นักลงทุนต้องดื่มชาเขียวไหม?

บทความต่างๆ ที่ตีพิมพ์ใน ThaiVI คุณสามารถแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติม เพื่อการลงทุนแบบเน้นคุณค่า

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ม้าเฉียว
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ที่ถามว่า นักลงทุนต้องดื่มชาเขียวไหม? ไม่ได้ตั้งใจจะส่อว่า เราต้องซื้อหุ้นโออิชิ หรอกนะ แต่ที่ผมกำลังจะเล่า คือ นักลงทุนตอนนี้คงต้องเผชิญกับอนุมูลอิสระจำนวนมากเลยนะ ซึ่งบางคนอาจจะต้องกินชาเขียวเพื่อเพิ่มพลังการต่อต้านรวมทั้งผมด้วย

ตลาดหุ้นที่คึกคัก จิ้มลงตัวไหนก็กำไรกันทั่วหน้า ซึ่งจริงๆแล้วก็น่าจะเป็นสิ่งที่ดี แต่หลายคนรวมทั้งผมอาจจะต้องเจอกับภาวะ “เสียสมดุล” เหมือนเซลล์ร่างการของเราที่เมื่อเจออนุมูลอิสระมากๆก็จะเสียสมดุล และถ้าไม่ได้รับการบำบัดก็อาจลุกลามเป็นมะเร็งได้

ผมคิดว่านักลงทุนหลายคนคงมีพอร์ตการลงทุนที่ได้ผ่านคัดสรร ปรับ แต่งเติม จนรู้สึกว่าดีแล้ว และเหมาะสมแล้ว สอดคล้องกับความรู้ความเข้าใจในธุรกิจที่ลงทุนเป็นอย่างดี หรือเรียกได้ว่า สมดุลแล้ว หรือเป็นพอร์ตที่ใช่ แต่อีกด้านหนึ่ง เราก็จะมีหุ้นอีกกลุ่มหนึ่ง ซึ่งเป็น watch list หรือกลุ่มหุ้นที่น่าสนใจ น่าติดตาม และมีความเข้าใจในธุรกิจพอสมควร แต่อาจจะยังไม่มากพอ หรือยังมีข้อกังขา คาใจบางอย่าง ที่ทำให้ยังไม่กล้าจะเสี่ยงเข้าไปลงทุน หรือสวงนท่าทีรอดูไปก่อน แต่ภาวะที่ตลาดมีความคึกคัก และหุ้นมีราคาปรับตัวขึ้นไปมาก หากหุ้นในพอร์ตของเรามีราคาขึ้นเหมือนกัน ก็น่าดีใจไม่น้อย แต่ก็จะมีอนุมูลอิสระตัวหนึ่งมาแหย่ที่สมองเรา และกระซิบบอกว่า “หุ้นในพอร์ตราคาขึ้นมาเยอะแล้ว แบ่งขายซักหน่อย เอาไปซื้อหุ้นใน watch list ที่ราคายังไม่ขึ้นเท่าไหร่ จะดีไหม” “ลองเสี่ยงดูหน่อยน่า ไม่เป็นไรหรอก” บางครั้งผมเองก็เผลอทำแบบนั้นเหมือนกัน แต่โชคยังเข้าข้าง ก็เลยไม่เสียหายอะไร เพราะหุ้นที่ริไปเก็งกำไร มันก็มีคุณภาพระดับหนึ่ง ทำให้ไม่ขาดทุน และสามารถซื้อหุ้นที่ขายออกไปคืนได้ แต่ผลที่ได้รับคือ จิตใจที่เสียสมดุล ต้องมาไม่สบายใจ อยู่ไม่เป็นสุข แต่ผมว่าไม่ทุกครั้งที่จะโชคดี และโชคที่เกิดกับผมอาจจะไม่เกิดกับคนอื่น

ความคิดของผมตอนนี้ จึงพยายามเตือนตัวเองให้อยู่ในยุทธศาสตร์ อยู่ในร่อง หรือ Road map ของตน และรักษาสมดุลมันไว้ให้ดี ยิ่งตลาดคึกคักมากเท่าไหร่ อนุมูลอิสระยิ่งมาก (อาจเป็นเพราะคนกลายร่างเป็นแมงเม่า แมงมัน กันเยอะ อนุมูลอิสระที่เกิดจากไฟที่ไหม้แมงพวกนี้เลยเยอะตาม) ดื่มชาเขียวกันเยอะๆหน่อยคงจะดี เผลอๆอาจโชคดีได้ 30 ล้านกีบอีกต่างหาก
สุมาอี้
Verified User
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 2

เคยได้ยินบอกว่า ชาเขียวที่มีฤทธิ์ต้านอนุมูลอิสระต้องเป็นชาเขียวร้อน ไม่ทราบว่าจริงเท็จประการใด
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 3

มาอ่านบทความท่าน  ม้าเแขียวครับ
ล็อคหัวข้อ