บทเรียนจากวิกฤติ / ดร. นิเวศน์ เหมวชิรวรากร

บทความต่างๆ ที่ตีพิมพ์ใน ThaiVI คุณสามารถแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติม เพื่อการลงทุนแบบเน้นคุณค่า

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
oatty
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

บทเรียนจากวิกฤติ / ดร. นิเวศน์ เหมวชิรวรากร

โพสต์ที่ 1

โลกในมุมมองของ Value Investor
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
PKVI
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณครับ
out look
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ชอบประโยคนี้ครับ
 Margin Of Safety  ที่เกิดจากความมั่นคงแข็งแกร่งของผลการดำเนินงานของบริษัท   มีค่ามากกว่า  Margin Of Safety เนื่องจากราคาหรือความถูกของหุ้น
songwit

โพสต์ที่ 4

คุณ out look อธิบายความหมายของ Margin of Safty ทีเกิดจากความมั่นคงและแข็งเกร็งของบริษัท กับ เนื่องจากราคา ให้ฟังหน่อยครับ

ผมไม่เข้าใจ ถ้ายกตัวอย่าง กรณีศึกษาได้จะดีมากครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ เหมียว เหมียว
nanosec

โพสต์ที่ 5

Margin Of Safety ในด้านของการดำเนินงาน   มันหามาจากไหนคับ รบกวนช่วยชี้แนะทีคับ
Ryuga
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 6

ชอบคุณมากครับ  :8)
surachaichia
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 7

บางครั้ง ก็เห็นบางคนชอบเผื่อ MOS 50% or more. นี่น่าจะเป็น การสอน บางอย่างในความหมาย ว่ามันใช่ MOS จริงหรือไม่ นับว่าลุ่มลึกมาก และ มาจาก ประสบการณ์จริงๆ นับถือๆ................................................

:bow:  :bow:  :bow:  :bow:  :bow:

MOS  ,  not  margin of safety  of    MOS................ :D
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณท่านดร.ครับ ผมต้องรอดูวิกฤตครั้งหน้าว่าผมจะรอดไหมเพราะครั้งแรกนี้โดนเต็มๆเลยครับ :D

เรียนอ.ว่า น่าจะเขียนหนังสือตีแตกเล่มสองออกมาให้ได้ศึกษาในช่วงนี้ก็ดีนะครับโดยเปลี่ยนบริษัทที่นำมาวิเคาระห์ใหม่เป็นหุ้นจูเลียสซีซ่าร์ดีไหมครับ :)

ถ้าพอร์ตหุ้นของท่านอ.มีมูลค่าถึงระดับสิบหลักตามที่ท่านอ.ได้ตั้งเป้าหมายไว้ผมว่าอ.น่าจะลองหาความท้าทายใหม่ๆในตลาดหุ้นต่างประเทศเหมือนบัฟเฟตต์ดูก็ดีครับ
out look

โพสต์ที่ 9

จากบทความของ ดร. ข้างบน
หุ้นที่มี  Margin Of Safety ในด้านของการดำเนินงาน   นั่นก็คือ  เป็นกิจการที่ผลการดำเนินงานมั่นคงและทนทานต่อภาวะเลวร้ายทางเศรษฐกิจ
ตามความเข้าใจของผม (ซึ่งมีอันน้อยนิด) เข้าใจว่า Margin Of Safety ในด้านของการดำเนินงาน จะต้องมีคุณลักษณะอย่างน้อย 2 ประการคือ

1.บริษัทที่มีรายได้สม่ำเสมอ ไม่ผันผวนตามภาวะเศรษฐกิจ หรือตาม วัฎจักรอุตสาหรรม    

2.บริษัทมี gross margin ที่สูงพอสมควรที่จะทนทานต่อมรสุมทางเศรษฐกิจได้ ยกตัวอย่างเช่น

บริษัท a มี gross margin 20% ขายของได้ 100 บาท
ได้กำไร 20 บาท หักค่าใช้จ่ายทั้งหมด 10 บาท กำไรสุทธิ 10 บาท

บริษัท b มี gross margin 40% ขายของได้ 100 บาท
ได้กำไร 40 บาท หักค่าใช้จ่ายทั้งหมด 10 บาท กำไรสุทธิ 30 บาท

สมมุติถ้าทั้ง 2 บริษัทเจอมรสุมทางเศรษฐกิจรายได้ลดลง 10% เท่ากัน

บริษัท a จะมีกำไร  8 บาท (90*20%)-10
กำไรลดลง 20%

แต่บริษัท b ยังคงมีกำไร  26 บาท (90*40%)-10
กำไรลดลง 13%

(ในทางกลับกันหากบริษัท turnaround หรือเศรษฐกิจกลับตัว บริษัท a ก็จะกำไรก้าวกระโดดมากกว่า บริษัท b ครับ)

ทั้งหมดนี้การหา Margin of Safety โดยเฉพาะในด้านการดำเนินงาน
เป็นเรื่องของ Subjective คงไม่สามารถเอาตัวเลขบางตัวมาวัดได้ ดังนั้นต้องขึ้นอยู่กับวิจารณญาณของแต่ละคน

รอท่านอื่นๆ มาเสริมต่อครับ  :)
nw108

โพสต์ที่ 10

:D

โวตให้ครับ มุมมองยอดเยี่ยม สมเป็นอาจารย์จริงๆ
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 11

out look เขียน: (ในทางกลับกันหากบริษัท turnaround หรือเศรษฐกิจกลับตัว บริษัท a ก็จะกำไรก้าวกระโดดมากกว่า บริษัท b ครับ)
เนื่องจากผมลงทุนไม่นานยังไม่ค่อยมีความรู้มากนัก
ได้ยินแบบนี่บ่อยแต่รู้สึกว่ามันไม่น่าจะเป็นจริงได้

ประเด็นนี้เป็นความจริงเหรอครับ อะำไรเป็นสาเหตุให้คิดแบบนี้ครับ
หรือจำกัดเฉพาะหุ้นบางกลุ่มรึเปล่าครับที่มีสถิติแบบนี้
อาจจะสัก 20 -30% ของหุ้นทั้งตลาดแต่ไม่ได้หมายความว่าทุกตัวใช่ไหมครับ
Belffet

โพสต์ที่ 12

ก็เป็นจำพวกหุ้น turnaround ไงครับ

ไม่รู้จะเป็นการสอนจรเข้ว่ายน้ำรึเปล่า แต่แนะนำว่าลองอ่านประเภทหุ้นของ ปีเตอร์ลินช์ดูครับ

หุ้น turnaround เมืองไทยที่ผมเจอกับตัวก็ TTA น่ะครับ
TIARA

โพสต์ที่ 13

Margin Of Safety  ที่เกิดจากความมั่นคงแข็งแกร่งของผลการดำเนินงานของบริษัท   มีค่ามากกว่า  Margin Of Safety เนื่องจากราคาหรือความถูกของหุ้น

ชอบอันนี้เหมือนกันค่ะ
แต่ว่ามีเวลาสองสามปีตามที่พอล คลุกเเม่นๆบอก

ก็คิดว่าจะรอดูว่าใครยังเหลือรอด เป็นThe survivor
ก็จะทยอยเก็บล่ะค่ะ  คงมีหุ้นจูเลียส ซีซ่าของพระอาจารย์อยู่ด้วย
surachaichia
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 14

การ turnaround  กับ GPM กับ P ไม่เกี่ยวข้องกันแบบ linear or  โดยตรง  การวิเคราะห์เชิงคุณภาพน่าจะเข้ามามีบทบาทมากในประเด็นนี้ การยึดเพียงตัวเลขอย่างเดียว ก็อาจเจอ trapping ได้ครับ ............. :D
Belffet

โพสต์ที่ 15

การ turnaround  กับ GPM กับ P ไม่เกี่ยวข้องกันแบบ linear or  โดยตรง  การวิเคราะห์เชิงคุณภาพน่าจะเข้ามามีบทบาทมากในประเด็นนี้ การยึดเพียงตัวเลขอย่างเดียว ก็อาจเจอ trapping ได้ครับ ............. Very Happy
เห็นด้วยครับ

ลองนึกภาพน้ำขึ้นน้ำลง แต่บริษัทไม่มีขันจะตักน้ำ ก็ไม่มีประโยชน์

เพราะฉะนั้นต้องดูเชิงคุณภาพว่าบริษัทที่หากินกับน้ำึ้ขึ้นน้ำลงนั้นมีัขันรึเปล่า
Nutthapoom

โพสต์ที่ 16

จินตนาการสำคัญกว่าความรู้
ตลาดหุ้นเป็นที่ๆคนไม่รู้อะไรเลยกับคนรู้มากที่สุดอาจอยู่ใกล้กันเพียงนิดเดียว
RONNAPUM

โพสต์ที่ 17

[quote="Ryuga"]ชอบคุณมากครับ
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
holidaytours

โพสต์ที่ 18

นักลงทุนที่ดีนั้นจะต้องเรียนรู้จากประสบการณ์ - เห็นด้วยคับ
เหมือนการเรียนต้องมีการปฏิบัติด้วยคับ  :D
โพสต์โพสต์