วิธีที่ท่านคัดท้ายซื้อหุ้น

บทความต่างๆ ที่ตีพิมพ์ใน ThaiVI คุณสามารถแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติม เพื่อการลงทุนแบบเน้นคุณค่า
mey
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 31

**มาสาย แถมยังได้นั่งเก้าอี้เสริม
แต่ความรู้ที่ได้ แน่นดีจัง thank you ka ...** :shock: :mrgreen:
คลายเครียด
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 32

ยังไม่ได้อ่านเลยครับ
แต่ขออนุญาตเสี่ยคัดท้ายทำลิงค์ไปให้ชาวสินธรได้อ่านด้วย

http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 46906.html

ขอบคุณดอกเตอร์ทีที่ช่วยชี้แจงให้ครับ
รายละเอียดจริงๆ อยู่ในกระทู้นี้ครับ
http://topicstock.pantip.com/sinthorn/t ... 26480.html
stockms

โพสต์ที่ 33

สุขุม ล้ำลึก พลิกแพลง สมกับเป็นนายคัดท้ายของบอร์ดจริงๆครับ
ต.หยวนเปียว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 34

ขอบคุณครับคุณคัดท้าย :)
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 35

KKR แบบสวยงาม พร้อมโลโก้ที่ผมออกแบบเอง (ฮ่าๆ) อยู่นี่ครับ

รูปภาพ

KK Ratio
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 36

ว้าว นั่นคือ คลายเครียดเรโชว์ ใช่หรือไม่

อิอิ
ฐิติ

โพสต์ที่ 37

ขอบพระคุณ คุณคัดท้าย อย่างมากที่บอกเล่าสิ่งดีๆให้ได้รู้
ขอบพระคุณ คุณjaychou ที่เปิดประเด็น ไม่เช่นนั้นก็คงไม่ได้รู้

ขอบพระคุณจากใจ ผมได้ข้อคิดดีๆ เพิ่มขึ้นอีกมาก
ได้แต่หวังว่า จะนำไปใช้ และสามารถทำให้ตัวเองอยู่ในตลาดได้นานแสนนาน
PP

โพสต์ที่ 38

คัดท้าย เขียน:..........การบริหารความเสี่ยงนี่ ผมว่าสำคัญมากครับ สำหรับผม ข้อนี้ผมพยายามนึกถึง คำสอนในตำราซุนวู ตลอดครับ เป็นคำสอนที่ผมประทับใจมาก และคำสอนนี้ ทำให้ผมเล่นหุ้นได้ดีขึ้นมากๆ คือ ซุนวูบอกว่า

ขุนศึกที่ชนะ ออกรบเพื่อไปเอาชัยชนะ
ขุนศึกที่พ่ายแพ้ ออกรบเพื่อหวังชัยชนะ

....

จริงๆในตำราซุนวูนี่ ผมว่าเอามาประยกต์เรื่องลงทุนได้เยอะมากๆ ในงานสินธร เพิ่งรู้ว่า คุณหมอ Weekest ก็เป็นแฟนซุนวูเหมือนกัน

ผมว่าเล่นหุ้นไม่ต้องเล่นบ่อยๆ ต้องมั่นใจพอสมควร ไม่จำเป็นต้องลงทุนถ้าเราไม่มั่นใจ รอดีกว่าครับ ถ้าราคายังไม่ถูกใจ พื้นฐานยังไม่ถูกใจ สภาวะยังน่าเป็นห่วง ... ผมถอยครับ ..

บางคนบอกว่าเซียนหุ้นต้องลงทุนได้ทุกสภาวะ แต่ผมไม่ได้เป็นเซียนหุ้นครับ
ผมเป็นแมงเม่า เอาไว้ผมเห็นโอกาส ผมค่อยลงทุนครับ ไม่เน้นเสี่ยงครับ
ขอเสริมแนวคิดเรื่องการลงทุนของ วอร์เรน บัฟเฟตต์ ซึ่งเขียนไว้ในจดหมายถึงหุ้นส่วนของ Buffett Partnership ไว้ดังนี้ครับ
" If I can't understand something, I tend to forget it. Passing an opportunity which I don't understand - even if someone else is perceptive enough to analyze it and get paid well for doing it - doesn't bother me. All I want to be sure of is that I get paid well for the things I do feel capable of handling - and that I am right when I make affirmative decisions."
สรุปแล้วน่าจะแปลอย่างนี้ "ไม่รู้ก็ไม่ยุ่งด้วย ไม่อิจฉาแม้คนอื่นที่รู้ดีได้ผลตอบแทนดีในสิ่งที่ตัวไม่รู้ ที่ต้องการคือผลตอบแทนที่ดีในเรื่องที่ตนรู้แจ้งและตัดสินใจลงทุน"
"The man who doesn't read has no advantage over the man who cannot read." Mark Twain
ภาพประจำตัวสมาชิก
ภรรโยโฟเบีย
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 39

โอย.... เกือบเข้ามาเรียนไม่ทัน
โชคดี..ที่พี่ๆที่นั่งแถวหน้าทิ้งเล็คเช่อร์ไว้ให้ดู :D

:D
ภรรโยโฟเบีย

โพสต์ที่ 40

อ้าว...ลืมขอบคุณอาจารย์
(ค่าเล่าเรียนก็ไม่ต้องเสีย :P )

ขอบคุณครับ :D
doji

โพสต์ที่ 41

ตอนไปmeeting สินธร ก็ฟังไม่ทัน
เลยขอมาreplay tape class room นี้ :D
ขอบคุณครับ..คุณคัดท้าย
buglife

โพสต์ที่ 42

:man: ... แวะมา save :mrgreen:
LOSO

โพสต์ที่ 43

ผมว่าหลายๆประเด็นที่เราคุยกัน ......................

มันตกผลึกแล้วนะครับ ท่านคัดท้าย ................

นั่นแหละ ความเป็นจริงตลาดหุ้นไทย !!!!
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 44

ข้าน้อยขอคารวะ1จอก :mrgreen:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
CEO

โพสต์ที่ 45

ผมหาคนมีแววรวยกว่าตาบัฟกับตาบิลได้แล้วครับ

:B
การซื้อกิจการอาจไม่ใช่การเทคโอเวอร์ และการเทคโอเวอร์ ก็ไม่จำเป็นต้องเข้าซื้อหุ้น..
Stock Broker

โพสต์ที่ 46

เจอคู่ปรับของกระทู้ตะแกรงร่อนฯ ของท่านวิบูลย์แล้ว :bow:

ต้องบอกว่าใครไม่อ่านกระทู้นี้อย่าริเข้ามาลงทุนในตลาด :bow:
BerZerK

โพสต์ที่ 47

ฮืม... ลึกซึ้งครับ
Blueblood
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 48

:) เยี่ยมครับ ผมคนนึงล่ะที่ต้องยอมรับเลยว่าชอบอ่านกระทู้คุณคัดท้ายมาก อ่านแล้วไม่เพ้อฝันดีครับ :)
It's earnings that count
utto

โพสต์ที่ 49

ขอคารวะพี่คัดท้ายครับ สมเป็นยอดฝีมือของสำนัก VSOP จริงๆ
dingding

โพสต์ที่ 50

จดเล็คเชอร์ด้วยคน :B ขอบคุณค่ะที่บอกเล่าประสบการณ์
MO101

โพสต์ที่ 51

โอ้วววพระเจ้า จอร์จ มันยอดดดดมากกกก
แปลจาก (OH MY GOD JORGH )
adi

โพสต์ที่ 52

ยอดเยี่ยมมากครับ
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
Heroine

โพสต์ที่ 53

มาเรียนไม่ทัน ใช้แก๊กยืมเล็คเชอร์เพื่อนไปซีร็อกซ์เรียนบร้อย :B ขอบคุณคุณคัดท้ายมากค่ะ :bow:
โลกมายา...ดินแดนที่ต้องใส่หน้ากากคุยกัน
เหนื่อยค่ะ! อยากหยุดพักการแสดงสิ่งที่ฝืนกับการเป็นตัวของตัวเอง

ล้มหาย ..ยังไม่ตายจาก
Onokung

โพสต์ที่ 54

:wink:
ขอบคุณ สำหรับประสพการณ์ของพี่ครับ
จะจดจำเอาไว้ครับ
- อยากเก่งและมีอิสระ -
1.ถูกหรือแพง
2.มั่นคงหรือชั่วครู่
3.ขยายตัวหรือหดตัว
รูปภาพ
อกาลิโก

โพสต์ที่ 55

ขอบคุณค่ะ

เป็นสังคมแห่งการเรียนรู้

ดีใจค่ะ รู้จักเว็ปนี้เพราะอาจารย์ดร.นิเวศน์ค่ะ

:D
อกาลิโก
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 56

ชื่นชม  ข้อเขียนคุณคัดท้าย  มากครับ
ขออนุญาติ  ตัดไปแป่ะ  ที่

http://www.bloggang.com/viewdiary.php?i ... 55&group=7

ด้วยนะครับ
ขอขอบคุณที่กรุณาเอื้อเฟื้อ  ผลงาน
beammy

โพสต์ที่ 57

ประสบการณ์ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติจริง

พี่คัดท้ายทำให้ผมย่นระยะเวลาอ่านหนังสือได้เยอะทีเดียวครับ

ขอบคุณมากๆ ฮะ ^^