เครดิตภาษีเงินปันผล ผลประโยชน์ที่ถูกมองข้าม

บทความต่างๆ ที่ตีพิมพ์ใน ThaiVI คุณสามารถแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติม เพื่อการลงทุนแบบเน้นคุณค่า

โพสต์ โพสต์
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 23

เครดิตภาษีเงินปันผล ผลประโยชน์ที่ถูกมองข้าม

โพสต์ที่ 1

พี่ธันวาเขียนไว้ดีมากครับ :D

โดย ธันวา เลาหศิริวงศ์ [email protected]

ผมเป็นคนหนึ่งที่สนใจกับเรื่องการเสียภาษีรายได้ส่วนบุคคลไม่มากนัก ทั้งนี้เนื่องจาก บริษัทที่ทำงานประจำได้คำนวณภาษีจากฐานเงินได้สุทธิและนำภาษีที่หัก ณ. ที่จ่าย ส่งกรมสรรพกรเป็นประจำทุกเดือน สิ่งที่ทำก็คือการกรอกรายละเอียดให้ถูกต้องและยื่นแบบการเสียภาษีให้ทันช่วงปลายเดือนมีนาคมของทุกๆ ปี

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า หรือ value investor นั้น นอกจากการลงทุนในกิจการที่เห็นว่าต่ำกว่ามูลค่าพื้นฐานเพื่อหวังส่วนต่างของราคาหุ้นในระยะยาวแล้ว เงินปันผลก็เป็นผลตอบแทนที่นักลงทุนแบบเน้นคุณค่าให้ความสำคัญอย่างมาก ช่วงเดือนเดือนเมษายนและเดือนพฤษภาคมของทุกปีจะเป็นช่วงที่นักลงทุนมีความสุขกันทั่วหน้า เนื่องจากบริษัทจดทะเบียนส่วนใหญ่ได้ทยอยส่งเช็คเงินปันผลมาให้ผู้ถือหุ้นทุกคนถึงบ้าน ทั้งนี้จะมากหรือน้อยก็ขึ้นอยู่กับผลประกอบการและนโยบายการจ่ายเงินปันผลของบริษัทนั้น ๆ ทั้งนี้มีบริษัทจดทะเบียนจำนวนหนึ่งที่มีนโยบายจ่ายเงินปันผลรายไตรมาส หรือราย 6 เดือน

นักลงทุนจำเป็นจะต้องรู้และเข้าใจเรื่องภาษี เพราะการจ่ายภาษีอากรให้ถูกต้องและครบถ้วนตามกฎหมายกำหนดเป็นสิ่งที่ผู้ลงทุนจะต้องถือปฏิบัติตามอย่างเคร่งครัด นอกจากนี้ความเข้าใจเรื่องภาษียังอาจช่วยประหยัดรายจ่ายภาษีได้ด้วย สำหรับนักลงทุนประเภทบุคคลธรรมดาจะได้รับยกเว้นภาษีสำหรับ กำไรจากการขายหลักทรัพย์ หรือ กำไรส่วนต่างราคาจากการซื้อขายหลักทรัพย์ (capital gain) ขณะที่ เงินปันผล นั้นบริษัทจะหักภาษี ณ ที่จ่ายในอัตราร้อยละ 10 นักลงทุนมีสิทธิเลือกที่จะนำเงินปันผลนั้นมารวมคำนวณเพื่อเสียภาษีปลายปีหรือไม่ก็ได้ ซึ่งหากเลือกที่จะนำเงินปันผลนั้นมารวมคำนวณเพื่อเสียภาษีเงินได้ปลายปี กรณีนี้จะได้รับเครดิตภาษีเงินปันผล

เพื่อจะให้เข้าใจได้ง่ายขึ้นผมจะยกตัวอย่างการคำนวณภาษี และ การขอเครดิตภาษีเงินปันผล การคำนวณดังกล่าวเป็นการคำนวณในกรณีที่ผู้ลงทุนไม่มีรายได้อื่น ดังนั้นฐานภาษีจะอยู่ในระดับต่ำสุด หากผู้ลงทุนมีรายได้ประจำหรือรายได้อื่น ต้องนำรายได้ทั้งหมดมารวมกันแล้วจึงคำนวณการเสียภาษีในอัตราที่กำหนด ขอยกตัวอย่างดังนี้

เงินปันผลที่ได้รับ 70,000 บาท (1)

หักภาษี ณ.ที่จ่าย 10% 70,000 x 10% = 7,000 บาท (2)

เงินปันผลรับจริง (1) (2) 70,000 7,000 = 63,000 บาท (3)

ขอเครดิตภาษีเงินปันผลได้ 70,000 x 3 / 7 = 30,000 บาท (4) *, **

ภาษีที่ถูกหักไว้ทั้งสิ้น (2) + (4) 7,000 + 30,000 = 37,000 บาท (5)

หากไม่มีรายได้อื่น จะมีรายได้ (1)+(4) 70,000 + 30,000 = 100,000 บาท (6)

หักค่าลดหย่อนส่วนตัว = 30,000 บาท

รายได้เหลือหลังค่าลดหย่อน = 70,000 บาท

เงินได้พึงประเมินต่ำกว่า 80,000 บาท ได้รับการยกเว้นภาษีเงินได้ ***, ****

แต่เนื่องจากเงินได้จากเงินปันผลนี้ไม่ใช่เงินได้พึงประเมินตามมาตรา 40 (1) และมียอดตั้งแต่ 60,000 บาทขึ้นไป

จึงต้องนำมาคำนวณภาษีเงินได้ร้อยละ 0.5 ของเงินได้ก่อนหักค่าใช้จ่าย

ในกรณีนี้คือ 100,000 x 0.5% = 500 บาท (7)

ขอเงินภาษีคืนส่วนชำระเกิน (5) (7) 37,000 500 = 36,500 บาท (8)

เงินปันผลได้รับจริง (3)+(8) 63,000 + 36,500 = 99,500 บาท (9)

หมายเหตุ

* บริษัทจดทะเบียนเสียภาษีเงินได้นิติบุคคลในอัตราร้อยละ 30 จึงสามารถขอเครดิตภาษีคืนได้ในอัตรา 3/7 ดังนั้นผู้ที่มีรายได้ที่ต้องเสียภาษีในอัตราร้อยละ 37 จะไม่มีโอกาสได้รับประโยชน์จากการของเครดิตภาษีปันผล

** ถือเป็นเงินได้พึงประเมินและให้ถือเป็นภาษีเงินได้ถูกหัก ณ. ที่จ่ายด้วย

*** เงินได้สุทธิ 80,000 บาทแรก ได้รับการยกเว้นภาษีเงินได้ตั้งแต่ปีภาษี 2546 เป็นต้นไป

ในตัวอย่างดังข้างต้น เงินปันผลจริงที่ได้รับคือ 99,500 บาท ไม่ใช่ 63,000 บาทอย่างที่เข้าใจ หรือสามารถขอเครดิตภาษีปันผลคืนได้ 36,500 บาท นับว่าไม่น้อยเลย ตัวอย่างดังกล่าวเป็นการคำนวณสำหรับบริษัทที่เสียภาษีเงินได้นิติบุคคลในอัตราร้อยละ 30 จึงสามารถขอเครดิตภาษีคืนได้ในอัตรา 3/7 หากบริษัทเสียภาษีเงินได้ในอัตราร้อยละ 25 ก็จะสามารถขอเครดิตภาษีคืนในอัตราลดลงมาคือ 1/5 หรือมาจาก 25 / ( 100-25) นั่นเอง อนึ่งสำหรับบริษัทที่ได้สิทธิยกเว้นในการเสียภาษี เราไม่สามารถนำมาขอเครดิตภาษีเงินปันผลได้ สำหรับผู้ถือหุ้น PTTEP จะได้ประโยชน์จากการขอเครดิตภาษีเงินปันผลอย่างมากเพราะ PTTEP เป็นธุรกิจที่ได้รับจากกิจการตามพระราชบัญญัติปิโตเลียม พ.ศ. 2541 ซึ่งเสียภาษีเงินได้นิติลบุคคลในอัตราร้อย 50 นั่นหมายความว่า ผู้ถือหุ้นของ PTTEP สามารถขอเครดิตเงินภาษีเงินปันผลได้ทั้งจำนวนนั่นเอง

หากจะอธิบายง่าย ๆ เกี่ยวกับเรื่องนี้ ก็คือ มีการเสียภาษีซ้ำซ้อนเนื่องจาก บริษัทจดทะเบียนที่มีกำไรได้ชำระภาษีนิติบุคคลแล้ว ขณะที่ผู้ลงทุนนั้นนำเงินปันผลมาคำนวณเสียภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาอีกครั้งหนึ่ง ทางการจึงอนุญาตให้นักลงทุนประเภทบุคคลธรรมดามีสิทธิเลือกที่จะนำเงินปันผลนั้นมารวมคำนวณเพื่อเสียภาษีปลายปีเพื่อขอเครดิตภาษีปันผล ทั้งนี้นักลงทุนที่มีฐานภาษีอยู่ในเกณฑ์ที่ต่ำจะยิ่งได้ประโยชน์มากขึ้น การขอเครดิตภาษีเงินปันผลนี้จะเป็นประโยชน์มากสำหรับผู้สูงอายุที่ไม่มีรายได้ประจำหรือวัยหลังเกษียณเนื่องจากไม่มีฐานภาษีดังตัวอย่างข้างต้น

สำหรับผมนั้น มองข้ามการขอเครดิตภาษีเงินปันผลมาหลายนาน นับจากนี้อัตราภาษีที่จ่ายของแต่ละบริษัทถือเป็นส่วนหนึ่งในการตัดสินใจลงทุนเนื่องจากผลประโยชน์เพิ่มเติมจากการขอเครดิตภาษีเงินปันผลดังกล่าว คำถามก็คงอยู่ที่ว่า ท่านพร้อมที่จะให้ความสนใจกับผลประโยชน์ที่ควรจะได้รับนี้ หรือยังคงละเลยผลประโยชน์ส่วนนี้ต่อไปอีก

July 31, 2003
----------------------
ข้อมูลจาก ThaiVI
"Price is what you pay. Value is what you get."
Kao

Re: เครดิตภาษีเงินปันผล ผลประโยชน์ที่ถูกมองข้าม

โพสต์ที่ 2

[quote=]หมายเหตุ
* บริษัทจดทะเบียนเสียภาษีเงินได้นิติบุคคลในอัตราร้อยละ 30 จึงสามารถขอเครดิตภาษีคืนได้ในอัตรา 3/7 ดังนั้นผู้ที่มีรายได้ที่ต้องเสียภาษีในอัตราร้อยละ 37 จะไม่มีโอกาสได้รับประโยชน์จากการของเครดิตภาษีปันผล
[/color][/quote]

ผมเคยลองคำนวณดู พบว่าหากได้เครดิตภาษีเงินปันผลตั้งแต่ 3/7ขึ้นไป แม้ว่าผู้มีเงินได้จะเสียภาษีในอัตราร้อยละ 37 ก็ยังคงได้รับประโยชน์จากเครดิตภาษีปันผลอยู่ครับ เนื่องจาก 3/7 = 42.86% ยังเหลือส่วนต่างอยู่ 5.86%
"Price is what you pay. Value is what you get."
Blueblood
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 3

บริษัทที่เสียภาษี 25% เครดิตได้ 1/3 ไม่ใช่เหรอครับ ? [25/(100-25)]
It's earnings that count
Kao

โพสต์ที่ 4

Blueblood เขียน:บริษัทที่เสียภาษี 25% เครดิตได้ 1/3 ไม่ใช่เหรอครับ ? [25/(100-25)]
ใช่ครับ

3/7 เป็นเครดิตภาษีจากเงินปันผลของบริษัทที่เสียภาษี30%ครับ [30/(100-30)]
jaychou
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณพี่เก๋า ที่ขุดบทความเก่าแก่นี้มาให้อ่านครับ :)

ขอย้ายมาห้องนี้นะครับ
woody
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 6

jaychou เขียน:ขอบคุณพี่เก๋า ที่ขุดบทความเก่าแก่นี้มาให้อ่านครับ :)

ขอย้ายมาห้องนี้นะครับ
พี่เค้าชื่อพี่ขาวครับพี่ jaychou ฮิฮิ มุขหรือเปล่านี่
Impossible is Nothing
ภาพประจำตัวสมาชิก
NinjaTurtle

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณมากครับ :bow:
Blueblood

โพสต์ที่ 8

Kao เขียน: ใช่ครับ

3/7 เป็นเครดิตภาษีจากเงินปันผลของบริษัทที่เสียภาษี30%ครับ [30/(100-30)]
คือผมเห็นในบทความบอกไว้ว่าถ้าเสียภาษี 25% จะขอเครดิตได้ 1/5 น่ะครับ คิดว่าคงจะเขียนผิดครับ :)
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 885

โพสต์ที่ 9

ผมลองไปคำนวณสนุกๆ..

หากเรามีฐานภาษีสูงสุดที่ 37%
จะได้รับประโยชน์จากการเครดิตภาษี
เมื่อได้รับเงินปันผลจากบริษัทที่เสียภาษีนิติบุคคลสูงกว่า 23% ครับ

ดังนั้นหากเป็น ดร.นิเวศน์ที่ต้องเสียภาษีบุคคลธรรมดาในอัตราสูงสุด ก็ยังคุ้มค่าที่จะเครดิตภาษีครับ เพราะส่วนใหญ่บริษัทที่ ดร.ถือหุ้น เสียภาษีนิติบุคคลมากกว่า 23% ทั้งนั้น
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
Tiger

Re: เครดิตภาษีเงินปันผล ผลประโยชน์ที่ถูกมองข้าม

โพสต์ที่ 10

Kao เขียน:ผมเคยลองคำนวณดู พบว่าหากได้เครดิตภาษีเงินปันผลตั้งแต่ 3/7ขึ้นไป แม้ว่าผู้มีเงินได้จะเสียภาษีในอัตราร้อยละ 37 ก็ยังคงได้รับประโยชน์จากเครดิตภาษีปันผลอยู่ครับ เนื่องจาก 3/7 = 42.86% ยังเหลือส่วนต่างอยู่ 5.86%
พี่ขาวครับ ผมคุ้น ๆ ว่า ถ้าเสีย 37 % แล้ว

ยื่นหรือไม่ยื่น จะมีผลเท่า ๆ กันนะครับ

(หรือไม่ยื่น เลยยังจะดีกว่า)

เพราะเครคิตภาษี + หัก ณ ที่จ่ายแล้ว

จะเท่า ๆ กับ 37 % พอดี ๆ

ปันผลมา 100 บาท ถูกหัก ณ ที่จ่าย 10 บาท

เครดิตได้ 100*3/7 = 42.86

เสียภาษีที่ 37 % ของ 100+42.86 = 52.86

ครับ
ต้องเรียนรู้ให้ได้
Li .. Zhi .. Ren
birdflu
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

โห ขอบคุณมากๆเลยครับสำหรับความรู้อันนี้

โง่มาเสียตั้งนาน

ว่าแต่ตอนที่เราไปยื่นนี่เราต้องคำนวนไปให้เจ้าหน้าที่ หรือ ว่าเขาจะคำนวนให้เราเองครับ

แล้วเจ้าหน้าที่เขาจะมีข้อมูลของ อัตตราภาษีที่แต่ละ บมจ. จ่ายอยู่ไหมครับ

อีกอย่างนึงก็คือ เมื่อไหร่เราถึงจะได้เงินตรงนี้คืนมา แล้วมันจะมาในรูปแบบไหนครับ

ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ
I am a tax virgin!!
Keep Calm And Chive On
fantasia

โพสต์ที่ 12

มายืนยันตามคุณ tiger ครับ
กรณีฐานภาษี 37% เงินได้ส่วนที่เกิน 4 ล้าน มี pttep ตัวเดียวครับที่ยื่นแล้วได้คืน
สำหรับคนที่รายได้เกิน 4 ล้าน ถ้าเกินไม่มากยื่นอาจจะคุ้มกว่าไม่ยื่นต้องลองคำนวณดูครับ
แต่กรณี port พันล้านของ ดร. ถ้ายื่นขอเครดิตภาษี ได้เสียภาษีเพิ่มแน่ครับ

คุณลูกอีสานคงลืมคำนวณไปว่า เครดิตภาษีที่ได้ก็ต้องถูกนำมาคำนวณภาษีด้วยเหมือนกัน
Pythoon

โพสต์ที่ 13

แต่เนื่องจากเงินได้จากเงินปันผลนี้ไม่ใช่เงินได้พึงประเมินตามมาตรา 40 (1) และมียอดตั้งแต่ 60,000 บาทขึ้นไป จึงต้องนำมาคำนวณภาษีเงินได้ร้อยละ 0.5 ของเงินได้ก่อนหักค่าใช้จ่าย

และถ้าเงินปันผลไม่ถึง 60,000 บาท ต้องทำตามข้อนี้ด้วยรึเปล่าครับ

รบกวนหน่อยนะครับ
Saran
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 14

Pythoon เขียน:แต่เนื่องจากเงินได้จากเงินปันผลนี้ไม่ใช่เงินได้พึงประเมินตามมาตรา 40 (1) และมียอดตั้งแต่ 60,000 บาทขึ้นไป จึงต้องนำมาคำนวณภาษีเงินได้ร้อยละ 0.5 ของเงินได้ก่อนหักค่าใช้จ่าย

และถ้าเงินปันผลไม่ถึง 60,000 บาท ต้องทำตามข้อนี้ด้วยรึเปล่าครับ

รบกวนหน่อยนะครับ
ถ้ายอดเงินปันผลไม่เกิน 60,000 บาท ก็ไม่ต้องเสียภาษีเงินได้ครับ ได้เงินเต็มๆ

แต่ถ้าเกิน 60,000 บาท ต้องเสียภาษีเงินได้ในอัตรา ร้อยละ 0.5 ของเงินได้ก่อนหักค่าใช้จ่าย หรือ อัตราภาษีก้าวหน้าครับ ว่าอันไหนมากกว่ากัน

พอดีผมก็ไม่รู้นะครับว่าการคิดแบบอัตราภาษีก้าวหน้านี้คิดยังไง ต้องให้คนอื่นมาบอกอีกที
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 15

ขอบคุณครับ คุณ fantasia น้องเสือ
ผมคำนวณผิดจริงๆครับ :oops:
ลบไปแล้ว ไม่รู้ผิดตรงไหน
คำนวณใหม่ได้ดังนี้ครับ..
กำไร 100
ภาษีนิติบุคคล 0.3
ปันผล 70
ภาษีหัก ณ.ที่จ่าย 0.1
รับสุทธิ 63

เครดิตภาษี 30% 30
เงินได้ 100
ภาษี 37% 37
ภาษีที่จ่ายไปแล้ว 7
จ่ายเพิ่ม 30
รับสุทธิ 33

อันแรกไม่ยื่นปันผล อันหลังรวมปันผล
ผลที่ได้แตกต่างกันมาก สรุปว่าไม่ยื่นดีกว่าแน่นอนครับ ยอมโดนหัก 10% ดีอยู่แล้วครับ ถ้าฐานภาษีเราสูง แต่ถ้าไม่สูงก็ต้องคำนวณดูครับว่าคุ้มหรือเปล่า

สรุปว่าจะรวมปันผลเป็นเงินได้หรือไม่ ขึ้นอยู่กับฐานภาษีของเรา และอัตราเครดิตภาษีเงินปันผลที่เราได้รับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
nanakorn

โพสต์ที่ 16

Tiger เขียน: พี่ขาวครับ ผมคุ้น ๆ ว่า ถ้าเสีย 37 % แล้ว

ยื่นหรือไม่ยื่น จะมีผลเท่า ๆ กันนะครับ

เพราะเครคิตภาษี + หัก ณ ที่จ่ายแล้ว

ปันผลมา 100 บาท ถูกหัก ณ ที่จ่าย 10 บาท

เสียภาษีที่ 37 % ของ 100+42.86 = 52.86

ครับ
เห็นด้วยครับ คนที่เสียภาษี 37% ไม่มีประโยชน์ที่จะทำเครดิตภาษี ถ้าภาษีนิติบุคคลของบริษัท ไม่สูงกว่า 30% สมมุติว่าบริษัทเสียภาษีนิติบุคคล 30% เงินรายได้บริษัท 100 บาท โดนภาษีนิติบุคคลไป 30% และ ตอนจ่ายปันผลโดนภาษีหัก ณ ที่จ่ายอีก 10% ของที่เหลือ รวมเป็น 37% พอดี  ตามที่คุณ Tiger เขียนไว้

ในกรณีที่ภาษีนิติบุคคลสูงกว่า 30% (เช่น PTTEP) คนที่เสียภาษี 37% ก็จะได้รับประโยชน์

หลักการของเครดิตภาษีคือ เอาเงินรายได้ของบริษัทในส่วนที่เราควรจะได้รับ (ก่อนที่จะเสียภาษีใดๆ) มาเสียภาษีในอัตราของเรา  ดังนั้น ถ้าภาษีที่ถูกหัีกไว้ก่อน (ภาษีนิติบุคคล + ภาษีัหัก ณ ที่จ่าย) อยู่ในอัตราที่สูงกว่าอัตราภาษีบุคคลธรรมดาที่เราเสียอยู่ การทำเครดิตภาษีก็จะมีประโยชน์
Everything I do, I do it for you.
Blueblood

โพสต์ที่ 17

ถามนิดนึงครับ ถ้าเราได้ปันผลหลายบริษัทเราเลือกยื่นแค่บางบริษัทได้หรือไม่ครับ ?
ISUZU

โพสต์ที่ 18

ไม่อยากเชื่อว่าพี่ๆในนี้ทุกคนรวยๆกันทั้งนั้น
คนที่เสียภาษี 37% ไม่มีประโยชน์ที่จะทำเครดิตภาษี
ข้าน้อยขอคารวะ..  :lol:  :lol:
Dech
ผู้ติดตาม: 145

โพสต์ที่ 19

ผมยังจ่ายในเรตต่ำ ยังขอคือได้ 5555 เมื่อปีที่แล้วก็ขอครับ ได้นิดหน่อยก็ยังดี

ขอบคุณครับ
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
drpoo

โพสต์ที่ 20

ขอเรียนถามผู้รู้ว่าการขอเครดิตภาษี ในกรณีที่เงินปันผลจากบางบริษัทไม่ได้หักภาษี ณ ที่จ่ายไว้เลยเนื่องจากเป็นกิจการที่ได้รับ BOI ตามวงเล็บ (2.1) ของหนังสือรับรองการหักภาษี ณ ที่จ่าย เมื่อเราจะขอเครดิตภาษีจากเงินปันผลของบริษัทอื่นๆ เราจะต้องยื่นรายได้ส่วนของบริษัทที่ได้รับ BOI นี้ด้วยหรือไม่ครับ

ขอยกตัวอย่างครับ

เงินปันผลจากบริษัท A จำนวน 70,000 บาท หักภาษี ณ ที่จ่าย 7000 บาท

เงินปันผลจากบริษัท B จำนวน 50,000 บาท ไม่หักภาษี ณ ที่จ่าย (เพราะได้รับ BOI)

เมื่อเราจะยื่นขอเครดิตภาษี เราจะต้องยื่นรายได้ของทั้งสองบริษัทไปด้วยกัน หรือว่ายื่นเฉพาะบริษัท A ก็ได้ครับ

อีกประเด็นครับ รายได้จากเงินปันผลเป็นรายได้ที่นำไปรวมกับรายได้อื่นได้การคำนวณรายได้พึงประเมิน เพื่อคำนวณหายอดเงิน 15% เพื่อไปซื้อ LTF และ RMF ได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ
Kao

โพสต์ที่ 21

Tiger เขียน: พี่ขาวครับ ผมคุ้น ๆ ว่า ถ้าเสีย 37 % แล้ว

ครับ
ผมขอยกตัวอย่างดังนี้นะครับ

ได้เงินปันผล70ล้านบาท จากบริษัทที่เสียภาษี30%(ได้เครดิตภาษี3/7)

เงินได้สุทธิ = เงินปันผล70ล้าน + เครดิตภาษี30ล้าน - ลดหย่อนส่วนตัว30,000 = 99,970,000

ภาษีเงินได้ = (100,000 x 0%) + (400,000 x 10%) + (500,000 x 20%) + (3,000,000 x 30%) + (95,970,000 x 37%) = 36,548,900

ภาษีที่ต้องเสีย(ได้คืน) =  ภาษีเงินได้36,548,900 - เครดิตภาษี30,000,000 - ภาษีหัก ณ ที่จ่าย7,000,000 = (451,000)

สรุปว่าได้เงินคืน 451,000บาท ครับ :D
Kao

โพสต์ที่ 22

birdflu เขียน: ว่าแต่ตอนที่เราไปยื่นนี่เราต้องคำนวนไปให้เจ้าหน้าที่ หรือ ว่าเขาจะคำนวนให้เราเองครับ

แล้วเจ้าหน้าที่เขาจะมีข้อมูลของ อัตตราภาษีที่แต่ละ บมจ. จ่ายอยู่ไหมครับ

อีกอย่างนึงก็คือ เมื่อไหร่เราถึงจะได้เงินตรงนี้คืนมา แล้วมันจะมาในรูปแบบไหนครับ

ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ
ทุกปีผมจะคำนวณแล้วส่งให้เจ้าหน้าที่สรรพากร เพื่อจะได้ตรวจสอบง่ายได้ครับ

อัตราภาษีที่แต่ละ บมจ. จ่าย สามารถดูได้จาก หนังสือรับรองการหักภาษี ณ ที่จ่าย ที่แนบมาพร้อมกับเช็คปันผลหรือใบแจ้งเงินปันผลเข้าบัญชี ครับ

จะได้ภาษีคืนต่อเมื่อ ยื่นเสียภาษีแล้วปรากฎว่าเสียภาษีไว้เกิน+แจ้งความประสงค์ว่าจะขอภาษีคืน โดยจะได้คืนเป็นเช็คจากสรรพากรครับ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 23

:bow:  :bow:  :bow:  

ชัดเจนมากครับคุณขาว
ผมคำนวณผิดซ้ำซาก
ลืมเครดิตเงินปันผลที่โดนหักไปแล้ว
มิน่าได้ตัวเลขคืนต่ำพิกล

อย่างนี้ถ้ารับปันผลเฉลี่ยจากกำไรที่เสียภาษีต่ำกว่า 30%  ไม่ควรรวมปันผลเลยครับ เพราะต้องจ่ายเพิ่มแน่ๆ..
Kao

โพสต์ที่ 24

fantasia เขียน:มายืนยันตามคุณ tiger ครับ
กรณีฐานภาษี 37% เงินได้ส่วนที่เกิน 4 ล้าน มี pttep ตัวเดียวครับที่ยื่นแล้วได้คืน
สำหรับคนที่รายได้เกิน 4 ล้าน ถ้าเกินไม่มากยื่นอาจจะคุ้มกว่าไม่ยื่นต้องลองคำนวณดูครับ
ตอนแรกผมก็คิดอย่างนั้นครับ แต่พอลองคำนวณดูแล้ว ปรากฎว่าหากได้เงินปันผลจากบริษัทที่เสียภาษี30% ไม่ว่าจะมากแค่ไหน ก็จะได้เงินคืนครับ

fantasia เขียน: แต่กรณี port พันล้านของ ดร. ถ้ายื่นขอเครดิตภาษี ได้เสียภาษีเพิ่มแน่ครับ

คุณลูกอีสานคงลืมคำนวณไปว่า เครดิตภาษีที่ได้ก็ต้องถูกนำมาคำนวณภาษีด้วยเหมือนกัน
เหตุที่ดร.ต้องเสียภาษีเพิ่ม หากยื่นปันผลเป็นเงินได้ เนื่องจากว่าโดยเฉลี่ยแล้ว เงินปันผลที่ดร.ได้รับ มาจากกำไรที่เสียภาษีอยู่ในช่วง25%-30%(หรือไม่ถึง30%นั่นเอง) ครับ
Kao

โพสต์ที่ 25

Saran เขียน: พอดีผมก็ไม่รู้นะครับว่าการคิดแบบอัตราภาษีก้าวหน้านี้คิดยังไง ต้องให้คนอื่นมาบอกอีกที
100,000บาทแรก ไม่เสียภาษี
400,000บาทถัดมา เสีย10%
500,000บาทต่อมา เสีย20%
3,000,000ต่อมา เสีย30%
หลังจากนั้นจะเสีย37%ครับ
Kao

โพสต์ที่ 26

drpoo เขียน:ขอเรียนถามผู้รู้ว่าการขอเครดิตภาษี ในกรณีที่เงินปันผลจากบางบริษัทไม่ได้หักภาษี ณ ที่จ่ายไว้เลยเนื่องจากเป็นกิจการที่ได้รับ BOI ตามวงเล็บ (2.1) ของหนังสือรับรองการหักภาษี ณ ที่จ่าย เมื่อเราจะขอเครดิตภาษีจากเงินปันผลของบริษัทอื่นๆ เราจะต้องยื่นรายได้ส่วนของบริษัทที่ได้รับ BOI นี้ด้วยหรือไม่ครับ

ขอยกตัวอย่างครับ

เงินปันผลจากบริษัท A จำนวน 70,000 บาท หักภาษี ณ ที่จ่าย 7000 บาท

เงินปันผลจากบริษัท B จำนวน 50,000 บาท ไม่หักภาษี ณ ที่จ่าย (เพราะได้รับ BOI)

เมื่อเราจะยื่นขอเครดิตภาษี เราจะต้องยื่นรายได้ของทั้งสองบริษัทไปด้วยกัน หรือว่ายื่นเฉพาะบริษัท A ก็ได้ครับ
เงินปันผลจากบริษัทที่ได้BOI เป็นเงินได้ที่ได้รับยกเว้นภาษี [ตามข้อ105 (1)ตามLinkนี้ครับ] จึงไม่ต้องยื่นเป็นเงินได้ครับ
http://www.rd.go.th/publish/554.0.html
105. เงินได้ที่ได้รับยกเว้นตามกฎหมายอื่นในปัจจุบันมีพระราชบัญญัติส่งเสริมการลงทุน พ.ศ. 2520 ซึ่งยกเว้นภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาสำหรับเงินได้ ดังต่อไปนี้
      (1) เงินปันผลที่ได้รับจากกิจการที่ได้รับการส่งเสริมการลงทุน ซึ่งได้รับยกเว้นภาษี เงินได้นิติบุคคล ให้ได้รับยกเว้นไม่ต้องนำมารวมคำนวณเพื่อเสียภาษีเงินได้ตลอดระยะเวลาที่ผู้ได้รับการส่งเสริมได้รับยกเว้นภาษีเงินได้นิติบุคคลนั้น

drpoo เขียน: อีกประเด็นครับ รายได้จากเงินปันผลเป็นรายได้ที่นำไปรวมกับรายได้อื่นได้การคำนวณรายได้พึงประเมิน เพื่อคำนวณหายอดเงิน 15% เพื่อไปซื้อ LTF และ RMF ได้ไหมครับ
ได้ครับ
Kao

โพสต์ที่ 27

[quote="ลูกอิสาน"]
อย่างนี้ถ้ารับปันผลเฉลี่ยจากกำไรที่เสียภาษีต่ำกว่า 30%
nanakorn

โพสต์ที่ 28

Kao เขียน: ผมขอยกตัวอย่างดังนี้นะครับ

ได้เงินปันผล70ล้านบาท จากบริษัทที่เสียภาษี30%(ได้เครดิตภาษี3/7)

เงินได้สุทธิ = เงินปันผล70ล้าน + เครดิตภาษี30ล้าน - ลดหย่อนส่วนตัว30,000 = 99,970,000

ภาษีเงินได้ = (100,000 x 0%) + (400,000 x 10%) + (500,000 x 20%) + (3,000,000 x 30%) + (95,970,000 x 37%) = 36,548,900

ภาษีที่ต้องเสีย(ได้คืน) =  ภาษีเงินได้36,548,900 - เครดิตภาษี30,000,000 - ภาษีหัก ณ ที่จ่าย7,000,000 = (451,000)

สรุปว่าได้เงินคืน 451,000บาท ครับ :D
เห็นแล้วครับว่าทำไมถึงเข้าใจไม่เหมือนกัน

ในกรณีที่คุณ Kao ยกมา รายได้ทั้งหมดเป็นเงินปันผล ดังนั้น เมื่อทำเครดิตภาษี อัตราภาษีบุคคลธรรมดาจริงๆี้สำหรับเงินจากปันผลจะต่ำกว่า 37% เนื่องจากเม็ดเงินจำนวนต่ำๆจ่ายภาษีในอัตราต่ำกว่า 37%  (นอกจากนี้ ในตัวอย่างยังมีการหักลดหย่อนด้วย)  เมื่อเทียบกับกรณีที่ไม่ทำเครดิตภาษีซึ่งเสียภาษี 37%  ทำเครดิตภาษีย่อมดีกว่า  

ผมนึกว่าที่คุยกันหมายถึงกรณีที่ เงินส่วนที่เกี่ยวกับปันผลทั้งก้อนตกอยู่ในอัตราภาษี 37%  ครับ  โดยรายได้อื่นๆ (หักลดหย่อนทั้งหมดแล้ว) ดันให้เงินส่วนที่เกี่ยวกับปันผลทั้งก้อนตกอยู่ในอัตราภาษี 37% ในกรณีนี้จะไม่มีประโยชน์ครับ

สุดท้าย กลายเป็นว่าผมคิดคนละโจทย์กับคุณ Kao ครับ  :D
Everything I do, I do it for you.
Tiger

โพสต์ที่ 29

[quote="Kao"][quote="ลูกอิสาน"]
อย่างนี้ถ้ารับปันผลเฉลี่ยจากกำไรที่เสียภาษีต่ำกว่า 30%
ต้องเรียนรู้ให้ได้
Li .. Zhi .. Ren
teetotal

โพสต์ที่ 30

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=15277

เอามาโฆษณา ครับ
เผื่อใครสนใจ
คงไม่มีใคร หาเงินมากมาย ไว้ยัดใส่โลงศพตัวเอง
.........
เชิญรับแจก เมล็ดพันธุ์พืชนานาชนิดได้ที่
http://www.kasetporpeang.com/forums/ind ... board=22.0
เชิญฟังธรรมฟรี ที่ http://www.fungdham.com
โพสต์โพสต์