กระทิงดุ / ดร. นิเวศน์ เหมวชิรวรากร

บทความต่างๆ ที่ตีพิมพ์ใน ThaiVI คุณสามารถแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติม เพื่อการลงทุนแบบเน้นคุณค่า

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
oatty
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

กระทิงดุ / ดร. นิเวศน์ เหมวชิรวรากร

โพสต์ที่ 1

โลกในมุมมองของ Value Investor
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
Hughes
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณครับ ไม่มี ดร นี่ไม่รู้จะทำไงนะเนี่ย  :oops:
เล่นหุ้นคนแก่ แต่แอบเปรี้ยวเป็นบางเวลา
Suysak

โพสต์ที่ 3

เห็นด้วยอย่างแรง เจ้าประคู๋น ขอให้จริงดังที่ ดร ว่ามานะครับ  :pray:
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 4

:8) นานๆอาจารย์ออกมาฟันธงซักครั้งนึง...ฮ่า...
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
IWILLBEVI

โพสต์ที่ 5

ถ้ากระทิงตัวนี้มาจากป่าไทย ไม่ใช่ป่านอก  คงตัดเหตุผลออกไปได้หลายอย่างถึงสาเหตุที่จะทำให้หมีกลับมา  ยกเว้นพวกเราช่วยกันไล่กระทิงกลับเข้าป่า  ได้เห็นมุมมองดอกเตอร์ครั้งนี้ออกมายืนยันความคิดในใจของผม(ที่ไม่กล้าบอกใคร)  ก้ออดอมยิ้มเล็กๆไม่ได้  สงสัยคืนนี้นอนหลับฝันดี  โชคดีทุกคนครับ
ExcelBear

โพสต์ที่ 6

อ่านแล้วรู้สึกดี ; )
Diablo

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณมากครับ  :D
รูปภาพ
chode

โพสต์ที่ 8

ดอกเบี้ยตอนนี้ 1 %
PE ตอนนี้ 20 คิดแบบกำปั้นนทุบดิน 5 %

PE ตลาดจะขึ้น หรือดอกเบี้ยจะขึ้น
baby-investor

โพสต์ที่ 9

ท่าน ดร. ออกมาฟันธงอย่างนี้ ใครที่ตกรถ จะซื้อช่วงนี้ดี หรือรอพักฐานดีครับเนี่ย  :roll:
songwit

โพสต์ที่ 10

[quote="baby-investor"]ท่าน ดร. ออกมาฟันธงอย่างนี้ ใครที่ตกรถ จะซื้อช่วงนี้ดี หรือรอพักฐานดีครับเนี่ย
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 11

chode เขียน:ดอกเบี้ยตอนนี้ 1 %
PE ตอนนี้ 20 คิดแบบกำปั้นนทุบดิน 5 %

PE ตลาดจะขึ้น หรือดอกเบี้ยจะขึ้น
กดดอกเบี้ยต่ำๆไว้เป็นเวลานานมันทำให้เกิดฟองสบู่ขึ้นได้

:)
:)
SEHJU
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 12

:shock:  :shock:  :shock:  :shock:  :shock:

โอ้......   สุดยอดครับ   สวนทางนักวิเคราะห์ที่ออกมาพูดกันหมดเลย

ถ้าวิชาอาคมไม่แกร่กล้าอย่าง ดร. คงไม่กล้าออกมาพูดสวนทางแบบนี้ครับ

:bow:    :bow:     :bow:
investment biker
ผู้ติดตาม: 138

โพสต์ที่ 13

อ่านแล้วรู้สึกดีครับเพราะมีหุ้นอยู่เต็มพอร์ท  :lol:
In search of super stocks
Alastor
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 14

กำไรของบริษัทจดทะเบียนในช่วงวิกฤตินั้น
มักจะลดลงชั่วคราวซึ่งทำให้ค่า PE สูงขึ้นผิดปกติ   แต่ถ้าดูสถิติกำไรของบริษัทจดทะเบียนย้อนหลัง
ก็จะพบว่ากำไรของบริษัทจดทะเบียนในอดีต
เช่นในช่วงปี  2547 ถึงปี 2550
ก็จะพบว่าบริษัทจดทะเบียนมีกำไรรวมแต่ละปีประมาณ
450,000-540,000  
ถ้าเราคิดว่าในอนาคตเมื่อเศรษฐกิจฟื้นตัว
กำไรของบริษัทจดทะเบียนน่าจะกลับมาที่ประมาณ 500,000 ล้านบาท  
ก็แปลว่าค่า PE ของตลาดก็กลับมาอยู่ที่ไม่เกิน  10 เท่า
แบบนี้ก็แปลว่าถ้ากำไรลดลงชั่วคราวจริง PE ของตลาดก็จะราวๆ 10 เท่า แต่ถ้าไม่จริง PE ของตลาดก็จะมากกว่านั้น ซึ่ง downside risk ก็จะมากตาม แบบนี้ก็ต้องหวังว่ากำไรจะลดลงชั่วคราวนะครับ ซึ่งผมก็ได้ยินมาเหมือนกันว่าปีหน้าน่าจะกลับมาเป็นเหมือนเดิมแต่ก็ไม่ค่อยเชื่อเท่าไหร่ เพราะปัจจัยที่กำหนดราคาไม่ใช่ %ของการซื้อขายรวม แต่น่าจะเป็น Marginal volumn มากกว่า ส่วนตัวผมไม่เห็นว่าเศรษฐกิจโลกจะกลับมาเหมือนเดิมเร็วๆนี้ได้ยังไงเฮะ แต่ก็ซื้อหุ้นไปเกือบหมด port เหมือนกันครับ :lol:
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
beammy

โพสต์ที่ 15

กระทิงดุ

ดุจริงๆ ครับ คริคริ  :8)
kmphol

โพสต์ที่ 16

ช่วงกระทิงดุ ดุ นี่ก็น่ากลัวนะครับ

มันอาจจะขวิดให้เราไปอยู่บน ดอย ก็ได้

แล้วหมีก็ตามมาตะปปซ้ำจนเลือดสาด

เพราะเราไม่มีกระสุนจะยิงหมี

ยังไงก็ขอให้ทุกคนบริหารปอดด้วยความระมัดระวังครับ

เพราะยังไงการลงทุน ก็มีความเสี่ยงสูง
maeteeb

โพสต์ที่ 17

น่ากลัวครับ
ทุกคนหวังแต่ได้
น่าจะหมดรอบแล้ว ละครับ :lol: อิอิ
การเป็นนักลงทุนไม่ต้องการอะไรเลยคุณต้องการแค่ความคิด ความกล้าและอารมณ์  (ดร. นิเวศน์ 2552)
maeteeb

โพสต์ที่ 18

ระวังพวกนายกอง  และพวก บลจ ขนหุ้นมาชอรทฅ์นะครับ  

โชคดีครับ ทุกคน อิอิ
การเป็นนักลงทุนไม่ต้องการอะไรเลยคุณต้องการแค่ความคิด ความกล้าและอารมณ์  (ดร. นิเวศน์ 2552)
net17

Re: กระทิงดุ / ดร. นิเวศน์ เหมวชิรวรากร

โพสต์ที่ 19

ขอโทษนะครับ คือ อ่านแล้วหมดศรัทธา จริงๆ

[quote="oatty"]โลกในมุมมองของ Value Investor
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 20

ผมอ่านแล้วเข้าใจว่า

หุ้นขึ้นมารอบนี้  น่าจะสมเหตุสมผล   ราคาไม่ได้แพงเกินพื้นฐาน  แต่เหมาะสมกับพื้นฐานแล้ว  เรียกได้ว่า  ไม่ถูก  ไม่แพง

ซึ่งต่างจากบทวิเคราะห์  นักวิแคระทั้งหลาย  ที่บอกว่าสูงเกินพื้นฐาน  ให้ขายก่อนแล้วรอรับใหม่  (ซึ่งก็น่าเห็นใจ  เพราะเค้าต้องการให้คนซื้อๆขายๆ  ถึงจะมีรายได้  ถ้าซื้อแล้วถือ  ก็เจ๊งนะซิ  :lol:  )

แต่อย่างที่บอกว่า  ราคาหุ้นตอนนี้ไม่ได้ถูกเลย  ใครจะซื้อก็ต้องพิจารณาเป็นรายบริษัทนะครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 21

ขอนับถือท่านด้วยใจจริงๆ ที่ผ่านมาถึงผมจะถือหุ้นเต็มพอร์ตแต่ก็ยังสงสัยว่า รอบนี้จะเป็นกระทิงในหมีหรือเปล่า แต่พออ่านแล้วพอรู้เหตุและผลแล้วครับ :D
ขอมาคารวะท่านอาจารย์ครับ  :bow:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
TPH

โพสต์ที่ 22

การที่เราอ่านข่าวสาร ข้อมูล บทความหรือความเห็นของบุคคลอื่น ๆ แล้วไม่ได้คิด วิเคราะห์ ไตร่ตรองหาเหตุผลด้วยตัวเอง แต่เชื่อว่าผู้พูดหรือผู้ให้ความเห็นเป็นเซียนหรือผู้รู้ แล้วเราดำเนินตามอย่างนั้นจะอันตรายมากครับ

อย่างที่อ.ดร. นิเวศน์กล่าวไว้ว่าการจะทำนายตลาดเป็นเรื่องที่ยาก แต่ท่านให้เหตุผลว่าการที่ตลาดขึ้นมา ณ 600 จุดกว่า ๆ นั้นเมื่อพิจารณาจากกำไรของบริษัทต่างๆ ในปีที่ผ่านมาที่สภาวะปกติถือว่าสมเหตุสมผล

ส่วนตลาดจะขึ้นหรือลงต่อก็แล้วแต่บรรดาท่านนักลงทุนจะมองว่า ตลาดจะกลับสู่ภาวะปกติในเร็ววันหรือไม่ บางครั้ง ณ ราคาที่ 600 จุดอาจจะถูกหรือแพงก็ได้

ส่วนตัวผมเองประสบการณ์การลงทุนยังน้อยนิด ตลาดขึ้นแรงอย่างนี้ก็ยังไม่ได้ซื้อเพิ่ม ต้องพิจารณาเป็นตัว ๆ ไปครับ หากว่าพอใจในมูลค่าที่คิดว่าจะได้รับจากราคาที่ซื้อ รวมถึงมีอัตราส่วนความปลอดภัยที่ยอมรับได้ในกรณีที่คิดไว้อาจจะผิดพลาด ก็ค่อย ๆ ซื้อไปครับ แต่ตัวที่ถืออยู๋ในพอร์ทค่อนข้างจะขึ้นแรง  :)
Hughes

โพสต์ที่ 23

ผมปรับพอร์ทแล้วสำหรับบางตัวที่กำไรมากๆ บางตัวกำไร 90%-100%  :shock:  เลยคิดว่าน่าจะขายไปซื้อหุ้นที่ยังรู้สึกว่า undervalue กว่า

ไม่รู้คิดถูกหรือปล่าวแต่จะคอยดูต่อไปครับ
เล่นหุ้นคนแก่ แต่แอบเปรี้ยวเป็นบางเวลา
maeteeb

โพสต์ที่ 24

จริงๆแล้วที่ขึ้นเต็มๆก็พวกบลูฉิบเท่านั้นครับ
ไอ้บลูชิบจริงๆก็ยังไม่ขึ้นอีกเพียบ  :8)
maeteeb

โพสต์ที่ 25

ขึ้นเท่าไรถึงแพง ครับ  แค่ไหนยังถูก
mint แพงยังครับ หรือ ยังถูกอยู่
เดี๋ยวแขกก็เต็มโรงแรมเหรอครับ
อิอิอิ ผมว่าขำนะ
ผมว่าระวังดีกว่านะครับ พวกเล่นดันจนเกินงาม คนเคลิ้มเข้าไปฝันว่าจะลงทุน กลายเป็นเหยื่อง่ายมากครับ
หามาร์จินออฟเซฟตี้เหมือนเดิมดีกว่าครับ
ผมเป็นห่วงคนที่เพิ่งเข้ามาในวงการ ลับ ลวง พราง เดี๋ยวจะซัดเกินตัวแล้วชีวิตพังครับ
กลับไปอ่านบทความอื่นๆของอาจารย์ด้วยนะครับ
อย่าเพิ่งเคลิ้มคำว่ากระทิงอย่างเดียว
เมื่อคนส่วนใหญ่เห็นแต่ด้านดีผมขอเดินแบบเต่าตามอาจารย์ต่อดีกว่า
ระวังเลือกผิดตัวครับ

ด้วยความหวังดี
ปล เต็มพอรท์แต่อยากเตือน
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 225

โพสต์ที่ 26

เต็มพอร์ตหมดทุกคนเลยแฮะ อย่างนี้ตอนลงทำงัยเนี่ย
อืม อืม
maeteeb

โพสต์ที่ 27

ถ้าลง เก็บต่อสิครับ
โอกาสมาอีก
ผมว่าลงต่อนะ
แต่พวกจะเอาตัวที่ไม่ขึ้น ขึ้นแทน

ตัวเล็กๆมีคุณค่าน่าจะมาง่ายกว่าครับ
จริงๆไม่อยากให้รีบขึ้นครับ
ตังหมด  :roll:
chavanakorn

โพสต์ที่ 28

ณ ปัจจุบันนี้ ดร.ก็ยังออกบทความที่ให้กำลังใจ และ ความรู้รวมถึงการเตือนสติ เหล่าชาว vi ตลอดมา คำว่ากระทิงดุ ฟังดูแล้วคล้ายๆกับความน่ากลัวของกระทิงเวลาที่มันมุ่งทำร้ายศัตรูที่ปลายทาง ณ เวลานี้เราคงเดาไม่ออกว่า กระทิงจะหยุดวิ่งเมื่อไหร่ แต่ถ้ามองในมุมมองระยะยาวแบบที่ดร.ท่านมอง ก็จะเห็นว่า PE ปัจจุบันก็ยังไม่สูงมาก ถ้าเรามองกำไรในอีก 3-5 ปีข้างหน้า แต่ในระยะสั้นนั้น เรามิอาจคาดการณ์ได้
       ณ จุดๆนี้ ทุกคนที่หวังที่จะลงทุนแนว vi ที่มุ่งหวังในผลกำไรจากการลงทุนในระยะยาว ก็ถือว่ายังไม่ตกรถ เพราะผมมองแบบเดียวกับท่าน ดร. ว่ายังมีบริษัทอีกมากที่พร้อมจะทำกำไรได้เพิ่มมากขึ้นเมื่อภาวะเศรษฐกิจเข้าสู่ภาวะปกติ ซึ่งในปัจจุบันก็เริ่มปรับตัวดีขึ้นจากภาวะการชะงักงันทางเศรษฐกิจที่ทุกคนต่างหยุดการซื้อขายสินค้า หากเราลองศึกษาสิ่งที่บุคคลต่างๆได้ทำการวิจัยวิกฤตเศรษฐกิจในอดีตที่ผ่านมา เราจะเห็นได้ว่าเมื่อมรสุมผ่านพ้นไป แต่ละบริษัทที่อยู่รอดก็กลับทำกำไรได้มากกว่าช่วงก่อนวิกฤตเสียอีก บางบริษัทก็โตขึ้นแบบก้าวกระโดด เมื่อเอาไปเปรียบเทียบกับช่วงก่อนวิกฤต ดังนั้นเวลาคือเพื่อนที่ดีที่สุดสำหรับการลงทุนแนว vi
      ผมขอให้กำลังใจท่านดร. ที่เป็นผู้แนะนำ และ ให้กำลังใจ เหล่านักลงทุนเสมอมา และขอบอกแก่ท่านทั้งหลายว่าสิ่งที่ท่านทำมานั้นมีประโยชน์มากมายมหาศาลในการลงทุนของหมู่นักลงทุนชาวไทย ขอขอบคุณสิ่งที่ท่านทำจริงๆครับ
superboy

โพสต์ที่ 29

ขอบคุณอาจารย์มากเลยครับ

อ่านแล้วรู้สึกว่าดีมากๆๆๆ

แบบว่า จริงใจ ครับ

ปล. ถ้าฟันธงพลาดผมก้อยังรักอาจารย์อยู่เหมือนเดิม

เพราะเงินในกระเป๋าผม ถ้าผมพลาดก้อโทษตัวเอง
anakinnet

โพสต์ที่ 30

ปริมาณการซื้อขายที่มากขึ้น ผมว่ามันเป็นความผิดเพี้ยนซึ่งเกิดจากการผ่อนคลายกฎเกณฑ์บางอย่างกับพอร์ทของโบรกเกอร์หรือเปล่าครับ ถ้าเราเอามาเทียบกันตรงๆ กับปี 40 ผมว่าอันตรายครับ
In the long run, We are all dead.
โพสต์โพสต์