นักลงทุนผู้ชาญฉลาด

บทความต่างๆ ที่ตีพิมพ์ใน ThaiVI คุณสามารถแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติม เพื่อการลงทุนแบบเน้นคุณค่า

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 25

โพสต์ที่ 1

วันที่ผมเขียนบทความนี้เป็นวันที่มีข่าวก่อวินาศกรรมที่สเปนพอดิบพอดีครับ ในช่วงเช้าตลาดทำท่าทรงๆตัวปรับลงนิดหน่อย พอเข้าช่วงบ่ายกลับไหลรูดไม่เป็นท่า ทำเอาไม่เข้าใจนายตลาดอีกครั้ง(จริงๆก็ไม่เคยเข้าใจแกสักที)

วันนี้ผมไม่ได้ออกไปทำงานอย่างเคย ไม่รู้ว่าจะทำอะไรดีก็เลยหยิบเอา
หนังสือ The Intelligent Investor เล่มใหม่ล่าสุดของ Benjamin Graham ที่ Jason Zweig เอามาเขียนCommentary มาอ่านฆ่าเวลา

ผมอ่านมาหลายรอบแล้วครับ แต่เล่มนี้ผมอ่านเป็นครั้งแรกซึ่งก็ทำให้ผมพบอะไรเพิ่มเติมอีกพอสมควรก็เลยอยากเอามาแบ่งให้เพื่อนๆได้รู้กันบ้างครับ
นักลงทุนผู้ชาญฉลาดหรือIntelligent Investor นี่ไม่ได้หมายความว่านักลงทุนคนนั้นเป็นผู้ที่มีความฉลาดทางปัญญาหรือIQสูงและมีการศึกษาที่สูงนะครับ แต่หมายถึงนักลงทุนที่มีอุปนิสัยดังนี้

มีความอดทน และมีวินัยในการลงทุน
ขวยขายหาความรู้อยู่เสมอ
ศึกษาและทำความเข้าใจกิจการอย่างละเอียดรอบคอบก่อนที่จะตัดสินใจซื้อหุ้นนั้นๆ
ควบคุมอารมณ์ไม่ให้มาก้าวก่ายเหตุผลได้เป็นอย่างดี

ทั้งนี้ยังได้กล่าวถึงนักปราชญ์ในอดีตอย่าง SIR ISSAC NEWTON ผู้ที่พวกเรารู้จักกันดีว่าท่านผู้นี้มีความฉลาดเป็นเลิศ กฎของนิวตันยังใช้กันอยู่จนกระทั่งบัดนี้ครับ ท่านเซอร์ผู้นี้เองก็เป็นนักลงทุนเช่นกันครับ ท่านเคยลงทุนในหุ้น SOUTH SEA ในช่วงหนึ่งราคาหุ้นปรับตัวขึ้นสูงมากอย่างไม่มีเหตุผล ท่านจึงตัดสินใจล้างพอร์ตของท่านทำกำไรไปประมาณ 7,000 ปอนด์ นับว่าเป็นการตัดสินใจที่ดี แต่ในที่สุดราคาหุ้นก็ยังปรับตัวสูงขึ้นหลังจากท่านขายออกไปแล้ว ท่านเลยทนไม่ไหวกลับเข้าไปซื้อหุ้นนี้อีกในราคาที่สูงกว่าที่ขายออกไป สุดท้ายไม่ต้องเดาก็รู้ครับว่าท่านเจ๊งแน่นอน ท่านเจ๊งไป 20,000ปอนด์ ถ้าหากคิดมูลค่าปัจจุบันแล้วก็น่าจะราวๆ 3ล้านเหรียลสหรัฐ เอาเป็นเงินไทยน่าจะประมาณ 12ล้านบาท ท่านเจ็บใจมากครับ ห้ามมิให้ใครพูดคำว่า SOUTH SEAให้ท่านได้ยินอีกตลอดชีวิต
คนที่มีความฉลาดปราชญ์เปรื่องมากๆยังพลาดได้ในตลาดหุ้นครับ ซึ่งก็ไม่แปลกหากท่านที่พลาดกับตลาดหุ้นมาจนย่ำแย่ นั่นไม่ได้หมายความว่าท่านไม่ฉลาด เพียงแต่ท่านยังไม่ได้สร้างอุปนิสัยสำคัญของการเป็นนักลงทุนผู้ชาญลาดไว้ในตัวท่านต่างหาก

ในกรณีของท่านเซอร์ ผมเดาว่าท่านพยายามทำทุกขั้นตอนมาเป็นอย่างดีแล้ว แต่ท่านมาพลาดตอนจบคือท่านไม่สามารถควบคุมอารมณ์ไม่ให้มาก้าวก่ายเหตุผลได้ ท่านปล่อยให้อารมณ์ความโลภเข้ามาครอบงำจิตใจท่านได้จนหมดสิ้น จนเกิดความกล้าอย่างประหลาด ในที่สุดท่านก็พลาดกับเรื่องง่ายๆที่ท่านเองก็คิดว่ามันไม่มีเหตุผลใดๆมาสนับสนุนให้ราคามันสูงขึ้นได้ขนาดนั้น

ผมว่าเรื่องอย่างนี้มันเกิดซ้ำแล้วซ้ำเล่าไม่จบไม่สิ้นครับ ไม่เช่นนั้นเราคงไม่เห็นนายตลาดฟาดหัวฟาดหางได้อย่างทุกวันนี้ ในวันหนึ่งๆคงมีคนให้นายตลาดหลอกล่อได้ทุกวันแม้ว่าจะใจแข็งขนาดไหนแกก็พยายามเอาให้สำเร็จเข้าสักวันจนได้ ผมเองยอมรับครับว่าเคยโดนแกหลอกไปทุบเช่นกัน จนในที่สุดผมต้องไม่ต้อนรับแกด้วยการไม่สนใจตลาด พยายามฝึกจิตให้มั่นคง พยายามสร้างคุณสมบัติทุกอย่าง อย่างที่นักลงทุนผู้ชาญฉลาดควรจะมี มาถึงตรงนี้ผมมาชวนเพื่อนๆมาร่วมกันสร้างอุปนิสัยของนักลงทุนผู้ชาญฉลาดกันครับ
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 863

โพสต์ที่ 2

ผมก็พยายามทำอยู่ครับ คุณ mon
แต่ผมยังไม่ถึงกับเป็นพระอิฐพระปูน
เลยยังทำใจไม่ได้ เวลาเห็นหุ้นที่ถืออยู่ ราคาถูกลง
ต้องรับเฉลี่ยเกือบทุกครั้งไป...เฮ้อ :roll:
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ล็อคหัวข้อ