปติดต่อกับฝรั่งเศส (อังกฤษ ตอนนั้น ทำสงครามกับ ฝรั่งเศส ครับ)

ไปๆมาๆ พระราชาฝรั่งเศสที่ยกทัพมา ก็งงที่ นี่หรือคือประเทศที่แตกแยกกัน
ทำไมถึงรวมใจกันต่อสู้กับฝรั่งเศสขนาดนั้น จนทัพฝรั่งเศสต้องกลับประเทศไป

ผมเชื่อในความตั้งใจทำความดีของทุกๆท่านครับ
  ผมเชื่อว่า การเห็นไม่ตรงกัน ในที่สุด มันจะมีทางออกที่ดีกว่าที่เราพบเห็น

บางคนบอกว่า ไม่ได้หรอก ประเทศนี้.. bla bla bla
  ผมมานั่งคิด จนในที่สุดได้อ่านข้อเขียน ท่าน ว.วชิระเมธี กับ link ของคุณ ประเสริฐ เอี่ยมรุ่งโรจน์

ถ้าเรามัวแต่นั่งโทษคนนู้นคนนี้ มันไม่มีอะไรดีขึ้น

แต่ละวันเราควรถามว่า เราจะพัฒนาตัวเราเองได้อย่างไรบ้าง
  เราจะทำอะไรดีๆให้กับประเทศเราบ้าง

ทำวันละ 0.01%
  365 วัน ก็ทำให้ ชีวิต และสังคมนี้ ดีขึ้นตั้ง 36.5 % แหนะ

ฝากเพลง เพราะๆของว่านมาให้ฟังกันด้วยครับ

http://www.youtube.com/watch?v=oLTwRRM_qaI

เพลงปลายฝันครับ

มีความสุขกับการทำสิ่งดีๆครับ
 :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
0N0111
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ฟังแล้วเป็นกำลังใจกับคนที่พึ่งเริ่มตนลงทุน ที่มีเงินลงทุนน้อยๆเหมือนกันนะครับ
.....อยากมองพื้น จากบนฟ้า
" เสียงข้างใน" เป็นสิ่งมหัศจรรย์ เราได้ยินมัน แต่มันไม่มีเสียง ,,,,,นิ้วกลม
โพสต์โพสต์