เพื่อน (นักลงทุน) ของข้าพเจ้า

บทความต่างๆ ที่ตีพิมพ์ใน ThaiVI คุณสามารถแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติม เพื่อการลงทุนแบบเน้นคุณค่า

Post Post
ภาพประจำตัวสมาชิก
ม้าเฉียว
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Post no. 1

กลิ่นกาแฟหอมฟุ้ง ข้าพเจ้านั่งดื่มกาแฟ กาแฟก็กำลังถูกข้าพเจ้าซดเข้าไป เบื้องหน้าของข้าพเจ้า คือชายวัยกลางคน
เขาเป็นเพื่อนนักลงทุนมืออาชีพ เดิมทีนั้นดูเหมือนว่าเขาก็ไม่ได้ตั้งใจจะเป็นนักลงทุนแต่อย่างใด อาจด้วยชะตาลิขิต ทำให้วันหนึ่งเขาพบหนังสือ “กลยุทธ์การลงทุนแบบเน้นคุณค่า” ด้วยการทึกทักเอาว่าน่าจะนำมาใช้กับธุรกิจร้านอาหารของเขาได้ แต่นั่นกลับทำให้ชีวิตของเขาเปลี่ยนแปลงไปอย่างสิ้นเชิง

เขาหลงไหลสาระในหนังสือเล่มนั้น และลงมือศึกษาค้นคว้าเรื่องการลงทุนอย่างหนัก เพื่อหาคำตอบว่ากิจการที่ดีนั้นเป็นอย่างไร  แต่เหนือสิ่งอื่นใด คือการฟูมฟักทัศนคติของการเป็นเจ้าของกิจการ ด้วยความเชื่อ “ถือมันไว้ตลอดไป ตราบเท่าที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดี” เพราะในที่สุดแล้วพื้นฐานของกิจการเป็นสิ่งที่เรามีโอกาสที่จะรู้สิ่งที่ผ่านมา ทำความเข้าใจกับสิ่งที่เป็นอยู่ และคาดการณ์สิ่งที่จะเกิด ด้วยเหตุและผล

อันที่จริงๆแล้วผู้มีส่วนสำคัญในการพัฒนาทัศนคติดังกล่าวนั้น ต้องขอบคุณเจ้าหน้าที่โบรกเกอร์ที่ดูแลบัญชีซื้อขายหุ้นของเขา เธอจะโทรหาเขาแทบทุกครั้งที่ราคาหุ้นที่เขาถืออยู่ขยับขึ้น แล้วเขาต้องตอบว่า “ไม่ขาย” จากนั้นเสียงโทรศัพท์ก็จะหายไปนานหลายเดือน แล้วเธอก็ลองอีกครั้งเมื่อราคาหุ้นพุ่งสูงขึ้นไปอีก เพื่อนคนนี้บอกกับข้าพเจ้าว่า หากเป็นไปได้เขาน่าจะอัดข้อความ “ไม่ขาย” ไว้เป็นเสียงตอบรับโทรศัพท์ ซึ่งจะเป็นการประหยัดเวลาของทั้งสองฝ่าย

รสกาแฟกรุ่นนมเฮือกสุดท้ายไหลผ่านปุ่มรับรสในปากของข้าพเจ้า พร้อมกับเสียงของเพื่อนนักลงทุนผู้นี้ที่ตอกย้ำให้ข้าพเจ้าได้รับรู้ว่า “ถ้าหากเรายังไม่รู้ว่า ใครคือผู้แพ้ในเกมนี้ เรานั่นหละคือผู้แพ้”

ขอบคุณเพื่อน (นักลงทุน) ที่สละเวลามานั่งดื่มกาแฟกับข้าพเจ้า
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 73

Post no. 2

สั่งไอซ์ลาเต้มานั่งแช่รออ่านแล้วครับ
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
ม้าเฉียว

Post no. 3

แม่ทัพได้ข่าวว่า ตั้งหน้าตั้งตาเขียนหนังสืออย่างเดียวแล้วเหรอครับ

ปล. รอสักครู่ เดี๋ยวมี "เพื่อน (นักธุรกิจ) ของข้าพเจ้า
และ เพื่อน (ผู้สมถะ) ของข้าพเจ้า
แป๊บนึงครับ
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 37

Post no. 4

:lol: ชา  กาแฟ  ทานไม่เป็นครับ
มีโค๊กใส่น้ำแข็งมานั่งรออ่าน

เข้าคิวต่อจากท่านแม่ทัพสุมาอี้ครับ
Raphin Phraiwal

Post no. 5

มาด้วยคนครับ   :wink:
รักในหลวงครับ
ม้าเฉียว

เพื่อน (นักธุรกิจ) ของข้าพเจ้า

Post no. 6

ข้าพเจ้าเป็นคนดื่มกาแฟจัด โดยไม่เลือกเวลา ฤทธิ์ของมันจึงมักทำให้ข้าพเจ้าจำใจต้องคิดเรื่อยเปื่อย เนิ่นนานกว่าห้าปีที่ข้าพเจ้าตกลงปลงใจที่จะเป็นนักลงทุน ข้าพเจ้าได้มาจุดที่จะต้องทบทวนอะไรบางอย่าง ก่อนที่จะก้าวต่อไป

เพื่อนนักลงทุนที่น่านับถือคนหนึ่ง เขามักจะขอเลี้ยงกาแฟข้าพเจ้าบ่อยครั้ง ซึ่งข้าพเจ้าก็ไม่ขัดศรัทธาแม้แต่น้อย เพราะนั่นทำให้มีโอกาสแลกเปลี่ยนประสบการณ์บางอย่าง เขาลงทุนในกิจการที่ดีอยู่ห้าถึงหกแห่ง แต่สิ่งที่น่าปราบปลื้มใจคือ กิจการบางแห่งนั้นเขาไม่มีหุ้นอยู่เลย แล้วนั่นจะเรียกว่าเป็นกิจการของเขาได้อย่างไรกัน

นั่นเพราะ นายตลาดได้เสนอซื้อกิจการดังกล่าวในราคาสูงลิบลิ่วจนไร้เหตุผล ไร้เหตุผลมากเกินกว่าจะถือครองหุ้นนั้นต่อไป เขาจึงตัดสินใจขายมัน

แม้จะขายไปแล้ว แต่เขารู้แก่ใจดีว่า นั่นคือกิจการของเขา เขายังคงต้องติดตามผลการดำเนินงาน การเปลี่ยนแปลงทางธุรกิจอย่างต่อเนื่อง ยังคงดีใจเมื่อเห็นผู้คนใช้สินค้าของกิจการนั้น และเขาก็พร้อมที่จะเข้าถือหุ้นในกิจการนั้นอีกครั้ง เมื่อราคาสมเหตุสมผล ซึ่งอาจไม่ได้หมายความว่า ราคาหุ้นต้องถูกลง เพราะหลายครั้งหลายคราที่เขาเข้าถือหุ้นดังกล่าว ในราคาที่แพงกว่าราคาที่เขาขายไปเสียด้วยซ้ำ แต่หากนั่นเป็นราคาที่สมเหตุสมผล ก็ไม่มีเหตุผลหรือความไร้เหตุผลใดที่จะทำให้เขาไม่เข้าถือหุ้นกิจการนั้น

ไม่มีอะไรที่จะต้องยึดติด นอกจากคุณค่าของกิจการกับราคาที่เหมาะสม ก็เท่านั้นเอง
ก้อนหิน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Post no. 7

ขอบคุณสำหรับข้อคิดดีดี แล้วมาตั้งตารออ่านบทความต่อๆไป ของพี่ ม้าเฉียวครับ :cheers:
ม้าเฉียว

Post no. 8

เพื่อน (ผู้สมถะ) ของข้าพเจ้า

ข้าพเจ้าเป็นเด็กบ้านนอก เคยชินกับการใช้ชีวิตอย่างเนิบช้า ใช้เวลากับสิ่งที่เราชอบ และอยู่ใกล้ชิดกับคนที่เรารัก อย่างไรก็ดี ข้าพเจ้าก็ตัดสินใจเข้ามาทดลองใช้ชีวิตในเมืองหลวงนี้ราวกว่าสามปี ทำให้ได้สัมผัสกับการใช้ชีวิตด้วยความเร่งรีบ หลายคนเชื่อว่า เร็วกว่ารวยกว่า เพื่อจะได้เอาเงินไปซื้อเวลาได้มากกว่า

ข้าพเจ้าไม่อาจสุขใจได้ที่จะใช้ชีวิตด้วยความเร็วขนาดนั้นได้ ข้าพเจ้าจึงดูเป็นคนเชื่องช้าและใจเย็นในสายตาของคนรอบตัวในเมืองหลวงแห่งนี้

เพื่อนของข้าพเจ้าคนหนึ่ง นิยมใช้ชีวิตเรียบง่าย ประหยัด เมื่อครั้งที่เขาเป็นเจ้าของร้านอาหารนั้น บางทีก็แอบทานของเหลือของลูกค้า เพื่อสะสมเงินมาลงทุนในหุ้น แม้กระทั่งการนำวัตถุดิบในร้านมาทำกับข้าวให้ตัวเองทานนั้น เขายังรู้สึกน่าละอาย เพราะสิ่งที่เขาควรจะได้รับจากการกิจการร้านอาหารของเขาเองนั้น ถูกจ่ายเป็นเงินเดือนของเขาเองไปแล้ว

เขาเห็นว่าแนวทางการลงทุนและแนวทางการใช้ชีวิต อันที่จริงก็ไม่อาจจะแปลกแยกกันได้ การตัดสินใจเลือกต่างๆในแต่ละวัน และการใช้เวลา ยังคงอยู่บนพื้นฐานของเหตุผล ไม่ต่างจากการเลือกหุ้น และการใช้ชีวิตอย่างหรูหราฟุ่มเฟื่อยนั้น ก็ดูจะไม่เข้ากับวิถีชีวิตของนักลงทุนเน้นคุณค่าสักเท่าไหร่

การใช้ชีวิต สัมพันธ์กับวิธีคิด แล้ววิธีคิดก็ถูกใช้กับตัดสินใจเลือก และวินัยในการลงทุน เพื่อนที่น่านับถือทิ้งท้ายไว้เพียงเท่านี้
สุมาอี้

Re: เพื่อน (นักธุรกิจ) ของข้าพเจ้า

Post no. 9

ม้าเฉียว เขียน:และเขาก็พร้อมที่จะเข้าถือหุ้นในกิจการนั้นอีกครั้ง เมื่อราคาสมเหตุสมผล ซึ่งอาจไม่ได้หมายความว่า ราคาหุ้นต้องถูกลง
กำลังหมายถึงตัวไหนนะที่น่ากลับเข้าไปซื้ออีกครั้ง  :roll:
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
Ryuga
ผู้ติดตาม: 2

Post no. 10

ขอบคุณครับพี่ม้าเฉียว ผมมานั่งกินโกโก้เย็นฟังบ้าง  :mrgreen:
สุมาอี้

Post no. 11

แป๊ปเดียวลูกค้ามานั่งรอกันเต็มร้านแล้ว  :D
สุมาอี้

Post no. 12

อันที่จริงจะว่าไปก็อยากขอไปนั่งจิบสตาร์บัคส์เสวนากับจขกท.จริงๆ สักครั้ง  :roll:
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 37

Post no. 13

สุมาอี้ เขียน:แป๊ปเดียวลูกค้ามานั่งรอกันเต็มร้านแล้ว  :D
:P
sunrise
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Post no. 14

มารอฟังด้วยครับ  :D

จิบกาแฟหอมๆ รอนี่อารมณ์ดีจริงๆ
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
ม้าเฉียว

Post no. 15

สุมาอี้ เขียน:อันที่จริงจะว่าไปก็อยากขอไปนั่งจิบสตาร์บัคส์เสวนากับจขกท.จริงๆ สักครั้ง  :roll:
ได้ซิครับ
ขอผมสะสางโครงการวิลล่าที่ภูเก็ตให้เรียบร้อยก่อน
แล้วหาโอกาสขอความรู้จากท่านแม่ทัพสักหน่อยหละ
August

Post no. 16

ขอดูด้วยคนนะครับ
เพื่อนดีๆแบบนี้หายาก

:D
BOONPARUEY

Post no. 17

ม้าเฉียว wrote:

ใช้เวลากับสิ่งที่เราชอบ และอยู่ใกล้ชิดกับคนที่เรารัก

:lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:
PostPost