เรื่องเล่าของสำราญ

บทความต่างๆ ที่ตีพิมพ์ใน ThaiVI คุณสามารถแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติม เพื่อการลงทุนแบบเน้นคุณค่า

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
ม้าเฉียว
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

สมัยที่ผมเรียนอยู่มหาวิทยาลัย ชีวิตผมก็ไม่ต่างจากคนที่อยู่ในรั่วมหาวิทยาลัยเดียวกันมากนัก ดูหนัง ฟังเพลง ขี่มอเตอร์ไซต์เล่น ร่ำสุรา อ่านหนังสือ และก็คงเหมือนหลายๆคนที่จะรู้สึกทะนงตน และมุ่งมั่นกับการแสวงหาจุดยืนของตัว ผมมีคู่หูอยู่คนหนึ่งชื่อ วันชัย เรามีเรื่องคุยกันทุกวัน เรื่องความฝัน สิ่งที่ผ่านเข้ามาในความคิด การวิพากษ์วิจารณ์เรื่องราวของสังคม แต่เรามักมีมุมมองต่อเรื่องต่างๆไม่เหมือนกัน

วันหนึ่ง เราเดินเล่นกันที่ถนนเดิมที่เราไปทานข้าวกันบ่อยๆ ผ่านห้องค้าหุ้นแห่งหนึ่ง ซึ่งปกติเราก็เดินผ่านหลายครั้งหลายครา แต่เราไม่เคยสนใจ ยกเว้นวันนั้นที่ต่างออกไป

“วันชัย เราเล่นหุ้นกันไหม” ผมบอกความคิดให้เพื่อนได้รู้
“อย่าเลย มันเสี่ยง นายไม่เคยได้ยินข่าวคนฆ่าตัวตายเพราะเจ๊งหุ้นเหรอ” วันชัยแย้ง
“ไม่เห็นเป็นไรเลย เราน่าจะขอยืมเงินพ่อแม่เรามาเล่นซักห้าหกหมื่นเป็นไง ถือซะว่าเป็นประสบการณ์” ผมพยายามต่อ

แต่ไม่ว่าวันชัยจะคิดอย่างไร เราทั้งคู่ก็เดิมดุ่มๆเข้าไปในห้องค้าหุ้น เสียงพูดคุยหัวเราะกันอื้ออึง ดูเหมือนจะเป็นวันที่หุ้นขึ้นแรง

เย็นวันนั้น เราพูดคุยกันถึงประสบการณ์ของการเข้าไปสัมผัสห้องค้า นับเป็นเรื่องแปลกใหม่ที่สนุกดี ได้เห็นคนบางคนดีใจจนออกนอกหน้า เพราะได้กำไรมากโข บางคนบ่นพึมพำ เพราะเสียดายที่ซื้อหุ้นไม่ทัน เราแลกเปลี่ยนความคิดกันอยู่นาน ก็ยังไม่เข้าใจนักว่าความพิเศษของการเล่นหุ้นคืออะไร แต่ตอนนั้นเราต่างเชื่อว่า เราคงไม่กลับมายังห้องค้านี้อีก

แต่เราคิดผิด เราทั้งคู่กลายเป็นขาประจำ

ตอนแรกๆเราก็นั่งดูความเคลื่อนไหวของหุ้นข้างๆกัน เล่นด้วยกัน ช่วยกันวิเคราะห์คาดเดาทิศทางของหุ้นที่น่าสนใจ แต่ไม่นานนัก เราก็ต่างคนต่างเล่น ต่างคนต่างไป บางครั้งก็เดินสวนกัน ก็มีเพียงคำทักทาย เรามีเรื่องคุยกันน้อยลง ราวกับว่าแต่ละคนกำลังอยู่ในสนามรบของตัวเอง

ผมชอบหุ้นแปลกๆที่คนมักไม่สนใจ ราคาจะไม่เคลื่อนไหวรุนแรง แต่จะขึ้นทีละเล็กทีละน้อย ราวกับว่ามีใครบางคนกำลังพยายามสะสมอย่างใจเย็น มันทำให้รู้สึกได้ถึงความลี้ลับ และสุขุม ส่วนวันชัยนั้น เขาสนใจในความเด็ดเดี่ยว หุ้นที่เขาเล่นต้องเป็นหุ้นที่คนกำลังเป็นที่นิยม ราคากำลังพุ่งราวกับแม่ทัพที่บุกตะลุยข้าศึกอย่างไม่กลัวเกรงข้าศึก เขาหลงไหลในความเร้าใจของเกมที่ชิงไหวชิงพริบ และการรู้ผลแพ้ชนะภายในวันเดียว

วันชัยมักถามผมว่า ผมอดทนกับหุ้นที่อืดอาดเช่นนั้นได้อย่างไร ทำไมถึงไม่เล่นเกมที่รู้ผลแพ้ชนะได้อย่างรวดเร็ว แต่แน่หละ เรามักคิดต่างกันเสมอ และนี่คือมิตรภาพของเรา

วันชัยเล่าให้ผมฟังว่า เวลาที่หุ้นเริ่มซื้อขาย เขาได้ยินเสียงความฝัน ความหวัง ความโลภ และความกลัวของนักเล่นหุ้น ที่ส่งผ่านมาจากราคาที่ขึ้นๆลงๆ มันทำให้เขารู้สึกตื่นเต้น และต้องตื่นตัวอยู่ตลอดเวลา ในวันที่หุ้นขึ้นแรง เขาได้ยินเสียงหัวเราะครื้นแครง ทุกคนหน้าตาเบิกบาน แต่วันที่หุ้นตก ห้องค้ามีแต่ความหม่นหมอง เงียบเหงา บางครั้งมันทำให้เขาซึมเศร้า แต่ความหลากหลายก็ทำให้เขาค่อยๆชาชินความโหดร้ายของตลาดหุ้นไปได้

วันนี้เป็นวันแรกในรอบ 20 กว่าปี ที่ผมได้กลับมาเมืองไทย ผมไม่พลาดที่จะได้เข้าไปเยี่ยมเยือนถิ่นเก่าอย่างห้องค้าหุ้นที่ผมเข้าไปใช้ชีวิตวัยหนุ่มเป็นปี ในเวลาที่ว่างหรือตั้งใจจะให้ว่างจากการเรียน ตอนนี้บรรยากาศของห้องค้าหุ้นดูทันสมัยมากขึ้น แต่กลิ่นไอของความโลภและความกลัวยังคงคละคลุ้ง

ภายหลังจากที่ผมเรียนจบมหาวิทยาลัย ผมก็เดินทางไปช่วยน้าชายทำร้านอาหารไทยที่ออสเตรเลีย และผมก็ไม่ได้ติดต่อกับวันชัยอีกเลย ไม่รู้แม้กระทั่งว่าเขายังมีชีวิตอยู่หรือเปล่า ส่วนการเล่นหุ้นนั้น ผมยังคงถือหุ้นที่เคยซื้อไว้ก่อนไปเมืองนอกจนกระทั่งบัดนี้ แต่ก็ไม่ได้ซื้อเพิ่มอีกเลย

ผมแทบไม่เชื่อสายตาตัวเอง ผมเห็นวันชัยนั่งจ้องหน้าจอมอนิเตอร์ เขาแก่ลงไปมาก หัวหงอก สวมแว่นตา แต่กริยาท่าทางยังคงเหมือนเดิม นั่งนิ่งๆดูความเคลื่อนไหวของราคา และปริมาณซื้อขาย มีรอยยิ้มเล็กน้อยราวกับว่า เขาได้ล่วงรู้ถือจิตใจของนักเล่นหุ้นที่กำลังเข้ามาซื้อขายหุ้นที่เขาสนใจอยู่

“วันชัยใช่หรือเปล่า” ผมเรียกพร้อมๆกับเดินเข้าไปหา เขาแหงนหน้ามองและยิ้มเล็กน้อย เขาจำผมได้ ผมนั่งคุยกับเขาสักพัก รื้อฟื้นความหลังในอดีต แต่ท่าทางของวันชัยก็ไม่ได้บ่งบอกว่าเขาแปลกใจหรือดีใจที่ได้พบกับผมเลย ราวกับว่าเป็นคนแปลกหน้ากันไปแล้ว จากนั้นวันชัยก็หันไปดูจอหุ้น อยู่ในสนามรบของเขาอีกครั้ง

นับตั้งแต่วันแรกที่เริ่มเล่นหุ้นกัน ผมเดาว่าวันชัยยังเล่นหุ้นอยู่ตลอด โลกของเขาคงมีอยู่ 5 วัน อีก 2 วันเป็นเพียงเวลาของการรอคอย ซึ่งมันคงเป็นการรอคอยที่หนักอึ้งน่าดู ผมเป็นคนชวนเขาเล่นหุ้น แต่ผมเล่นอยู่เพียงปีกว่า ส่วนเขากลับเล่นต่อเนื่องกันมานับยี่สิบปี และก็คงเล่นไปจนตาย วันนี้เขามีอายุมากขึ้น และนับวันที่เขามีอายุมากขึ้น ผมเดาไม่ออกว่าสุขภาพร่างกายของเขาจะย่ำแย่เพียงไร ความคิดความอ่านของเขาตอนนี้ยังคงเชียบคม ท่าทางยังคงนิ่ง สุขุมลุ่มลึก เหมือนแม่ทัพที่กรำศึกมานาน แต่อีกไม่กี่สิบปีเขาก็จะไม่ต่างจากแม่ทัพเฒ่าซึ่งแทบไม่เหลือกำลังวังชา และกลายเป็นเศษซากในสนามรบที่ค่อยๆผุพัง โดยไม่มีใครสนใจใยดี วันชัยไม่ใช่คนรวยอะไรมากมาย มีเพียงสมบัติเล็กน้อยจากพ่อ เขาไม่มีครอบครัว และไม่ได้ประกอบอาชีพอะไรนอกจากเล่นหุ้น ผมคาดว่าเขาก็คงมีกำไรบ้าง ขาดทุนบ้าง แต่ก็คงพอเลี้ยงตัวเองได้  หุ้นเป็นสิ่งเดียวที่เหนี่ยวรั้งชีวิตของเขา เป็นลมหายใจที่ทำให้เขาดำรงอยู่บนโลกนี้ต่อไป

จริงๆแล้วผมก็ไม่ได้เลิกเล่นหุ้น เพราะอย่างน้อยผมก็ยังถือหุ้นที่ผมผมเคยซื้อไว้อยู่ แต่ตลาดหุ้นของผมมันกว้างขวางกว่าเดิมมาก ผมได้ตัดสินใจขยายขอบเขตของการเล่นหุ้นไปเป็นการลงทุนในโลกกว้าง ผมเลือกลงทุนในการศึกษาเพิ่มเติม เลือกลงทุนในการให้เวลากับสังคม เพื่อผสมผสานชีวิตส่วนตัวกับโลกภายนอก และผมยังลงทุนด้วยหัวใจกับลูกและภรรยาที่ผมรัก พวกเรามีความสุขกันดี ผมได้เลือกที่จะเดินทัพด้วยความระมัดระวัง แม้จะมองไม่เห็นอันตรายใดๆ
riname

โพสต์ที่ 2

........ย่ำเท้า เดินย่าง ให้เห็นชีวิตเปลี่ยน.......
........หมุนวน เปลี่ยนเวียน ตามรอยแห่งวิถี........
........บุรุษหนึ่ง คงซึ่ง กลศึกยุทธวิธี..................
........20 ปีผ่าน พ้นพา ยุแรงแกร่งกล้าเกิน.........
...............................คารวะท่าน ผู้เฒ่า.............
oh....no
MarginofSafety
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 3

:cool:
"Winners never quit, and quitters never win."
กระทิงแดง

โพสต์ที่ 4

เยี่ยม...อีกแล้วครับ
nanchan
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

เห็นภาพชายชื่อวันชัย จริงๆเลยครับ

ผมเคยคิดว่าช่วงปลายของชีวิต อาจจะเป็นตาเฒ่านั่งเฝ้าจอ

แต่วันนี้รู้สึกตื่นแล้วครับ

พอลงทุนไปลงทุนมา ผมกับเห็นว่า
การลงทุนแห่งความสุขคือสุดยอดแห่งการลงทุน

ขอบคุณครับ เสมอๆ สำหรับบทความเตื่อนใจ
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
Raphin Phraiwal

โพสต์ที่ 6

รักในหลวงครับ
กล้วยทอด

โพสต์ที่ 7

ไม่รู้ว่าอ่านกันหรือยังจิ เพราะบางเรื่องก็เอามาจากที่ TVI นี่เอง

อ่านให้หมดนะ แนะนำๆ

http://www.thaihoon.com/modules.php?nam ... pic&t=2267
..สักวันจะเก่งเหมือนพี่บ้าง..
ดร.โหน่ง

โพสต์ที่ 8

รูปภาพ
วันนี้ครบรอบ 2 เดือนแล้ว ที่เข้าเมือง Thaivi ไม่น่าเชื่อยังมีหมู่บ้านอีกหลายมุมที่ไม่ได้ไป
โหน่งมาหมู่บ้าน บทความ นี้ครั้งแรก แต่เป็นหมู่บ้านเก๋ๆที่อยากเอกเขนกอยู่นานๆ  
บรรยากาศของการเดินเรื่องเรียบๆเหมือนทะเลไร้คลื่นลมท่ามกลางมรสุม..........................
แต่ปิดท้ายด้วยภาษาที่สดใสและมีสีสันที่สวยงามเหมือนท้องฟ้าในยามเย็น...........mhmmm!
ต้องขอบคุณธรรมชาติของ สำราญ    
ขอบคุณ วันชัย ตัวแทนมรสุมตะวันตกเฉียงใต้
และขอบคุณในไมตรีจิตสรรพคุณลุ่มลึกนามพี่ม้าเฉียว
หากจะดูแค่ภายนอก เรื่องเล่าของสำราญ เป็นเรื่องสั้นเล็กๆ
แต่ถ้าดูจากภายใน ได้ใจโหน่งไปหอบใหญ่ โหน่งขอน้อมกายคารวะ

รูปภาพ

ขอคารวะสุราหนึ่งจอกพี่ม้าเฉียว    :B
setmaker

โพสต์ที่ 9

เขียนดีจังครับ  :D
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 10

จริงๆแล้วผมก็ไม่ได้เลิกเล่นหุ้น
เพราะอย่างน้อยผมก็ยังถือหุ้นที่ผมผมเคยซื้อไว้อยู่

ชอบบทความท่อนนี้มากเลยครับ
ขอบคุณครับ
August

โพสต์ที่ 11

เพิ่งเข้ามาอ่าน
เห็นภาพเลยครับ
เขียนดีจริงๆ

กูรูขอบสนาม

โพสต์ที่ 12

คุณม้าเฉียว เขียนอะไรได้ลึก ต้องคิด นิ่ง และนาน
ไม่ใช่ลมพายุถาโถม  หากเป็นลมเย็นพัดเป็นระยะๆเพื่อบรรเทาความร้อนรุ่ม

อ่านจบแล้ว เหมือนได้แล่นเรือออกสู่ทะเลกว้าง  บังคับหางเสือด้วยตัวเอง
กะการณ์ลมฟ้าอากาศจากคลื่นลม
มองขึ้นไปบนโค้งฟ้า
มนุษย์ก็แค่กะจิดริด เป็นเพียงเศษเสี้ยวของนภากาศ
แต่มนุษย์ก็เข้มแข็งพอที่จะยืนหยัดรักษาคุณค่าของตัวเองด้วยการคิด...ตรอง
และกระทำ
กูรูขอบสนาม

โพสต์ที่ 13

เอ้า พิมพ์ตกไป

[quote="กูรูขอบสนาม"]คุณม้าเฉียว เขียนอะไรได้ลึก ต้องคิด นิ่ง และนาน
ไม่ใช่ลมพายุถาโถม
phobenius

โพสต์ที่ 14

เยี่ยมยอดครับ นุ่มลึกจริงๆครับ
BOONPARUEY

โพสต์ที่ 15

... มาตามอ่าน...
... มาคารวะ ...
... ติดตามคุณ ม้าเฉียว ตลอด ...

:lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:
โพสต์โพสต์