จดหมายถึงลุงขวด และ ความคิดเห็นของเพื่อนๆ EPISODE 2

บทความต่างๆ ที่ตีพิมพ์ใน ThaiVI คุณสามารถแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติม เพื่อการลงทุนแบบเน้นคุณค่า

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ครรชิต ไพศาล
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 53

จดหมายถึงลุงขวด และ ความคิดเห็นของเพื่อนๆ EPISODE 2

โพสต์ที่ 1

จดหมายจาก ครรชิต ไพศาล 5/12/45

แสดงว่าลุง เป็นพี่ของผม เพราะ ฉะนั้น ผมเรียก ลุงขวด ได้ สนิท ปาก นะครับ

ที่ผมยก มาเป็น EPISODE 2 เพราะ ผม มีเรื่องอยากเล่าให้ลุง มัน ยาว ไปสักนิด หวังว่าลุงคงไม่เบื่อ น้องคนนี้เสียก่อน นะครับ

ลุงขวด ครับ ผมก็เคยมี อดีต เรื่องหุ้นอันขมขื่น มาเหมือน กับ ลุงขวด นั้นแหละ อยากเล่าให้คนหัวอกเดียวกันฟัง

คือ ผม เริ่ม รู้จัก หุ้น เมื่อ มีเพื่อนคนหนึ่ง เขามา ขายหุ้น BBL ให้ตั้งแต่ ราคา พาร์ 100 บาท เขาขายให้ ในราคา 200 บาท ผมยังไม่รู้จักเลยว่าเขาซื้อขาย กันในตลาดหลักทรัพย์ อย่างไร ไม่รู้ ว่าจะหาข้อมูล ของ บริษัท ได้ที่ไหน ธนาคารก็ส่งปันผลมาให้ทุกปี พอเขามีเพิ่มทุน ก็ซื้อเพิ่ม ขึ้นเรื่อยๆ ตามสิทธิ ถือยาวอยู่ประมาณ 4 ปี จนเขาแตกพาร์ เป็น 10 บาท ราคา BBL ขึ้น มาเป็น 150 บาท ต่อ หุ้น เห็นไหมครับผมถือยาว เงิน 20 บาท มันกลาย เป็น 150 บาท ภายใน 4 ปี นี้ยังไม่รวมปันผล และ หุ้นเพิ่มทุน ที่ได้รับอีกต่างหาก

ช่วงนั้น มีเพื่อน วิศวกร ของผม คนหนึ่ง เขาลาออกมาจาก การไฟฟ้าภูมิภาคกรุงเทพฯ ลาออกมาเล่นหุ้นอยู่ที่ Broker ที่หาดใหญ่ เขา ซื้อๆ ขายๆ เร็วๆ อย่างที่นักเก็งกำไรชอบทำกันอยู่ นี้แหละ ผมถึงได้รู้จัก การซื้อขาย หุ้น ในตลาด หลักทรัพย์ ก็เลยนึกมันขึ้นมาบ้าง เลยเอาหุ้น BBL ทั้งหมดที่ผมมีอยู่ ขายออกไป ด้วยราคา 150 ต่อหุ้น เพื่อ นำเงิน มาเล่นหุ้น เก็งกำไร ทั้งๆ ที่ไม่มีข้อมูล เกี่ยวกับ บริษัท ต่างๆ อยู่ในสมองเลย ไม่รู้ แม้กระทั้ง ว่าชื่อย่อ นั้น คือบริษัทอะไร ,ค้าขายอะไร , มีหนี้สิน ,ทรัพย์สิน , ส่วนผู้หุ้น และ กำไรสะสม เท่าไร ซื้อขายเก็งกำไร ด้วยต่อมใต้สมอง อย่างเดียว(ไม่ได้ใช้สมอง) เลือดมันสูบฉีดแรงดี ด้วยความตื่นเต้น เห็นตัวไหน ราคาเริ่มขยับวิ่ง ปริมาณหุ้นเริ่มเพิ่มขึ้น หลังจากที่อยู่นิ่งมานาน ก็รีบซื้อ พอได้ กำไรนิดหน่อย ก็ รีบขายแล้ว เพราะไม่ รู้ ว่ามันจะลงเมื่อไหร่ กลัวจะเสียโอกาสทำกำไร พวก Broker บอกว่า แนวรับ แนวต้าน อยู่ตรงไหน ก็เชื่อเขาไปหมด โดยไม่รู้ เหตุผลเลย ว่าทำไม มันขึ้น และทำไม มันลง ขาดทุนบ้าง กำไรบ้าง ทำอยู่อย่างนี้เป็นปี พอถึงวันขึ้นปีใหม่ ผู้จัดการ บริษัท Broker ที่ผมไปซื้อขายอยู่ เขามาเยี่ยมที่บ้าน นำ ของขวัญ ,กระเช้าผลไม้ ,ขนม, เหล้านอก มาให้ เป็นของขวัญปี ใหม่ แต่ ผมมาตรวจดู เงินใน พอร์ต ของผม มันแทบจะเท่าเดิม ไม่ได้เพิ่มขึ้นมาเลย แถม หุ้น BBL ที่ขายไป มันดันวิ่งขึ้น ไปชนเพดาน ที่ 250 บาท ผมไม่มีปัญญาซื้อคืน ขณะนั้น ฟองสบู่ ใกล้จะแตกแล้ว แต่ผมก็ยังหลง เป็น แมงเม่า หลงแสงไฟ จากกองไฟ ที่กำลังจะเผาเราให้เป็นจุล อยู่เหมือนเดิม ปีต่อมา ฟองสบู่แตก ผม ติดหุ้น SITCA , NAVA , NFS , TMB ผมก็ยังไม่รู้ จัก ข้อมูลพื้นฐาน ของบริษัท ที่ติดนี้ อยู่ดี SITCA ล้ม NANA ล้ม NFS และ TMB โคม่า มูลค่าพอร์ตลงทุนของผม จาก 1,200,000 บาท มัน เหลือ อยู่ แค่ 100,000 บาท โชคยังดี ผมกันเงินบ้างส่วนออกมาบ้างแล้ว

ผมหันหลังให้ตลาดหุ้น พยายามทำใจ นึกเสียว่าเป็นค่า ลงทะเบียน เรียน วิชา การลงทุนในทางที่ผิด ซึ่งผมได้รู้อย่างเดียวว่าเป็นวิธีที่ผิด แต่ ก็ยังไม่รู้อยู่ดี ว่าทำไม ถึงผิด

จนมาปีนี้ ผมได้อ่าน หนังสือ วาทะคนแถวหน้า วาทะของ วอร์เรน บัฟเฟทท์ ที่ ศ.ดร. เกรียงศักดิ์ เจริญวงศ์ศักดิ์ แปล และ หนังสือ ตีแตก ที่ ดร. นิเวศน์ เขียน และ หนังสือ เล่นหุ้นผ่านเนต ของคุณโชค ไพศาล (นามสกุลมาตรงกันได้อย่างไร ก็ไม่รู้ เขาไม่ได้เป็นญาติกับผม นะ ลุงขวด เดี๋ยวหาว่าผมเชียร์ หนังสือ ของญาติผมอีก ) ผมจึงได้รู้ ว่าผมผิดตรงไหน ขอขอบคุณ ท่านผู้เขียนหนังสือทั้ง 3 ท่าน และ ขอขอบคุณ องค์การโทรศัพท์ ที่มี FREEINET ให้ได้ค้นหาข้อมูล พร้อมทั้ง ขอขอบคุณ ตลาดหลักทรัพย์ ที่ได้ทำ Web ทะเบียนประวัติ บริษัท ย้อนหลังและปัจจุบันไว้ให้นักลงทุนได้เข้าไปค้นดูได้ตลอดเวลา

วรรคทอง ในหนังสือ ที่จับใจ ผมมากที่สุด

" ซื้อหุ้นของกิจการที่ดี มีกำไรต่อเนื่อง ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ ในเวลาที่ราคาต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ และ ถือมันไว้ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดี"

ประกอบกับความกดดัน ของอัตราดอกเบี้ยเงินฝากประจำ ที่เคยได้รับ ตั้งแต่ 13% ค่อยๆ ต่ำลง เหลือ 2% มันช่างสร้างความน้อยเนื้อต่ำใจ ให้กับคนที่ ถูกสอนมาให้อดออม มาตั้งแต่เด็กๆ ในวันที่พ่อพาไป ฝากเงิน ที่ ธนาคารออมสิน ถือกระปุกออมสินไปให้พนังงานทุบกระปุเอาเหรียญออกมานับ แล้วพ่อก็บอกว่า ออมสิน ออมสิน ออมสิน อดออมไว้กินวันหน้า อดออมตลอดมาจนอายุใกล้จะ 50 ดอกเบี้ย 2% กินพอที่ไหน แถมหักภาษี ดอกเบี้ยอีก เลยตัดสินใจ มาลงทุน เป็น Chairsholder (ต่อไปนี้เวลาผมคุยกับลุงขวด ผมขออนุญาต ใช้คำนี้แทน ผู้ถือหุ้นที่ ชอบนั่งแล้วไม่ยอมลุก ตลอดไปนะครับ) เริ่มต้นใหม่ เมื่อ ก.พ. ปีนี้

ผิดหรือถูก ต้องพิสูจน์ กันด้วยเวลา เหมือน ที่ ดร. นิเวศน์ เขียนหัวข้อบทความ ว่า ระยะทางพิสูจน์ม้า กาลเวลาพิสูจน์หุ้น

ใช่ไหมครับ ลุงขวด

อีกอย่างหนึ่ง ที่เมื่อวาน ลุงขวด บอกว่า ลุง ตีราคา ในกลุ่มบันเทิงไม่ถูก เพราะ ค่า p/e และ p/bv สูง ๆ กัน ทุกตัว ผมก็เห็นด้วย กับ ลุง ผมก็เลย กลัวๆ กล้าๆ ที่ จึงเข้าถือ GRAMMY ไว้ น้อย นิดเดียวเอง คือ ซื้อ ไว้ เพียง 500 หุ้น ตอนพาร์ 10 บาท ที่ราคา 118 บาท ตอนก่อนปันผล ได้รับปันผล มาแล้ว 10 บาท/หุ้น กับกลางปี หลังแตกพาร์ 1 บาท รับอีก 0.5 บาท/หุ้น ยังเสียดาย ที่ตาผมไม่ถึงเหมือนไก่เห็นพลอย ดันคิดว่าเป็นก้อนกรวด ไปขายออกเสียอีก 2000 หุ้น เหลือ 3000 หุ้นเอง ต่อไปใครเห็นเป็นก้อนกรวดอีก แล้วคว้างทิ้งลงมาต่ำๆ ก็จะทยอยๆ ไปพอมีเงินเหลือเก็บ เพราะผมมานั่งนึก พิจารณา ดูอีกที่ ก็เห็นว่าผมตีราคา ของ GRAMMY ผิด

GRAMMY ไม่ได้มีแค่ อาคาร, ห้องอัดเสียง หรือ เครื่องไม้เครื่องมือ ที่สามารถ ตีเป็นตัวเงิน แล้วนำมาเปรียบเทียบ กัน ตามหลักของนัก บัญชี เขาทำกันได้

มูลค่าของ GRAMMY ยังมี ทรัพย์สินที่ ผมเองก็ประมาณค่าไม่ถูกเหมือนกัน คือ

1.น้องๆ ดารา ทั้งหมดใน GRAMMY (ถ้าเป็นนักฟุตบอลในอังกฤษ เขาคงประเมินค่าตัว นักฟุตบอลกันได้) ไม่ ว่า หนุ่ม เบริด หนุ่ม มอร์ต สาว แค็ท ลูก พลับ และคน อื่นๆ อีกมาก มาย พวกเขา ร้องรำทำเพลง อาบเหงื่อต่างน้ำ เป็นเหมือน เครื่องจักร ที่มีชีวิต ปั๊มเงิน ให้แก่ผู้ถือหุ้น น้องเขาเหนื่อย เขาควรจะได้มาก กว่าเราผู้ถือหุ้นซึ่งลงทุน แล้วคอยนั่งเชียร์ ผมจึงบอกว่า ผมพอใจแล้ว สำหรับ เงินปันผล 5% ที่น้องๆ ลูกๆ หลานๆ เขาหามาแบ่งให้ พวกเขาเหล่านี้ บางคนก็โรยรา คนรุ่นใหม่ ก็ขึ้นมาแทน ไม่ได้ขาดสาย โดยเฉพาะ หนุ่ม เบิร์ด ผมอยากปิดทองให้ทั่วตัว ผมบอกได้ว่าผมก็ตีราคา ทรัพย์สินมีชีวิต เหล่านี้ไม่ถูก เหมือนลุงขวด เช่นกัน

2.ทรัพย์สินทางปัญญา ลิขสิทธิเพลงจำนวนมหาศาล ของ GRAMMY ที่ จะเป็นทรัพย์สิน เครื่องจักร ที่มองไม่เห็นตัว เป็นเครื่องจักร ที่ไม่มีค่าเสื่อมราคา ไม่สูญสลาย เป็นเครื่องจักร ที่จะปั๊มเงิน ให้แก่ผู้ถือหุ้น อยู่ชั่วลูก หลาน หลิน เหลน ไม่รู้จักหมด เหมือนลูกๆของอาจารย์ สุรพล ที่ได้รับอยู่จนทุกวันนี้ ผมบอกได้ว่าผมก็ตีราคา ทรัพย์สินที่มองไม่เห็นตัวเหล่านี้ไม่ถูก เหมือนลุงขวด เช่นกัน

3.สายตาที่กว้างไกล และสมองอันทรงพลัง ตัวผู้บริหารใหญ่ คุณ นาย ไพบูลย์ ดำรงชัยธรรม และทีมงาน ทุกคน ผมบอกได้ว่าผมก็ตีราคา ทรัพย์สินบุคลากร เหล่านี้ไม่ถูก เหมือนลุงขวด เช่นกัน

สรุปแล้วผมไม่รู้ ว่า มูลค่าที่แท้จริง ของ GRAMMY ควรจะอยู่ตรงไหน แต่ในความเห็นของผม ผมบอกได้เพียงอย่างเดียว ว่า มากกว่า ตัวเลขที่เห็นทางบัญชี

ลุงขวดเห็น ต่างจากผมหรือเปล่า ครับ
:
จดหมาย จากลุงขวด 5/12/45

เป็นข้อเขียนที่ดีมากครับ เห็นด้วยทุกอย่างเลย ว่า ทำไมหุ้นในกลุ่มบันเทิง จึงว่า แพง อย่างนี้ P/E เฉลี่ยของกลุ่มอยู่ในระดับ 27 เท่า P/B ก็แถว 4.4 เท่า ซึ่งผมเคยบอกว่า ผมยอมรับได้สูงสุดเพียง 3 เท่า ถ้า 2 เท่าก็เริ่มขายแล้ว.......นี่กลุ่มบันเทิง เฉลี่ย 4.4 เท่า เลย ถือเป็นกลุ่มที่ไม่อยากถือเป็น ปี เคยเล่น grammy แถว 76 ได้มังครับ (สองปีก่อนมัง) และ bec ก็ แถว สองร้อยต้น ๆ วันก่อนมีกระทู้ ถามว่า 190 เศษ ๆ น่า ซื้อไหม ผมก็บอกว่า น่าซื้อลงทุนได้ เพราะผมเคยลงทุนแถว ต่ำกว่า 210 เล็กน้อย ไปขายแถว ประมาณ 250 บาท...ไม่ถือยาว เพราะ บอกว่า ดูค่าซ่อนเล้นที่ไม่เห็นด้วยตาเปล่า แบบที่คุณครรชิต บอกมา นั่น ถูกต้องหมด ค่าต่าง ๆ ในนั้นคิดลำบาก ถ้าเป็นค่าลิขสิทธิ์นั่นยังพอคิดได้ ว่าแบ่งกันอย่างไร แต่ค่าตัวของแต่ละคนในสังกัดนี่ซิ คิดไม่เป็นเลยครับ......แต่ในหมวดนี้ถ้าผลตอบแทน ดี และ สม่ำเสมอ ก็เหมาะแก่การลงทุน ต้องคิด ย้อน กลับ ว่า ปันผลเท่าใด ราคาทุน(ราคาที่เราซื้อมา) เท่าใด น่าลงทุนไหม..........แต่กลุ่มนี้ เวลาเศรษฐกิจขาลง ผมเกรงว่า มันจะลงไปมากซิครับ เพราะอยู่กลุ่มของ บริการที่ไม่ค่อยจำเป็น ไม่ใช่ ปัจจัยสี่ ที่เราต้องใช้อยู่เป็นประจำ

วรรคทองในหนังสือที่บอก เป็น แท้ อยู่ตามนั้น โดยเฉพาะเรื่อง ผู้บริหารที่โปร่งใส แบบ สมัยใหม่เรียกว่า good governance ธรรมาภิบาล เป็นหลักสำคัญ......ซึ่งตัวนี้จะแสดงมาเมื่อระยะเวลาผ่านไปแล้ว นั่นคือ ต้องดูประวัติย้อนหลังไปหลาย ๆ ปี การดำเนินการที่ผ่านมาและการให้ผลตอบแทนแก่ผู้ถือหุ้น.........ซึ่งในเรื่องนี้ต้องพึ่ง กลต ต้องเป็นคนดูแลผู้ลงทุน ต้องตามบริษัทฯ ต่าง ๆ ให้ทัน ว่า จะมาไม้ไหน.........มีอยู่ครั้งหนึ่ง หุ้นที่ผมถืออยู่มีหมายเหตุใน งบการเงิน ว่า "ไม่สามารถจะตรวจสอบรายละเอียดของบริษัทย่อยที่อยู่ในต่างประเทศได้" แค่นี้เอง ผม ก็ ผวา แล้วครับ.....แต่ก็โชคดี ในปีต่อมา เขา ก็ยกเลิก บริษัทฯ ย่อย อันนั้นไป อาจเนื่องจากการติดตามจาก กลต หรือ ด้านใดก็ไม่ทราบ

ส่วนเรื่องเล่นหุ้นตอนแรก ๆ ก็แบบเดียวกับคุณครรชิตแหละครับ จำได้ว่า เคยเห็น ว่า โวลุ่มโตราคาจะขยับ มาเช็คประวัติยอ้นหลังวันสองวัน วันหนึ่ง จำได้ว่า มีหุ้น BKP กรุงเทพฯ อะไรไม่รู้ รู้สึกว่า ในกลุ่มของ cp ตอนนี้เขายุบหรือรวมกับบริษัทฯ อื่น หรือไง ไม่ทราบ.......เห็นตัวนี้โวลุ่มโต ตอนนี้ บอก มาร์เก็ตติ้ง ว่า พรุ่งนี้เอาเลยนะ รายแรก ๆ ด้วย สั่ง mp เลย บอกจำนวนหุ้นเขาไป ไม่เกี่ยงราคา ตอนนั้น เขา เคาะกระดานกัน จึงได้ในอันดับแรก ๆ นั่นแหละ ได้แล้ว หลังจากนั้นก็ลงเลย ติดอยู่ ยอดก็เรานี่เอง..........จำได้ จน บัดนี้ อีกตัวก็ kmc กฤษฏานคร นี่แหละ เขาเล่นกันครับ พี่ ตอนนี้ ราคา 220 โวลุ่มมากด้วยซิ มีคนซื้อตลอด จะซื้อตามไหม ซื้อก็ซื้อ เรียบร้อย ครับ......ติดไปเลย 220 มาขายอีกที แถว 80 บาทมังครับ ถ้าถือถึงตอนนี้คง คงหน้ามืด อีกตัวหนึ่ง.........หุ้นที่ถูกปิด หุ้นที่ค่า 1 บาท ก็มีเหมือนกันทุกคนแหละครับ ใครเล่นหุ้นไม่มีบริษัทฯ ที่ถูกปิด หรือ ถูกลดค่า เท่ากับ 1 บาท ผมว่า แทบไม่มีนะครับ โดนกันทุกคน ไม่มากก็น้อยเท่านั้นเอง NAVA ผมก็ติดนะครับ ผมขอเป็นใบหุ้นมา ไม่รู้ว่าอยู่ที่ไหนแล้วซิ

เล่าประสบการณ์เพื่อแลกเปลี่ยนความคิดเห็นเท่านั้นเองครับ ไม่ได้หวัง เป็นอื่น ใด
:
จดหมายจาก ครรชิต ไพศาล 5/12/45
ขอขอบคุณ ที่ลุงขวด อวยพร ให้เป็น Chairman เร็วๆ แต่ ผมคนตัวเล็ก มีเบี้ยน้อย แต่มีหอยเยอะที่ชายทะเลสงขลา ขอเป็นแค่ Chairsholder เกาะขาเก้าอี้ ของ Chairman ที่ ซื่อสัตย์ และ มีมันสมองที่ทรงพลังในการทำเงิน นำมาแบ่งปันให้กับผู้ถือหุ้น คนแก่ๆอย่างเรา ที่เตรียมตัว เลี้ยงลูกหุ้น ให้เติบโต ก็หวังว่า

"ยามแก่เฒ่า หวังแต่เจ้าช่วยเลี้ยงดู"

ดังบทความ "เลี้ยงลูก-เลี้ยงหุ้น" ของ ดร. นิเวศน์ เขียนไว้ให้อ่าน

การซื้อหุ้น ปันผล กับ หุ่นเก็งกำไร นี้ผมเห็นแล้วว่ามันผิดกัน เพราะ วันที่ผมตัดสินใจซื้อหุ้น

TR ที่ 128 บาท ถึงจำนวนจะไม่มากนัก เมื่อต้นปี ผมได้ให้ราคาซื้อ ที่สูงที่สุด ในประวัติ 5 ปี ของบริษัท แต่ผมก็นอนหลับสบายใจไม่มีความกังวล สงสัยใดๆ ในลูกหุ้นตัวนี้ของผมเลย เมื่อมาถึงวันนี้ ราคาขึ้นมายืน 204 บาท โอ้ลูกรัก ขยันทำมาหากิน อย่าเกเรนะลูก

ซื้อ AYUD ก่อนปันผลก็สูงที่สุดในประวัติ 5 ปี ที่ 115 บาท หลังปันผล ผมเก็บเพิ่ม จนได้ราคาเฉลี่ย 105 บาท รับปันผลมาแล้วรวม 14.5 บาท ราคาปิดสุดท้าย 141 บาท โอ้ลูกรัก ขยันทำมาหากิน อย่าเกเรนะลูก

ผมขอยืนยันอีกครั้ง ผม ขอเป็นแค่ Chairsholder เกาะขาเก้าอี้ ของ Chairman ที่ ซื่อสัตย์ และ มีมันสมองที่ทรงพลังในการทำเงิน นำมาแบ่งปันให้กับผู้ถือหุ้น คนแก่ๆอย่างเรา เท่านั้นพอแล้ว

สวัสดี ครับ น้องๆ ที่เข้ามาคุยด้วย ยินดี ที่ได้คุยด้วย ตัวของผมชอบใช้ ชื่อ และ นามสกุล จริง เพราะ รู้สึกจริงใจดี ไม่เป็นพิษเป็นภัยกับใคร อยากรู้จัก ชื่อ และ นามสกุล ของเพื่อนๆ ทุกคน อยากรู้จัก ด้วยความจริงใจ เป็นเพื่อน เป็นพี่ เป็นน้า เป็นอา กันตลอดไป แต่ถ้าไม่สะดวดก็ไม่เป็นไร ยังยินดีคุยด้วย ด้วยความจริงใจ เสมอ ครับ
:
จดหมายจาก นักดูดาว 5/12/45
ขอแนะนำตัวครับ
ผมเกิดปีที่ลุงขวดจบปริญญาจาก มธ. ครับ ดังนั้น เรียกลุงคิดว่าเป็นที่ถูกต้องแน่นอน การศึกษาจบโทวิศวะ จุฬา ปี2543 ใช้นามปากกานี้เพราะตอนที่ไปอเมริกา เมื่อปีที่แล้ว เพื่อนๆฝรั่งชักชวนคุยเรื่องดาว(DOW) ก็เลยหันมาสนใจหุ้นไทยครับ

วรรคทองของผม "กฏข้อที่ 1. อย่าขาดทุน กฏข้อที่ 2.อย่าลืมกฏข้อที่ 1" ... ผมปฏิบัติตามอย่างเคร่งครัดครับ

อาจารย์ลุงขวดครับ ผมทำการบ้าน TTL ไม่ค่อยได้ครับ จับประเด็นเรื่องความแข็งแรงของการเงินได้ หนี้สินน้อย ทรัพย์สินหมุนเวียนมาก ทึ่เตะตาเหลือเกินก็คือมีเงินสดเหลือเยอะครับ น่าจะปันผลได้ตามนโยบาย แต่ยังไม่เห็นจุดไหนที่ต้อง "ตีแตก" ในหุ้นตัวนี้เลย

อาจารย์ช่วยเฉลยด้วยครับ
:
จดหมายจาก tod 5/12/45
ขอบคุณครับ
กับประสบการณ์และข้อเขียนดีๆ
ผมกำลังทำตัวเป็น Value investor อยู่เหมือนกันครับ
แต่บางครั้งความโลภก็บังตาบ้าง
ยังมีกิเลสอยู่นะ
:
จดหมายจาก RR 5/12/45
ของผมเริ่มต้นหลังจากแชร์แม่ชม้อยล้ม ก็เลยมาป้วนเปี้ยนกับหุ้น โดยเริ่มกับcpf และtmb พยายามลดต้นทุนของcpf ลงมาให้เหลือราคา par แล้วถือไว้รับปันผล
ส่วน tmbขายหมดไปตั้งแต่ set index พันกว่าๆเพราะตอนนั้นจะไปกู้เงินจากbankมาสร้างบ้าน แต่พี่ที่ทำงาน
bankแนะนำให้ขายหุ้นแทน ผมก็เลยโชคดี รอดตัวจากการติดหุ้นในรอบนั้นไป ส่วนcpfที่ถือราคา parก็เก็บไว้รับปันผล ตอนนี้กำลังปลุกปั้นgrammy อยู่เช่นเดียวกัน
ถ้าสามารถลดลงมาเหลือราคาparได้ก็คงจะดี แต่ว่าตอนนี้ยังห่างไกลเป้าหมาย เพราะยังเฉลี่ยอยู่สิบกว่าบาทครับ แอบดูfancy ของลุงขวดกับคุณปรัชญาอยู่หลายรอบแล้วแต่ยังหาจังหวะเข้าไม่ได้ deltaก็สนใจ
แต่ว่าผมไปถือccetไว้ก่อนแล้วเลยไม่อยากเปลี่ยนตัว
กลุ่มอาหารผมกำลังหาอยู่ใครมีข้อมูลดีๆช่วยแนะนำด้วยจักเป็นพระคุณยิ่ง เพราะผมเป็นพวกรักจริงหวังแต่งนะครับ รับรองว่าไม่ทิ้งๆขว้างๆ
สำหรับพวกหุ้นหวือหวาก็พอมีไว้แก้เหงาบ้างแต่ไม่มากนัก
:
จดหมายจาก ลุงขวด 5/12/45
คุณดูดาวครับ อย่าเรียกอาจารย์เลย มันเขินครับ คุณดูดาวยัง มีความรู้ดีกว่าผมอีก......ได้แลกเปลี่ยนความคิดก็ดีอยู่แล้ว.....ลองอ่านสิ่งที่คุณพบอีกที ตรง หนี้สินน้อย ทรัพย์สินหมุนเวียนมาก มีเงินสดเหลืออีกต่างหาก.....มันบอกถึงคุณค่าของมันแล้ว .....และลองไป อ่านวาทะสรุปของ WARREN BUFFETT ที่คุณครรชิต ยกมาสรุปว่า ซื้อหุ้นของกิจการที่ดีมีกำไรต่อเนือง ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถในเวลาที่ราคาต่ำกว่า มูลค่าที่แท้จริงและถือตราบที่มันเป็นธุรกิจที่ดี.........แต่ทุกคนก็มาติดเรื่องสภาพคล่อง เพราะปีหนึ่งเทรดกันไม่กี่ หมื่นหุ้นเองครับ
:
จดหมายจาก GSM จากโต๊ะมาบุญครอง 5/12/45
ตอนลุงขวดเรียนจบ ป.ตรี ผมยังไม่เกิดเลยครับ ผม
อายุน้อยกว่าคุณนักดูดาว 3 ปีครับ ก็จบปริญญาตรีทาง
ด้านบริหารธุรกิจ และก็เศรษฐศาสตร์ ส่วนปริญญาโท
จบบริหารธุรกิจ (MBA) เมื่อปี 2543 ครับ

เริ่มเข้ามาลงทุนก็เริ่มจากสไตล์ Value Investor เลย
ครับ ก็แนวคิดในการลงทุนก็ได้รับอิทธิพลมาจากดร.นิเวศน์ และบัฟเฟทท์ครับ ปัจจุบัน Portfolio ของผม
ก็มีมูลค่าไม่มากครับ (เมื่อเทียบกับคุณลุงขวด) ก็อยู่ที่
ประมาณ 5 ล้านบาท

สำหรับหุ้นสภาพคล่องต่ำนั้น ผมคิดว่าเป็นหุ้นที่ดีกว่าหุ้น
ที่มีสภาพคล่องสูงครับ เนื่องจากเป็นหุ้นของกิจการที่ดี
ก็เลยมีแต่คนซื้อแล้วเก็บเอาไว้ ก็เลยทำให้ไม่เข้ามา
หมุนเวียนอยู่ในตลาด
:
จดหมายจาก ครรชิต ไพศาล 6/12/45
ลุงขวดครับ สำหรับหุ้นดีมีคุณค่า ในความคิด ของผม ไม่จำเป็นต้องมีสภาพ คล่องก็ได้ครับ เพราะผมจะซื้อเก็บ ไม่ได้ซี้อมาเพื่อขาย เพราะมี Valีำue Investor อีกหลายคนที่ยังไม่แสดงตัวให้พวกเราเห็น ได้เข้ามาถือเก็บไว้ทั้งนั้นครับ ขอความกรุณา พวกน้องๆ ที่ชอบเล่นปั่นหุ้นเก็งกำไร อย่าเข้ามาปั่นให้มัน สูงเกินไปจาก มูลค่าที่แท้จริงของมันก็พอแล้ว ถ้าจะราคาราคาเพิ่ม เพราะมันมีกำไรสะสม ทรัพย์สิน พอพูนขึ้นมาก แล้วราคาค่อยๆ ขยับขึ้น ก็สมเหตสมผล

สภาพ คล่อง มี 500 หุ้น ก็สะสม 500 หุ้น ก็ได้ หุ้นพวกนี้ สะสม หลายๆ ตัว ผมก็ยังนอนหลับ สบายไม่กังวล เพราะราคา มันนอน ดุ๊กดิ๊ก ๆ เป็นดักแด้สะสมพลังงาน เมื่อพลังงานสะสมพร้อมแล้ว มันก็พองตัวเพิ่มขึ้นโผบินเป็นผีเสือ ไปสู่ที่ ที่ผีเสือควรจะอยู่ แล้วออกไข กลายเป็น หนอนและกลายเป็น ดักแด้ นอน ดุ๊กดิ๊ก ๆ สะสมพลังงานอีก เมื่อพลังงานสะสมพร้อมแล้ว วัฏจักรของชีวิต ก็ดำเนินต่อไปอีก ตามรูปแบบพิมพ์เขียวทางพันธุกรรม ของมัน

เมื่อเราเลี้ยงมันไว้จนโต ผลิ ดอก ออกลูก มาเป็นปันผล ให้ คนแก่ๆ อย่างผม อย่าง ลุงขวด ได้เก็บกิน ทุกปี

ถ้า เพื่อนๆ ไม่เชี่อ ลองไปตรวจดูประวัติ ตลอด 5 ปี ราคาของ หุ้นพวกดู

ตัวอย่าง ดู หุ้น TR ที่ผมซื้อ เก็บ ตามสภาพ ตามที่มี และ ตามที่เป็น สภาพ ของเขา ในเวลา 5 ปี ราคาเขา จาก 19.5 บาท มาเป็น 204 บาท (ต้องเรียก ว่า เขา ไม่เรียกว่า มัน เพราะ เขาเป็นลูกหุ้น ของผมแล้ว เหมือน คุณทองแดง ถ้าอยู่ข้างถนน เรียกว่า มัน แต่พอเข้าไปถวายตัวในวังแล้ว ต้องว่าเรียกว่า คุณ ใช่ไหมครับ)

ผมชอบเก็บหุ้น ลักษณะนี้ เก็บไว้ หลายตัว เช่น FE , P-FCB , WACOAL , TF ,TR ,AYUD, TWFP คิดว่า เป็นการ ปลูกผักสวนครัว รั้วกินได้ ไว้เก็บกิน เมื่อ เขาออก ลูกปันผล
มนตรี นิพิฐวิทยา
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 2

ผมว่าเป็นเรื่องที่ดีที่เหล่าValue Investorร่วมกันเล่าประสบการณ์ชีวิตที่มีค่า มาแบ่งบันกันครับ หาอ่านยากมากทีเดียว พี่ครรชิตมีอีกก็อย่ายั้งนะครับผมชอบอ่านครับ
..
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ตย.กระทู้เก่าๆที่น่าสนใจ
Pravit

โพสต์ที่ 4

" ซื้อหุ้นของกิจการที่ดี มีกำไรต่อเนื่อง ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ ในเวลาที่ราคาต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ และ ถือมันไว้ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดี"

คาถาประจำใจผมเลยครับ
:idea:
ผมก็เพิ่งเริ่มลงทุนมาได้ประมาณ 1 ปีกว่าใกล้กับวันที่สมัครเป็นสมาชิกเวปนี้ละครับ ส่วนใหญ่ก็อาศัยข้อมูลจากเพื่อนๆในเวป และหาข่าวจาก internet ผมว่าเราโชคดีกว่าสมัยก่อนเยอะนะครับ สามารถหาข้อมูลข่าวสารได้รวดเร็วซึ่งสำคัญมากสำหรับการลงทุน
ง่า..

โพสต์ที่ 5

ลองสังเกตุราคาหุ้นย้อนหลังหลายๆปีของหุ้นที่ทำกำไรได้แบบยั่งยืนต่อเนื่อง หรือเป็นบริษัทที่ประสบความสำเร็จในแบรนด์ของตนดูซิครับ แล้วลองเปรียบเทียบราคากับหุ้นในธุรกิจเดียวกันแต่ฐานะการเงิน หรือ การตลาดสินค้าที่ด้อยกว่า จะพบช่องถ่างระหว่างราคาที่ห่างไปเรื่อยๆ แต่ก่อนกระผมเคยเชื่อว่าไอ้พวกนี่มันแพงไปแล้ว เรื่องอะไรจะไปซื้อมัน เอาตัวที่ขายของเหมือนกันแต่ขึ้นน้อยกว่า และแล้ว เวลา ก็เป็นตัวพิสูจน์ความคิด ลองคิดย้อนหลังว่าถ้าเริ่มจากจากสิ่งที่ถูก นอกจากจะชนะในส่วนราคาแล้วเรายังจะได้เงินปันผลคิดแล้วอีกหลายงวดทีเดียว
ลุงขวด
ผู้ติดตาม: 115

โพสต์ที่ 6

คุณครรชิตน้องรัก..........น้องยังยืนอยู่บนแนวทางเดิมหรือเปล่า ที่ยังคงถือหุ้นโดยยึดหลักของ value investors ทั้งหลาย.......ผมมั่นใจว่า น้อง ก็ยังเหมือนกับผม ถือหุ้นไปเรื่อย ๆ ตราบใดที่ยังไม่มีการเปลี่ยนแปลงของพื้นฐาน........... ส่วนผมก็ยังคงถือเช่นเดิม เพราะคิดว่า หุ้นต่าง ๆ ที่ถือ เป็นการลงทุนอย่างหนึ่ง ราคาของหุ้นที่จะขยับสูงได้ ไม่ใช่การเก็งกำไร การไล่ราคาให้สูงขึ้น ราคาหุ้นจะสูงได้เพราะผลของกิจการทุกไตรมาสที่ประกาศออกมา ผมเลยใจจดใจจ่อกับการประกาศผลการดำเนินนานทุกครั้ง ผมนับว่า ได้เปรียบกว่านักลงทุนต่างจังหวัด เพราะอยู่ในกรุงเทพฯ ใกล้ ตลาดหลักทรัพย์มากกว่า รวมทั้งใกล้กับบริษัทฯ ต่าง ๆ ที่อยู่ในตลาดหลักทรัพย์...........ทางตลาดหลักทรัพย์พยายามเชิญชวนให้ บริษัทฯ ต่าง ๆ มาบอกเล่าถึง ไตรมาสที่ผ่านมา เป็นอย่างไร ทำไมถึงลดลงหรือเพิ่มขึ้น แถม มีการพูดถึง ธุรกิจ อุตสาหรรมที่ตนดำเนินอยู่ อนาคตจะเป็นอย่าง ไร......... นี่ แหละ เป็นหนทางหนึ่งที่เราจะมอง อนาคต ธุรกิจนั้น ๆ ได้ เขาเรียกว่า opportunity days วันแห่งโอกาส...........สมชื่อจริง ๆ นะครับ โอกาสที่ได้เรียนรู้บริษัทฯ โอกาสที่ได้เข้าไปใกล้ กับธุรกิจต่าง ๆ โอกาสที่ได้รู้จักผู้บริหารระดับ บิก ทั้งหลาย............โอกาสที่ได้เห็นผลิตภัณฑ์ ที่เขาผลิตขึ้นมา...........มันเป็นโอกาสที่ดีจริง ๆ นะครับ

แต่สิ่งที่น่าเสียดาย ก็ คือ มักจะเจอแต่บริษัทฯ ที่เขามาอยู่ประจำ และ ซ้ำกันแทบทุกไตรมาส ผมอยากจะพบกับบริษัท กลาง และ เล็ก แต่ไม่มีโอกาสเท่าไหร่เลย อันนี้ต้องพึ่งตลาดหลักทรัพย์และพึ่งบริษัทฯ กลางและเล็กต่าง ๆ ถ้าอยากจะยกระดับตนเองให้พัฒนาขึ้น ก็ต้องมี แผนก IR (investors relation) ขึ้นมา หรือไม่ก็ต้องเอาหัวหน้าทางการเงินมาเป็นหัวหอกในเรื่องนี้อีกทางหนึ่ง

คราวก่อน ได้มีโอกาสไป ในงานคล้าย ๆ กันนี้ ของบริษัท CP7-11 เขาจัดที่สโมสร ของเขา เป็นกันเองดี แต่ผมว่า ทุกบริษัทฯ น่าจะมาจัดที่ตลาดหลักทรัพย์นี่แหละเหมาะสมที่สุด เมื่อไปที่ CP7-11 ก็ได้เรียนรู้ ถึง กิจการของเขา รู้ถึงการลงทุนในประเทศจีน รู้ถึง การซื้อของเฉลี่ยต่อลูกค้า ต่อบิล แต่ละครั้ง รู้จัก ศัพท์ใหม่ ๆ เช่นคำว่า same store sales per store per day ต่างกับ all store sales per store per day อย่างไร เป็นต้น........นี่ทำให้เราต้องค้นคว้ามากขึ้น และ คิดมากขึ้น

เนื้อเรื่องตอนนี้อยาก พูดถึงแหล่งข้อมูลที่เราจะได้รู้จักบริษัทต่าง ๆ ผมดีใจนะครับ ว่า น้องครรชิต มีข้อมูลที่ดีมาก แถมใจดี ที่แจกจ่ายให้เพื่อน ๆ อีกด้วย เป็นวิทยาทาน อันสูงส่ง นั่นแหละพื้นฐานจริง ๆ ที่จะพิสูจน์ว่า บริษัทฯไหน เป็นอย่างไร เอา อดีตมาคาดการ อนาคต..........แถมได้ข้อมูล จาก เวปของ www.set.or.th โดยเฉพาะ แบบ 56-1 ที่ให้ประโยชน์มาก ซึ่งนักลงทุนทุกคนต้องรู้จักกันดี.........และเวปของ กลต............. รวมทั้งของ settrade.com ที่ตอนนี้ ได้พัฒนาขึ้นมาก มีบทวิเคราะห์ดี ดี ให้อ่านอยู่ประจำ แถมยังมีบทสรุป Analyst consensus ของหุ้น ที่ นักวิเคราะห์ให้ไว้ด้วย แต่เสียดาย หุ้นที่ผมถือ ไม่ได้อยู่ในสายตาของ นักวิเคราะห์เท่าไหร่ เขาเลยไม่ได้ลงให้ (no data found)

แหล่งข้อมูลที่ดี ที่จะหาได้ ก็ คือวันประชุมใหญ่ หรือ แม้แต่ ประชุมวิสามัญ ถ้ามีโอกาสได้ไปประชุม ก็จะได้ความรู้จากเขา เหล่านั้น.........เขาเหล่านั้น นี่แหละ เป็นฟันเฟืองตัวใหญ่ที่จะบอกให้รู้ถึง อนาคตของบริษัทฯ เป็นอย่างไร.......จากความรู้สึกของผม ถ้าเราได้มีโอกาสเข้าไปประชุม ผมว่า ฝ่ายบริหารทุกท่าน ยินดีที่จะให้มีข้อมูล ยินดีที่จะบอกข้อสงสัย ยินดีที่จะตอบคำถามต่าง ๆ..............ส่วนใหญ่แล้ว มักจะประชุมกันแบบ จืดซืด ถ้าไม่มีใครถามอะไร...........จะหาข้อมูล ก็ต้องถามสักหน่อย ก็ ดี แต่คำถามก็ถามแบบอ้อม ๆ เอาความคิดกว้าง ๆของเขา มาเป็นแนวทาง ก็น่าจะใช้ได้แล้ว

แล้ว น้องครรชิต แหล่งแห่งข้อมูล หา ข้อมูลต่าง ๆ จากไหนบ้างครับ เล่า ๆ ให้ เพื่อน ๆ ฟังกันบ้าง ซิครับ

โพสต์ที่ 7

ผมยังเหมือนเดิมครับ ลุงขวด

หุ้นที่ถือจนเขาออกจากตลาด จำต้องขายให้เขาด้วยความเสียดาย PPPC

หุ้นที่ถืออยู่จนบัดนี้และค่อยๆเก็บเพิ่มไปเรื่อยๆ FE P-FCB WACOAL TR TF LTX AYUD UPOIC SST DTC
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
Phayaoman

โพสต์ที่ 8

แล้วตอนนี้พี่ครรชิตใช้วิธีไหนในการซื้อเพิ่มครับพี่ครรชิต ซื้อเมื่อราคาต่ำๆหรือว่าซื้อแบบทยอยซื้อครับ

โพสต์ที่ 9

ได้เงินปันผลมา ก็ดูๆ หุ้นในพอร์ต ตัวใดที่ราคาหย่อนๆลงมา ก็ค่อยๆเก็บเพิ่มไปเรื่อยๆ
ค่อยๆเก็บออม รับปันผล 7% -8% ดีกว่าเก็บเงินไว้ในธนาคาร
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
ลุงขวด
ผู้ติดตาม: 115

โพสต์ที่ 10

แล้ว น้องครรชิต เวลาได้ปันผล 0.55 บาท ก็คงจะเข้าไปเก็บตัวนี้เพิ่มซิครับ.........หุ้นประกันภัย เป็นหุ้นปลอดภัย เพราะส่วนใหญ่มูลค่าหุ้นจะสูงกว่า ราคาตลาด อย่างเช่น ayud นี่ มีมูลค่าตามบัญชี ที่ 20.20 บาท.......บริษัทประกันของญี่ปุ่น มาซื้อยก lot จะถือเต็ม สัดส่วนที่ 25% ก็ยังซื้อในราคา ที่ 25 บาท เลย..........แล้วราคาปัจจุบัน มัน ไม่ต่ำกว่ามูลค่าที่ควรจะเป็นหรือ

เท่าที่ได้ศึกษาบริษัทฯ ประกันต่าง ๆ ผมว่า เป็นหมวดที่น่าลงทุนมาก ติดปัญหาคือสภาพคล่อง ที่ ไม่ค่อยมี แต่ระดับความปลอดภัยมีสูง ผมว่า สูงกว่า พวกกลุ่มพลังงานเสียอีก

สำหรับ ayud ปลายปี ถ้าได้แบบเดิมที่ 0.70 บาท รวม ทั้งปี ก็ 1.25 บาท จากการลงทุนในระดับราคาปัจจุบัน 17.40 บาท ก็ได้ถึง 7.18% เลยนะครับ วิเคราะห์ง่าย ๆ และ เห็น กัน ชัด ๆ เลย ตามเป้าที่ น้องครรชิต ว่าไว้ รับปันผล 7-8% ดีกว่าฝากธนาคารเป็นไหน ๆๆๆๆๆๆๆ

ผมคิดแบบนี้ น้องครรชิต คงเห็นด้วยนะครับ
harry

โพสต์ที่ 11

ลุงขวด เขียน:แล้ว น้องครรชิต เวลาได้ปันผล 0.55 บาท ก็คงจะเข้าไปเก็บตัวนี้เพิ่มซิครับ.........หุ้นประกันภัย เป็นหุ้นปลอดภัย เพราะส่วนใหญ่มูลค่าหุ้นจะสูงกว่า ราคาตลาด อย่างเช่น ayud นี่ มีมูลค่าตามบัญชี ที่ 20.20 บาท.......บริษัทประกันของญี่ปุ่น มาซื้อยก lot จะถือเต็ม สัดส่วนที่ 25% ก็ยังซื้อในราคา ที่ 25 บาท เลย..........แล้วราคาปัจจุบัน มัน ไม่ต่ำกว่ามูลค่าที่ควรจะเป็นหรือ

เท่าที่ได้ศึกษาบริษัทฯ ประกันต่าง ๆ ผมว่า เป็นหมวดที่น่าลงทุนมาก ติดปัญหาคือสภาพคล่อง ที่ ไม่ค่อยมี แต่ระดับความปลอดภัยมีสูง ผมว่า สูงกว่า พวกกลุ่มพลังงานเสียอีก

สำหรับ ayud ปลายปี ถ้าได้แบบเดิมที่ 0.70 บาท รวม ทั้งปี ก็ 1.25 บาท จากการลงทุนในระดับราคาปัจจุบัน 17.40 บาท ก็ได้ถึง 7.18% เลยนะครับ วิเคราะห์ง่าย ๆ และ เห็น กัน ชัด ๆ เลย ตามเป้าที่ น้องครรชิต ว่าไว้ รับปันผล 7-8% ดีกว่าฝากธนาคารเป็นไหน ๆๆๆๆๆๆๆ

ผมคิดแบบนี้ น้องครรชิต คงเห็นด้วยนะครับ
ผมก็คิดเหมือนกันว่าครึ่งปีแรกให้ 0.55 ก็เหมือนปีก่อน รอบหลังถ้าได้ 0.7 เท่าเดิม ผมก็ราวๆนี้แหละครับ 7-8% ผมก็ทยอยเก็บมาตลอดเหมือนกันครับ แย่งกันหน่อยนะครับลุงครรชิต แต่ผมเงินน้อยกว่าเยอะสอยที่ละไม่กี่ร้อยหุ้น
Expecto Patronum!!!!!!
ล็อคหัวข้อ